ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ชาวกาญจน์ระทมน้ำท่วมบ้านเรือน-เพลี้ยกระโดดระบาดนาข้าว

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 20 กันยายน 2553 18:18 น.

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น

กาญจนบุรี - ชาวนาในเมืองกาญจนบุรี สุดระทม อำเภอหนึ่งน้ำท่วมไร่นา และบ้านเรือนได้รับความเสียหาย ขณะที่อีกอำเภอเพลี้ยกระโดดระบาดในนาข้าวอย่างหนัก ไร้หน่วยงานดูแล

เมื่อเวลา 12.00 น.วันนี้ (20 ก.ย.) ผู้สื่อข่าวได้เดินทางลงไปตรวจสอบพื้นที่ตำบลเลาขวัญ อ.เลาขวัญ จ.กาญจนบุรี หลังจากได้รับแจ้งจาก นายสนิท ชาวเลาขวัญ รองนายก อบต.เลาขวัญ ว่า เพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล ได้ระบาดกัดกินไร่นาจนแห้งตาย ไร่นาเสียหายจำนวนกว่า 4,000 ไร่

นอกจากนี้ ยังได้รับแจ้งจาก นายอนุชา สุขเชิงชาย นายกเทศมนตรี เทศบาลตำบลสระลงเรือ ว่า พื้นที่หมู่ 17 นั้นถูกน้ำป่าไหลเข้าท่วมบ้านเรือน และพื้นที่เกษตรได้รับความเสียหายเป็นจำนวนมาก

เมื่อผู้สื่อข่าวเดินทางไปถึงพื้นที่ตำบลเลาขวัญ พบกับ นายสนิท และชาวบ้านจำนวนหนึ่งกำลังช่วยกันฉีดพ่นน้ำยาฆ่าเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล ที่บริเวณ หมู่ 11 โดยชาวบ้านส่วนใหญ่มีอาชีพ ทำนา และปลูกอ้อย และหมู่บ้านดังกล่าวได้รับผลกระทบจากการระบาดของเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลมากที่สุดของพื้นที่ตำบลเลาขวัญ

นายสนิท ชาวเลาขวัญ รองนายก อบต.เลาขวัญ กล่าวว่า ตนมีที่นาอยู่ประมาณ 50 ไร่ ตั้งแต่ทำนามาจนอายุปานนี้ ยังไม่เคยมีเพลี้ยกระโดดระบาดมาก่อน ปีนี้เป็นครั้งแรกที่เพลี้ยระบาด และมันได้กัดกินข้อน้ำเลี้ยงต้นข้าวจนแห้งตาย ซึ่งหลังจากที่รู้ว่ามันระบาดตนและครอบครัวก็ได้ใช้น้ำยาสารเคมีพ่นฆ่ามัน ซึ่งเพลี้ยก็หายไป แต่จากนั้นประมาณ 2 วัน มันก็กลับมาระบาดในนาข้าวอีกครั้งหนึ่ง และเป็นอย่างนี้อยู่ตลอด ตนไม่รู้จะทำอย่างไรถึงจะกำจัดเพลี้ยกระโดดได้ ซึ่งหลังจากที่ชาวบ้านได้รับความเดือดร้อนก็ยังไม่มีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาช่วยเหลือชาวบ้านแต่อย่างใด พบว่ามีเจ้าหน้าที่เดินทางมาแล้วถ่ายรูปไปเท่านั้น

