ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ อ่านกระทู้และกราฟของเฮียแล้ว มาดูราคาทอง สงสัยจาสวนทางนะเฮีย

หรือเปนเพราะว่า เฮียไปบังคับทองมากไป ระวัง ซึนามินะครับ :lol:

อ้อ สมาคม ก็ กั้กราคา ซะเหลือเกิน

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจนะครับ สวนทางอย่างไรครับ

อยากให้อธิบายเพิ่มเติม

ไม่เข้าใจเลยครับและระวัง ซึนามิ น่ะคือ ขึ้น หรือ ลง

ราคาสมาคมเขาตั้ง 20.500 +100 บาทตั้งแต่วันเสาร์สงสัยเขาดูขึ้นมั้งครับ

แต่ GF ขึ้นแค่ 60-70 บาทเองนะครับ กั๊กมากกว่าสมาคมอีกนะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ เรื่องเก่าที่เล่าตอนติดดอย เฮียฯ ลืมบอกไปอย่างหนึ่งว่า

ณ.เวลานั้น ไม่มี Gold Future ซื้อหาแต่ ทองแท่ง ( Physical Gold ) ล้วน ใช่ไหมครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

สวัสดีค่ะเฮียแบทแมน..

ตามอ่านกระทู้ของเฮียทุกวัน แต่ไม่มีโอกาสได้แสดงตน จนกระทั่งมาอ่านถึงตรงนี้แหละค่ะ เพราะอยู่ร่วมในเหตุการณ์ดอยหฤโหดตอนนั้นด้วย.. คิดแล้วยังสยองไม่หาย เพราะหนูดันรับมีดที่หล่นทุกวัน จนทองจาก 13000 ลงมาเหลือ 10450 คิดแล้วยังสยองไม่หาย เงินหมด อยากซื้อก็ไม่ได้ซื้อ จะเอาทองมาเลีย(เหมือนปลาเค็ม) กินกะข้าวต้มก็ไม่ได้ ติดดอยนาน 1 ปีเจ็ดเดือนเลย (ดีที่เป็นทองแท่ง) หลังจากนั้นนึกว่าจะเข็ด ก็ยังคงติดดอยอยู่ร่ำไป จนเป็นนิสัยฮ่าฮ่า...

คิดถึงกูรูสมัยนั้นจังเลย อย่างที่เฮียบอก คุณบอล คุณพงษ์เกียรติ miss goldfinger จริง ๆ หนู(แอบ) เป็นแฟนคลับเฮียและ เฮียกัมมานานแล้วนะคะ ขอแสดงตัววันนี้ค่า...

ปล... เพลงถูกใจมั่กมากกกกก... เดี๋ยว เฮียฮ้อ RS เค้าจีบไปเข้าค่ายได้อีกอาชีพนึงได้เลยนะค้า....บวกหนึ่งให้แล้วค่ะ ถ้ามีสักร้อยแต้มจะบวกให้เลย คนอะไร น่ารักจริง ๆ เฮียสนใจซ้อ เป็นหมอไหมคะ.. (อันนี้ถามหลังไมค์นะคะ)..

สวัสดีครับ คุณ richy

อ่านเรื่องที่เล่ามาแล้ว ถูกต้องใช่เลยครับ ถ้าซื้อจนเต็ม Port ไปเรื่อยๆ แล้วราคาไม่ขยับขึ้นสักที ซึ่งในใจคิดว่าน่าจะขึ้น ก็ซื้อเพิ่ม มันก็ลงไปอีก

ก็ซื้อเพิ่มอีก ดีใจได้ซื้อของถูก ( ถูก จนจะแย่เลยครับ ) แต่คนรุ่นใหม่ๆ ไฟแรง สมัยนี้ ยังไม่เคยเจอสภาพแบบนั้น ดังนั้น อย่างเด็กขายของ

ก็ต้อง ซื้อ-ขาย ทองแท่ง อย่างระมัดระวัง ( เนี่ย ! ขนาดระวังแล้วนะครับ วันก่อน 20,500 บาท ยังเก็บมา 15 บาท )

แถมเจอข่าว ภัยธรรมชาติ สึนามิ อีก หุ หุ ใครจะไปรู้เนอะว่า จะมีแผ่นดินไหว แรงขนาดนี้ และเกิดสึนามิ ถล่มราบเรียบ ตามมา

ยินดีด้วยครับ เฮียแบทแมน คุณ richy จะเป็น " แม่สื่อ " " นัดพบ " สาว เป็น " หมอ " ให้รู้จัก แต่รู้สึกว่า จะต้องผ่านการอนุมัติจาก

คุณพี่ Vanta ก่อนนิ อิจฉาจัง สาวๆ รุมตึงเลยครับ

ประชดชีวิตด้วยการขึ้นราคา 50 บาท อิอิ เดี๋ยวก็ขายที่ราคาซื้อประชดเช่นกัน อิอิ เอาไงเอากันว่ามาเลย ขึ้นก็ให้สุดๆจะได้ขาย ลงก็ให้สุดๆจะได้ซื้อเพิ่ม สงสัยสมาคมคิดว่าน้องทองขึ้นแน่เลยไม่อยากขายถูก หรือไม่ก็สับขาหลอก ให้ดูว่าราคาจะขึ้น มาซื้อกันไว้เร็วๆระวังตกรถ พอทองหมด ราคาก็ลงฮวบๆๆๆๆๆๆ ตามสูตร ซึนามิ ลดฮวบก็มาอีกชุดใหญ่ กราฟแท่งขึ้นเอียงแบบหอแอนเมือง ปิซ่า อิอิ เดาล้วนครับผม

อ่านแล้วขนลุก

ลุกไปซื้อทองเพิ่ม อิอิ

ช่างไม่กลัวเลย เล่นเอง เจ็บเอง เจ้งเอง หุ หุ

แต่ผมคิดว่าขาใหญ่ลากขึ้นตั้งแต่บ่ายนี้ยันกลางดึกครับ ราคาน่าจะขึ้นทั้งอาทิตย์ครับ ลองดูนะครับ ผมเดาตามประสาคนมีของอยู่พอสมควรอยากขายทำกำไรนะครับ :lol:

ปล. แต่อาทิตย์หน้าไม่ลงก็ทรงตัวละครับพี่น้อง อาทิตย์นี้ขอขึ้นก่อนละน๊า เพื่อค่าเป็ด MK ก่ะ กาแฟสตาร์บั๊ค ^_^

ไม่โลภมากครับ 21000 มาเมื่อไร

ตบหมดโต็ะครับ รอ ร้อ รอ

หวังว่าคืนนี้พี่ขาใหญ่จะไม่ทำให้ผิดหวัง อิอิ

ไม่โลภมากครับ 21000 มาเมื่อไร

ตบหมดโต็ะครับ รอ ร้อ รอ

หวังว่าคืนนี้พี่ขาใหญ่จะไม่ทำให้ผิดหวัง อิอิ

ตบหมดโต๊ะเช่นกันครับ(คนละโต๊ะ) อิอิ 21000 มาแน่แต่คงไม่ใช่คืนนี้นะครับ

เหมือนสมาคมเค้าจะรู้ อยู่ดีๆ เงินบาทก็อ่อนเฉยเลย

21000 ก็คงอีกไม่นานครับ

อ่านเรื่องที่เล่ามาแล้ว ถูกต้องใช่เลยครับ ถ้าซื้อจนเต็ม Port ไปเรื่อยๆ แล้วราคาไม่ขยับขึ้นสักที ซึ่งในใจคิดว่าน่าจะขึ้น ก็ซื้อเพิ่ม มันก็ลงไปอีก

ก็ซื้อเพิ่มอีก ดีใจได้ซื้อของถูก ( ถูก จนจะแย่เลยครับ ) แต่คนรุ่นใหม่ๆ ไฟแรง สมัยนี้ ยังไม่เคยเจอสภาพแบบนั้น ดังนั้น อย่างเด็กขายของ

ก็ต้อง ซื้อ-ขาย ทองแท่ง อย่างระมัดระวัง ( เนี่ย ! ขนาดระวังแล้วนะครับ วันก่อน 20,500 บาท ยังเก็บมา 15 บาท )

แถมเจอข่าว ภัยธรรมชาติ สึนามิ อีก หุ หุ ใครจะไปรู้เนอะว่า จะมีแผ่นดินไหว แรงขนาดนี้ และเกิดสึนามิ ถล่มราบเรียบ ตามมา

ยินดีด้วยครับ เฮียแบทแมน คุณ richy จะเป็น " แม่สื่อ " " นัดพบ " สาว เป็น " หมอ " ให้รู้จัก แต่รู้สึกว่า จะต้องผ่านการอนุมัติจาก

คุณพี่ Vanta ก่อนนิ อิจฉาจัง สาวๆ รุมตึงเลยครับ

หุ หุ ฮ่า ฮ่า สงสัยประเด็น คนรุ่นใหม่ไฟแรง เป็นหมูไม่กลัวน้ำร้อน ซื้อทองเพิ่ม ดีใจได้ซื้อของถูก ( ถูก จนจะแย่เลย )

