ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณข่าว คุณดอดด้วยค่ะ

+++++++++++++++++++++++++

แปะซะหน่อยก่อนไปธุระค่ะ :D

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

- ป๋าอาว วันนี้ด่านแรก 1374 ผ่านได้ เจอ 1394 แต่ ถ้าไม่ผ่านด่านแรก

เป้าเดิมครับ 1348 แต่ก็อาจจะขยับขึ้นได้เล็กน้อย เซย์กลม ๆ ว่า 1350 ละกาน

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

- น้าเคน แนวต้าน 1378 1386 มีเอสเก่า ปิดก่อน .. รอต้าน เอสใหม่ ทะลุได้ คัททิ้ง

ใครมีแอล ไม่ผ่านต้าน ปิดหนีก่อน แนวรับ 1365 1350

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอบคุณน้าเคน+ป๋าอาวค่ะ

ต้องตาม ระวังระคาผันผวน ..ก่อนตัวเลขออก แบบเมื่อคืนนะคะ :unsure:

ตอนนี้นั่งเกาะหน้าจอ...ไม่ลุกไปไหนเลยค่ะจาระวังที่ซู๊ด... (ตามคุณญ่าเตือนเลยคะ) ขอบคุณค่ะ

Gold spot price update 6.09.13

Event analysis (Non farm day)

*อีเว้นท์ใหญ่ที่สุดในเดือนนี้ หรืออาจจะกลายเป็นจุดเปลี่ยน รอยต่อสำคัญของโฉมหน้า

ศก.โลกในช่วงต่อจากน้ไป ก็คือ ตัวเลขการจ้างงานที่จะประกาศกันในวันนี้ล่ะครับ

*ทำไมผมถึงมองว่ามันสำคัญขนาดนั้น น่ะเหรอ ก้เพราะว่าตัวเลขจ้างงานในวันนี้

อาจจะเป็นเงื่อนไขสุดท้าย ที่ทางเฟดจะใช้ในการตัดสินใจว่า จะเริ่ม QE Taping

หรือยัง ในการ ประชุมคณะกรรมการเฟดในวันที่17-18 ก.ย.นี้นั่นเอง

มาดูที่การคาดการณ์ กันก่อนเลยครับ

* Non-farm payrolls : Forecast 177k / Previous 162k

* Unemployment rate : Forecast 7.4% / Previous 7.4%

*ทีนี้ มาเดากันว่า ตัวเลข จะออกมายังไง?

ส่วนตัวผมมองว่า วันนี้ มีโอกาสที่ ตัวเลข NFP มีโอกาสที่จะออกมาดีกว่า Forecast

ครับ ก็ด้วยเหตุที่ว่า ตัวเลข ที่เกี่ยวข้องในหมวดการจ้างงานที่ประกาศออกมาก่อนอย่าง

ISM manufacturing และ Non-manufacturing ที่ประกาศออกมาก่อนหน้า ล้วนมีตัว

เลขออกมาดีกว่าคาดการณ์

*และ ตัวเลขอย่าง ADP nonfarm และ unemployment claim ก็ถือว่า ออกมาดี

กว่าคาดการณ์เล็กน้อย เช่นกัน

***ดังนั้นหากให้เดาผมเอาว่าตัวเลข การจ้างงานวันนี้ มีโอกาสออกมาดดูดีกว่า ที่มี

การ Forecast มานั่น้องครับ

The trade plan

*ภายในสมมติฐานว่า unemployment rate ประกาศออกมาเท่าเดิมที่ 7.4%

*หาก nfp ออกมาดีกว่า 210 k ผมคิดว่า market sentiment will sell gold

*หาก nfp ออกมาแย่กว่า 100 k ผมคิดว่า market sentiment will buy gold

*หากออกมา ระหว่าง 210k-100k ก็ให้ไปดูที่ ตัวเลข unemployment rate และ

ปัจจัยทางเทคนิคเพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจในการเทรดนั่นเอง

Technical analysis

*เมื่อวานนี้ ราคาทองคำลงมาตามเป้าหมายที่ผมได้ประเมินไว้ ว่าราคาทองน่าจะต้องตกลงมาทำ new low ที่ต่ำกว่า 1375 (คลื่น a หรือ 1) โดยล่าสุดราคาได้ลงมาทดสอบใกล้แนวรับเขตโซน1360-1355 แล้ว ซึ่งตรงโซนนี้ อาจจะเป็น จุดจบคลื่นย่อย c หรือ 3 ก็เป็นได้

*ดังนั้น ในระยะสั้นนี้ หากราคายืนแถวเขตแนวรับ1360-1355 ได้ ก็น่าจะมีการเด้งรีบาวน์

สั้นๆ ของราคาทองได้ แต่หากราคาหลุดต่ำกว่า แนวรับ 1355 ลงไป ราคาทองก็จะกลับ

มาเป็นแนวโน้มทางลงเป็นหลักต่อไป

*จากภาพที่แนบมาเป็นไปได้ว่า ในระยะสั้น ราคาทองคำกำลังอยู่ในคลื่นย่อยที่4

ลงไป 5 ของคลื่น c หรือ 3 นั่นเอง

++++++++++++++++++++++++++

Trick and Tip

*จากประสบการณ์ ในหลายๆครั้งที่ผ่านมาของวัน นอนฟาร์ม เดย์ จะสังเกตุได้ว่าหาก

จากชั่วโมงนี้ไป จนถึงช่วงก่อนตัวเลข ประกาศช่วง 19.30น. ตามเวลาบ้านเรา ม้กจะเกิดโมเดลแบบนี้ครับ

* หากราคาทองค่อยๆ เลี้ยงตัวเองชี้นำไปก่อน มีโอกาสที่ตัวเลขจะออกมา

ดีกว่าคาดการณ์ ภาษาผมเรียกว่า ลากขึ้นไปตบ

*หากราคา ร่วงลงไปก่อนตัวเลขประกาศ ให้ระวังว่า ตัวเลขอาจจะออกมาแย่

ภาษาผมเรียก กดก่อนกระชาก

++++++++++++++++++++++++++

***สุดตัวเลขการจ้างงานจะออกมาเป้นหมู่หรือ ร้อยตำรวจเอก ปลอมตัวมา

ทุ่มได้รู้พร้อมกันครับ

โชคดี มีกำไร และ กรุณาใช้วิจารณญาณในการลงทุนทุกท่านครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ลืมของ อ.นัน แฮ่ ยังไม่ได้อ่านเลยค่ะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมด้วยนะคะ

ขอบคุณวิเคราะห์ อ.นันด้วยค่ะ :D

มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอโทษด้วยที่ใช้สีสลับไปมา พอดีญ่าอ่านไปด้วย แล้วเน้นๆ

ที่สำคัญค่ะ เลยต้องใช้สีเข้ามาช่วย แฮ่ๆ :P โปรดอภัยด้วยนะคะ...

ระวังตัวกันด้วยค่ะ ญ่าไม่เสี่ยง ปิดทุกอย่าง หมดแล้วค่ะ ^_^

ตอนนี้นั่งเกาะหน้าจอ...ไม่ลุกไปไหนเลยค่ะจาระวังที่ซู๊ด... (ตามคุณญ่าเตือนเลยคะ) ขอบคุณค่ะ

เปิดเอส ไว้หรอคะ อิอิ ระวังด้วยค่ะ กระชากแบบเมื่อคืน บางทีเป็นอารม ที่ต้องตามน้ำ

เพราะกลัวพอร์ทแย่ โดยไม่ได้ดูตัวเลขนะคะ บางคนก้อล๊อคเอส ล๊อคแอล ปิดบ้าง คัททิ้งบ้าง

ราคาเลยผันผวน อย่างที่เห็นเมื่อคืนค่ะ.. โชคดีนะคะ เจอกันๆ เดี๋ยวมาลุ้นช่วยค่ะ :D

ขอบคุณค่ะคุณญ่า

เหมือนกันเลยค่ะคุณ Ariesa

เหลือ S อีกไม้ รอปิดเหมือนกันค่ะ

สู้ๆ นะค่ะ

โอมจงลง จงลง จงลง

อิอิ

Gold spot price update 6.09.13

Event analysis (Non farm day)

*อีเว้นท์ใหญ่ที่สุดในเดือนนี้ หรืออาจจะกลายเป็นจุดเปลี่ยน รอยต่อสำคัญของโฉมหน้า

ศก.โลกในช่วงต่อจากน้ไป ก็คือ ตัวเลขการจ้างงานที่จะประกาศกันในวันนี้ล่ะครับ

*ทำไมผมถึงมองว่ามันสำคัญขนาดนั้น น่ะเหรอ ก้เพราะว่าตัวเลขจ้างงานในวันนี้

อาจจะเป็นเงื่อนไขสุดท้าย ที่ทางเฟดจะใช้ในการตัดสินใจว่า จะเริ่ม QE Taping

หรือยัง ในการ ประชุมคณะกรรมการเฟดในวันที่17-18 ก.ย.นี้นั่นเอง

มาดูที่การคาดการณ์ กันก่อนเลยครับ

* Non-farm payrolls : Forecast 177k / Previous 162k

* Unemployment rate : Forecast 7.4% / Previous 7.4%

*ทีนี้ มาเดากันว่า ตัวเลข จะออกมายังไง?

ส่วนตัวผมมองว่า วันนี้ มีโอกาสที่ ตัวเลข NFP มีโอกาสที่จะออกมาดีกว่า Forecast

ครับ ก็ด้วยเหตุที่ว่า ตัวเลข ที่เกี่ยวข้องในหมวดการจ้างงานที่ประกาศออกมาก่อนอย่าง

ISM manufacturing และ Non-manufacturing ที่ประกาศออกมาก่อนหน้า ล้วนมีตัว

เลขออกมาดีกว่าคาดการณ์

*และ ตัวเลขอย่าง ADP nonfarm และ unemployment claim ก็ถือว่า ออกมาดี

กว่าคาดการณ์เล็กน้อย เช่นกัน

***ดังนั้นหากให้เดาผมเอาว่าตัวเลข การจ้างงานวันนี้ มีโอกาสออกมาดดูดีกว่า ที่มี

การ Forecast มานั่น้องครับ

Technical analysis

*เมื่อวานนี้ ราคาทองคำลงมาตามเป้าหมายที่ผมได้ประเมินไว้ ว่าราคาทองน่าจะต้องตกลงมาทำ new low ที่ต่ำกว่า 1375 (คลื่น a หรือ 1) โดยล่าสุดราคาได้ลงมาทดสอบใกล้แนวรับเขตโซน1360-1355 แล้ว ซึ่งตรงโซนนี้ อาจจะเป็น จุดจบคลื่นย่อย c หรือ 3 ก็เป็นได้

*ดังนั้น ในระยะสั้นนี้ หากราคายืนแถวเขตแนวรับ1360-1355 ได้ ก็น่าจะมีการเด้งรีบาวน์

สั้นๆ ของราคาทองได้ แต่หากราคาหลุดต่ำกว่า แนวรับ 1355 ลงไป ราคาทองก็จะกลับ

มาเป็นแนวโน้มทางลงเป็นหลักต่อไป

*จากภาพที่แนบมาเป็นไปได้ว่า ในระยะสั้น ราคาทองคำกำลังอยู่ในคลื่นย่อยที่4

ลงไป 5 ของคลื่น c หรือ 3 นั่นเอง

***สุดตัวเลขการจ้างงานจะออกมาเป้นหมู่หรือ ร้อยตำรวจเอก ปลอมตัวมา

ทุ่มได้รู้พร้อมกันครับ

โชคดี มีกำไร และ กรุณาใช้วิจารณญาณในการลงทุนทุกท่านครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ลืมของ อ.นัน แฮ่ ยังไม่ได้อ่านเลยค่ะ โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมด้วยนะคะ

ขอบคุณวิเคราะห์ อ.นันด้วยค่ะ :D

มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอโทษด้วยที่ใช้สีสลับไปมา พอดีญ่าอ่านไปด้วย แล้วเน้นๆ

ที่สำคัญค่ะ เลยต้องใช้สีเข้ามาช่วย แฮ่ๆ :P โปรดอภัยด้วยนะคะ...

ระวังตัวกันด้วยค่ะ ญ่าไม่เสี่ยง ปิดทุกอย่าง หมดแล้วค่ะ ^_^

ชอบทุกอย่างที่คุณญ่าทำให้ค่ะ....ไม่ต้องขอโทษหรอกค่ะสำหรับคุณญ่า....

มีแต่ทุกคนต้องบอกว่า....ขอบคุณ (จากใจเลยค่ะ)

ขอบคุณสำหรับกราฟที่ดูง่ายของน้องญ่าและข้อมูลต่างๆครับ ผมแอบเข้ามาอ่านทุกวันแต่ไม่เคยโพสท์ครับ ขอบคุณในความมีน้ำใจอีกครั้ง

ขอบคุณค่ะคุณญ่า

เหมือนกันเลยค่ะคุณ Ariesa

เหลือ S อีกไม้ รอปิดเหมือนกันค่ะ

สู้ๆ นะค่ะ

โอมจงลง จงลง จงลง

อิอิ

เป็นไงกันบ้างคะ ... เป็นห่วงค่ะ ตัวเลข บวกตัว ลบตัวนึงค่ะ :unsure:

ยินดีกับทุกคนที่ออกดอย ออกเหวได้ค่ะ

ตอนนี้มอง ขึ้นต่อ หรือ ลงต่อ คะ อาจารย์น้อย

ตอนนี้มอง ขึ้นต่อ หรือ ลงต่อ คะ อาจารย์น้อย

(((((คุณญ่า)))) คุณนุชคนสวยถามค่ะ