ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดียามเช้าวันจันทร์นะครับ ยังStandby อยู่ รพ.ตามเคย

แต่จวนจะกลับบ้านได้แล้ว รอคำสั่งหมอเท่านั้นครับ

เดี๋ยวช่วงบ่ายๆถ้าว่าง จะมาแนะนำร้านอาหารแถวศิริราชให้ลองไปทานครับ

China World คือ Central วังบูรพาเดิม น่ะครับ !031

มาเดาราคาทองกันต่อดีกว่าครับ

ราคาทองไม่หลุด $1,200 ตามที่ผมคาดเดาไว้วันก่อน จริงๆด้วย

คาดเดาว่าราคาทองคำมีแนวร้บที่ $1,208-$1,210

ราคาน่าจะSide Way สักระยะหนึ่งก่อนมีแนวต้านที่ $1,214

ถึงที่จะ Rebound ขึ้นไปทดสอบที่ $1,220 และถัดไปที่ $1,225

ตรงจุดนั้นยังไม่แน่ใจว่าจะผ่านไปเลยหรือเปล่าครับ ต้องมาดุกันอีกที

ซึ่งถ้าผ่านได้ยังมีอีกจุดที่รออยู่คือ $1,240 คงแข็งแกร่งมากๆ

ผ่านตรงนั้นได้ ขาแอล คงมีเฮ ครับ !La

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ เฮียแบทแมน ขอบคุณค่ะ อย่างนี้เฮียก็กิน ร้านออน ล็อค หยุ่น ประจำสิคะ :lol:

!thk !thk !thk

เสารอาทิตย์ไม่ได้เข้ามาอ่านเลย ตามอ่านย้อนหลังแล้วหิวเลยค่ะ

เดินแถวสำเพ็ง เยาวราช ดิโอลด์ ตั้งแต่เด็กเหมือนกันค่ะ

ส้มตำไก่ทอดตรงเซ้นทรัล(เก่า)ก้อเคยไปกิน..อร่อยค่ะโดยเฉพาะปีกไก่

แถวนั้นของกินเยอะเลย ข้าวแกงตรงแถวสะพานเหล็กก้ออร่อย

ตรงข้ามเพาะช่างก้อร้านสวีทกับโรตีกรอบ

เยาวราชก็บะหมี่เป็ดตุ๋น

ข้ามมาเจริญกรุงอยากกินกะลอจี๊(อาแ๊ป๊ะเจ้าเก่า)

!87 !87 !87

ขอบคุณครับ เฮีย...อย่างนี้ขอเก็บซักหน่อย :rolleyes:

ยังอุตส่าห์วิเคราะห์ให้ฟังก็ !thk !thk คุณแบทแมนค่ะ

สวัสดีครับ..สมาชิกเก่าทุกท่าน ผมในฐานะน้องใหม่ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ...

อ่านเจอว่าคุณเด็กดื้อชอบทานปีกไก่ทอด...พอดีแม่ของผมท่านชอบทำอาหาร และมีฝีมือทางการทำอาหาร

ผมอยากจะขอแนะนำวิธีการทำอาหารอย่างง่ายๆ...โดยเฉพาะอาหารประเภทไก่ทอด และหมูทอด (แต่ทานมาก ไม่ค่อยจะดีนะครับ )

เริ่มต้นจากคุณซื้อปีกไก่ (ให้สังเกตุว่า ถ้าสดเนื้อไก่ จะต้องมีสีอมแดง และเนื้อตึง) นำมาล้างน้ำให้สะอาด

ตำกระเทียมสดประมาณ 4-5 กลีบ (ปีกไก่ประมาณ 6-8 ชิ้น) พริกไทยป่นประมาณ ครึ่งช้อนชา ตำให้เข้ากัน (กระเทียมและพริกไทยถ้ามากเกินสัดส่วนก็จะทำให้เกิดรสขม และกลิ่นไม่หอมด้วย)

หลังจากนั้นนำปีกไก่มาหมัก โดยนำกระเทียมพริกไทยที่ตำแล้วมาคลุกเคล้าเข้ากับปีกไก่ ใส่ซีอิ้วขาวลงไปประมาณ 1ช้อนโต๊ะ เกลือประมาณครึ่งช้อนชา

(การใส่เกลือจะทำให้.. ไก่ที่ทอดไม่ติดกระทะด้วย อีกทั้งทำให้ไม่ต้องใส่ซีอิ้วขาวมาก เพราะเมื่อทอดแล้ว..สีสันของไก่จะไม่สวย)

เติมแป้งทอดของลงไปพอประมาณ (โดยทั่วไปแป้งทอดของจะมีส่วนผสมระหว่าง แป้งหมี่ และแป้งข้าวจ้าว) ค่อยๆใส่น้ำลงไปคลุกเคล้าคนกันให้ทั่ว..

สังเกตุดูแป้งที่คลุกเคล้าไม่ข้นมากไป...เติมแป้งโกกิลงไปนิดหน่อย ประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะ เพื่อจะทำให้แป้งกรอบและคงความกรอบได้นานขึ้น...

(ไม่ควรใช้แป้งโกกิทั้งหมด โดยไม่ใช้แป้งทอดของเพราะจะทำให้ไก่ที่ทอดออกมา เนื้อแป้ง แข็ง กระด้าง..)

จากนั้น.....

เอาน้ำมันตั้งเตา... เปิดไฟให้น้ำมันร้อนได้ที่ (สังเกตจาก หยดแป้งลงในกระทะแล้วลอยฟูขึ้นมา )

เบาไฟเตาลงให้เหลือไฟอ่อนพอประมาณ (ไฟร้อนน้ำมันแรง จะทำให้ของที่ทอดดิบใน.. ไหม้นอก) ใส่ปีกไก่ที่ปรุง ผสมเสร็จแล้วลงทอด

ค่อยๆ ผลิกคน จนไก่ที่ทอดมีสีเหลืองได้ที่ อย่าให้เข็มจนเกินไปเพราะจะทำให้เกิดรสขม..

ถ้าต้องการให้ข้างนอกกรอบมาก พอปีกไก่เริ่มมีสีเหลืองนิดหน่อยให้เร่งไฟขึ้นมาให้แรงพอประมาณ (เน้นว่า...พอประมาณ)

พอได้ที่ ก็นำไก่ขึ้นจากกระทะ หลังจากนั้น...(คงไม่ต้องบอก...ว่าจะทำอย่างไรต่อไปนะครับ)

ในกรณีที่เป็นหมูทอด.. ตอนหมักเนื้อหมูให้ใส่น้ำตาลทรายลงไปเล็กน้อย..เนื้อหมู 3-4 ขีด(สัดส่วนพอๆกับปีกไก่ 6-8 ชิ้น)ใส่น้ำตาลลงไปประมาณ ครึ่งช้อนชา

จะทำให้รสชาติที่ได้กล่มกล่อม ดดยที่ไม่ต้องใช้ผงชูรส หรือเครื่องปรุงรสใดๆ เลย (ที่บ้านของผมเน้น การทำอาหารโดยไม่ใส่ผงชูรสเป็นอย่างมาก)

ลองทำดูครับ..ไม่ยากหรอกครับ เวลาสังสรรกับเพื่อนๆ.. ผมทำที่ไร เพื่อนๆติดใจกันทุกที

ทำอาหารทานเอง..สะอาด สบายใจครับ..เสียเวลานิดหน่อย ได้ทานของตามความพอใจด้วย..

หลายครั้งที่ทานของตามร้านอาหาร..ปริมาณของที่เราชอบ บางอย่างก็ใส่น้อยเกินไป..ไม่ได้ดั่งใจเราต้องการ

วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ...ถ้าใครสนใจ..และคิดว่าข้อความของผมไม่น่าเบื่อ อยากจะทานอะไรก็ลองบอกมา จะถามแม่ให้ครับ...

ขอบคุณคุณ แมวน้อยนะครับ

แต่ผมว่าวิธีที่ง่ายกว่าคือ ไปทานที่บ้านคุณแมวน้อย

ไว้มีโอกาสแว่บไปแถว จันทบุรี จะไปขอชิมรสมือคุณแม่ คุณแมวน้อยนะครับ !uu

ราคาทองคำวิ่งในเส้นเหมือนหนูในกรง ติดด้านบนและด้านล่าง

สูงสุดที่ $1,214 ต่ำสุดที่ $1,208 ตรงกับที่เดาไว้เมื่อเช้า

คาดว่าราคาทองกำลังหาทิศทางของมันอยู่

คาดเดาว่าราคาทอง น่าจะวัดใจคนอยู่ว่าจะเอายังไงแน่

ส่วนตัวผมเอง ผมคาดเดาว่าน่าจะวิ่งขึ้น

ไปทดสอบแนวต้านแรกที่ $1,215

และถัดไปที่ $1,220 และถ้าแรงยังดี

ก็สามารถวิ่งไปได้ถึง $1,225 ครับ

ผมขอใช้สำนวนน้าเคนว่า...ที่ว่ามาผมเดานะครับ

ถ้าผิดก็อย่าว่าผม ว่ากราฟนะครับ

เชียร์ให้ขึ้นไปทีเถอะ เพี้ยง สาธุ ceb85dec.gifอิอิ เอาทุกอย่างจะได้ลงจากดอยมาอยู่พื้นราบem308.gif

สวัสดีครับ..สมาชิกเก่าทุกท่าน ผมในฐานะน้องใหม่ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ...

อ่านเจอว่าคุณเด็กดื้อชอบทานปีกไก่ทอด...พอดีแม่ของผมท่านชอบทำอาหาร และมีฝีมือทางการทำอาหาร

ผมอยากจะขอแนะนำวิธีการทำอาหารอย่างง่ายๆ...โดยเฉพาะอาหารประเภทไก่ทอด และหมูทอด (แต่ทานมาก ไม่ค่อยจะดีนะครับ )

เริ่มต้นจากคุณซื้อปีกไก่ (ให้สังเกตุว่า ถ้าสดเนื้อไก่ จะต้องมีสีอมแดง และเนื้อตึง) นำมาล้างน้ำให้สะอาด

ตำกระเทียมสดประมาณ 4-5 กลีบ (ปีกไก่ประมาณ 6-8 ชิ้น) พริกไทยป่นประมาณ ครึ่งช้อนชา ตำให้เข้ากัน (กระเทียมและพริกไทยถ้ามากเกินสัดส่วนก็จะทำให้เกิดรสขม และกลิ่นไม่หอมด้วย)

หลังจากนั้นนำปีกไก่มาหมัก โดยนำกระเทียมพริกไทยที่ตำแล้วมาคลุกเคล้าเข้ากับปีกไก่ ใส่ซีอิ้วขาวลงไปประมาณ 1ช้อนโต๊ะ เกลือประมาณครึ่งช้อนชา

(การใส่เกลือจะทำให้.. ไก่ที่ทอดไม่ติดกระทะด้วย อีกทั้งทำให้ไม่ต้องใส่ซีอิ้วขาวมาก เพราะเมื่อทอดแล้ว..สีสันของไก่จะไม่สวย)

เติมแป้งทอดของลงไปพอประมาณ (โดยทั่วไปแป้งทอดของจะมีส่วนผสมระหว่าง แป้งหมี่ และแป้งข้าวจ้าว) ค่อยๆใส่น้ำลงไปคลุกเคล้าคนกันให้ทั่ว..

สังเกตุดูแป้งที่คลุกเคล้าไม่ข้นมากไป...เติมแป้งโกกิลงไปนิดหน่อย ประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะ เพื่อจะทำให้แป้งกรอบและคงความกรอบได้นานขึ้น...

(ไม่ควรใช้แป้งโกกิทั้งหมด โดยไม่ใช้แป้งทอดของเพราะจะทำให้ไก่ที่ทอดออกมา เนื้อแป้ง แข็ง กระด้าง..)

จากนั้น.....

เอาน้ำมันตั้งเตา... เปิดไฟให้น้ำมันร้อนได้ที่ (สังเกตจาก หยดแป้งลงในกระทะแล้วลอยฟูขึ้นมา )

เบาไฟเตาลงให้เหลือไฟอ่อนพอประมาณ (ไฟร้อนน้ำมันแรง จะทำให้ของที่ทอดดิบใน.. ไหม้นอก) ใส่ปีกไก่ที่ปรุง ผสมเสร็จแล้วลงทอด

ค่อยๆ ผลิกคน จนไก่ที่ทอดมีสีเหลืองได้ที่ อย่าให้เข็มจนเกินไปเพราะจะทำให้เกิดรสขม..

ถ้าต้องการให้ข้างนอกกรอบมาก พอปีกไก่เริ่มมีสีเหลืองนิดหน่อยให้เร่งไฟขึ้นมาให้แรงพอประมาณ (เน้นว่า...พอประมาณ)

พอได้ที่ ก็นำไก่ขึ้นจากกระทะ หลังจากนั้น...(คงไม่ต้องบอก...ว่าจะทำอย่างไรต่อไปนะครับ)

ในกรณีที่เป็นหมูทอด.. ตอนหมักเนื้อหมูให้ใส่น้ำตาลทรายลงไปเล็กน้อย..เนื้อหมู 3-4 ขีด(สัดส่วนพอๆกับปีกไก่ 6-8 ชิ้น)ใส่น้ำตาลลงไปประมาณ ครึ่งช้อนชา

จะทำให้รสชาติที่ได้กล่มกล่อม ดดยที่ไม่ต้องใช้ผงชูรส หรือเครื่องปรุงรสใดๆ เลย (ที่บ้านของผมเน้น การทำอาหารโดยไม่ใส่ผงชูรสเป็นอย่างมาก)

ลองทำดูครับ..ไม่ยากหรอกครับ เวลาสังสรรกับเพื่อนๆ.. ผมทำที่ไร เพื่อนๆติดใจกันทุกที

ทำอาหารทานเอง..สะอาด สบายใจครับ..เสียเวลานิดหน่อย ได้ทานของตามความพอใจด้วย..

หลายครั้งที่ทานของตามร้านอาหาร..ปริมาณของที่เราชอบ บางอย่างก็ใส่น้อยเกินไป..ไม่ได้ดั่งใจเราต้องการ

วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ...ถ้าใครสนใจ..และคิดว่าข้อความของผมไม่น่าเบื่อ อยากจะทานอะไรก็ลองบอกมา จะถามแม่ให้ครับ...

อิอิ เชิญคุณแม่มาเขียนบล้อกเรื่องอาหารเลยครับd5f02ecd.gif