ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เหรียญนี่ผมเพิ่งไปซื้อมาเมื่อวันที่25เมษาที่ผ่านมานี่เองครับ ที่สำนักริหารเงินตรา กรมธนารักษ์ ตอนนั้นซื้อเหรียญUNDPยังซื้อได้ไม่จำกัดเลยนะครับแต่เหรียญWIPOเขาบอกว่าเหลืออยู่แค่10กว่าเหรียญ แว้บแรกก็อยากจะกวาดมาหมดแต่ตังในกระเป๋าไม่อำนวยแล้วผมก็ไม่ใช่นักสะสมเหรียญเพียงแต่เห็นว่าสวยดีเลยซื้อเก็บไว้แค่2เหรียญ อีกอย่างคือชอบเหรียญUNDPมากกว่าเพราะคิดว่าคุ้มกว่าเนื่องจากเหรียญUNDPหนัก31.1กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99.9เปอเซ็นราคา1500บาท ส่วนเหรียญWIPOหนัก22กรัมเป็นโลหะเงินบริสุทธิ์99เปอเซ็นราคา1400บาทส่วนที่ว่าหาซื้อได้ที่ไหนก็เหมือนกับที่เพื่อนๆทราบกันครับคือผมซื้อที่สำนักบริหารเงินตรา ตรงใกล้ๆวัดชนะสงคราม วันนี้ผมโทรไปที่สำนักบริหารเงินตราเขาบอกว่าระงับขายเหรียญUNDPเพราะกล่องหมด(เหตุผลทะแม่งๆแหะ) แต่เขาบอกว่ากล่องน่าจะมาถึงช่วงบ่ายๆพอมาถึงแล้วคงเริ่มจำหน่ายต่อได้ ยังไงก็ลองโทรถามเป็นระยะดูครับเพราะเขาผลิตมาตั้ง250,000เหรียญไม่น่าหมดง่ายๆมั้ง ส่วนแหล่งอื่นๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แหะๆcredit : กระทู้คุณเหมียวโจคับ มีข้อมูลละเอียดเชียว มีวิธีคำนวณต้นทุนที่ควรจะเป็นของเหรียญด้วยครับเว็ปไซต์สำนักบริหารเงินตรา http://ecatalog.treasury.go.th/ecatalog/index.php?myModuleKey=e-cat-bt&pid=0?TopMenuID=1&SubTopMenuID=1

คุณAunTonio วันนี้เราไปซื้อเหรียญUNDP แล้วล่ะค่ะ พนง.ขายเชียร์ให้ซื้อไปหลายๆเหรียญเลย บอกว่าเหลือไม่เยอะแล้วหมดแล้วหมดเลยนะ555 เราว่าน่าจะยังเหลือเยอะอยู่เหมือนกันแหละเพราะซื้อได้ไม่จำกัดจำนวนอยู่นะ เงินกระดาษที่เอาไปวันนี้เลยเกือบหมดเลยอ่ะ แต่ได้เงินที่แท้จริงมาเก็บแทน อิอิ ใครจะไปซื้อน่าจะยังไปซื้อกันได้อยู่นะคะ น่าจะมีเหลืออยู่พอสมควรล่ะ อ้อ หน้ากรมธนารักษ์มีที่จอดรถด้วยนะ ใครจะเอารถไปก้อได้นะไม่ต้องเดินร้อนๆๆๆ

คุณwater ถ้ายังสนใจเหรียญ UNDP ตอนกลับมาเมืองไทย pm มาหาเราได้ค่ะ แลกมาเผื่อคุณนำ้ด้วยน่ะ อิอิ คุณนำ้อย่าเพิ่งเปลี่ยนใจเรื่องเหรียญที่เราขอซื้อต่อตอนคุณนำ้กลับมานะคะ ขอสักสองเหรียญ คริคริ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถามไปคร่าว ๆ ครับ คุณPuk88 เอาไว้เจอคนขาย จะถามเป็นการเป็นงานอึกครั้งครับ ว่าแต่ว่า WIPO ใช่แบบรูปที่แนบหรือเปล่าครับ

post-3237-041116800 1304939608.jpg

ถูกแก้ไข โดย GoldofCourse

คุณ PUK คะ ซื้อ UNDP ได้ราคาเ่ท่าไหร่คะ

แล้วตอนที่ไปมีเหรียญ WIPO ด้วยหรือเปล่าคะ

ถามไปคร่าว ๆ ครับ คุณPuk88 เอาไว้เจอคนขาย จะถามเป็นการเป็นงานอึกครั้งครับ ว่าแต่ว่า WIPO ใช่แบบรูปที่แนบหรือเปล่าครับ

