ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

post-442-046911400 1304689370.jpgวันนี้งานยุ่งทองดันร่วงหนัก แต่ผมไม่กลัวขอปฏิบัติตามอาจารย์เสม ไม่กลัวยาวไม่ถอยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากถามคุณAunTonio ค่ะเหรียญเงินแบบนี้ยังหาซื้อได้ที่ไหนคะ อยากได้มาเก็บสะสมค่ะ เคยโทรไปถามที่กรมธนารักษ์แล้วเค้าบอกว่าหมดแล้วค่ะ :lol:

เหรียญนี่ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อวันที่25เมษาที่ผ่านมานี่เองครับ ที่สำนักริหารเงินตรา กรมธนารักษ์

ตอนนั้นซื้อเหรียญUNDPยังซื้อได้ไม่จำกัดเลยนะครับแต่เหรียญWIPOเขาบอกว่าเหลืออยู่แค่10กว่าเหรียญ แว้บแรกก็อยากจะกวาดมาหมดแต่ตังในกระเป๋าไม่อำนวยแล้วผมก็ไม่ใช่นักสะสมเหรียญเพียงแต่เห็นว่าสวยดีเลยซื้อเก็บไว้แค่2เหรียญ อีกอย่างคือชอบเหรียญUNDPมากกว่าเพราะคิดว่าคุ้มกว่าเนื่องจากเหรียญUNDPหนัก31.1กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99.9เปอเซ็นราคา1500บาท ส่วนเหรียญWIPOหนัก22กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99เปอเซ็นราคา1400บาท

ส่วนที่ว่าหาซื้อได้ที่ไหนก็เหมือนกับที่เพื่อนๆทราบกันครับคือผมซื้อที่สำนักบริหารเงินตรา ตรงใกล้ๆวัดชนะสงคราม วันนี้ผมโทรไปที่สำนักบริหารเงินตราเขาบอกว่าระงับขายเหรียญUNDPเพราะกล่องหมด(เหตุผลทะแม่งๆแหะ) แต่เขาบอกว่ากล่องน่าจะมาถึงช่วงบ่ายๆพอมาถึงแล้วคงเริ่มจำหน่ายต่อได้ ยังไงก็ลองโทรถามเป็นระยะดูครับเพราะเขาผลิตมาตั้ง250,000เหรียญไม่น่าหมดง่ายๆมั้ง ส่วนแหล่งอื่นๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะๆ

credit : กระทู้คุณเหมียวโจคับ มีข้อมูลละเอียดเชียว มีวิธีคำนวณต้นทุนที่ควรจะเป็นของเหรียญด้วยครับ

เว็ปไซต์สำนักบริหารเงินตรา http://ecatalog.treasury.go.th/ecatalog/index.php?myModuleKey=e-cat-bt&pid=0?TopMenuID=1&SubTopMenuID=1

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

สำหรับเงิน SI ไปสูงสุดเเถวๆ $49.80 ตอนนี้ลงมาเเถวๆ $35

ลดลงกว่า 40% ในเวลา 1 Week เนื่องจากการเพิ่มเงินประกันในตลาด Future market

เพื่อบีบการปิดสถานะของนักลงทุน หลายปีก่อนก็เกิดขึ้นกับ ตลาด TOCOM ที่ญี่ปุ่น โดยการเพิ่มสัญญา magin กับตลาดทองคำ

ไม่นาน ราคาที่ดิ่งลงอย่างต่อเนื่องก็กลับมาทะยานต่อไปเเล้วทำ new high กลับมาใหม่ได้ตลอด

ไม่น่าเเปลกใจครับที่เงินจะ ทำ All time new high ในเร็วๆนี้

ขอบคุณครับคุณเสม แสดงว่าถือต่อไปได้น่ะครับ (ช่วงนี้) แต่ถ้าลงมาถึง 27 ให้ขายทิ้งใช่มั้ยครับ

ถ้าจะขายเหรียญเงินอีกช่วยบอกผมครับ ผมสนใจครับ อยู่กทมหรือต่างจังหวัดครับ โทษนะครับซื้อเหรียญเงินจากที่ไหนครับสนใจอยากซื้อครับ

ตอนนี้มาอยู่อเมริกาชั่วคราวค่ะ จะกลับไปอยู่ต่างจังหวัดที่เมืองไทยประมาณต้นปีหน้าค่ะ เหรียญเงินที่ซื้อมาก็ไม่ได้มีเยอะหรอกค่ะแล้วก็กะว่าจะเก็บไว้ที่อเมริกานี่ล่ะค่ะ คงจะถือกลับเมืองไทยบ้างแค่เล็กน้อยค่ะ ไว้ถึงตอนนั้นอยากจะขายจะติดต่อคุณส้มโอมือนะคะ

ซื้อจากหลายร้านเหมือนกันค่ะ เพราะแต่ละร้านก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันไป ขอแชร์ประสบการณ์สำหรับคนที่อยากซื้อเหรียญเงินนะคะ

ถ้าอยู่ที่อเมริกาหรือมีคนช่วยรับของให้ได้ แนะนำ Apmex, Gainesville coins และ Provident metals ค่ะ เพราะบริการดีมาก ๆ สองร้านแรกราคาค่อนข้างแพงแต่มีของให้เลือกหลากหลาย ส่วนร้านหลังโดยรวมจะให้ราคาถูกกว่า ร้านพวกนี้ขายเหรียญที่ระลึกบางชนิดด้วยค่ะ แต่บางอย่างก็ต้องซื้อที่ US Mint โดยตรง

Bullion direct ของไม่หลากหลาย แต่ให้ราคาดีที่สุดค่ะ ซื้อแล้วฝากเค้าไว้ได้ แล้วให้เค้าส่งมาทีเดียว ประหยัดค่าขนส่งไปได้โข ข้อเสียคือไม่มีเบอร์โทรศัพท์ติดต่อ ติดต่อทางอีเมลล์ไม่งั้นก็ต้องแชทหน้าจออย่างเดียว แต่เท่าที่เคยซื้อก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ระบบหน้าจอเค้าทำดีมาก ไม่ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่เลยค่ะ ข้อดีอีกอย่างคือนอกจากจะซื้อของกับเค้าโดยตรงได้ เค้ายังมีส่วนที่เรียกว่า Nucleo Exchange คือเค้าเป็นตัวกลางสำหรับคนที่อยากจะซื้อขาย เราสามารถต่อรองได้เหมือนกับ E-bay ทำให้ซื้อได้ถูกและขายได้แพง ถ้ากลับเมืองไทยก็คิดว่าจะพึ่งบริการของที่นี่แหละค่ะ เพราะตัวไม่ต้องอยู่อเมริกาก็ซื้อขายได้ ระบบก็คล้าย ๆ กับที่เมืองไทยมั๊งคะ โอนเงินไปให้เค้า ฝากของเค้าไว้ แล้วก็ฝากเค้าขาย ได้เงินมาก็ฝากเค้าไว้ แล้วก็ซื้อต่อ ไม่งั้นก็ให้เค้าโอนเงินให้ การโอนเงินให้เค้าก็ไม่ยาก ถ้าอยากจะหลีกเลี่ยงการเสียค่าโอนก็สามารถจ่ายออนไลน์หรือยอมเสียค่าพรีเมียมเพิ่มอีกนิดหน่อยแล้วจ่ายด้วยเครดิต การ์ด

Kitco ร้านนี้คิดค่าพรีเมียมแพงมาก ๆ มีของไม่กี่ชนิด ไม่เคยซื้อเงินเหรียญที่นี่ค่ะ แต่ข้อดีคือส่งของต่างประเทศด้วย แต่ค่าส่งก็แพงมาก ๆ ค่ะ เหมาะกับคนที่ซื้อจำนวนเยอะ ๆ ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย water

สวัสดีค่ะคุณwater อยากทราบว่าซื้อเหรียญได้ที่ไหนเหรอคะ อยากได้มาเก็บสะสมค่ะ เคยเห็นในกระทู้คุณnext เอารูปมาโพสให้ดูสวยมากๆเลย ถ้าจะขายอีกขอซื้อต่อบ้างได้ไหมคะ

ซื้อนิดๆหน่อยๆเก็บไว้ดูเล่นค่ะ

ลองอ่านที่ตอบคุณส้มโอมือนะคะ กะว่าจะฝากไว้ที่อเมริกาแล้วถือติดไม้ติดมือเล็กน้อยกลับเมืองไทยไว้สะสมเล่น ๆ และก็เป็นของฝากคนสนิทค่ะ เพราะแต่ละเหรียญเค้าทำสวยจริง ๆ ค่ะ ถ้าคิดจะสะสมซักเหรียญสองเหรียญก็พอจะแบ่งขายให้ได้ค่ะ ถ้าสนใจจริง ๆ ซักประมาณปลายปีช่วยโพสต์เตือนหลังไมล์ด้วยนะคะ

ถูกแก้ไข โดย water

-ขอบคุณมากครับคุณwater สิ่งที่เล่ามาน่าสนใจมากครับ เพื่อนๆหลายคนคงได้ประโยชน์เยอะครับ ช่วงที่อยากขายเหรียญช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ

เหรียญนี่ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อวันที่25เมษาที่ผ่านมานี่เองครับ ที่สำนักริหารเงินตรา กรมธนารักษ์

ตอนนั้นซื้อเหรียญUNDPยังซื้อได้ไม่จำกัดเลยนะครับแต่เหรียญWIPOเขาบอกว่าเหลืออยู่แค่10กว่าเหรียญ แว้บแรกก็อยากจะกวาดมาหมดแต่ตังในกระเป๋าไม่อำนวยแล้วผมก็ไม่ใช่นักสะสมเหรียญเพียงแต่เห็นว่าสวยดีเลยซื้อเก็บไว้แค่2เหรียญ อีกอย่างคือชอบเหรียญUNDPมากกว่าเพราะคิดว่าคุ้มกว่าเนื่องจากเหรียญUNDPหนัก31.1กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99.9เปอเซ็นราคา1500บาท ส่วนเหรียญWIPOหนัก22กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99เปอเซ็นราคา1400บาท

ส่วนที่ว่าหาซื้อได้ที่ไหนก็เหมือนกับที่เพื่อนๆทราบกันครับคือผมซื้อที่สำนักบริหารเงินตรา ตรงใกล้ๆวัดชนะสงคราม วันนี้ผมโทรไปที่สำนักบริหารเงินตราเขาบอกว่าระงับขายเหรียญUNDPเพราะกล่องหมด(เหตุผลทะแม่งๆแหะ) แต่เขาบอกว่ากล่องน่าจะมาถึงช่วงบ่ายๆพอมาถึงแล้วคงเริ่มจำหน่ายต่อได้ ยังไงก็ลองโทรถามเป็นระยะดูครับเพราะเขาผลิตมาตั้ง250,000เหรียญไม่น่าหมดง่ายๆมั้ง ส่วนแหล่งอื่นๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะๆ

credit : กระทู้คุณเหมียวโจคับ มีข้อมูลละเอียดเชียว มีวิธีคำนวณต้นทุนที่ควรจะเป็นของเหรียญด้วยครับ

เว็ปไซต์สำนักบริหารเงินตรา http://ecatalog.treasury.go.th/ecatalog/index.php?myModuleKey=e-cat-bt&pid=0?TopMenuID=1&SubTopMenuID=1

ใครมีเหรียญWIPOหลายเหรียญแล้วอยากแลกกับเหรียญUNDPบอกมานะครับ ที่บอกว่าผมมีเหรียญUNDP2เหรียญหมายถึงมีในมือผมตอนนี้2เหรียญ แต่ผมมีฝากให้ญาตช่วยซื้อเพิ่มให้อีกพอสมควรเลยครับ เพียงแต่ตอนที่เจอกันผมไม่รู้ว่าเขาเปลี่ยนเบอร์มือถือแล้วเลยไม่ได้ขอเบอร์ใหม่ คงต้องรอวันที่เขาผ่านมาแล้วเอาเหรียญมาให้

เขาบอกว่าจะช่วยโทรถามให้บ่อยๆถ้าวันไหนขายจะช่วยซื้อให้เลย แต่ถ้าหยุดจำหน่ายถาวรเขายอมแบ่งส่วนของเขาที่ซื้อไว้เยอะให้ผมเพิ่มครับ

คุณส้มโอ รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ว่า ควรซื้อเม็ดเงินใน หรือเม็ดเงินนอก ขอบคุณมักมาก

ลองอ่านที่ตอบคุณส้มโอมือนะคะ กะว่าจะฝากไว้ที่อเมริกาแล้วถือติดไม้ติดมือเล็กน้อยกลับเมืองไทยไว้สะสมเล่น ๆ และก็เป็นของฝากคนสนิทค่ะ เพราะแต่ละเหรียญเค้าทำสวยจริง ๆ ค่ะ ถ้าคิดจะสะสมซักเหรียญสองเหรียญก็พอจะแบ่งขายให้ได้ค่ะ ถ้าสนใจจริง ๆ ซักประมาณปลายปีช่วยโพสต์เตือนหลังไมล์ด้วยนะคะรายการเหรียญที่สะสมอยู่ข้างล่างค่ะ ส่วน Silver Buffalo rounds คงไม่ถือกลับเพราะเทียบกับเหรียญอื่น ๆ แล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ค่ะ หรือถ้าดูรูปแล้วอยากได้จนรอไม่ไหว (เหมือนที่ตัวเองเป็นอยู่ค่ะ) ลองดูใน amazon.com หรือ e-bay ดูนะคะ เห็นเค้าแบ่งขายเหรียญสองเหรียญด้วยCanada Silver MapleCanada Silver WolfCanada silver grizzly (กำลังตามหาอยู่ค่ะ)America Silver EagleSilver Buffalo rounds2011 America the Beautiful: 5 oz Silver Coin Gettysburg National Military Park2011 America the Beautiful: 5 oz Silver Coin Glacier National Park2010 America the Beautiful: 5 oz Silver Coin Hot Spring (อยู่ในช่วงรอตอบรับจาก US Mint ค่ะ)Australian Kookaburra Perth Mint Koala2011 Perth Mint Year of the Rabbit 2 oz China Silver PandaAustrian Philhamomics

