ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

เห็นปลาหมึก...เอาเมนูนี้ดีกว่า...ปลาหมึกต้มเค็ม (หวาน)....

ซื้อปลาหมึกมา ล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อย...

แกะกระเทียมมาประมาณ 1 หัว (4-5 กลีบ/ หมึก 1 กก.) ตำพร้อมกระเทียมพริกไทยประมาณเกือบๆ ช้อนชา..

เทน้ำมันลงกระทะเล็กน้อย..นำกระทียมพริกไทยลงไปพัดให้หอม...

หลังจากนั้นเติมน้ำลงไปประมาณ 1 แก้ว (200 ซีซี) ปล่อยให้ค่อยๆเดือด ...

ปรุงรสด้วยการใส่ น้ำตาลปีบลงไปประมาณ 1 ช้อนโต๊ะ (น้ำตาลปี๊บ จะทำให้รสหวานกลมกล่อม ไม่หวานแหลมเหมือนน้ำตาลทราย)

เกลือประมาณ ครึ่งช้อนชา ซีอิ้วดำหวานเล็กน้อย..

หลังจากนั้นนำปลาหมึก (จะยัดไส้หรือไม่ก็ตามแต่)ลงกระทะ..ค่อยๆปล่อยให้เดือด...

จากนั้น...ถ่ายใส่หม้อซึ่งจะสะดวกต่อการตุ๋นมากกว่า...

ชิมรสชาติ...ขาดหวานเติมน้ำตาลทรายลงไปเล็กน้อย (ไม่ได้พิมพ์ผิด ใช้น้ำตาลทรายแต่งรสชาติเท่านั้น)

ขาดเค็ม...ใส่ซีอิ้วขาวครับ...ดูสีสัน.ถ้าซีดไป เติมซีอิ้วดำแต่งสีสันครับ..

ค่อยๆ..ตุ่น ให้งวด..รสชาติซึมเข้าเนื้อปลาหมึก (ใช้ไฟอ่อนๆ นะครับ)...

ได้ที่ก็ซิว..เลยครับ..รสชาติควรจะเป็นเค็มนำหวานนะครับ (คล้ายต้มกระเทียมพริกไทย หรือพะโล้แหละครับ)

สรุป...อยู่สเปน..เยอรมันจะเป็นหมึกต้มเค็มแล้วละครับ...

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กลืนน้ำลายเอิ๊ก ไปตลาดซื้อเครื่องปรุงมาทำดีกว่าค่ะ ขอบคุณค่ะ หิววววว :P :D :lol:

แนวรับ 1190 แตกแล้วครับเฮีย มีแผนสำรองไหมเนี่ย !_10

5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif ขอบคุณคะเฮีย เอ แต่ถ้าไปซื้อทองรูปพรรณร้านเฮียเนี่ยมีลดค่ากำเหน็จป่ะ

คุณแมวน้อย เขียนไปเหอะครับ เดี๋ยวผม สะสมแล้วจัดทำบล็อกให้

ชื่อคุณแมวน้อยเลยครับ น่าสนใจนะครับ ทำบล็อกรายการอาหาร

ราคาทองคำหลุด $1,190 ลงไปแล้ว

ถ้าแตกแนวรับถัดไปยังมีครับ $1,185 คงเหนียวพอควร

เครื่องมือทางเทคนิคหลายตัวบอกว่ามีโอกาส Rebound แล้ว

ผมเดาว่ายังไงก็ต้องดีดครับ แต่ดีดกลับได้ไกลแค่ไหน ค่อยมาดูกันอีกที

เดี๋ยวผมจะปลุกเสกให้ราคาเด้งขึ้น นะครับ....

แต่คงเด้งได้ไม่มากนัก....(เด้งตามเทคนิคอะครับ...แหม)

ที่ร้านผมเป็นร้านทองขายส่งให้ร้านทองด้วยกัน

แต่ถ้ามาซื้อทองคำแท่งก็ขายให้ครับ

ที่จอดรถ ร้านผมมีอยู่ตามในรูปนี้ครับ

ปากซอย3ก่อนร้านผมก็มีที่จอดรถครับ แต่เต็มบ่อย

ลองบอก พนง.ว่ามาร้านผมเขาจะพยายามหาที่จอดรถให้นะครับ

!031

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

ขอบคุณครับเฮียแบท..ที่จะทำบล็อกให้ผมอย่าเลยครับ..เดี๋ยวไม่มีคนอ่านแล้วว้าเหว่...

ส่วนไอ้เรื่องเด้ง...ฟังแล้วเสียววว..นะครับ..ยิ่งอยู่ในวงเหล้าแล้ว...

มันจะกลายเป็น Talk of the town....

ยิ่งปลุกให้เด้งด้วย...ฟังแล้วอยากรู้จัง...ว่าเด้งตามเทคนิค...หรือว่าเด้งเพราะถึงจุดจะเด้งกลับ....

ขอบคุณครับเฮียแบท..ที่จะทำบล็อกให้ผมอย่าเลยครับ..เดี๋ยวไม่มีคนอ่านแล้วว้าเหว่...

ส่วนไอ้เรื่องเด้ง...ฟังแล้วเสียววว..นะครับ..ยิ่งอยู่ในวงเหล้าแล้ว...

มันจะกลายเป็น Talk of the town....

ยิ่งปลุกให้เด้งด้วย...ฟังแล้วอยากรู้จัง...ว่าเด้งตามเทคนิค...หรือว่าเด้งเพราะถึงจุดจะเด้งกลับ....

อ่านแน่ๆค่ะ จดสูตรไว้แล้วด้วย

ขอบคุณครับเฮียแบทแมน และ คุณแมวน้อย

เฮียแบทแมนครับ มีคำถามเล็กน้อยครับ

-ปากซอย 3 ที่จอดรถได้ คือช่วงระหว่าง ธนาคารทหารไทย กับร้านเฮียใช่หรือเปล่าครับ(ธนาคารทหารไทยมีที่จอดรถไหมครับ ต้องเบิกตังค์ก่อนครับ)

-ถ้าผมลงทางด่วนยมราช วิ่งมาราชดำเนินกลาง แล้วเลี้ยวเข้าทางถนนดินสอ(ยังเข้ามาได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ กลายเป็นวันเวย์หรือยังครับ) แล้วตรงมาเรื่อยๆ เลี้ยวซ้ายแยกเฉลิมกรุง มาร้านเฮีย เส้นทางนี้ใช้ได้ไหมครับ หรือเฮียจะกรุณาแนะนำเพิ่มเติมก็ดีครับ

-ถ้าที่จอดรถปากซอย เต็ม ยังสามารถวิ่งมาเลี้ยวขวา ที่แยกอุณากรรณ เข้าที่จอดดิโอลสยาม ได้ไหมครับ

ขอบคุณคะ คุณแมวน้อย สำหรับสูตรอาหาร แต่โซดาไม่ทานปลาหมึก เลยคิดว่าจะใช้ปลาแทนคะ332f960b.gif332f960b.gif332f960b.gif332f960b.gif332f960b.gif

คุณโซดาครับ.. ถ้าเป็นปลาควรจะเป็นปลาทูหรือปลารังนะครับ...

เพราะเนื้อของปลาจะละเอียดและแน่น..ไม่เละ..ส่วนวิธีทำก็เหมือนกับหมึกครับ...

แต่ต่างจากประเภทเนื้อหมูหรือไก่...เพราะว่าควรจะนำไปทอดประมาณ 60-70 ก่อนเพราะจะทำให้เนื้อหอมกว่า...

แล้วนำไปผัดน้ำมันกับกระเทียมพริกไทย...หลังจากนั้นขั้นตอนก็เหมือนๆกันครับ...

คุณโซดาครับ.. ถ้าเป็นปลาควรจะเป็นปลาทูหรือปลารังนะครับ...

เพราะเนื้อของปลาจะละเอียดและแน่น..ไม่เละ..ส่วนวิธีทำก็เหมือนกับหมึกครับ...

แต่ต่างจากประเภทเนื้อหมูหรือไก่...เพราะว่าควรจะนำไปทอดประมาณ 60-70 ก่อนเพราะจะทำให้เนื้อหอมกว่า...

แล้วนำไปผัดน้ำมันกับกระเทียมพริกไทย...หลังจากนั้นขั้นตอนก็เหมือนๆกันครับ...

.............ว้าว สุดยอดเลยคะ ถ้าคุณแมวน้อยไม่บอก แย่เลยคะ ตะกี้เพิ่งจดไปแล้วเอาไปให้แม่ดู แม่บอกว่า จะใช้ปลาจาระเม็ด เด๋วๆต้องไปบอกกะแม่ใหม่ ขอบคุณคะ คุณแมวน้อย ใจดี5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

ผมไม่ได้บอกว่าผมจะปลุกแล้วเด้ง

ผมจะปลุกงูเห่าให้มันลุกขึ้นชูหัวขึ้นอะครับ ....555 คิดอะไรกันนี่

ไม่ได้ปลุกด้วยยานะครับ ด้วยปี่พระอภัยมณี อินตระเดียนี่แหละครับ

เขาว่างูเป็นสัตว์หูหนวก ไม่ได้ยินเสียงปี่หรอก แต่ที่งูเคลื่อนไหว

ตอบสนองจากท่วงท่าของคนเป่าปี่ เป็นภูมิปัญญาชาวอินเดียครับ

สามารถบังคับ งูให้ทำตามที่สั่งได้ด้วยท่วงท่า

มาเดาราคาทองกันต่อดีกว่าครับ

หลังจากที่ราคาทองดิ่งลงต่อไปทดสอบเส้นสีเขียว

ที่ผมตีไว้ที่ $1,185 ปรากฎว่า ABS ทำงานผิดพลาดเล็กน้อย

ลื่นไถลลงไปถึง $1,184.5 แบบนี้ไม่รู้จะโทษผู้ผลิตรถยนต์

หรือคนขับที่เท้าหนักกดคันเร่งแรงไป เบรคเลยลื่นไถลไปนิด

แต่ก็พอรับได้แค่ $.5 เท่านั้นเอง หลังจากนั้นก็ดีดกลับขึ้นมาทันที

คาดเดาว่าราคาทองน่าที่จะปรับตัวขึ้นได้เสียที

หลังจากที่ดิ่งลงชั้นใต้ดินมาหลายวัน

คาดว่าน่าที่จะไปทดสอบที่ประมาณ $1,203 เป็นด่านแรก

และถ้าแรงเป่าปี่ยังไม่หมดลม ก็อาจจะดีดไปถึง $1,223 เชียวนะครับ

แต่ขอดูตรง $1,203 ก่อนว่าลมหมดหรือยังนะครับ

ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง