ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ถูกใจกับคำตอบของเฮียค่ะ แล้วแต่ความกรุณาของกองทุน

จริงๆด้วยค่ะ พวกเราก็เหวี่ยงไปเหวี่ยงมาตามแรงลากของมันอ่ะค่ะ :lol: :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทองคำปิดร่วง 12.20ดอลล์

26 มกราคม 2554 เวลา

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลง โดยสัญญาดิ่งลงแตะระดับต่ำสุดในรอบ 3 เดือน หลังนักลงทุนมีมุมมองเป็นบวกต่อเศรษฐกิจ

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนก.พ.ร่วงลง 12.20 ดอลลาร์ หรือ 0.9% ปิดที่ 1,332.30 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1,321.90 - 1,338.00 ดอลลาร์

ขณะที่สัญญาโลหะเงินปิดที่ 26.805 ดอลลาร์/ออนซ์ ลดลง 51.6 เซนต์ และสัญญาโลหะทองแดงปิดที่ 4.2260 ดอลลาร์/ปอนด์ ลดลง 12.25 เซนต์

ส่วนสัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนเม.ย.ร่วงลง 32.30 ดอลลาร์ ปิดที่ 1,787.30 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนมี.ค.ดิ่งลง 31.80 ดอลลาร์ ปิดที่ 784.75 ดอลลาร์/ออนซ์

นักลงทุนเทขายสัญญาทองคำเพราะมองว่าเศรษฐกิจโลกเริ่มมีแนวโน้มที่แข็งแกร่ง โดยมีการคาดการณ์ว่า ผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (จีดีพี) ไตรมาส 4 ปี 2553 ของสหรัฐ จะขยายตัวในอัตรา 3.5% ต่อปี เพิ่มขึ้นจากระดับ 2.6% ของไตรมาส 3 เพราะได้แรงหนุนจากตัวเลขการใช้จ่ายผู้บริโภคที่ปรับตัวเพิ่มขึ้นแข็งแกร่งสุดในรอบ 4 ปี

กองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) เปิดเผยรายงาน "World Economic Outlook" เมื่อวานนี้ โดยได้ปรับเพิ่มคาดการณ์การขยายตัวของเศรษฐกิจโลกในปีนี้เป็น 4.4% เพิ่มขึ้น 0.2% จากเดิมที่คาดการณ์ไว้เมื่อเดือนต.ค. อันเนื่องมาจากผลพวงในด้านบวกของมาตรการด้านการคลังที่สหรัฐอเมริกาประกาศใช้

นอกจากนี้ ผลประกอบการที่แข็งแกร่งของบริษัทยักษ์ใหญ่อย่างเจนเนอรัล อิเล็กทริก และเศรษฐกิจของประเทศมหาอำนาจแห่งยุโรปอย่างเยอรมนีที่มีแนวโน้มขยายตัวดีขึ้นในปีนี้นั้น นับเป็นอีกปัจจัยที่ทำให้นักลงทุนมีมุมมองที่เป็นบวกต่อเศรษฐกิจและลดการถือครองทองคำ

อย่างไรก็ตาม นักวิเคราะห์หลายคนคาดว่า ราคาทองคำยังคงมีแนวโน้มในช่วงขาขึ้น เนื่องจากนักลงทุนส่วนใหญ่ยังต้องการถือครองทองคำเพื่อหลีกเลี่ยงความเสี่ยงในช่วงที่ตลาดอสังหาริมทรัพย์ของสหรัฐยังคงซบเซา โดยเมื่อวานนี้ สแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์/เคส ชิลเลอร์ เปิดเผยว่า ดัชนีราคาบ้านใน 20 เขตเมืองของสหรัฐประจำเดือนพ.ย.ปี 2553 ร่วงลง 1.6% จากระดับของเดือนพ.ย.ปี 2552 มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะลดลงเพียง 0.8%

สวัสดีเช้าตรู่วันพุธ

ราคาทองคำเมื่อวานนี้เจอ SPDR เทขายออกมาอีก -31.26 อยู่ที่ 1229.58

สงสัยฝรั่งจะขนเอาเงินมาแจกแต็ะเอียคนจีนเป็นแน่แท้

เล่นเทขายหนักขนาดนี้ แต่ขอบอกครับว่า ไม่กลัวหรอกครับ

เพราะถ้ามองราคาทองตามเทคนิคเมื่อวานนี้แล้วราคาพยายามปรับตัวขึ้น

แต่เหมือนไม่ตั้งใจ หรือไม่ค่อยอยากขึ้นไปนัก

ทำท่าว่าจะ Rebound กลับขึ้นไปแต่ก็ไปได้แค่ 1335ได้แค่นั้น

ต่อมาก็มีแรงเทขาย(สงสัย SPDR แหละครับ)จนราคาทองไหลลงมาเรื่อยๆ

จนราคาทองลดลงมาต่ำที่สุดที่ 1322 ในใจทำใจไว้ว่า

สงสัยได้เห็น 1318 แล้วแหงเลย  

ปรากฎว่ามีแรงรับค่อยๆดันราคาทองไม่ให้ลงไป ขึ้นมาอยู่ที่ 1334

ใกล้เคียงแนวรับที่ 1333ที่ให้ไว้วันก่อน ในเวลานี้

วันนี้ขอวิเดาว่าราคาทองคำน่าจะไม่ร่วงไปต่ำกว่านี้

สัญญานราย ชั่วโมงผมเหลือบเห็น น้องแพนเค็กทำท่าโฆษณาแชมพูสระผม

แต่เกรงใจที่เป็นดาราดัง ไม่ขอกลับหัวสระผมให้ดู

ก็เลย OK ครับ กลัวน้องแพนเค็กจะเวียนหัว

เจองานแสดงที่เข้ามามาก มาเจอราคาทองร่วงลงมาแรงอีก เดี๋ยวมีอ้วกแตก

เสียภาพดาราดังหมด ก็เลยกลายเป็นดังในรูปข้างล่าง สวยดีครับ

กล่าวคือ ราคาทองจะมีแนวรับที่ข้อศอกน้องแพนเค็กที่ 1330

คาดว่าคงไม่หลุดไปกว่านี้ น่าที่จะวิ่งไปตามแขนจนถึงข้อมือที่ 1338

ถ้าหากว่าราคาทองคำสามารถทะลุข้อมือที่ 1338 ได้

ราคาทองคำก็จะวิ่งขึ้นต่อไปจนปลายนิ้วน้องเขา

โดยราคาเป้าหมายน่าจะอยู่ที่เลขสวยอีกแล้วที่ 1345

และถ้าหากว่าน้องแพนเค็กฟิตเนสแล้ว พลังกลับมามากพอก็น่าที่จะ

มีแรงยืดแขนดันราคาทองให้ไปได้ถึง 1350

โดยจะมีแนวต้านที่ 1355 ก็เป็นไปได้นะครับ

ขอเดาแค่นี้ก่อนนะครับ เดามากเจ็บตัวมากครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ

ขอตอบคุณ Treesit ว่า

1.ก่อนตรุญจีนของทุกๆปี ราคาจะขึ้นใช่เปล่า

ไม่เคยเกี่ยวกันเลยครับว่าตรุษจีนแล้วราคาทองจะขึ้น

แต่ทองขาดตลาดน่ะใช่ครับ

2.และเคยมีปีไหนที่ราคาทองไม่ขึ้นบ้างเปล่า

มีบ่อยมากเลยครับ และที่ประทับใจมากที่สุดคือมีปีหนึ่ง

หลังวันตรุษจีน ชิวสี่ (วันที่4หลังวันตรุษจีน)

ราคาทองคำร่วงลงแรงและมาก (จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ เพราะไม่อยากจะจำครับ)

เจ็บตัวกันทุกร้านเลยนะครับ แต่ปีนี้หวังว่าไม่เจอแบบนั้นอีกแล้ว

3.ราคา1406 จะมาเปล่า

ตอบไม่ได้ครับ ว่าจะมาเมื่อไหร่ แล้วแต่ความกรุณาของพวกกองทุน

แต่ก็คาดว่าราคาทองน่าที่จะดีดกลับขึ้นได้บ้าง แต่ไม่ทราบว่าแค่ไหน

!01 !01 !01

ปล.ผมจำได้ครับ หลังตรุษจีน ชิวสี่ (วันที่4หลังวันตรุษจีน)วันแรกลง 700 บาท วันถัดมาลง 300 บาท วันถัดมาลงอีก 500 บาท สรุป 3 วันหลังตรุษจีน ทองลงไป 1500 บาท/1บาททอง ปีนั้นเซ็งมากเลยครับ !034

เหตุการณ์นานพอควรแล้วครับ !033 ตอนนั้นทองราคาบาทละเจ็ดพันกว่าบาทครับ

!01 !01 !01

ปล.ผมจำได้ครับ หลังตรุษจีน ชิวสี่ (วันที่4หลังวันตรุษจีน)วันแรกลง 700 บาท วันถัดมาลง 300 บาท วันถัดมาลงอีก 500 บาท สรุป 3 วันหลังตรุษจีน ทองลงไป 1500 บาท/1บาททอง ปีนั้นเซ็งมากเลยครับ !034

เหตุการณ์นานพอควรแล้วครับ !033 ตอนนั้นทองราคาบาทละเจ็ดพันกว่าบาทครับ

ขอบคุณคะเฮียแบ้ทแมน หิมะลงดอยแน่ ฮือ ๆ ติดตามต่อปาย.

ขอบคุณค้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ

ช๊อบ ชอบ ดูกราฟเฮียแบทแมนที่มีแบล็คกราวด์จัง อิอิ.

ถึงแม้จะทำให้เสียสมาธิในการจ้องกราฟ เพราะไม่ได้จ้องแต่แท่งกราฟ

อย่างเดียว ยังทำให้เจ๊แว่นจ้องลึกไปกว่าแท่งกราฟอีก กร๊ากกกกก

ขนาดเจ๊แว่นยังเป็นแบบนี้ แล้วหนุ่มๆ มาดูกราฟเฮียแบทแมน

สงสัยต้องเก็บไปฝันด้วยแน่เลย 55555

เด็กดอย คงต้องนอนคอยบนดอยเป็นเวลานานใช่มัยค๋ะ