ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

รู้อะไร ไม่สู้รู้งี้

ถ้ารู้งี้....ก็คงรวยกันไปหมดแล้วอ่านะ 55+

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ บริษัท โตเกียว อีเลคทริค พาวเวอร์ ผู้ดำเนินการโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ได้ตัดสินใจปล่อยไอกัมมันตภาพรังสี เพื่อลดแรงดันในเตาปฎิกรณ์นิวเคลียร์

แห่งที่ 2 ตั้งอยู่ที่ เมืองฟุกุชิมะ ห่างจากกรุงโตเกียวไปทางเหนือราว 240 กม. ผู้เชี่ยวชาญจาก มหาลัยโตเกียว กล่าวว่า มีโอกาสกัมมันตภาพรังสี

อาจรั่วไหลจากโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ แต่ก็ไม่มากพอที่จะทำให้เกิดหายนะภัย การปล่อยไอนี้ มีรัศมีไม่น่าเกิน 3 กม.

โรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ 4 แห่งที่ตั้งอยู่บริเวณโทโฮคุ เหนือเกาะฮอนชู ได้หยุดทำงานแล้ว

คลังน้ำมันในเมืองชิบะ ซึ่งเป็นโรงกลั่นน้ำมันของ บริษัท คอสโม มีกำลังการผลิต 32,000 บาเรลต่อวัน อยู่ทางตะวันออกของกรุงโตเกียว

เกิดการระเบิด มีไฟลุกไหม้

สนามบินเซนได ได้รับความเสียหายหนัก มีน้ำไหลทะลักเข้าท่วมบริเวณโดยรอบหมด

สุดท้าย คลื่นสึนามิ ก็ข้ามมหาสมุทรแปซิฟิค ไปถล่ม ดินแดนตะวันตก ของ สหรัฐ แถบรัฐแคลิฟอร์เนีย จากที่ ประเทศญี่ปุ่น เจอคลื่น 10 เมตร

ไปถึง สหรัฐ ก็ยังสูง 2.5 เมตร ( โอ้โฮ ปกติเวลาบินข้ามมหาสมุทรนี้ ก็ใช้เวลาเกือบ 10 ชั่วโมง ความแรงของคลื่นสึนามิ ยังไปอาละวาด ได้)

มีเรืออับปางหรือได้รับความเสียหายเป็นจำนวนมาก บริเวณท่าเทียบเรือของชุมชนริ่มฝั่งทะเลหลายแห่งในรัฐโอเรกอน เรื่อยมาถึงพื้นที่แถบ

ชายหาดของ LA ในรัฐแคลิฟอร์เนีย

ถ้ารู้งี้....ก็คงรวยกันไปหมดแล้วอ่านะ 55+

ชอบอ่ะ 555+ มีเพลงนี้ด้วย อิอิ

เฮียแบทขา เมื่อกี๊แอบบงง อาจารย์ c โทรมา

แกบอกว่าไม่เข้าใจตรงไหนเดี๋ยวจาไปสอน โหววว.... :blink: อาจารย์ใจดีสุด ๆ ค่ะ

แกบอกคุยกะเฮีย แล้วเหมือนหนูยังไม่ค่อยเกท :wacko: แสดงว่าปล่อยไก่ไปเยอะแน่เลยค่ะ แหะ ๆๆ :P

เพ่ิงแอบรู้มาอีกว่าคุณ Kikapu เป็นรุ่นพี่คณะเดียวกัน อาจจะคนละมหาลัย แถมคนละวิชาชีพ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนค่ะ

ขอบคุณมากมายค่ะเฮียแบท ที่กรุณาเรียนจารย์ c ให้ค่ะ

เอ๊ะแอบ "งง" เหมือนกันคับ....รุ่นพี่คณะเดียวกัน(คณะเดี่ยวกันหรือคับดีใจ ๆ ผมอาจจะเป็นรุ่นน้องก็ได้เน้อ)

คนละมหาวิทยาลัย มางงตรงคนละวิชาชีพเนี่ยหละ 555+ ส่วนพี่ซีเป็นอาจารย์ปู่คับ แต่อยู่สายสุขภาพเหมือนกัน ^_^

ข่าวโม้เรื่องตลาดทุน ดีกว่า ตอนนี้ นักวิเคราะห์ของธนาคาร ได้มองทิศทางตลาดหุ้นอาทิตย์หน้าว่า น่าจะมี AFTERSHOCK ของแผ่นดินไหว

มากระเทือนตลาดหุ้นไทย, สถานการณ์การเมืองในประเทศ, สถานการณ์ในตะวันออกกลางและแอฟริกาเหนือ และรายงานตัวเลขเศรษฐกิจ

( ทุกอาทิตย์เลยช่วงนี้ อ้างแต่เรื่องประเภทนี้ เมื่อไหร่จะมี แนวคิดเรื่องอื่นบ้างนะ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ตัวเลขสหรัฐ บางวันออกมาไม่ดี