แน่ๆ เลย โดน กรรมการ ตัดคะแนน 1 ( ไม่สนใจหรอก เพราะ รู้ และ เข้าใจถ่องแท้แล้ว ในบ้านหลังนี้ )

สวัสดียามบ่ายครับ คุณเด็กขายของ

จรวดพร้อมแล้ว น้ำมันพร้อมแล้ว ใครช่วยหาไม้ขีดให้หน่อยได้ไหมครับ อิอิ

กร๊ากกกกกกก คุณเด็กขายของขา.... เจ๊แว่นไม่มีสิทธิ์เซ็นต์อนุมัติหรอกคะ

ถึงเซ็นต์เฮียแบทแมนก็ไม่ยอมสละโสดง่ายๆหรอกคะ

เพียงแต่เจ๊แว่นเคยเจออาซิ้ม(คุณแม่เฮียแบทแมน)

แล้วเจ๊แว่น ถามว่า "อาเน้าจ๋อหนี่อีบ๋อยแก่"

คุณแม่เฮียแบทแมนบอกว่า" ลื่อกะอีฉ่วยซิ "55555

เฮียแบทแมนคงกลัวเจอคำที่คุณเด็กขายของเคยบอกเพื่อนๆนะคะ ที่ว่าพอเห็นเพื่อนๆรุ่นหลังๆ

เข้าวิวาห์ คุณเด็กขายของและเพื่อนเลี้ยงฉลองกันใหญ่ที่มีเพื่อนร่วมทางแล้วว่า

นรก มีจริง กร๊ากกกกกกกก

ปล. จ๋อหนี่บ๋อยแก่ = ทำไมไม่แต่งงาน

ลื่อกะอีฉ่วย = คุณช่วยหาให้หน่อย

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ วันก่อน ติดเรื่องข่าว เพื่อสนับสนุนเป็นขาขึ้น เด็กขายของ ไปสืบเสาะหามา มีแค่เรื่องเดียวเองตอนนี้

คือ เรื่องที่ แท็งก์เก็บน้ำมันก๊าดในฝั่งตะวันออกของประเทศลิเบีย กำลังเกิดเพลิงไหม้ ซึ่งเป็นผลมาจากทหารฝ่าย กัดดาฟี่ โจมตี

ฝ่ายต่อต้าน เพื่อยึดเมืองราจ ลานุฟ คืนจากฝ่ายต่อต้าน และลิเบีย ขอให้ บริษัท อีเอ็นไอ บริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่ของอิตาลีช่วยดับเพลิงครั้งนี้ แต่ยังคงไม่มีข่าวความคืบหน้าแต่อย่างใด

แต่ในทิศทางตรงกันข้าม คือ ข่าวไม่สนับสนุนการขึ้นของราคาทอง สิ มีมากกว่า เช่น

1. ความเป็นไปไม่ได้ที่จะมีการประกาศ " เขตห้ามบิน" เสนอเพื่อ มิให้ฝ่ายกัดดาฟี่ใช้กำลังทางอากาศโจมตีทิ้งระเบิด ฝ่ายต่อต้าน

จาก UN หรือ NATO เพราะ จีน และ รัสเซีย ซึ่งเป็น 2 ประเทศหลักใน UN ใช้สิทธิ VETO วีโต้ ( คัดค้าน ) ดังนั้น ทำให้เห็นว่า ปัจจุบัน มี 2 ขั้ว คือ

1.1 กลุ่มที่ ปฎิเสธไม่เอา เขตห้ามบิน ได้แก่ ประเทศเศรษฐกิจตลาดเกิดใหม่ ที่เรียกว่า BRICS ซึ่งก็คือ บราซิล รัสเซีย อินเดีย จีน และแอฟริกาใต้

มี 3 ประเทศ คือ บราซิล อินเดีย และ แอฟริการใต้ ที่ยืนกรานไม่มี " เขตห้ามบิน " ชาติเหล่านี้ กำลังจะได้เป็นสมาชิกหมุนเวียนของคณะมนตรีฯ

ใน UN ส่วนอีก 2 ประเทศ คือ รัสเซีย และ จีน เป็นสมาชิกถาวร ดังนั้น " เขตห้ามบิน " ทิ้งลงขยะ ไปเลย