ด้าน นางลำใย ญัตติณรงค์ อายุ 48 ปี อยู่บ้านเลขที่ 66 หมู่ 11 ต.เลาขวัญ ตนมีที่นาอยู่ 10 ไร่ และเช่าอีก 43 ไร่ ต้นทุนในการทำนาแต่ละไร่ตกประมาณ 1,500 บาท เงินลงทุนทั้งหมดตนต้องไปกู้มาจาก ธ.ก.ส.นาที่ตนปลูกกำลังตั้งท้อง อีกแค่ 2-3 เดือนก็จะเก็บเกี่ยวได้แล้ว แต่ว่ามาโดนเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาลระบาดกัดกินจนแห้งตายเสียก่อน ตนไม่รู้จะทำอย่างไรใช้น้ำยาสารเคมีพ่นฆ่าอย่างไรมันก็ไม่ตาย ซ้ำร้ายยังระบาดเป็นวงกว้างออกไปอีก ถ้าหากยังเป็นเช่นนี้ตนก็คงปล่อยทิ้ง และยังไม่รู้ว่า จะไปหาเงินที่ไหนมาใช้หนี้ให้กับ ธ.ก.ส.และค่าเช่านาที่เช่าทำ จึงอยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องลงมาช่วยเหลือพวกตน และชาวนาทุกคนที่กำลังได้รับความเดือดร้อนอยู่ขณะนี้

ด้านพื้นที่ตำบลสระลงเรือ อ.ห้วยกระเจา จ.กาญจนบุรี ซึ่งเป็นเขตพื้นที่ติดต่อกันระหว่างอำเภอเลาขวัญ กลับได้รับผลกระทบจากน้ำป่าไหลหลากเข้าท่วมพื้นที่ โดยเฉพาะพื้นที่ หมู่ 17 ต.สระลงเรือ น้ำป่าได้ไหลหลากมาจากอำเภอเลาขวัญ เข้าท่วมบ้านเรือน หลายหลังคาเรือน พื้นที่เกษตรได้รับความเสียหายกว่า 1,000 ไร่ โดยเฉพาะไร่นา ปริมาณน้ำสูง 20-50 ซม.

นายอนุชา สุขเชิงชาย นายกเทศมนตรี เทศบาลตะบลสระลงเรือ เปิดเผยว่า น้ำที่ไหลเข้าท่วมพื้นที่ตำบลสระลงเรือ เป็นน้ำที่ล้นออกมาจาก เขื่อนห้วยรวก-ห้วยเทียน ซึ่งเป็นเขื่อนดินอยู่ในเขตพื้นที่ตำบลหนองฝ้าย จากนั้นจะไหลลงสู่สวนป่าดอนแสลบ และคลองหมื่นเทพ เมื่อมีปริมาณน้ำมากก็จะล้นเข้าท่วมอำเภอเลาขวัญ จากนั้นจะไหลเข้าท่วมพื้นที่ตำบลสระลงเรือ ซึ่งเป็นอย่างนี้มาทุกปี เนื่องจากตำบลสระลงเรือเป็นพื้นที่ที่ต่ำมาก

โดยน้ำป่าได้ไหลเข้าท่วมบ้านเรือนมาแล้วประมาณ 3 วัน ขณะนี้ปริมาณของน้ำได้ลดลงบ้างแล้ว จะเหลือเพียงแต่หมู่ 17 ซึ่งเป็นพื้นที่ที่ต่ำกว่าหมู่บ้านอื่น ทุกปีที่ผ่านมาตำบลสระลงเรือก็จะถูกน้ำป่าไหลเข้าท่วมทุกปี ซึ่งทางเทศบาลได้ส่งเจ้าหน้าที่ออกสำรวจพื้นที่ที่ได้รับความเสียหาย เพื่อหาทางช่วยเหลือเบื้องต้น และจะรายงานให้ทางจังหวัดทราบต่อไป

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

!thk !thk !thk ขอบคุณคุณส้มโอมือมากค่ะ แต่ึคุณเสมไปไหนนนน !38 !38

ขอบคุณ คุณส้มโอมือมากนะครับ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่างเลยไม่ค่อยได้เข้ามา update การลงทุนให้เพื่อนๆครับ

หลายเดือนก่อน ผมได้เเนะนำให้ซื้อทองเเท่งเเล้วกอดไว้เเน่นๆ จนวันนี้ราคาทองได้ทำการ Break all time new high ไปเเล้วการ Break new high ของทองจะรุนเเรงดังนั้นในช่วงที่ค่าเงินบาทเเข๊งค่า เป็นโอกาสที่จะทะยอยซื้อทองคำครับ ใครที่ซื้อเมื่อหลายเดือนก่อนก็อยากเพิ่งขายหมูกันนะครับ เอาอยากคุณใหญ่ ครับ