แทนที่ ราคาทองจะขึ้น ก็ดังลง บางวัน ออกมา ดี ราคาทอง แทนที่จะลง ก็กลับ ขึ้น เดี๋ยวนี้ เอามายึดไม่ได้แล้ว ต้องแบบที่ เฮียนายห้างฯ

เขียนบ่อยๆ ว่า กองทุน ยำยำ นี่แหละ จะลากขึ้นลากลง ดีนะว่า คราวนี้เพิ่มเรื่องแผ่นดินไหวมาอีกเรื่อง เลยได้เป็นเรื่องใหม่ล่าสุด แต่

ก็ยังเริ่มซา แล้วอยู่ดี หุ หุ )

เรื่องของ ค่าเงินบาท ก็มาบอกว่า ประมาณ 30.40 - 30.70 บาท โดยอ้างถึงวันศุกร์ ตอนที่เกิดแผ่นดินไหว ทำให้ค่าเงินเยน ญี่ปุ่น

อ่อนค่าลงอย่างแรง ทำให้สหรัฐแข็ง ( แต่เมื่อคืน ก็กลับสู่ภาวะปกติ แล้วนี่หว่า งง ! )

!01 ขอบคุณมากมากครับเด็กขายของ !01

! ! ไม่ได้อ่านข่าวของคุณมันกระสับกระส่าย ! เวลากินก็ไม่ได้นอน เวลานอนก็ไม่ได้กิน ! 5555 5 5

ตอนนี้จับหมูเข้ามาส่วนแล้ว 30% ก่อนหวยออกคงต้องอีกชุด 40%

ที่เหลือ 30 % เก็บไว้เป็นก๊อก 2 เผื่อฉุกเฉิน

*** ทั้งหมดคิดเอง ตัดสินใจเอง ลงทุนเอง 5555 5 5 ***

เมื่อวันศุกร์เช้า เฮียนายห้างฯ ส่งเนื้อร้อง พุ่มพวง ให้เด็กขายของ วันนี้ วันเสาร์ เด็กขายของ ขอส่งเนื้อร้อง " ใช่เลย " ไท ธนาวุฒิ นะครับ

ใช่เลย โดนใจ ฉันเลย ไม่มีมากไป ไม่มีน้อยไป

ถูกใจ ทุกอย่าง ใช่เลย คือ เธอ แน่นอน

บอกกันได้ เลย ที่เคย ต้องการ

ประมาณ นี้เลย ใช่เลย

ต้องสวน ขนาดนั้น ต้องมา ขนาดนี้

เลขนี้ ใช่เลย

อย่าผันไปกว่านั้น อย่าผวนไปกว่านี้

เอาแค่ ที่เธอมี แค่นี้ ได้เลย ใช่เลย

คือเป้า นี้เลย ที่รอ ตั้งนาน ที่ใจ ต้องการ

ประมาณ นี้เลย ใช่เลย

US$1,435 วันอังคาร หรือ พุธ

em0009.gif ขอบคุณมากมากครับเด็กขายของ em0009.gif

! ! ไม่ได้อ่านข่าวของคุณมันกระสับกระส่าย ! เวลากินก็ไม่ได้นอน เวลานอนก็ไม่ได้กิน ! 5555 5 5

ตอนนี้จับหมูเข้ามาส่วนแล้ว 30% ก่อนหวยออกคงต้องอีกชุด 40%

ที่เหลือ 30 % เก็บไว้เป็นก๊อก 2 เผื่อฉุกเฉิน

*** ทั้งหมดคิดเอง ตัดสินใจเอง ลงทุนเอง 5555 5 5 ***

เหมือนกันเลยครับ มีก็อกสำรอง เผื่อฉุกเฉิน คนเราต้องตั้งอยู่ในความไม่ประมาท ถูกต้องครับ

แต่คำกล่าวที่ว่า ก่อนหวยออกคงต้อง..... ต้องเฝ้าติดตามทุกขณะ พร้อมทุกเมื่อที่จะกระโจนไป

ร้านทองภายใน 10 นาที ถึงเป้าหมายที่ต้องการคว้า + ทิศทาง นายห้างฯ ที่มาเดา ก็รีบตัดสินใจ

ห้ามชะล่าใจ ( เดินเล่น + กินกาแฟ แบบ คุณ DonJuan นะครับ แซว คุณ DonJuan เล่นๆ ขำๆ นะครับ อย่าโกรธกัน )

แล้วก็ถูกต้องอีกเช่นกัน ทั้งหมดคิดเอง ตัดสินใจเอง เงินผม ไม่ใช่เงินคุณ 5555555

คุณเด็กขายของกลับมาแล้วค่ะ ดีใจจัง สบายดีนะค่ คิดถึงค่ะ

@ K Kikkapu คณะเดียวกันจิง ๆ ค่ะ (แอบถามจารย์ ซี ว่า K Kikkapu เป็นอาจารย์รึเปล่า ดูมาดแล้วให้น่ะค่ะ แถมอธิบายแล้ว get ดี)

