ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ผมเอสไว้เมื่อวาน วันนี้ผมไปโรงพยาบาลทั้งวัน

ไม่มีเวลาดูราคาสปอท ผมก็ปล่อยให้สัญญา Settle ไปตอนเย็น

ราคา Settlement Price เหมือนกันครับ

ได้รับแจ้งว่าราคาเท่าที่บอกเหมือนกัน

ยังไม่เคยคำนวณดูเลยเพราะไม่เคยรอให้สัญญาหมดอายุ

ไว้จะสอบถามผู้เกี่ยวข้องให้นะครับเพราะผมลืมไปแล้วเรื่องที่ว่า

เขาจะเอาราคา London A.M.Fix น่าจะเวลาประมาณ 17.30 น.

หลังจากที่ราคา GF ของไทยเดือนกุมภาพันธ์หยุดซื้อขายในเวลา 16.00 น.

ซึ่งมีประกาศเป็นทางการที่เว็บเขาคือ

http://www.lbma.org.uk/pages/index.cfm?page_id=46

แล้วผมก็ดำเนินการ Screen shot หน้าจอเขามาเป็นหลักฐาน

ว่าเขาเอาตัวเลข 1405 มาคำนวณ

และเดี๋ยวจะติดต่อสอบถามผู้เกี่ยวข้องให้มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ

จะได้หายสงสัยกัน เพราะผมไม่ได้อยุ่หน้าจอเวลา16.00น.และ 17.30 น. ครับ

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ คุณแบทแมน

ติดตามอ่าน และเป็นลูกค้า GTWM ค่ะ มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

1 ราคาในการ settle ปิดสัญญา คำนวณอย่างไรคะ ตัวอย่างวันนี้ ณ เวลาปิด 16.30น. ราคา spot อยู่ที่ระหว่าง 1,400.5x - 1,400.6x ค่าเงินบาทที่ 30.6x ราคา fair price ที่ 20,400 บาท

และราคาปิดสุดท้ายที่ 20,400 บาทเช่นกัน

ประมาณเวลา 17.30 น. ได้รับแจ้งจาก marketing ว่า ราคาที่ settle คือ 20,457.51 บาท ขอเรียนว่า ตกใจมากค่ะ

2 ที่ผ่านๆมา ราคาที่ settle แตกต่างเล็กน้อยมากจากราคา fair price ที่ประกาศไว้ ซึ่งไม่ก่อให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบอะไร

ที่สำคัญคือชัดเจนเมื่อเทียบกับ fair price ที่ประกาศไว้ ดังนั้น ทางปฏิบัติ จึงใช้วิธีปล่อยให้ settle ไปเองตอนปิด

แต่สำหรับวันนี้ ราคาแตกต่างมากจนเกิดความสงสัย การเป็น zero sum game มีคนได้เปรียบก็ต้องมีคนเสียเปรียบ รู้สึกว่า ไม่ถูกต้อง และไม่เป็นธรรม อย่างมาก

3 GF เป็นตลาดใหม่ ควรจะถูกต้อง เป็นธรรม และชัดเจนตรวจสอบได้ เพื่อให้เกิดความน่าเชื่อถือ ขออนุญาตเรียนแนะนำว่า ควรจะต้องประกาศแจ้งรายละเอียดข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

กับการ settle ราคา ให้ลูกค้าทราบโดยเร็ว ภายในเวลาก่อน settrade ปิดทำการค่ะ

4 กรณีที่เกิดขึ้นในวันนี้ คิดว่าน่าจะมีผู้ที่ถือสัญญา S ที่ถูก settle มีความสงสัยเช่นเดียวกัน ดังนั้น กรุณาอธิบาย และประชาสัมพันธ์ให้ทราบทั่วกันด้วยค่ะ

ขอเรียนว่า วันนี้ รู้สึกตกใจ เสียความรู้สึก เสียความเชื่อถือในการลงทุน GF ที่ผ่านมาเสียหายขาดทุนมากมายก็ผ่านมาแล้ว แต่ไม่เคยเสียความรู้สึกและความเชื่อมั่นเหมือนเช่นในวันนี้