รอสัก $1500-$1600 ค่อยว่ากันใหม่ ทองคำยังสดใสเเละขึ้นได้อีกไกลมากครับ

SET ขึ้นมาตลอดในปีนี้ วันนี้ใครไม่มีของให้สามารถเข้าซื้อได้ครับ ยังขึ้นได้อีกไกล เป้าหมายทาง TA มองไว้ที่ 1200-1250 ครับ

ขอให้ทุกท่านจงใช้สติในการลงทุน อยากมองเป็นการพนัน

ถูกแก้ไข โดย seam888

รอคุณ Seam888 มาหลายวันเห็นมาแล้วค่อยมีแรงฮึดหน่อย ขอบคุณครับที่ส่งสัญญาน ไม่มีกราฟหรือครับ แฮะๆมีทวงเล็กน้อย

!01 !01 !01 ขอบคุณครับ ทองยังกำแน่นต่ำสุดอยู่แถว 115x สูงสุด 124x ส่วนปู่เิริ่มเก็บเมื่อวานแล้วครับ อิอิ จะเก็บทีไรได้ของแพงทุกที แต่จะไปขายแพงกว่าที่ 1000 Up !32

ขอบคุณ คุณส้มโอมือมากนะครับ ช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่างเลยไม่ค่อยได้เข้ามา update การลงทุนให้เพื่อนๆครับ

หลายเดือนก่อน ผมได้เเนะนำให้ซื้อทองเเท่งเเล้วกอดไว้เเน่นๆ จนวันนี้ราคาทองได้ทำการ Break all time new high ไปเเล้วการ Break new high ของทองจะรุนเเรงดังนั้นในช่วงที่ค่าเงินบาทเเข๊งค่า เป็นโอกาสที่จะทะยอยซื้อทองคำครับ ใครที่ซื้อเมื่อหลายเดือนก่อนก็อยากเพิ่งขายหมูกันนะครับ เอาอยากคุณใหญ่ ครับ

รอสัก $1500-$1600 ค่อยว่ากันใหม่ ทองคำยังสดใสเเละขึ้นได้อีกไกลมากครับ

SET ขึ้นมาตลอดในปีนี้ วันนี้ใครไม่มีของให้สามารถเข้าซื้อได้ครับ ยังขึ้นได้อีกไกล เป้าหมายทาง TA มองไว้ที่ 1200-1250 ครับ

ขอให้ทุกท่านจงใช้สติในการลงทุน อยากมองเป็นการพนัน

สวัสดีครับคุณเสม สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ สบายดีนะครับคุณเสม ทองแท่งผมกอดไว้แน่นๆตลอดครับและขอบคุณ คุณเสมมากๆครับผม !01 !01

post-929-059721600 1285122512.gif

สวัสดีครับคุณเสม สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ สบายดีนะครับคุณเสม ทองแท่งผมกอดไว้แน่นๆตลอดครับและขอบคุณ คุณเสมมากๆครับผม !01 !01

ผมสบายดีครับ กอดไว้เเน่นๆครับ ส่วนกราฟเดียวค่ำๆจะ post ให้ดูครับ

ขอบคุณเสี่่ยเษมครับ em0009.gif รักษาสุขภาพด้วย เดี๋ยวความหล่อจะลดลง 70bff581.gif

ขอบคุณ คุณเสมมากๆค่ะที่คอยให้คำแนะนำในการถือทองคำมาตลอด :) :) :) !thk !thk !thk !thk !thk !thk !thk !thk !thk

อยากเก็บเพิ่มครับคุณเสม เข้าวันนี้ได้ไหมครับ บาทกำลังแข็งเชียว

ขอบคุณครับ

นั่งนิ่งๆไม่ต้องสับสน ปล่อยไปเรื่อยๆตามอาจารย์เสมชี้แนะ 1500-1600 สงสัยราคาถ้าจะเด็กๆ