ใช่แบบรูปที่แนบมาค่ะ รบกวนคุณGoldofCourse ช่วยถามราคาให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ :lol:

คุณ PUK คะ ซื้อ UNDP ได้ราคาเ่ท่าไหร่คะแล้วตอนที่ไปมีเหรียญ WIPO ด้วยหรือเปล่าคะ

เหรียญUNDP ซื้อที่กรมธนารักษ์ ราคา1500บาทค่ะ เหรียญ WIPO หมดแล้วค่ะ เหรียญUNDP น่าจะยังมีเหลืออยู่เยอะพอสมควรนะคะ

ก่อนจะไปซื้อลองโทรไปถามก่อนนะคะว่าวันที่ไปยังมีจำหน่ายอยู่รึป่าว จะได้ไม่ไปเสียเที่ยวค่ะ :wub:

น่าจะใช่ครับเพราะพระองค์ท่านได้รับรางวัล ผู้นำโลกด้านทรัพย์สินทางปัญญาครับ เหรียญจริงผมไม่เคยเห็น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ขอตอบแทนครับ ตามรูปที่โพส คือเหรียญWIPO ใช่แล้วครับ (ผมมีอยู่เหมือนกันครับ)

ไม่ทราบคุณส้มโอมือมีเหรียญเยอะพอแบ่งขายได้บ้างรึป่าวคะ สนใจแต่ไม่สามารถไปซื้อด้วยตัวเองได้คะ อยากเก็บไว้สะสมเหมือนกัน หรืถ้ายังสามารถฝากญาติซื้อได้อยู่ อยากทราบรายละเอียดคะ แต่ถ้าเป็นการรบกวนก็ไม่เป็นไรนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ เดี๋ยวดึกๆจะมาดูคำตอบพอดีจะออกไปธุระแล้วคะ

ผมยังไม่ทราบเลยครับว่าญาติผมไปซื้อแล้วมีของมั้ย เขาเปลี่ยนเบอร์โทรแต่ผมไม่ทราบก็เลยไม่ได้ขอเบอร์ใหม่เขา กลัวแต่วันที่เขาผ่านไปแถวนั้นทางกรมไม่เปิดขาย ถ้าเขาซื้อได้แล้วเอาไปฝากไว้ที่คุณแม่ผมละก็ คุณแม่ผมเอาใส่ตู้ล็อคกุญแจไม่ให้ผมยุ่งแน่ๆเลย ท่านกลัวผมใจดีให้คนอื่นแลกต่อครับ

คุณAunTonio วันนี้เราไปซื้อเหรียญUNDP แล้วล่ะค่ะ พนง.ขายเชียร์ให้ซื้อไปหลายๆเหรียญเลย บอกว่าเหลือไม่เยอะแล้วหมดแล้วหมดเลยนะ555 เราว่าน่าจะยังเหลือเยอะอยู่เหมือนกันแหละเพราะซื้อได้ไม่จำกัดจำนวนอยู่นะ เงินกระดาษที่เอาไปวันนี้เลยเกือบหมดเลยอ่ะ แต่ได้เงินที่แท้จริงมาเก็บแทน อิอิ ใครจะไปซื้อน่าจะยังไปซื้อกันได้อยู่นะคะ น่าจะมีเหลืออยู่พอสมควรล่ะ อ้อ หน้ากรมธนารักษ์มีที่จอดรถด้วยนะ ใครจะเอารถไปก้อได้นะไม่ต้องเดินร้อนๆๆๆ

คุณwater ถ้ายังสนใจเหรียญ UNDP ตอนกลับมาเมืองไทย pm มาหาเราได้ค่ะ แลกมาเผื่อคุณนำ้ด้วยน่ะ อิอิ คุณนำ้อย่าเพิ่งเปลี่ยนใจเรื่องเหรียญที่เราขอซื้อต่อตอนคุณนำ้กลับมานะคะ ขอสักสองเหรียญ คริคริ :lol:

โอวว เหลือไม่เยอะจิงป่าวหว่าาา ถ้าจิงก็ต้องหาโอกาสไปซื้อละ ตอนแรกว่าจะค่อยๆซื้อเก็บ !034