ขอขอบคุณมาล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ผมตอบให้เลยคับ เวลาเมืองนอกต่างจากเมืองไทยนะคับบ้างที่ ลอนดอน AM ฤดูมันต่างกันเเต่

ดูได้จากเว็ปนี้อะคับ http://www.lbma.org.uk/pages/index.cfm?page_id=46

ที่เค้าคำนวณจาก 1405 เหรียญก็เพราะเหตุนี้ เเล้วค่าเงินบาทน่าจะปิดที่ 30.61 บาท / ดอลล่าห์ คับ

Tfex ไม่ได้โกง หรืออะไรคับเค้ายืดถือตามเมืองนอก เล่นเซทเทิน ไม่มีใครทราบว่าราคาจะออกราคาไหน

เรียกว่า เล่นการพนันว่าจะออกเลขไหนดีกว่า เพราะช่วงเวลามันเเค่ 1-2 ชม หลังปิดตลาด จิ้มถูกก็ได้ไปจิ้มผิดก็โดน

เพราะไม่มีใครรู้ว่า ณ เวลาปิด ลอนดอน AM ปิดราคาไหน เเต่เมืองนอกคอนเฟิมได้ 100% อะคับว่าเค้าไม่โกงเราหรอก

สวัสดีค่ะ คุณแบทแมน

ติดตามอ่าน และเป็นลูกค้า GTWM ค่ะ มีข้อสงสัยดังนี้ค่ะ

1 ราคาในการ settle ปิดสัญญา คำนวณอย่างไรคะ ตัวอย่างวันนี้ ณ เวลาปิด 16.30น. ราคา spot อยู่ที่ระหว่าง 1,400.5x - 1,400.6x ค่าเงินบาทที่ 30.6x ราคา fair price ที่ 20,400 บาท

และราคาปิดสุดท้ายที่ 20,400 บาทเช่นกัน

ประมาณเวลา 17.30 น. ได้รับแจ้งจาก marketing ว่า ราคาที่ settle คือ 20,457.51 บาท ขอเรียนว่า ตกใจมากค่ะ

2 ที่ผ่านๆมา ราคาที่ settle แตกต่างเล็กน้อยมากจากราคา fair price ที่ประกาศไว้ ซึ่งไม่ก่อให้เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบอะไร

ที่สำคัญคือชัดเจนเมื่อเทียบกับ fair price ที่ประกาศไว้ ดังนั้น ทางปฏิบัติ จึงใช้วิธีปล่อยให้ settle ไปเองตอนปิด

แต่สำหรับวันนี้ ราคาแตกต่างมากจนเกิดความสงสัย การเป็น zero sum game มีคนได้เปรียบก็ต้องมีคนเสียเปรียบ รู้สึกว่า ไม่ถูกต้อง และไม่เป็นธรรม อย่างมาก

3 GF เป็นตลาดใหม่ ควรจะถูกต้อง เป็นธรรม และชัดเจนตรวจสอบได้ เพื่อให้เกิดความน่าเชื่อถือ ขออนุญาตเรียนแนะนำว่า ควรจะต้องประกาศแจ้งรายละเอียดข้อมูลที่เกี่ยวข้อง

กับการ settle ราคา ให้ลูกค้าทราบโดยเร็ว ภายในเวลาก่อน settrade ปิดทำการค่ะ

4 กรณีที่เกิดขึ้นในวันนี้ คิดว่าน่าจะมีผู้ที่ถือสัญญา S ที่ถูก settle มีความสงสัยเช่นเดียวกัน ดังนั้น กรุณาอธิบาย และประชาสัมพันธ์ให้ทราบทั่วกันด้วยค่ะ

ขอเรียนว่า วันนี้ รู้สึกตกใจ เสียความรู้สึก เสียความเชื่อถือในการลงทุน GF ที่ผ่านมาเสียหายขาดทุนมากมายก็ผ่านมาแล้ว แต่ไม่เคยเสียความรู้สึกและความเชื่อมั่นเหมือนเช่นในวันนี้

ขอขอบคุณมาล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ไปหาข้อมูลเองเลยครับ ว่า

Final Settlementเรามาพูดถึงเรื่องราคาที่ใช้ชำระราคาในวันซื้อขายวันสุดท้ายดีกว่าจะใช้วิธีแปลงราคา Spot Gold เป็นราคาทองสกุลไทยบาท คือ

ใช้ราคา London Gold AM Fixing เป็นราคาอ้างอิงในการคำนวณ โดยการคำนวณจะปรับอัตราแลกเปลี่ยน น้ำหนักและความบริสุทธิ์ของทองคำเป็นทอง96.5%ในราคาทองหน่วยบาทของไทยตามสูตรการคำนวณ ดังนี้

ทองคำ 1 บาท =London Gold AM Fixingx(15.244/31.1035)x(0.965/0.995)x (THB/USD)

เช่นราคาทองนอกวันนี้ $900 ค่าเงินบาท 35บาท คำนวณออกมาจะเท่ากับ 14.972 บาท

ซึ่งราคาทองในวันนี้นี่เองจะไม่มีค่าพรีเมี่ยม หรือกั๊กเกิ๊ก อะไรเลยเป็นราคากลางสุดๆเลยครับ

และจะใช้ตัวเลขนี้เป็นตัวเลขชำระบัญชีในวันสุดท้ายที่สัญญาหมดอายุ

สมมุติว่าราคาคำนวณได้ 15.000บาท

คนไหนที่เปิดสถานะLongไว้ที่14.000บาท

ก็จะถูกปิดสัญญา โดยจะกำไรที่ 1.000 บาทX 50 บาท เท่ากับกำไร 50.000 บาท (คิดโดยยังไม่ได้หักค่าคอม)

คนไหนที่เปิดสถานะShortไว้ที่ 14.000บาท

ก็จะถูกปิดสัญญา โดยจะขาดทุนที่ 1.000 บาทX 50 บาท เท่ากับขาดทุน 50.000 บาท (คิดโดยยังไม่ได้หักค่าคอม)

ตามกระทู้ที่ผมเคยเขียนไว้ ว่า Gold futures คืออะไร

http://namchiang.com/smf/index.php?topic=4981.0

ทองคำ 1 บาท =London Gold AM Fixingx(15.244/31.1035)x(0.965/0.995)x (THB/USD)

ดังนั้น 1405x(15.244/31.1035)X(0.965/0.995)x30.6305

(ผมไม่แน่ใจว่าค่าเงินบาทเขาเอาตัวเลขไหน ผมเลยเอาตัวเลขคร่าวๆคิดครับ)

ได้ตัวเลข 20,459 นะครับ ก็เลยต้องถือว่าเขาใช้ตัวเลขถูกต้องในการคำนวณ

ผมเองก็เสียดายแย่เหมือนกัน เพราะที่ผมเอสไปเต็มปอด กะ หัวใจ กะเซี่ยงจี๊อะ

20 ตัวใหญ่ เท่ากับ 1,000 บาทเลยนะครับ ถ้าคิดตามคุณ yaimai คำนวณ

เงินผมหายไป 57.51x1000 เป็นเงิน 57,510 เชียวนะครับ

เถียงกับตลาด เถึยงยากครับ เขาเป็นเจ้ามือ เขาไม่จำเป็นต้องเข้าข้างใคร

ใครจะเอส ใครจะแอล เขารับตังค์ลูกเดียว ดังนั้น เขาไม่จำเป็นต้องโกงนะครับ คุณ yaimai

คิดว่าคงเข้าใจที่อธิบายมาทั้งหมด

รู้จักเฮียแบตก็เพราะกระทู้ Gold futures คืออะไรนี่แหละครับ

ชอบสไตร์ ลีลาการเขียนมาก !gd อ่านไปขำไป และเป็นเบสิก GF ที่แน่นมาก ๆ ควรค่าแก่การศึกษาจริง ๆ