ขอบคุณคุณ water มากค่ะที่ช่วยตอบ รอคุณwater กลับมาตอนปลายปีดีกว่าค่ะ ขอซื้อต่อสักสองเหรียญได้ไหมคะ อยากได้Canada Silver MapleกับChina Silver Panda ค่ะ

เหรียญแพนด้าน่ารักสุดๆไปเลย :wub: คาดว่าตอนปลายปีsilverราคาน่าจะขึ้นแล้ว งั้นขอซื้อต่อในราคาเทียบเท่ากับตอนที่ขึ้นมาแล้วก้อได้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ :lol:

เหรียญนี่ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อวันที่25เมษาที่ผ่านมานี่เองครับ ที่สำนักริหารเงินตรา กรมธนารักษ์ ตอนนั้นซื้อเหรียญUNDPยังซื้อได้ไม่จำกัดเลยนะครับแต่เหรียญWIPOเขาบอกว่าเหลืออยู่แค่10กว่าเหรียญ แว้บแรกก็อยากจะกวาดมาหมดแต่ตังในกระเป๋าไม่อำนวยแล้วผมก็ไม่ใช่นักสะสมเหรียญเพียงแต่เห็นว่าสวยดีเลยซื้อเก็บไว้แค่2เหรียญ อีกอย่างคือชอบเหรียญUNDPมากกว่าเพราะคิดว่าคุ้มกว่าเนื่องจากเหรียญUNDPหนัก31.1กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99.9เปอเซ็นราคา1500บาท ส่วนเหรียญWIPOหนัก22กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99เปอเซ็นราคา1400บาทส่วนที่ว่าหาซื้อได้ที่ไหนก็เหมือนกับที่เพื่อนๆทราบกันครับคือผมซื้อที่สำนักบริหารเงินตรา ตรงใกล้ๆวัดชนะสงคราม วันนี้ผมโทรไปที่สำนักบริหารเงินตราเขาบอกว่าระงับขายเหรียญUNDPเพราะกล่องหมด(เหตุผลทะแม่งๆแหะ) แต่เขาบอกว่ากล่องน่าจะมาถึงช่วงบ่ายๆพอมาถึงแล้วคงเริ่มจำหน่ายต่อได้ ยังไงก็ลองโทรถามเป็นระยะดูครับเพราะเขาผลิตมาตั้ง250,000เหรียญไม่น่าหมดง่ายๆมั้ง ส่วนแหล่งอื่นๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะๆcredit : กระทู้คุณเหมียวโจคับ มีข้อมูลละเอียดเชียว มีวิธีคำนวณต้นทุนที่ควรจะเป็นของเหรียญด้วยครับเว็ปไซต์สำนักบริหารเงินตรา http://ecatalog.treasury.go.th/ecatalog/index.php?myModuleKey=e-cat-bt&pid=0?TopMenuID=1&SubTopMenuID=1

ขอบคุณคุณAunTonio มากค่ะที่มาให้ข้อมูล เดี๋ยววันจันทร์จะลองโทรไปสอบถามดูค่ะ จะซื้อมาเก็บสะสมสักเหรียญ อิอิ ซื้อเป็นเหรียญยังหยิบเอามาส่องมาดูได้เนอะ เงินเป็นเม็ดๆไม่อยากจะหยิบขึ้นมาดู ก้อมันหนักอ่ะ จะหยิบขึ้นมาอีกทีตอนหิ้วไปขายล่ะค่ะ 555 :lol:

คุณส้มโอ รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ว่า ควรซื้อเม็ดเงินใน หรือเม็ดเงินนอก ขอบคุณมักมาก

ส่วนมากที่ผมซื้อเป็นเม็ดนอกครับ

คุณ Water คะ

2011 America the Beautiful 5 oz Silver Coin

เป็นเหรียญ 5 OZ หรือว่า เหรียญ 1 OZ 5 อันคะ

อยากสั่งซื้อค่ะ