ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

บอยขอขอบคุณ คุณบอนไซ พี่ลาเวนเดอร์ คุณศศิ คุณเมรี่ คุณณสุวรรณ์ คุณyot111 คุณป้าจิน พี่raty คุณตู้เย็น คุณtouch พี่พวงชมพูของบอย+ญ่า+ดอด เจ๊อลัน คุณ..ดอกเหมย.. เจ้าป้า พี่แพท คุณเกด0406 พี่กบ พี่นุช พี่เกี้ยมอี๋ พี่เซกิ คุณjaijai (ขอบคุณพีเอ็มด้วยคับ บอยยังไม่ได้ตอบกลับเรย) คุณหงษ์ คุณดักแด้ คุณโมเมย์711 คุณDonJuan คุณMegaGold คุณfairy คุณอยากเล่นด้วยคน และ คุณนิวส์ ด้วยคับ

บอยคงใช้ไลค์เปลืองไปอีกหลายวัน เพื่อตามไลค์ให้เพื่อนๆ หลายโพสมาก จากทั้งหมด 3 ห้อง เพื่อตอบแทนความมีน้ำจัยของเพื่อนๆ ขอบคุณมากนะคับ ขอบคุณแทนน้องญ่าและคุณดอดด้วยคับ

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Bollinger band ((BB)) มีวิธีใช้อย่างไร

1.Up Trend ชนขอบบนแล้วทะลุ และ ราคาเกาะเส้น Upper Line ไปเรื่อยๆ

นั่นหมายความว่า UpTrend Strong แนวโน้มขาขึ้นยังคงไปได้เรื่อยๆ ดูรูปตัวอย่าง

ด้านล่างครับ

2.DownTrend ชนขอบล่าง แล้วทะลุขอบล่างลงมา เมื่อราคาเกาะขอบล่างลงมา ราคา

จะไปต่อได้เรื่อย ๆ วิธีสังเกตคือ ถ้าราคาปิดของแท่งเทียนปิดใกล้กับเส้นขอบล่าง นั่น

หมายความว่า แนวโน้มลงยังคงดำเนินต่อไป และ แนวโน้มขาลง มักจะเคลื่อนที่แบบ

ต่อเนื่อง และ รวดเร็วกว่า แนวโน้มขาขึ้นมาก ๆ ดูตัวอย่าง แนวโน้มขาลงจาก BB

กันเลยครับ

3.Sideway เมื่อราคาไซด์เวย์ โบลินเจอร์แบนจะเคลื่อนตัวขนานราบ (Flat) หลักการ

เทรดด้วย Flat แบบนี้ก็คือ เมื่อราคาชนขอบบนแล้ว มีแท่งเทียนกลับตัว ให้เปิดออเดอร์

Sell ทันที และ เมื่อราคาชนขอบล่างแล้วมีแท่งเทียน กลับตัวขึ้นไป ให้เปิดออเดอร์

Buy ทันทีครับ ดังรูปตัวอย่างด้านล่าง

ด้านบน เป็นตัวอย่าง การเข้าซื้อ ขายโดยใช้ Bollinger Band นะครับ จากรูปดูเหมือน

ง่ายนะครับ เพราะว่ามันเป็นกราฟย้อนหลัง การดูสัญญาณเพียว ๆ จาก BB ตัวเดียว

ค่อนข้างจะยากนิดนึง เราต้องอาศัยดูแท่งเทียน ตอนกลับตัวด้วย แต่อินดี้ตัวนี้จะเหมาะ

กับพวกชาวสวนมากกว่า

เพราะฉะนั้น ผมจึงต้องหาอินดิเคเตอร์อีกตัวเพื่อเป็นตัวกรองสัญญาณอีกทีครับ

เพื่อใช้ร่วมกับ BB Indicator ตัวแรกที่ใช้กับ BB คือ Relative Strength Index (RSI)

RSI เป็นตัวชี้วัดที่บอก Overbought ( Above 70 ) และ OverSold (Below 30)

และ Pivot (50 level)