สมัยนั้นอ่านวกวนทำความเข้าใจอยู่ 4 - 5 รอบ !57

เอาเข้าจริง ขำไม่ค่อยออกแหะ !17 !17

จริงๆครับ เล่นGold Futures แล้ว ขำไม่ออก

สถิติครั้งนั้น ผมเล่น 17 ครั้งกำไร ขาดทุน 3ครั้ง

ไอ้ 3 ครั้งมันเอากำไรกลับคืนไปหมดเลย นะครับ

สรุปคือ ต้องมาหาจุดอ่อนของเรา ความดื้อ EGO สูงต้องตัดทิ้งให้หมด

ต้องเป็นกลาง และข้อสำคัญคือบรรลุแล้ว ขาดทุนก็เฉยๆ

กำไรก็เฉยๆ พูดไปแล้วเหมือนเป็นหุ่นยนต์ยังไงก็ไม่รู้

ถ้าหากเป็นมือใหม่ ขอให้ไตร่ตรองให้ดี ศึกษาให้ดีก่อนการลงทุน

เพราะความเสี่ยงสูงและเป็นการลงทุนรูปแบบใหม่ที่ต้องศึกษาให้เข้าใจ

ควรเข้าฟังการอบรมก่อนการลงทุนนะครับ

ดังนั้น 1405x(15.244/31.1035)X(0.965/0.995)x30.6305

(ผมไม่แน่ใจว่าค่าเงินบาทเขาเอาตัวเลขไหน ผมเลยเอาตัวเลขคร่าวๆคิดครับ)

ได้ตัวเลข 20,459 นะครับ ก็เลยต้องถือว่าเขาใช้ตัวเลขถูกต้องในการคำนวณ

ผมเองก็เสียดายแย่เหมือนกัน เพราะที่ผมเอสไปเต็มปอด กะ หัวใจ กะเซี่ยงจี๊อะ

20 ตัวใหญ่ เท่ากับ 1,000 บาทเลยนะครับ ถ้าคิดตามคุณ yaimai คำนวณ

เงินผมหายไป 57.51x1000 เป็นเงิน 57,510 เชียวนะครับ

เถียงกับตลาด เถึยงยากครับ เขาเป็นเจ้ามือ เขาไม่จำเป็นต้องเข้าข้างใคร

ใครจะเอส ใครจะแอล เขารับตังค์ลูกเดียว ดังนั้น เขาไม่จำเป็นต้องโกงนะครับ คุณ yaimai

คิดว่าคงเข้าใจที่อธิบายมาทั้งหมด

London Gold AM Fixingx เมื่อวานเข้าใจ ว่า เค้าปรับ จาก ช่วง 16:30 ตามเวลาเปิดตลาดจริงของอังกฤษจะตรงกับประเทศไทยเวลา 17:30 แต่ค่าเงิน THB/USD น่าจะตามเวลาไทย 16:30 :)

อ่านเจอบทความเกี่ยวกับการลงทุนในทองคำเขียนไว้ดีมาก

เลยขอนำมาให้ทุกท่านได้อ่านนะครับ

เรื่องสำคัญที่ต้องทำ ก่อนลงทุน 'ทองคำ' วันนี้

สุรีรัตน์ สุรเดชะ

สุรีรัตน์ สุรเดชะ สำนักงานคณะกรรมการ ก.ล.ต. E-mail: info@sec.or.th

เมื่อพูดถึงทองคำ คนส่วนใหญ่มักนึกถึงสินทรัพย์ที่ไม่เสื่อมมูลค่า เพราะที่ผ่านมา ราคาทองคำมีแต่สูงขึ้นเรื่อย ๆ จึงเป็นที่นิยมในการลงทุน

แต่ปัจจุบัน การลงทุนในทองคำมีความหลากหลายและซับซ้อนมากขึ้น ไม่ได้จำกัดอยู่แค่เพียงการซื้อทองคำแท่งหรือทองรูปพรรณ เก็บไว้รอขายตอนราคาขึ้นเท่านั้น แต่ยังมีทางเลือกให้ลงทุนรูปแบบอื่นได้อีกมากมาย อย่างการลงทุนผ่านกองทุนรวมทองคำประเภทต่าง ๆ หรือลงทุนในสัญญาซื้อขายล่วงหน้าทองคำ (โกลด์ฟิวเจอร์ส) โดยเฉพาะรูปแบบหลัง ซึ่งเป็นการลงทุนแบบที่มีโอกาสได้รับผลตอบแทนในอัตราสูง แต่ก็มีความเสี่ยงสูง ที่อาจต้องสูญเงินลงทุนทั้งหมดเช่นกัน หากไม่เข้าใจในตัวสินค้าที่ลงทุน มาดูอุทาหรณ์จากผู้ลงทุน 2 ท่านต่อไปนี้

ลงทุน “ทองคำ” เหมือนกัน แต่เสี่ยงต่างกัน

ผู้ลงทุนท่านแรกเป็นคุณลุงท่านหนึ่ง ที่ต้องการลงทุนในทองคำ และได้รับการชักชวนจากเจ้าหน้าที่การตลาด ซึ่งประจำอยู่ร้านทองย่านเยาวราชให้ลงทุนในโกลด์ฟิวเจอร์ส แม้จะไม่รู้จัก แต่คุณลุงคิดว่า ก็คงเหมือนการลงทุนในทองคำแท่งที่ไม่น่าจะมีอะไรซับซ้อน จึงไม่ได้ซักถามคนขาย คุณลุงตัดสินใจลงทุนครั้งแรกไป 2 แสนบาท ผ่านไปเพียงวันแรกเจ้าหน้าที่การตลาดแจ้งว่าได้กำไรถึง 8 หมื่นบาท ทำให้คุณลุงดีใจมาก และได้ใส่เงินลงทุนเพิ่มเข้าไปตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่การตลาด เพื่อจะได้ทำกำไรให้มากขึ้นไปอีก

หลังจากนั้น ได้ใส่เงินเพิ่มเข้าไปเป็นระยะตามที่เจ้าหน้าที่การตลาดแจ้งมา รวม ๆ แล้วเป็นเงิน 1.5 ล้านบาท ซึ่งคุณลุงก็ไม่ได้เอะใจ หรือสงสัยว่าทำไมต้องใส่เงินในบัญชีลงทุนเพิ่ม เพราะเข้าใจว่าเป็นการเพิ่มโอกาส ทำกำไรเช่นครั้งแรก เนื่องจากคุณลุงไม่ได้ดูบัญชีลงทุน (เจ้าตัวสารภาพภายหลังว่า ดูไม่รู้เรื่อง จึงขอไม่ดูดีกว่า) ความจริงมาเฉลยเมื่อคุณลุงบังเอิญได้เอาบัญชีลงทุนให้ญาติที่เข้าใจและลงทุนในโกลด์ฟิวเจอร์สดู ถึงได้รู้ว่า ตนเองนั้นขาดทุนไปเกือบ 7 แสนบาท ภายในเวลา 3 เดือน โดยเงินที่ใส่เพิ่มเข้าไปครั้งหลังๆ นั้น เป็นการวางเงินค้ำประกันเพิ่มเติม เนื่องจากบัญชีลงทุนขาดทุน

สิ่งที่คุณลุงไม่รู้ คือ กลไกการทำงานของโกลด์ฟิวเจอร์ส มีความแตกต่างจากทองคำแท่ง เพราะโกลด์ ฟิวเจอร์ส สามารถทำกำไรได้จากราคาทองคำทั้งขาขึ้นและขาลง แต่ก็มีโอกาสขาดทุนเช่นกันหากซื้อขายผิดทาง ที่สำคัญ คือ โกลด์ฟิวเจอร์สใช้เงินทุนน้อย ไม่ต้องจ่ายทั้งจำนวนในการซื้อขาย เพียงวางเงินประกันแค่ 1 ใน 10 ของมูลค่าสัญญาเท่านั้น (เท่ากับเป็นการเพิ่มอำนาจเงินลงทุนให้ทบทวีขึ้น เช่น ใช้เงินเพียง 10,000 บาท สามารถลงทุนในสินค้ามูลค่า 100,000 บาทได้) ทำให้เมื่อมีกำไร ผลตอบแทนเทียบกับเงินต้นก็อยู่ในอัตราที่สูงมาก ในทำนองเดียวกัน อัตราการขาดทุนก็จะสูงมากเมื่อเทียบกับเงินต้น หากคุณลุงได้เข้าใจประเด็นนี้ก่อนตัดสินใจลงทุน ก็คงจะช่วยป้องกันความเสียหายได้ และ “ที่สำคัญ เมื่อลงทุนไปแล้ว ก็ต้องติดตามตรวจดูว่าบัญชีเงินลงทุนเปลี่ยนไปอย่างไร มีผลกำไรหรือขาดทุนหรือไม่เพียงใดด้วย”

ไม่รู้ว่าคนชวนซื้อ “ทองคำ” ก็ต้องมีใบอนุญาต

ผู้ลงทุนท่านที่สองเป็นสุภาพสตรีที่ ต้องสูญเสียเงินลงทุน 4.5 แสนบาท ภายในเวลาเพียง 3 วัน เพราะหลงเชื่อผู้ที่มาชักชวนทางโทรศัพท์ให้ลงทุนในทองคำต่างประเทศ ซึ่งเธอไม่รู้มาก่อนว่าผู้ที่ชักชวนและบริษัท ที่เธอไปลงทุนด้วยนั้นไม่ได้รับอนุญาตอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ลำพังลงทุนถูกกฎหมายอย่างคุณลุงท่านแรก ที่ลงในโกลด์ฟิวเจอร์ส ก็มีความเสี่ยงในการลงทุนสูงพอตัวอยู่แล้ว ยิ่งไปลงทุนกับบริษัทเถื่อน ยิ่งเสี่ยงสูงสุด เพราะโอกาสจะได้เงินลงทุนพร้อมกำไรคืนมาอาจเท่ากับศูนย์ พูดง่ายๆ ว่าคนขายสินค้าเป็นใครก็ไม่รู้ มาชวนให้ลงทุนอะไรก็ไม่เข้าใจ รู้แต่ว่าเกี่ยวกับทองคำ โดยบอกว่าจะได้ผลตอบแทนดีมากในเวลาสั้นๆ จึงตัดสินใจลงทุนอย่างง่ายดาย แต่กลับต้องสูญเงินลงทุนทั้งหมดไปอย่างง่ายดายยิ่งกว่า

ผู้ลงทุนท่านนี้เป็นหนึ่งในเหยื่อของขบวนการหลอกลวง ที่กำลังระบาดหนักช่วงนี้ เนื่องจากดอกเบี้ย เงินฝากต่ำ ผู้คนต่างแสวงหาช่องทางลงทุนที่ให้ผลตอบแทนสูง พวกหลอกลวงจึงใช้จุดนี้เข้าถึงตัวด้วยการโทรศัพท์ชักชวนให้ลงทุนในสินค้าที่เกี่ยวกับทองคำ (บางครั้งอาจเป็นน้ำมัน) โดยเสนอผลตอบแทนสูงมากในระยะเวลาสั้น เมื่อเหยื่อหลงเชื่อนำเงินไปลงทุน (เริ่มขั้นต่ำที่ 1.5-3 แสนบาท) ช่วงแรกอาจทำให้ดูเหมือนมีกำไร หลังจากนั้น จะแจ้งว่าขาดทุน ต้องลงเงินเพิ่ม ถ้าไม่ลงเพิ่มจะสูญเสียเงินทั้งหมดที่ลงทุนไป เหยื่อบางรายต้องสูญเงินนับหลายล้านบาทเพียงเพราะเชื่อว่าจะมีโอกาสได้เงินคืน ขณะที่บางรายเริ่มเอะใจจะขอเงินคืน แต่เมื่อติดต่อไปที่บริษัทเหล่านี้ ก็พบว่าปิดกิจการเชิดเงินผู้ลงทุนไปแล้วก็มี

3 ข้อควรทำ เมื่อถูกชักชวนลงทุน “ทองคำ”

หากได้รับการชักชวนให้ลงทุน “ทองคำ” ในรูปแบบที่ไม่คุ้นเคยมาก่อน ขอให้ตั้งสติทำตามหลัก 3 ข้อนี้

1. ทำความเข้าใจ สินค้าก่อนว่าคืออะไร เป็นการลงทุนแบบใด มีวิธีการซื้อขายอย่างไร โอกาสกำไรหรือขาดทุนเป็นแบบใด ค่าธรรมเนียมการซื้อขายเป็นอย่างไร หากไม่เข้าใจข้อมูลเหล่านี้ ให้ซักถามจากคนขายหรือคนที่มาชักชวนคุณลงทุน ส่วนใหญ่ตอนชวนเขามักจะบอกแต่ว่ากำไรดี ลองให้เขาประเมินโอกาสขาดทุนด้วย เช่น ถามว่าหากลงทุนพลาด ความเสียหายที่รุนแรงที่สุดคืออะไร ต้องเสียเงินต้นทั้งหมดใช่หรือไม่ เป็นต้น

2. อย่าด่วนตัดสินใจ หากถามแล้วแต่คำตอบยังไม่เคลียร์ ไม่จำเป็นต้องรีบตัดสินใจลงทุน ขอให้ถอยออกมาตั้งหลัก หาข้อมูลเพิ่มเติมจากที่อื่นๆ ให้ชัดเจนก่อน หากรู้สึกว่าเรื่องราวซับซ้อนเกินไปจนคุณไม่อาจเข้าใจ ให้ถือว่าสินค้านั้นไม่เหมาะกับคุณ อย่ากลัวหรือเกรงใจที่จะปฏิเสธการลงทุนในสินค้านั้น

3. เช็คใบอนุญาต หากทำความเข้าใจแล้วเห็นว่า เป็นสินค้าที่คุณสามารถยอมรับความเสี่ยงได้ ก่อนลงทุนขอให้ตรวจสอบว่า คนที่ชักชวนรวมถึงบริษัทที่ขายสินค้านั้นได้รับอนุญาตถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่ สอบถามได้ที่ Help Center ของ ก.ล.ต.โทร. 0-2263-6000 หรือเช็คด้วยตัวเองทางเว็บไซต์ www.sec.or.th

ในช่วงที่ภาวะเศรษฐกิจและการลงทุนในตลาดหุ้นมีความผันผวนสูง คนส่วนใหญ่มักลงทุนในทองคำ เพื่อสร้างความมั่นคงให้พอร์ตการลงทุนของตน ด้วยความนิยมนี้ จึงมีการพัฒนาสินค้าที่เกี่ยวกับทองคำในรูปแบบต่าง ๆ ที่หลากหลายและซับซ้อนมากขึ้น ผู้ลงทุนจึงควรทำความเข้าใจในสินค้าที่เกี่ยวกับทองคำให้ดีก่อนตัดสินใจลงทุน เพื่อจะได้ไม่ประสบปัญหาอย่างเช่นผู้ลงทุนทั้งสองท่านที่เล่ามา

***บทความนี้ จัดทำขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ความรู้ เกี่ยวกับตลาดทุนแก่สาธารณชน

การนำข้อมูลไปอ้างอิง ควรตรวจสอบความถูกต้องและเป็นปัจจุบันของกฎเกณฑ์ที่เกี่ยวข้องด้วย***

http://www.bangkokbiznews.com

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

ขอบคุณมากนะคะอาจารย์ซี

พอ เริ่มเข้าใจบ้างแล้วค่ะ แต่ว่าเรื่องกราฟยังดูไม่เป็นค่ะ ยังไม่เข้าใจ แต่ก้อจะพยายามงมต่อไปนะคะ อิอิ มีบางคนเค้าแนะนำมาอ้ะค่ะ ว่าให้ซื้อเก็บแล้วไม่ต้องขาย รอให้ผ่านไปเป็นปีก่อน หรือมีความจำเป็นต้องใช้เงิน ค่อยขายอ้ะค่ะ จะได้ไม่เสี่ยง แต่ตัวหนุเองก้ออยากทำกำไร หาเงินเพิ่มบ้างอ้ะค่ะ เลยคิดจะลองเล่นดู

ปล. ไม่ทราบอาจารย์มีวิธีสอนดูทองมั้ยคะ ว่าดูยังงัยว่าเป็นทองแท้จริงรึป่าว (คือจริงๆ ตัวหนูซื้อทองเล่นทองอยุ่ต่างประเทศค่ะ เลยอยากดูเองให้เป็นด้วย ดีกว่าเชื่อแต่ที่ร้านพูดอ้ะค่ะ ปกติไม่ได้ซื้อที่ร้านใหญ่ๆค่ะ เพราะเค้าคิดค่า premium แพงมาก หรือเวลาตอนขาย หักแพงกว่าร้านเล้กๆ ที่ไปซื้อ เลยใช้บริการร้านที่ไปซื้อมา 4 ครั้ง แต่ก้อไม่มั่นใจมาก แล้วตอนที่ซื้อเล่นก่อนเทขายหมด ซื้อ credit suisse มาเก็บค่ะ มี serial no. อยู่ด้วย เลยไม่ค่อยกลัว แล้วเคยเอาไปสอบถามที่ร้านทองใหญ่ๆ ดู เค้าก้อว่าทองจริง เลยโล่งอก ทองสวิสที่ซื้อมาเสียค่า premium $30/oz. แล้วเวลาขายคืนร้าน เค้าจะ +5 ให้จากราคาตลาดโลก หรือมากน้อยกว่านั้น แล้วแต่ว่าสถาณการณ์ตลาดโลกเป็นอย่างไร แต่ตอนหลังคนขายแนะนำให้ซื้อเป็นกิโลค่ะ ไม่เสียค่า premium มาก อาจจะ $1-2 ขึ้นอยู่กะราคาตลาดโลก แล้วเวลาขายกลับ โดนหัก -10 จากราคาตลาดโลก หรืออาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่านั้นแล้วแต่ตลาดโลกในช่วงนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งเค้าก้อไม่ได้อธิบายต่อว่า ต้องราคาตลาดโลกเป็นอย่างไร ถึงจะรุ้ได้ว่าจะเสียค่า premium เท่าไหร่ หรือว่า เวลาเอาไปขายคืนร้าน จะโดนหัก หรือได้เพิ่มมากจากที่ราคาตลาดโลกเท่าไหร่ แล้วก้อทองไม่ได้เป็นทองสวิสแบบที่เคยซื้อ แต่เป็นทอง .9999 เหมือนกันกับทองสวิสที่เคยซื้อ แล้วก้อยังไม่เคยเห็นของจริงด้วยค่ะ ทีนี้หนูก้อเลยกังวลว่า จะรุ้ได้งัยว่าเป็นทองจริง แค่ไหน อยากดูเป็นอ้ะค่ะ ไม่ค่อยกล้าไปถามร้านใหญ่ๆ ที่เคยไปถามแล้วค่ะ เพราะไปเข้ามาแล้วแทบจะทุกร้าน อิอิ) แล้วถ้าอาจารย์มีเวปหรืออะไรที่แนะนำให้อ่านช่วยแนะนำด้วยนะคะ เพราะมือใหม่จริงๆค่ะ ธุรกิจก้อไม่ได้ทำค่ะ เลยไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มากๆ เลยค่ะ

เฮียนายห้างฯ ว่างเมื่อไหร่ช่วยไปตอบคำถามด้านบนนี้...ที่กระทู้ จบ ป.4 หน่อยครับ

ยกคำถามมาให้ดูด้านบนแล้วครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้ จริงๆ ครับonion5003.gif

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับเฮียแบท

สวัสดีเช้าวันจันทร์ครับ

หลังจากกอดกำไร(ที่หดลงกว่าที่คาดเพราะราคา London A.M.Fixดันเด้งขึ้น)ข้ามสัปดาห์

เดาว่าน่าจะเป็นข่าวความไม่สงบในลิเบีย

ราคาทองเปิดมาเช้าวันจันทร์ก็ดีดขึ้นไปต่ออยู่ที่บริเวณ1416

หลังจากนั้นก็ลดลงเล็กน้อยจนมาอยู่ที่ 1412.4ในเวลานี้

วันนี้ขอวิเดาว่าราคาทองน่าที่จะมีแนวรับอยู่ที่1404

หลังจากนั้นน่าจะดีดขึ้นได้บ้างแต่ก็มีแนวต้านรออยู่เพียบบบ

คือ 1417/1419และ1423คาดว่าไม่น่าที่จะผ่านไปได้

ไม่น่าไปได้ไกลเกิน1423ยังไม่น่าผ่านขึ้นไปได้

หลังจากนั้นมาลุ้นกันครับว่าจะไปทางไหนต่อ

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