2.2 กลุ่มที่ หนุนหลังเขตห้ามบิน จนออกนอกหน้า เป็นกลุ่มอดีตนักล่าอาณานิคม เช่น ฝรั่งเศส, อังกฤษ พวกอนุรักษ์นิยมใหม่ ในสหรัฐ

และกลุ่ม 6 ชาติในอาหรับ เช่น บาร์เรน, ซาอุดิอาระเบีย, โอมาน, กาตาร์ ซึ่งเป็นประเทศที่ผ่านการต่อต้านมาแล้วทั้งสิ้น

2. กำลังทหารของฝ่ายกัดดาฟี่ได้เปรียบทุกอย่างต่อฝ่ายต่อต้าน มีทั้งอาวุธ, ความสามารถทางการรบของทหาร แต่ฝ่ายต่อต้านเป็นเพียงกลุ่มคนหนุ่ม

ที่ตกงานและเครียดจากการไม่มีเงินและอำนาจ ทำให้พวกเขามีจิตใจฮีกเหิมในการได้มาซึ่งอำนาจ แต่ทว่า ไม่มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องของ

ทางทหาร บุ่น และ บู้ ทำให้ปัจจุบัน เมืองหลายเมือง ถูกฝ่ายกัดดาฟี่ ยึดคืนกลับมาได้ เมืองราจ เมืองที่มีโรงกลั่นน้ำมัน เมืองเบรกา เมืองที่เป็น

ศูนย์กลางของน้ำมัน เป็นต้น

3. อุปสงค์ของน้ำมันในช่วงหลังภัยธรรมชาติ จะลดลงอย่างมาก เมื่ออุปทานเท่าเดิม แต่อุปสงค์ลดลง ก็........... ( ไม่กล้าเขียน )

4. อุปสงค์ของทองคำ ที่ประเทศญี่ปุ่น นำเข้าเพื่อใช้ในอุตสาหกรรมอีเลคโทรนิค และ High Technology จะต้องถูกลดลง ก็............. ( ไม่กล้าเขียน )

5. ในตลาดหุ้น นิเคอิ ย่อมมีบริษัทฯ หลายชาติ เล่นหุ้นอยู่ในตลาดนั้น เมื่อตลาดมีความระส่ำระสาย เงินทุนที่เคยหมุนเวียนว่ายอยู่ใน นิกเคอิ ก็

จะต้องถูกถ่ายโอน มายังประเทศอื่นๆ ในภูมิภาค เป็นการพักชั่วคราว เมื่อรอดูเหตุการณ์ ไต้หวัน, เกาหลีใต้ เก็บไว้ก่อน เพราะไม่หวือหวา จีน ฮ่องกง

ก็กำลังมีปัญหาเงินเฟ้อ บริษัทฯ ในตลาดก็ไม่เอื้อ มาเลเซีย, สิงคโปร์ ดัชนีสูงเกินผลตอบแทน, ลาว ตลาดยังใหม่ ดังนั้น จุดที่นักลงทุนจะโอน

เงินทุนมาเยอะกว่าที่อื่นๆ ก็ พี่ไทย นี่แหละ แมงเม่า เยอะดี แถม ดอกเบี้ยนโยบายพึ่งขึ้นเป็น 2.50% อีกต่างหาก พอเงินทุนไหลเข้า ที่นี้สิ

เงินบาทแข็งค่า อีกแล้ว นึกว่า จะอ่อนค่าเยอะๆ จะได้ทำให้คำนวณราคาขายทองเมืองไทย สูงๆ ที่ไหนได้ เอาอีกแล้วครับ ราคาทองเมืองนอก

ขึ้น แต่ราคาขายเมืองไทย ลดลง น่าเบื่อจริงๆ

6. การเมืองในประเทศ พรุ่งนี้ ก็มีอภิปรายในสภาฯ ไม่ไว้วางใจรัฐบาล ซึ่งผล ก็รู้ๆ ว่า น่าจะผ่านฉลุย แต่ ไอ้ฝรั่งนักลงทุนนี่สิ หวังว่ามันจะเข้าใจ

เหมือนเรา

โปรดใช้วิจารณญานในการตัดสินใจลงทุนนะครับ เพราะ ตอนนี้ เด็กขายของ หยุดลงทุนชั่วคราว เพราะค่อนกว่า 65% ของ ปอด ไปแล้วครับ

ยิ่ง เฮียนายห้างฯ วิเดา ตอนนี้ คงจะได้เริ่มเป็น ปอดบวม กันมั่งล่ะครับ ยิ่งโหรฯ ทำนายไว้ด้วยว่า ต้นเดือนเมษายน ดอยทางภาคเหนือ หิมะจะตก