แกเลยแอบบอกมาว่าคุณคิกสายไหน ซ่ึงก็คือคณะเดียวกัน แต่ก็ทั้งยืน และยันค่ะ ว่าเป็นรุ่นน้อง ;) (รับปริญญามาหมาดๆค่ะ)

จากมหาลัยขอนแก่นค่ะ น่าจาคนละมหาลัย ส่วนเรื่องวิชาชีพ จบมาไม่ได้ทำงานตรงสายค่ะ ทำงานสายทำลายสุขภาพค่ะ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนค่ะ

พี่ขายของขาาา อย่าหายไปไหนอีกนะคะ ช่วงพี่หายไปหนูมืดแปดด้าน :ph34r:

เกือบลงแดงตาย ที่ไม่ได้เสพข่าวของพี่ วันสัมนายังแอบถามเฮีียแบทว่าคนไหนคือพี่ขายของ อยากจาคารวะน่ะค่ะ :D

คอยติดตามทุกวันเหมือนเดิมค่ะ

ตอนนี้ มาดูกันซิว่า เหตุการณ์แผ่นดินไหวที่นำความเสียหายอย่างมากให้กับประเทศญี่ปุ่น จะทำให้เกิดอะไรบ้างในด้านเมืองไทย

บางคนกล่าวแบบเห็นแก่ตัวนิดๆ ว่า โชคดีนะที่เกิดวันศุกร์บ่าย 2 เพราะวันถัดมาเสาร์อาทิตย์ ตลาดปิดทำการ เปิดวันจันทร์

ความตื่นตระหนกก็ลดลงเป็นบางส่วนไปแล้ว ถ้าเกิดวันจันทร์ช่วงเช้า ก็คงมีปัญหาทั้งอาทิตย์ในตลาดหุ้นและตลาด Commodities

เอาล่ะมาเริ่มกันว่า จะกระทบอะไรบ้างในเมืองไทย

1. บริษัทญี่ปุ่นในเมืองไทยอาจชลอการลงทุน เพื่อนำเม็ดเงินลงทุนกลับไปช่วยเหลือหรือชดเชยความเสียหายที่เกิดขึ้นของบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น

2. ผู้ส่งออกไทยบางอย่าง จะต้องชลอการส่งออก

3. ธนาคารฯ ที่ให้ผู้ส่งออกกู้เงิน จะได้รับผลกระทบตามมา ถ้าผู้ส่งออกไม่สามารถส่งออกได้

4. การท่องเที่ยว คนญี่ปุ่นจะมาใช้จ่ายเที่ยวเมืองไทยลดลง เพราะปัจจุบัน ญี่ปุ่นเป็นอันดับ 4 หรือ 6% ของจำนวนนักท่องเที่ยวทั้งหมดที่เดินทางมาไทย

ในแง่ผลดี

1. ผู้ส่งออกไทย ด้าน อาหาร, ปิโตรเคมี, น้ำมันสำเร็จรูป และ วัสดุก่อสร้าง คงได้รับอานิสงค์

2. บริษัทฯในตลาดหุ้น ของ ปิโตรเคมี และ กลั่นน้ำมัน จะได้รับความน่าสนใจของนักลงทุนที่ไม่สามารถลงทุนในญี่ปุ่นได้

ยังไง ก็คงต้องติดตามความเคลื่อนไหวของนักลงทุนให้ดีๆ ว่า พวกกองทุน ยำยำ จะมีมุมมองเล่นแบบไหน ในอาทิตย์หน้า ต่อไป

พี่ขายของขาาา อย่าหายไปไหนอีกนะคะ ช่วงพี่หายไปหนูมืดแปดด้าน :ph34r:

เกือบลงแดงตาย ที่ไม่ได้เสพข่าวของพี่ วันสัมนายังแอบถามเฮีียแบทว่าคนไหนคือพี่ขายของ อยากจาคารวะน่ะค่ะ :D

คอยติดตามทุกวันเหมือนเดิมค่ะ

สวัสดีครับ คุณ inFrame เฮียนายห้างฯ เขาอนุญาตให้มาอาศัยในห้องนี้ได้ ก็คงได้เห็นกันบ่อยๆ ในห้องนี้ครับ

แต่เขียนแบบเล่าข่าวนะครับ :rolleyes: เรื่องโม้ในชีวิต หยุดก่อนสักพัก นะครับ ยินดีที่ได้รู้จักทาง เวป ไทยโกลด์ ครับ

ขอบคุณครับ ฟังแล้วฮามากเลย รู้งี้..... :rolleyes: :rolleyes: