ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ขออนุญาติตอบนะคะ ถ้าจากฉายาจิตรกร เดินข้ามถนนไปฝั่ง The old siam แล้วเดินตัดทะลุ The old siam ไปลงทางที่จะไป Centralเดิม แล้วร้านส้มตำจะอยู่แถวๆด้านหน้าโรงหนังถ้าจำไม่ผิดที่แต่ก่อนเป็นโรงหนังควีนส์น่ะค่ะ เป็นถนนที่จะไปภัตตาคารสบร.ได้ค่ะ น่าจะใช่นะคะเฮีย...แต่ทั้งสองร้านทั้งฉายาจิตรกร กับ ฟายน์อาร์ท มีมานานนนนนมากแล้วนะคะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าฉายาจิตรกรตอนนี้ยังอยู่หรือเปล่าค่ะ :P :D

ขอบคุณมากครับ คุณ tamon น่าจะยังอยู่นะครับ ร้าน ฉายาจิตรกร :ph34r: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับคุณแมวน้อย อย่างต้องลอง ไม่น่ายากอะไร จะยากก็ตอนผสมแป้งนี่แหละ กะไม่ค่อยถูก :ph34r: :lol:

ขอบคุณคุณ แมวน้อยนะครับ

แต่ผมว่าวิธีที่ง่ายกว่าคือ ไปทานที่บ้านคุณแมวน้อย

ไว้มีโอกาสแว่บไปแถว จันทบุรี จะไปขอชิมรสมือคุณแม่ คุณแมวน้อยนะครับ !uu

ราคาทองคำวิ่งในเส้นเหมือนหนูในกรง ติดด้านบนและด้านล่าง

สูงสุดที่ $1,214 ต่ำสุดที่ $1,208 ตรงกับที่เดาไว้เมื่อเช้า

คาดว่าราคาทองกำลังหาทิศทางของมันอยู่

คาดเดาว่าราคาทอง น่าจะวัดใจคนอยู่ว่าจะเอายังไงแน่

ส่วนตัวผมเอง ผมคาดเดาว่าน่าจะวิ่งขึ้น

ไปทดสอบแนวต้านแรกที่ $1,215

และถัดไปที่ $1,220 และถ้าแรงยังดี

ก็สามารถวิ่งไปได้ถึง $1,225 ครับ

ผมขอใช้สำนวนน้าเคนว่า...ที่ว่ามาผมเดานะครับ

ถ้าผิดก็อย่าว่าผม ว่ากราฟนะครับ

ขอบคุณครับเฮียแบทแมน ขอลุ้น 1225 ครับ วันนี้ผมก็พาคุณแม่ไปหาหมอ คุณแม่ปวดตา เป็นต้อหินน่ะครับ แต่ดีขึ้นแล้ว ก็ขอให้ คุณแม่ เฮียแบทแมน ท่านแข็งแรงดีเช่นกันนะครับ

!01 !01 !gd !10

ขอบคุณมากครับ คุณ tamon น่าจะยังอยู่นะครับ ร้าน ฉายาจิตรกร :ph34r: :lol:

ฉายาจิตรกรทั้งสองเเห่งยังเปิดครับ แต่ร้าน Fine Art ไฟไหม้แล้วซ่อมแต่ไม่ได้เป็นร้านถ่ายรูปแล้ว

คืนนี้ตรงกับวันชาติอเมริกา 4กค. คาดว่าราคาทองคำคง Side Way ในช่วงแคบๆ

ไม่หวือหวานักเพราะขาใหญ่หยุดกัน เลยไม่มีเจ้ามือมาปั่นราคา

เลยขออนุญาตทำหน้าที่แนะนำร้านอาหารต่อนะครับ

ไหนๆยังอยู่ รพ.ธนบุรี ดึกๆแล้วมาพูดเรื่องกินยั่วน้ำย่อยในกระเพาะเล่น !uu

วันนี้เลยขอแนะนำร้านอาหารพอเพียง Je t'aime! (หน้าร้านเขียนแบบนี้)

Je t'aime. แปลว่าผมรักคุณ ....นานๆได้ใช้วิชาภาษาฝรั่งเศสที่เรียนมาเสียที

ร้านนี้อยู่บนถนนอรุณอัมรินทร์ใกล้กับแยก รพ.ศิริราช

เป็นร้านอาหารทั้งไทย จีน ญี่ปุ่น

แบบว่ากวาดทุกตลาดนักชิมเข้ามามีหมดอาหารเกือบทุกชาติ

อาหารที่อยากแนะนำกลับเป็นอาหารที่ทุกท่านคาดไม่ถึง

เพราะร้านเขาก็ไม่ได้โปรโมท เห็นโปรโมทแต่พวกราดหน้า อาหารจีนกับอาหารญี่ปุ่น

บังเอิญวันนั้นลองสั่งก๋วยเตี๋ยวไก่คั่วมาทานแบบไม่ได้ตั้งใจ

ปรากฎว่าอร่อยไม่แพ้ร้านไก่คั่วดังๆเลยนะครับ

ปกติผมก็ชอบทานก๋วยเตี๋ยวไก่คั่วอยู่แล้ว

ชิมมาหลายที่ แต่ละที่สูตรและวิธีการทำแตกต่างกันไป

ทั้งสูตรที่ต้องใส่ซ็อสพริกถึงจะอร่อย บางที่ใส่ซีอิ้วถึงจะอร่อย

เพื่อนผมเคยพาไปทานร้านก๋วยเตี๋ยวไก่คั่วชื่อดังแถวบางโพ อร่อยจริงแต่

ให้น้อยมาก เห็นแล้วสงสารกระเพาะอาหารตัวเอง

ยังไม่ทันลิ้มรสความอร่อยอย่างเต็มอิ่มก็หมดเสียเเล้ว

เลยไม่อยากแนะนำ ให้ไปทานแล้วเสียอารมณ์

แต่มีเรื่องแปลก เรื่องหนึ่งคือร้านไก่คั่วแถวคลองถม

คือถ้าขับรถมาจากห้าแยกพลับพลาไชย

มาทางถนนหลวง มองไปทางขวามือจะเห็นป้ายร้านไก่คั่วน้องแอน

ท่านทราบหรือไม่ว่าตรงจุดนั้นมีร้านก๋วยเตี๋ยวไก่คั่ว 3 ร้าน ใน1 ซอย

กล่าวคือ ตั้งอยู่ตรงต้นซอยร้าน1 กลางซอยร้าน1 และสุดปลายซอยคือร้านน้องแอน

ทั้งสามร้านล้วนอร่อยนะครับ ใครอยู่แถวนั้น

ลองแวะไปชิมและชมเรื่องแปลกแบบนี้ได้นะครับ

แต่ผมว่าชิมร้านไหนสักร้านเป็นร้านแรกจะอร่อยที่สุด

พอไปชิมร้านที่ 2 หรือ 3 ความอร่อยจะหมดไป น่ะครับ

ปล.เกรงใจคนยากจนที่ไม่มีจะทาน

กว่าจะทำมาหากิน ได้กินสักมื้อแสนลำบาก !17 !10

แต่นี่มื้อเย็นมื้อเดียวกิน 3 เจ้า 3 ชาม คิดๆแล้วน่าสงสารนะครับ

(ผมไม่เคยชิมทีเดียว 3ร้านนะครับ...555) !45

สวัสดีครับ..สมาชิกเก่าทุกท่าน ผมในฐานะน้องใหม่ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ...

อ่านเจอว่าคุณเด็กดื้อชอบทานปีกไก่ทอด...พอดีแม่ของผมท่านชอบทำอาหาร และมีฝีมือทางการทำอาหาร

ผมอยากจะขอแนะนำวิธีการทำอาหารอย่างง่ายๆ...โดยเฉพาะอาหารประเภทไก่ทอด และหมูทอด (แต่ทานมาก ไม่ค่อยจะดีนะครับ )

เริ่มต้นจากคุณซื้อปีกไก่ (ให้สังเกตุว่า ถ้าสดเนื้อไก่ จะต้องมีสีอมแดง และเนื้อตึง) นำมาล้างน้ำให้สะอาด

ตำกระเทียมสดประมาณ 4-5 กลีบ (ปีกไก่ประมาณ 6-8 ชิ้น) พริกไทยป่นประมาณ ครึ่งช้อนชา ตำให้เข้ากัน (กระเทียมและพริกไทยถ้ามากเกินสัดส่วนก็จะทำให้เกิดรสขม และกลิ่นไม่หอมด้วย)

หลังจากนั้นนำปีกไก่มาหมัก โดยนำกระเทียมพริกไทยที่ตำแล้วมาคลุกเคล้าเข้ากับปีกไก่ ใส่ซีอิ้วขาวลงไปประมาณ 1ช้อนโต๊ะ เกลือประมาณครึ่งช้อนชา

(การใส่เกลือจะทำให้.. ไก่ที่ทอดไม่ติดกระทะด้วย อีกทั้งทำให้ไม่ต้องใส่ซีอิ้วขาวมาก เพราะเมื่อทอดแล้ว..สีสันของไก่จะไม่สวย)

เติมแป้งทอดของลงไปพอประมาณ (โดยทั่วไปแป้งทอดของจะมีส่วนผสมระหว่าง แป้งหมี่ และแป้งข้าวจ้าว) ค่อยๆใส่น้ำลงไปคลุกเคล้าคนกันให้ทั่ว..

สังเกตุดูแป้งที่คลุกเคล้าไม่ข้นมากไป...เติมแป้งโกกิลงไปนิดหน่อย ประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะ เพื่อจะทำให้แป้งกรอบและคงความกรอบได้นานขึ้น...

(ไม่ควรใช้แป้งโกกิทั้งหมด โดยไม่ใช้แป้งทอดของเพราะจะทำให้ไก่ที่ทอดออกมา เนื้อแป้ง แข็ง กระด้าง..)

จากนั้น.....

เอาน้ำมันตั้งเตา... เปิดไฟให้น้ำมันร้อนได้ที่ (สังเกตจาก หยดแป้งลงในกระทะแล้วลอยฟูขึ้นมา )

เบาไฟเตาลงให้เหลือไฟอ่อนพอประมาณ (ไฟร้อนน้ำมันแรง จะทำให้ของที่ทอดดิบใน.. ไหม้นอก) ใส่ปีกไก่ที่ปรุง ผสมเสร็จแล้วลงทอด

ค่อยๆ ผลิกคน จนไก่ที่ทอดมีสีเหลืองได้ที่ อย่าให้เข็มจนเกินไปเพราะจะทำให้เกิดรสขม..

ถ้าต้องการให้ข้างนอกกรอบมาก พอปีกไก่เริ่มมีสีเหลืองนิดหน่อยให้เร่งไฟขึ้นมาให้แรงพอประมาณ (เน้นว่า...พอประมาณ)

พอได้ที่ ก็นำไก่ขึ้นจากกระทะ หลังจากนั้น...(คงไม่ต้องบอก...ว่าจะทำอย่างไรต่อไปนะครับ)

ในกรณีที่เป็นหมูทอด.. ตอนหมักเนื้อหมูให้ใส่น้ำตาลทรายลงไปเล็กน้อย..เนื้อหมู 3-4 ขีด(สัดส่วนพอๆกับปีกไก่ 6-8 ชิ้น)ใส่น้ำตาลลงไปประมาณ ครึ่งช้อนชา

จะทำให้รสชาติที่ได้กล่มกล่อม ดดยที่ไม่ต้องใช้ผงชูรส หรือเครื่องปรุงรสใดๆ เลย (ที่บ้านของผมเน้น การทำอาหารโดยไม่ใส่ผงชูรสเป็นอย่างมาก)

ลองทำดูครับ..ไม่ยากหรอกครับ เวลาสังสรรกับเพื่อนๆ.. ผมทำที่ไร เพื่อนๆติดใจกันทุกที

ทำอาหารทานเอง..สะอาด สบายใจครับ..เสียเวลานิดหน่อย ได้ทานของตามความพอใจด้วย..

หลายครั้งที่ทานของตามร้านอาหาร..ปริมาณของที่เราชอบ บางอย่างก็ใส่น้อยเกินไป..ไม่ได้ดั่งใจเราต้องการ

วันนี้ขอพอแค่นี้ก่อนนะครับ...ถ้าใครสนใจ..และคิดว่าข้อความของผมไม่น่าเบื่อ อยากจะทานอะไรก็ลองบอกมา จะถามแม่ให้ครับ...

!gd !gd !gd

เป็นคนที่ทำกับข้าวไม่เป็นเลยค่ะ(ทั้งๆที่คุณแม่ก้อทำเก่ง ไม่เอาเชื้อมาเลย) !17

ประมาณว่ามีวัตถุดิบอะไรก้อใส่อย่างนั้น ทำคนเดียวกินคนเดียว กินเสร็จเก็บล้างอีก

สรุปเลยไปซื้อกินดีกว่าค่ะ

!17 !17 !17

ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านครับ...ถ้าใครจะแวะมาที่จันทบุรีบอกได้ครับ...จะแนะนำสถานที่พักและร้านอาหารทะเลอร่อยๆให้ครับ

ส่วนที่จะให้เปิดบล็อกอาหาร...เห็นจะไม่ละครับ..มิกล้า

อีกอย่างหนึ่ง..แม่ของผมเป็นคนรุ่นเก่า... มีความสามารถแต่..อธิบายหรือสอนใครไม่เป็น

ต้องคอยถาม..คอยสังเกตุเอาเอง..แล้วเอามาทำตาม มีปัญหาตรงไหนก็ถามแกเพื่อแก้ไข..

ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดีอยู่อย่าง ทำให้ผมได้ทดลองทำของจริงเลย...และได้รู้ถึงปัญหาและได้นำมาสอบถามเพื่อแก้ไข

ใครอยากจะรู้เรื่องอะไรก้สอบถามได้ครับ..ไม่ว่าจะเป็นหมูชะมวง อาหารขึ้นชื่อของเมืองจันท์ก็ได้นะครับ...

เฮียแบทขาาาา.. :wub: ขอถามหน่อยค่ะ ถ้าจะตั้งiphone ให้ดูในโปรไฟล์ได้ ต้องตั้งตรงไหนเอ่ย :rolleyes:

โหลดapp IPB มาก้อยังเข้าได้แต่หน้ารายละเอียดส่วนตัวค่ะ ไม่เห็นตรงที่เพื่อนๆ comment ในโปรไฟล์อ่ะคร้าา :P

ขอบคุณครับเฮียแบทแมน !gd !01

ขอบคุณเพื่อนๆทุกๆท่านครับ...ถ้าใครจะแวะมาที่จันทบุรีบอกได้ครับ...จะแนะนำสถานที่พักและร้านอาหารทะเลอร่อยๆให้ครับ

ส่วนที่จะให้เปิดบล็อกอาหาร...เห็นจะไม่ละครับ..มิกล้า

อีกอย่างหนึ่ง..แม่ของผมเป็นคนรุ่นเก่า... มีความสามารถแต่..อธิบายหรือสอนใครไม่เป็น

ต้องคอยถาม..คอยสังเกตุเอาเอง..แล้วเอามาทำตาม มีปัญหาตรงไหนก็ถามแกเพื่อแก้ไข..

ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดีอยู่อย่าง ทำให้ผมได้ทดลองทำของจริงเลย...และได้รู้ถึงปัญหาและได้นำมาสอบถามเพื่อแก้ไข

ใครอยากจะรู้เรื่องอะไรก้สอบถามได้ครับ..ไม่ว่าจะเป็นหมูชะมวง อาหารขึ้นชื่อของเมืองจันท์ก็ได้นะครับ...

3473749b.gifคุณแมวน้อยขา...แด้อยากดั้ยสูตรทำเส้นจันท์ผัดปูค่า233cd70a.gif...ชอบทานมั่ก ๆ เอาแบบง่าย ๆ หยั่งทำน้ำเก็บไว้..แล้วอยากทานม่ะหรั่ยก็เอามาผัดกะเส้นอ่ะค่ะ...แหะ ๆ แด้ผัดทีรัยเส้นมันกอดกันเป็นก้อนอ่ะค่ะ3eb4e7b3.gif...ขอบคุณล่วงหน้าค่าาาา.....5fc0f220.gif

คุณดักแด้ครับ..เส้นที่ใช้เป็นเส้นสดหรือเส้นแห้งครับ...

เส้นสดคือเส้นที่ซื้อจากตลาดหรือห้างสรรพสินค้าที่มีความนุ่มกว่า...

เส้นแห้งเราจะต้องนำมาแช่น้ำประมาณ 15-20 นาทีเพื่อให้เส้นนุ่มตัวลง...

แต่จะเป็นเส้นชนิดใดก็ตาม....

ขณะที่ผัด...(ขอข้ามเรื่องการทำน้ำผัด เพราะเห็นว่ามีปัญหาเรื่องเส้นก๊วยเตี๋ยวกอดตัวเท่านั้น)

เมื่อทอดปู..หรือกุ้ง ที่จะทำก๊วยเตี๋ยวเรียบร้อยแล้ว

ให้เหลือน้ำมันที่ทอดกุ้งหรือปูเล็กน้อย ..แล้วเทน้ำปรุง (น้ำซอสที่ผสมเสร็จแล้ว)ลงกระทะอุ่นจนเริ่มเดือดเป็นฟอง...(น้ำปรุงจะซึมเข้าไปในตัวกุ้ง หรือปู จนได้รส)

แล้วนำเส้นก๊วยเตี๋ยวที่เตรียมไว้ลงผัด..ค่อยๆคลุกเคล้า..สังเกตุว่าเส้นเริ่มนิ่ม..ก่อนที่จะกอดตัว (เส้นกอดตัวกันเป็นก้อน เนื่องจากเส้นแฉะเกินไป ซึ่งอาจเกิดจากใช้เส้นดิบแล้ว

ผึ่งเส้นไม่แห้ง หรือ ผัดเส้นนานจนเกินไป ) ลองชิมเส้นดูว่าได้รสแล้วหรือไม่...ขาดหวานเติมน้ำตาล..ขาดเค็มอย่าเติมน้ำปลา เพราะจะส่งกลิ่น...(ให้ระวังเค็ม เพราะจะแก้รสลำบาก)

ได้ที่แล้วเอาขึ้น....

ก๊วยเตี๋ยวปูทำง่ายกว่า ผัดไทยครับ...เพราะผัดไทยยังต้องใส่ทั้งไข่ และผักลงไปผัด...

แต่ก๊วยเตี๋ยวปูใช้ผักสดเป็นเครื่องเคียงครับ...

ราคาทองคำ Side way หาทิศทางอยู่ ยังดูยากครับ

เลยคงบทวิเดา (วิเคราะห์+เดา) เหมือนเดิมไว้ก่อน มาสนใจ

ข่าวปลาหมึก ยัดไส้กุ้ง อ้าวววไม่ใช่ครับ

ข่าวปลาหมึกใบ้บอลเป็นข่าวดังไปทั่วโลกแล้วครับ

หาว่าคนไทยบ้าหวย ตามขูดเลขตามต้นไม้

แต่ฝรั่งเชื่อปลาหมึก เล่นทายหัวก้อยแบบนี้ครับ

โอกาสถูกมีอยู่แล้ว

วันอังคาร ที่ 6 กรกฎาคม 2553

อีกครั้งกับปลาหมึกพอล!!!แฟนบอลสเปนไม่ต้องตัดต่อให้เสียเวลา!!! วันนี้ 4 โมงเย็น รู้ผล!!!ปลาหมึกพอล จะทำนายคู่เยอรมัน กับ สเปน!!!

เยอรมัน กับ สเปน

ภาพจริง เยอรมัน กับเซอร์เบีย ภาพปลอม เยอรมัน กับ สเปน

........

.......

หลายคนคงได้ทราบข่าวและเห็นภาพไปทั่วอินเทอร์เน็ตแล้ว

ที่ปลาหมึกพอล หรือ Paul Octopus

ทำนายผลคู่ระหว่าง เยอรมัน กับ สเปน

โดยเลือกกล่องที่มีทีมชาติสเปนติดอยู่

แต่ภายหลังก็มีการออกมาแถลงว่าเป็นของปลอม

ปลาหมึกพอล มีอีกชื่อหนึ่งว่า "The Oracle"

เกิดที่อังกฤษ แต่โตที่เยอรมัน

ปัจจุบันอยู่ที่ Oberhausen's aquarium ประเทศเยอรมัน

วันนี้ เวลา 16.00 น. ตามเวลาประเทศไทย

ทางเยอรมันจะจัดให้เจ้าปลาหมึกพอลทำนายผล

ระหว่าง คู่เยอรมันกับสเปน ที่จะเตะกันในวันพรุ่งนี้ (7ก.ค.)

จะได้รู้กันเสียทีว่า เจ้าปลาหมึกพอลจะเลือกกล่องทีมชาติใด

โดยปลาหมึกพอล มีสถิติที่สวยงามน่าดูในฟุตบอลโลกครั้งนี้

ทำนายผล 5 นัด ถูกทั้ง 5 นัด สถิติ 100%

โดยคู่ที่ฮือฮาที่สุด คือ เยอรมัน กับ เซอร์เบีย

ที่ปลาหมึกพอล ดันทำนายว่า เซอร์เบีย จะชนะ

ซึ่งผลก้อออกมาตามนั้น ทำให้ปลาหมึกพอลโด่งดังไปทั่วโลก

จนเป็นที่มาของภาพตัดต่อ คู่ระหว่างเยอรมัน กับ สเปน

ที่มีมือดี ทำออกมาว่า ปลาหมึกพอลได้เลือกให้สเปนชนะนั่นเอง

….. วันพุธ ….

วันที่ 05 กรกฎาคม พ.ศ. 2553 เวลา 16:42:30 น. มติชนออนไลน์

โอละพ่อ!! ท่านพ่อปู่ปลาหมึก"พอล"ทำนายสเปนพิฆาตเยอรมัน ที่แท้ตัดต่อภาพเก่า

นิตยสารฟุตบอลออนไลน์ The Final Third รายงานเมื่อวันที่ 4 ก.ค. ว่า "พอล" ปลาหมึกหมอดูประจำฟุตบอลโลก 2010 สัญชาติเยอรมัน ซึ่งทายผลแข่งขันเยอรมันถูกหมดทุกนัด ได้ทำนายผลการแข่งขันรอบรองชิงชนะเลิศระหว่างทีมชาติเยอรมันกับสเปน ว่า ทีมกระทิงดุจะเป็นทีมคว้าชัยในการแข่งขันดังกล่าว

อย่างไรก็ตาม แฟนบอลในอินเตอร์เน็ตออกมาวิจารณ์ว่า รูปดังกล่าวเป็นรูปที่ตกแต่งขึ้นโดยใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ จากภาพเดิมที่ ปลาหมึก"พอล" ทำนายว่าทีมเซอร์เบียจะชนะทีมชาติเยอรมันในรอบ 16 ทีมสุดท้าย เนื่องจากเป็นนัดเดียวที่เยอรมันแพ้ในการแข่งขันฟุตบอลโลกครั้งนี้ โดยเปลี่ยนธงชาติเซอร์เบียเป็นธงชาติสเปนแทน แต่องค์ประกอบรูปทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

ขอบคุณครับเฮียแบทแมน สมุดโน๊ต ราคาทองของผมตอนนี้ กำลังกลายพันธุ์ เป็นรายชื่อร้านอาหาร พร้อมพิกัด GPS

!01 !01 !gd !10