1. RSI อยู่เหนือ Level 70 ; แบบนี้บ่งบอกว่าราคาได้ขึ้นมากแล้ว และกำลังจะ

กลับตัว ดูกราฟเลยครับ

2.Rsi อยู่ต่ำกว่า Level 30 ; ถ้า Rsi บ่งบอกแบบนี้หมายความว่า ราคาได้ลงมามาก

แล้ว และพร้อมที่จะกลับตัวขึ้นไปอีกครั้ง ดูภาพด้านล่างประกอบเลยครับ

จากรูปเห็นมั้ยครับ Rsi เกิด Oversold แล้ว ขณะที่ราคาแท่งเทียนทะลุขอบล่างแล้ว

กลับตัวขึ้นไปอีก แบบนี้ให้เราสังเกตไว้เลยครับ ว่าถ้า Rsi เกิด Oversold แล้วมีแท่ง

เทียนกลับตัว ให้เราเตรียมตัวเปิดออเดอร์ Buy ได้เลยครับ แล้วตั้ง Stop Loss ไว้ที่

Low ของแท่งเทียนก่อนหน้านั้น

*************************************************************************************

3. RSI ที่ Level 50 (Pivot) โดยส่วนมากนะครับ Level 50 นี้ จะมีสำคัญมาก เทรด

เดอร์บางท่านใช้ Level 50 นี้แหระครับ ในการตัดสินใจเทรด ถ้าทะลุ Level 50 ขึ้นไป

ก็ Buy ตาม แต่ถ้า Rsi ทะลุ Level 50 ลงมา ก็ Sell ตาม ดังรูปด้านล่างครับ

การใช้ Bollinger Band ควบคู่กับ RSI ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่สามารถทำกำไรได้ง่าย

แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเรานะครับ บางครั้งผมเห็นสัญญาณกลับตัว

ก็ยังไม่กล้าเข้าเลย ก็เพราะความกลัวนี่แหระครับ ทำให้พลาดโอกาสหลายๆครั้ง

เพราะฉะนั้นเทรดเดอร์ควรจะชนะความกลัวของตัวเองก่อนนะครับ จึงจะประสบ

ความสำเร็จจากการเทรด โชคดีครับ

เก็บบทความมาฝากค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์ในการใช้ BB & RSI นะคะ เห็นว่าอ่านแล้วดู

เข้าใจง่ายค่ะ เลยเอามาฝากเพื่อนที่อาจจะอยากศึกษาแนวโน้มค่ะ ที่ยกมาเป็นกราฟ

ที่เค้าเทรดยูโรนะคะ แต่คงไม่ต่างกันมากนักค่ะ .. ขอบคุณเจ้าของบทความด้วยค่ะ

:D

อีกอย่างมีกราฟแล้ว ลองศึกษาย้อนหลังดูค่ะ ว่าเป็นจริงตามนั้นรึป่าวนะคะ

เพราะ ทุกอย่างเราต้องเรียนรู้ ด้วยตัวเราเองทั้งนั้นค่ะ ถึงจะ อ้อ..อืม...นะ แหะๆ

:P

พี่จุ๋ยอ่านแล้วคงพอเข้าใจบ้างนะคะ รักษาสุขภาพด้วยค่ะ

เอามาแปะอีกทีค่ะ เผื่อพี่พวงหาไม่เจอ :D

บอยขอขอบคุณ คุณบอนไซ พี่ลาเวนเดอร์ คุณศศิ คุณเมรี่ คุณณสุวรรณ์ คุณyot111 คุณป้าจิน พี่raty คุณตู้เย็น คุณtouch พี่พวงชมพูของบอย+ญ่า+ดอด เจ๊อลัน คุณ..ดอกเหมย.. เจ้าป้า พี่แพท คุณเกด0406 พี่กบ พี่นุช พี่เกี้ยมอี๋ พี่เซกิ คุณjaijai (ขอบคุณพีเอ็มด้วยคับ บอยยังไม่ได้ตอบกลับเรย) คุณหงษ์ คุณDonJuan คุณMegaGold คุณfairy คุณอยากเล่นด้วยคน และ คุณนิวส์ ด้วยคับ

บอยคงใช้ไลค์เปลืองไปอีกหลายวัน เพื่อตามไลค์ให้เพื่อนๆ หลายโพสมาก จากทั้งหมด 3 ห้อง เพื่อตอบแทนความมีน้ำจัยของเพื่อนๆ ขอบคุณมากนะคับ ขอบคุณแทนน้องญ่าและคุณดอดด้วยคับ

เสี่ยบอย ไ ม่ต้องตามไลค์ ตามขอบคุณหรอกค่ะ พวกเราต่างหากที่ต้องขอบคุณน้องๆ ที่เสียสละเวลามาแบ่งปันสิ่งดี ๆ ให้กัน

เสี่ยบอย ไ ม่ต้องตามไลค์ ตามขอบคุณหรอกค่ะ พวกเราต่างหากที่ต้องขอบคุณน้องๆ ที่เสียสละเวลามาแบ่งปันสิ่งดี ๆ ให้กัน

ถูกต้องนะครับ

สวัสดีครับ ปกติแอบส่องอยู่เนืองๆ ก็ว่าอยู่ครับว่าอยู่ดีๆทำไม link เข้ากระทู้นี้ของเรามันตายหว่า ยินดีกับห้องใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณ เฮียกัมและนู๋ญ่าด้วยค่ะ ที่เอาBB Band มาแปะให้อีกค่ะ

บอยขอขอบคุณ คุณบอนไซ พี่ลาเวนเดอร์ คุณศศิ คุณเมรี่ คุณณสุวรรณ์ คุณyot111 คุณป้าจิน พี่raty คุณตู้เย็น คุณtouch พี่พวงชมพูของบอย+ญ่า+ดอด เจ๊อลัน คุณ..ดอกเหมย.. เจ้าป้า พี่แพท คุณเกด0406 พี่กบ พี่นุช พี่เกี้ยมอี๋ พี่เซกิ คุณjaijai (ขอบคุณพีเอ็มด้วยคับ บอยยังไม่ได้ตอบกลับเรย) คุณหงษ์ พี่จุ๋ย คุณดักแด้ คุณโมเมย์711 คุณDonJuan คุณMegaGold คุณfairy คุณอยากเล่นด้วยคน คุณนิวส์ และ คุณmask man คุณwikmc ด้วยคับ

พี่บอยเอ่ยชื่อไปหมดทุกคนแล้ว ขอบคุณทุกๆๆๆๆคน ด้วยนะคะ

LIKE หมด LOVE ให้ทุกคนด้วยเหมือนกันค่ะ :v@

ขอบคุณเฮียกัมด้วยค่ะ ที่มาแปะให้ใหม่ค่ะ

ฝันดีค่ะ เพื่อนๆ ทุกคน บายๆๆ ก่อนนะคะ ไม่ไหวแล้ว %E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%9A.gif

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

คนเอส คงเสียววุ้ย เมื่อคืนเจ้าฮะ มีลากขึ้นตอนข่าวออกหัวค่ำ สุดท้ายเทลงล่าง..อิอิ

วันนี้บาทอ่อนอีกแล้วราคาคงไม่ไปไหนเท่าไหร่...วันนี้คงเล่นข่าว เฟด ดูดี ๆ ว่าเจ้าจะหากินทางไหน

ได้ข่าวว่า เอสกันทั้งโลก...

ตั้งเอสไว้ 20060 จะเป็นไรมั้ยเนี่ย แมทแล้วค่ะ

ขออนุญาติ Like ให้กำลังใจเจ้าของห้องและสมาชิกทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ

MACD

เครื่อง มือช่วยการยืนยัน ด้วย Macd เรียกเต็มๆว่า

Moving Average Convergent Divergent บอกแนวโน้มได้ บอกการเกิด

Overbought Oversold และ สามารถหาการการเกิด Divergent

เริ่มด้วย Macd เรียกเต็มๆว่า Moving Average Convergent Divergent

Macd สามารถบอกแนวโน้มได้ บอกการเกิด Overbought Oversold

และ สามารถหาการการเกิด Divergent

Macd ขอยกให้เป็นราชาแห่ง Indicator ใช้ได้ดีกับทุกช่วงเวลา

(Overbought = อยู่ในสภาพที่มีแรงซื้อมากเกินไป อิ่มตัวขาขึ้น..แต่ไม่ใช่

หมายความว่า เป็นจังหวะขายเสมอๆ ไป เพราะการอิ่มตัวขาขึ้น กราฟอาจจะวิ่งขึ้นต่อได้ )

(Oversold = อยู่ในสภาพที่มีแรงขายมากเกินไป อิ่มตัวขาลง..แต่ไม่ใช่หมายความว่า

เป็นจังหวะซื้อเสมอๆ ไป เพราะการอิ่มตัวขาลง กราฟอาจจะวิ่งลงต่อได้เหมือนกัน )

Macd คือการใช้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ ใช้หากำลังแนวโน้ม ของทิศทางว่ามีพลังมาก

น้อยแค่ไหน ช่วยในการยืนยัน ของการมองกราฟอีกชั้น เพื่อความถูกต้อง และ น่าจะเป็นในทิศทางที่่จะเกิดขึ้น

ข้อเสียของ Macd

บางครั้งจะให้สัญญาณช้าไป ไม่เหมาะกับช่วงเกิด Sideway บางครั้งจะเกิดสัญญาณ

หลอกเกิดขึ้น อย่าใช้ Indicator นำ การเข้าเทรด ซื้อ ขาย เด็ดขาด (สัญญาณหลอกมี

เยอะ)

วิธีใช้ Macd ให้มอง กราฟเป็นตัวนำเสมอๆ (มองเทรนในกราฟให้เป็น)

Macd (เป็นตัวรองเสมอๆ) แค่เป็นตัวช่วยตรวจสอบทิศทาง เพื่อยืนยันทิศทางที่ถูกต้อง

ควรมองกราฟให้ออกก่อนว่า แนวโน้มไปทิศทางเดียวกับ Macd ถึงจะใช้ Macd ช่วยยืน

ยันทิศทางที่ถูกต้อง

เก็บมาให้อ่านเล่นๆ กัน..เผื่อมีประโยชน์ค่ะ :D

+++++++++++++++++++++++++++++++++

เก็บจากห้องเอนจอยเก่า มาแปะให้ค่ะ ^_^

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

photo-thumb-6193.jpg โพสต์ โดย ValentineBoy

- ได้มาจาก (การไป) วัด -

บุคคลที่เปลี่ยนแปลงชะตากรรมเวลาตายได้ คือ

1. คนบำเพ็ญที่สร้างบุญกุศลเกินกว่าหนี้เวรกรรมของตนในชาติก่อน

2. คนที่สร้างความดีหรือสิ่งที่เป็นบุญกุศลด้วยเหตุบังเอิญ ซึ่งมิได้จงใจมาก่อน กำหนดวันตายของคนผู้นั้นก้อจาได้รับการเปลี่ยนแปลง ซึ่งเป็นรางวัลส่งเสริมความดีจากเบื้องบน

3. คนที่ตลอดชีวิตประกอบแต่กรรมดี เช่น ปล่อยชีวิตสัตว์ ให้ทานช่วยเหลือคนยากคนจน พิมพ์เผยแพร่หนังสือธรรมะ ช่วยคนที่กำลังประสบเคราะห์กรรม บริจาคโลงศพ เป็นต้น เมื่อบุญกุศลบริบูรณ์ ก้อจาต่ออายุได้

4. ขณะเจ็บป่วย คนในครอบครัว หรือตนเองยอมขอขมากรรมสำนึกในความผิดที่ได้กระทำมาแล้วในชาตินี้ จวบจนชาติที่แล้วๆ มา อีกทั้งตั้งคำอธิษฐานโดยศรัทธาจริงใจ ส่วนมากจาได้รับความเมตตา ประทานอนุญาตจากเบื้องบนให้เปลี่ยนกำหนดวันตาย เพิ่มอายุขัย ต่อไป...