ทั้งเงินเม็ดเงินเหรียญ แทบไม่เหลือตังใช้แล้วอ่ะ !_02

คุณส้มโอมือ ผมลองถามร้านแถวบ้าน เขาบอกว่า เหรืียณเงิน WIPO พร้อมกล่อง ราคาประมาณ 1400 บาท ครับ

ทำไมเขาขายเท่าราคาที่กรมธนารักษ์ขายเลยอะครับ เอ หรือว่าเขาได้มาในราคาต่ำกว่า1400บาทหว่า :blink:

ผมยังไม่ทราบเลยครับว่าญาติผมไปซื้อแล้วมีของมั้ย เขาเปลี่ยนเบอร์โทรแต่ผมไม่ทราบก็เลยไม่ได้ขอเบอร์ใหม่เขา กลัวแต่วันที่เขาผ่านไปแถวนั้นทางกรมไม่เปิดขาย ถ้าเขาซื้อได้แล้วเอาไปฝากไว้ที่คุณแม่ผมละก็ คุณแม่ผมเอาใส่ตู้ล็อคกุญแจไม่ให้ผมยุ่งแน่ๆเลย ท่านกลัวผมใจดีให้คนอื่นแลกต่อครับ

สงสัยคุณแม่คุณส้มโอมือคงรู้ใจลูกชายว่าเป็นคนใจดี เลยต้องรีบเก็บล็อคกุญแจ :lol:

!thk นะคะ ยังไงเดี๋ยวจะลองหาวิธีดูคะ

ทำไมเขาขายเท่าราคาที่กรมธนารักษ์ขายเลยอะครับ เอ หรือว่าเขาได้มาในราคาต่ำกว่า1400บาทหว่า :blink:

น่าจะเป็นคนที่ซื้อไปแล้วจะใช้เงิน เวลาขายต่อกรมธนารักษ์ไม่รับซื้อครับ ร้อนเงินก็ยอมขายต่ำกว่าทุนครับ ถ้าเป็นของหลุดโรงจำนำราคาจะยิ่งต่ำครับ

ราคาขึ้นกับความต้องการซื้อและต้องการขาย ถ้าเวลานั้นเจ้าของเหรียญร้อนเงินต้องการขาย ขาดทุนก็ขาย ฝากของโรงจำนำที่น่าห่วงคือลืมไปต่อดอก(ช่วงนี้ผมก็มีใบฝากของกับโรงจำนำหลายใบเหมือนกัน ต้องมั่นตรวจว่าไม่เกินกำหนดเวลาเดี๋ยวของหลุด)

ของหลุดโรงจำนำเคยมีกระทั่งแหวนรุ่นของฮาวาร์ดครับผมเคยเห็นญาติผมใส่แล้ว ผมลองใส่แล้วนิ้วผมใส่ได้ด้วยแสดงว่าเจ้าของแหวนเป็นคนเอเซีย

แน่(นิ้วผมเล็ก) ผมเคยบอกว่าถ้าจะขายแหวนวงนี้บอกผมนะ หลังจากนั้นผมไม่กล้าถามกลัวเขาขายให้เพราะเกรงใจผมแบบเห็นผมอยากได้(ผมมีส่วนช่วยเหลือให้เขาตั้งตัวได้) กลัวแต่เขาลืมว่าผมอยากได้พอมีคนให้ราคาดีแล้วเขาขาย ถึงตอนนี้แหวนยังอยู่มั้ยก็ไม่ทราบ ถ้าดวงจะได้ยังไงก็ได้ ถ้าดวงไม่ได้สุดท้ายก็ต้องอด

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

คุณส้มโอมือ ผมลองถามร้านแถวบ้าน เขาบอกว่า เหรืียณเงิน WIPO พร้อมกล่อง ราคาประมาณ 1400 บาท ครับ

สนใจมากครับ ร้านอยู่แถวไหนครับ ขอเบอร์โทรทางร้านให้หน่อยครับ หลังสัมมนาจะหาโอกาสไปซื้อ(ช่วงนี้เตรียมความพร้อมสำหรับการสัมมนา) คุณเมียวโจ้กรุณายอมให้แลกถ้าผมมีโอกาสหาเพิ่มได้ จะได้คืนเหรียญรักของคุณเมียวโจ้ให้คุณเมียวโจ้ครับ คุณเมียวโจ้มีน้ำใจยอมให้แลกถ้าหาเพิ่มได้ผมก็ควรน้อมส่งคืนครับ หลังจากสัมมนาไม่รู้เหรียญยังจะอยู่มั้ย