ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:wub: ขอบคุณคุณเสมค่ะ จะซุกแท่งไว้อย่างดีเลยค่ะ วันไหนควรหนีส่งซิกด้วยนาจ๊าาา :wub:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ความลับในการเล่น ทอง ,หุ้น ,FUTURE ,OPTION ต่างๆ เค้าพูดกันว่า

"คนที่ประสบความสำเร็จทางด้านนี้ คือ นักจิตวิทยาเสียส่วนใหญ่ ไม่ใช่นักการเงิน"

:lol: :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณคะ ช่วงนี้ไม่มีเวลามาขอบคุณเลย !thk !thk !thk

หวัดดีครับคุณเสม

คุณเสมสบายดีนะครับ....นานๆแวะมาเขียนซะที....ขอมาเน้นเรื่องวินัยหน่อย 55

นลท.ตามระบบข้อสำคัญคือการรักษา'วินัย' อย่างเคร่งครัดจริงๆครับ...ตามระบบทุกไม้เหมือนเดิม....กำไรพอเพียงจริงๆครับ

ส่วนใครอยากลองแหกระบบดูก็ไม่เสียหายครับ...นั่นเป็นความพอใจส่วนบุคคลครับ...แสดงว่าคุณใช้ระบบความพอใจของคุณเองก็เป็นเรื่องที่ดีเพราะเกิดความพอใจในการกระทำของคุณเอง...ถือเป็นการเรียนรู้อย่างหนึ่งไปครับ

แล้วมาดูกันระยะยาวๆครับว่าการรักษาวินัยกับการแหกระบบอันไหนจะเพียงพอกว่ากันครับ??????

แรกๆผมแหกระบบประจำครับ.....ตอนนี้รู้เลยครับตามระบบดีที่ซู๊ด.....เวลา trend มากำไรเกินเพียงพอทุกทีครับ(อันนี้หมายถึงทั้งหุ้น ทอง และยางนะครับ....เวลาไซด์เวย์ก็คืนกำไรสู่สังคมบ้าง....แต่ trend มานี่ต้องลองรักษาระบบดูครับแล้วจะรู้

สวัสดีครับ คุณ CorScorpii ผมสบายดีครับ คุณ CorScorpii สบายดีไหมครับ

อย่างที่ว่าอะครับ อะไรก็ต้องยึดระบบไว้ครับ คุณ CorScorpii ถือว่า ลงทุนเเบบสบายๆๆได้เลยครับ

มองเห็นสิ่งทีคนทั่วไป เค้ามองไม่เห็นกัน ยินดีด้วยนะครับ มีบุญครับมีบุญ น่าชื่นชมครับ

ว่างๆมาเเจมที่กระทู้ได้นะครับ

ตอนนี้ คุณ CorScorpii รวยเละเลยครับพี่น้อง

TFEX กำไร 25 กว่าจุด จิบๆครับ

ยางก็กำไรกว่า 5 จุด 5*5000 ครับ พี่น้อง (ยาง TOCOM เเดงเเล้วนะครับวันนี้ อิอิ)

ทองคืนกำไรบ้าง ช่วงนี้

'เฟด'ส่งสัญญาณกระตุ้นศก.ใหม่ หลังอัตราเติบโตสหรัฐฯสุดเฉื่อย

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 11 สิงหาคม 2553 22:52 น.

เอเจนซี/เอเอฟพี - ธนาคารกลางของสหรัฐฯ (เฟด) เคลื่อนไหวอย่างมีนัยสำคัญเมื่อวันอังคาร (10) เพื่อหวังกระตุ้นเศรษฐกิจอันปวกเปียกของพญาอินทรีอีกคำรบ โดยเตรียมซื้อพันธบัตรรัฐบาลระยะยาว ด้วยเงินรายได้จากตราสารหนี้หนุนโดยสินเชื่อที่อยู่อาศัย (เอ็มบีเอส) ซึ่งถือครองอยู่ในมือและจะทยอยครบกำหนดไถ่ถอน ขณะเดียวกันเฟดยังคงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับต่ำสุดไม่เปลี่ยนแปลงซึ่งเป็นไปตามที่หลายฝ่ายคาดการณ์

คณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงินของเฟด (เอฟโอเอ็มซี) ได้ประชุมกันเมื่อวันอังคาร (10) โดยมีการประเมินภาพรวมของเศรษฐกิจเบอร์หนึ่งของโลกรายนี้ในทิศทางที่ไม่สู้ดีนัก ทั้งนี้คำแถลงหลังการประชุมระบุว่า อัตราการฟื้นตัวและภาคการจ้างงานมีฝีก้าวที่เฉื่อยลงในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา และเตือนว่าในระยะสั้นนี้ เศรษฐกิจอเมริกามีแนวโน้มขยายตัวต่ำกว่าที่คาดการณ์ไว้

หลังจากที่ถกเถียงกันมาหลายเดือนในหมู่เจ้าหน้าที่ว่ามาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจด้วยการอัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบในช่วงที่ประสบภาวะวิกฤตทางการเงินนั้นควรจะยกเลิกได้หรือยัง มาวันนี้สัญญาณต่างๆ กลับบ่งบอกถึงการฟื้นตัวอย่างทุลักทุเล ทำให้เฟด ต้องประเมินภาพรวมเศรษฐกิจของประเทศอีกครั้ง โดยยอมรับว่ายังคงไม่สดใสอย่างที่ควรจะเป็น

ดังนั้นที่ประชุม 1 วันเพื่อกำหนดทิศทางของนโยบายการเงินคราวนี้ คณะกรรมการเอฟโอเอ็มซี ซึ่งประกอบด้วยสมาชิก 10 คนจึงตัดสินใจจะนำเงินก้อนมหึมามูลค่าร่วมๆ 1.3 ล้านล้านดอลลาร์ที่จะได้จากการไถ่ถอนตราสารหนี้อิงสินเชื่ออสังหาริมทรัพย์ซึ่งเฟดถือครองในช่วงเกิดวิกฤตการเงินตั้งแต่ปี 2008 ไปลงทุนซื้อพันธบัตรรัฐบาล เพื่อกระตุ้นการขยายตัวทางเศรษฐกิจต่อไป

การเคลื่อนไหวล่าสุดของเฟด ทำเอาบรรดานักลงทุนประหลาดใจไม่น้อย เนื่องจากหลายคนคาดหมายว่าธนาคารกลางจะยังไม่เปลี่ยนแปลงนโยบายในตอนนี้ และสำหรับผู้ที่คาดคิดว่าจะมีการลงทุนใหม่ด้วยเงินจากการไถ่ถอนตราสารเอ็มบีเอสนี้อีก ก็เชื่อว่าน่าจะกลับเข้าไปลงทุนโดยตรงในหลักทรัพย์อิงสินเชื่ออสังหาริมทรัพย์เช่นเดิม

ภายใต้มาตรการใหม่นี้ เท่ากับเฟดจะยังคงถือครองหลักทรัพย์ภายในประเทศทั้งหมดอยู่ที่ราวๆ 2.054 ล้านล้านดอลลาร์ ขณะที่การรับซื้อพันธบัตรรัฐบาลนั้น ขั้นแรกจะซื้อพวกที่มีกำหนดอายุไถ่ถอน 2-10 ปี

อย่างไรก็ตาม บรรดานักลงทุนยังพยายามคลี่คลายปมข้อสงสัยว่า เมื่อถึงกำหนดการไถ่ถอนในแต่ละปี เฟดจะได้เงินจากการถือครองตราสารหนี้หนุนโดยสินเชื่อที่อยู่อาศัย และตราสารหนี้ที่มีหลักทรัพย์ค้ำประกันจากพวกธุรกิจจำนองเคหะที่รัฐบาลให้การสนับสนุน (จีเอสอี) เป็นมูลค่าเท่าใด ซึ่งหากเป็นไปตามตัวเลขประมาณการก็จะอยู่ในช่วงระหว่าง 100,000 - 150,000 ล้านดอลลาร์ หลายฝ่ายมองว่าจำนวนดังกล่าวยังไม่มากพอที่จะส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจอย่างเป็นรูปธรรมได้

กระนั้น เบิร์ต ไวท์ หัวหน้าเจ้าหน้าที่การลงทุนแห่งแอลพีแอล ไฟแนนเชียลในบอสตัน ให้ทัศนะว่า ผลกระทบที่เป็นจริงจากสิ่งที่เฟดกำลังทำอยู่จะมีความสลักสำคัญน้อยกว่าอานุภาพเชิงสัญลักษณ์ เพราะแท้จริงแล้วเป็นการบ่งบอกอย่างมีนัยว่า สหรัฐฯ จะพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อให้มั่นใจว่าสามารถหยุดยั้งความเสี่ยงต่างๆ ที่เศรษฐกิจจะหลุดเข้าสู่ภาวะถดถอยระลอกสอง

เจ้าหน้าที่เฟดกล่าวว่า แบงก์ชาติยังมีอีกหลายมาตรการที่สามารถใช้ได้หากสภาพการฟื้นตัวตะกุกตะกัก

เฟดสามารถปรับลดอัตราดอกเบี้ยที่จ่ายให้กับบรรดาธนาคารพาณิชย์ลงอีก ซึ่งปัจจุบันอยู่ในระดับต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 0.25 เปอร์เซ็นต์ ทั้งนี้เพื่อให้สถาบันการเงินเหล่านี้นำเงินสดสำรองไปปล่อยกู้มากกว่าที่จะฝากไว้กับธนาคารกลาง หรือบางทีอาจเพิ่มวงเงินที่สัญญาไว้แล้วว่าจะปล่อยกู้ให้มากขึ้นอีกเท่าตัวเพื่อตรึงอัตราดอกเบี้ยระดับต่ำเช่นนี้ต่อไป

นอกจากนี้หากสถานการณ์เลวร้ายลงกว่านี้ ธนาคารกลางอาจดำเนินการซื้อพันธบัตรเพิ่มขึ้นอีกด้วยเม็ดเงินนอกเหนือจากที่กล่าวข้างต้น ทว่านโยบายดังกล่าวใช่ว่าจะไม่มีผลเสีย เนื่องจากเป็นเสมือนการถูกตราหน้าว่าพิมพ์ธนบัตรเพื่อช่วยรัฐบาลเพิ่มการขาดดุลงบประมาณก้อนโต ซึ่งเป็นสิ่งที่เฟดเคยย้ำนักย้ำหนาว่าจะไม่ทำอีก

ทั้งนี้เจ้าหน้าที่บางส่วนหวาดวิตกว่าอเมริกาอาจหลุดเข้าสู่วงจรภาวะเงินฝืด โดยที่ระดับราคาสินค้าทั่วไปดำดิ่งลง และภาคการบริโภคไม่คึกคัก หากกิจกรรมทางเศรษฐกิจยังคงไม่กระเตื้องขึ้น

ดัชนีราคาผู้บริโภคยกเว้นอาหารและพลังงานปรับตัวสูงขึ้นเพียง 0.9 เปอร์เซ็นต์ตลอด 12 เดือนที่ผ่านมานับถึงเดือนมิถุนายน โดยเป็นการคงระดับที่ต่ำสุดเป็นเวลา 3 เดือนติดต่อกัน ซึ่งครั้งสุดท้ายเกิดขึ้นเมื่อเดือนมกราคม ปี 1966

GC 20100811

Momentum ได้ Break out standard error channel (SEC)ระยะเวลาเกือบ 3 เดือนเเล้ว

ตอนนี้ได้ลงมาทดสอบ support บน upper band channel เส้น SEC หรือเรียกว่า Resistance become support

น่าสนใจมากครับ ราคาคงวิ่งทดสอบ sideways เเถวนี้อีกสักระยะครับ

post-31-065265200 1281590485.gif

SET 20100811 ช่วงนี้อาจจะมีย่อการทำกำไนบ้างนะครับ ระบบเขียวถือต่อไปครับ

post-31-017213100 1281590907.gif

ขอบคุณมากครับคุณเสม :D :D :D

ขอบคุณครับคุณ seam888 และคุณส้มโอมือ ติดตามทุกวันแต่ไม่ได้แวะมาทักทาย กลัวกระทู้วิ่งเร็ว วันนี้ไม่ค่อยมีคน ก็เลยแว๊บมาขอบคุณคร้าาาาบ

:ph34r:

!gd

ขอบคุณครับคุณ seam888 และคุณส้มโอมือ ติดตามทุกวันแต่ไม่ได้แวะมาทักทาย กลัวกระทู้วิ่งเร็ว วันนี้ไม่ค่อยมีคน ก็เลยแว๊บมาขอบคุณคร้าาาาบ

:ph34r:

!gd

ยินดีต้อนรับ ครับ คุณงูดิน :lol: :lol: :)

สวัสดีครับคุณเสม ,คุณส้มโอมือ และเพื่อนๆในกระทู้ ทักทายกันในวันหยุด วันสบายๆ :wub: :wub: :lol: :lol:

ขอบคุณมากครับอาจารย์เสม ผมไม่หวั่นไหวขอตามระบบอาจารย์ครับ