ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ของผมเป็นอีกตัวอย่างที่เป็นสมาชิกกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

เพิ่งจะดูนโยบายการลงทุนพบว่าส่วนใหญ่เงินกองทุนเกิน 70% จะอยู่ในพันธบัตร

และถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันจริง ดูไม่จืดเลยครับ

เพราะกว่าจะถอนตัวจากกองทุนได้ต้องใช้เวลา 1 เดือน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:rolleyes: เรื่องพันธบัตรของรัฐบาลน่านแหละครับจะเป็นปัญหาใหญ่

เนื่องจากกองทุนเกษียณอายุต่าง ๆ ถือ พันธบัตรไว้มากมาย จากที่เค้าว่ากันว่ามีความมั่นคง

หากค่าของเิงินเสื่อมลงเร็ว เช่นปีละ 15 % แต่ได้ดอกเบี้ยแค่ 3-5 % ซึ่งไม่ทันเงินเฟ้อ

ถ้าเปรียบตอนนี้ มีคนมาให้ทำประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ ควรจะปฎิเสธอย่างแรง

เพราะบริษัทประกันเอาเปรียบเรามาก เอาเงินเราไปใช้ก่อน เป็นสิบปี ถึงเวลาคืนก็ให้เศษเงินเล็กน้อย

เช่นเราทำประกันไว้ 5 แสน ตอนนั้นทองบาทละ 5000 ซื้อทองได้ 100 บาท

ถึงตอนนี้ทองบาทละ 2 หมื่นบาทก็คือทอง 25 บาท

บริษัทประกันก็คืนเงินเรามา 6-7 แสน บาท ดูเหมือนมากขึ้นแต่จริง ๆ ลดลงฮวบประมาณ 3 เท่า

สลากออมสินก็เช่นกัน หุ้นกู้บริษัทต่าง ๆ

ส่วนเป้าหมายราคาทองคำในสกุลเงินบาทก็คิดง่าย

ถ้าหากเงินทุกบาทจะต้องมีทองคำค้ำประกัน

เรามีเงินทุนสำรองเป็นทองคำตอนนี้ประมาณ 2% ราคาทองคำตอนนี้ 2 หมื่นบาท

ดังนั้นราคาทองจะต้องเป็น 50x20000 = 1 ล้านบาท

นั่นคือ บาทละ 1 ล้านบาท

คุณ Zagio ใจเย็นๆนะคร้าบบ จัดราคาคำนวณมาหนักมากเลย เดี๋ยวแตกตื่นกัน :lol:

เรื่องพันธบัตร เงินฝากระยะยาว สลากออมสิน อะไรพวกนั้น เห็นด้วยนะครับ

นี่คือเครื่องมือทางการเงินของ "คนรวย" ที่นำมาใช้ - ไม่เป็นธรรมกับ "คนจน"

ตัวเลขในบัญชีเพิ่มจริง ดอกเบี้ยได้จริง แต่ มูลค่าที่แท้จริง(Real Term) กับลดลงอย่างมาก

อย่าโดนหลอกด้วยตัวเลขในบัญชีที่เพิ่มนะครับเพราะหากมองรอบตัวทุกสิ่งทุกอย่างมันขึ้นหมด

นี่คือ "หลักการทำงานของเงินเฟ้อ"

สำหรับราคาทองคำในสกุลเงินบาท คงคำนวณกันเป็นตัวเลขในอนาคตออกมายาก

เพราะนั่นคือการนำค่าเงินมาเป็นไม้บรรทัดวัดทองคำ

ที่ผ่านมา วัดได้ไม่มีมาตราฐานมากๆเลย

"ราคาไม่ได้มีความหมายเท่ากับปริมาณทองคำที่ถือครองหรอกครับ"

ราคาที่เหวี่ยงขึ้นเหวี่ยงลงไม่ได้บอกถึงความมั่งคั่งที่แท้จริง

ปริมาณทองที่มากขึ้นต่างหาก = ความมั่งคั่งที่เพิ่มขึ้น

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สวัสดีครับคุณ next ไม่ได้ทักทายกันนานแล้ว ปกติไม่ค่อยจะได้โพสต์แต่ติดตามอ่านตลอด ทั้งอ่านสดและอ่านย้อนหลัง ผมเชื่อบทความที่ได้อ่าน (อ่านหลายรอบแล้วววว) ทุกวันนี้จึงยังไม่ได้ขายออกเลยจะเก็บไว้ขายที่ราคา 3x,xxx บาทขึ้นไปคร๊าบบบ หรืออาจจะไม่ขายแต่นำมาใช้อย่างที่คุณ next กล่าวไว้ ฮิ ฮิ ฮิ ๆๆๆ :wub: :unsure: :rolleyes: :blink:

ขอบคุณทุกบทความของคุณเน็กซ์ รอคอยวันม้าทองที่คุณเน็กซ์กล่าวมาถึงคะ :wub: :D :wub:

silver จะ 50 เร็วนี้แหง่มเลยค้าบบ ไม่หยุดพักเลย

ดูเหมือนเค้าน่าจะเล่นข่าว U.S ประมาณว่าสภาจะไม่ผ่านกฏหมายเพิ่มเพดานหนี้ แล้วรัฐบาลโอบาม่าก็ต้องหยุดงานชั่วคราวมั้งครับ(ถ้าตีความผิดก็ไม่ว่ากันนะคับ)ลองอ่านดูคับ http://www.bloomberg.com/news/2011-04-08/dollar-declines-as-u-s-budget-stalemate-possible-shutdown-damps-demand.html อันนี้ข่าวนึง แล้วก็อีกหลายข่าวใน web นี้แหละลองดูกันนะ...คําถามถึงคุณ Next คือถ้า U.S ต้องถูก shutdown ชั่วคราว ผลที่ตามมาคืออะไรครับ รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับผม...ขอบคุณล่วงหน้าครับ(เชิญทุกท่านเสนอไอเดีย แชร์กันนะครับ คําถามด้านบนเลย ขอบคุณครับ)

สงสัยเหมือนคุณ NOTEC หาก U.S. government shut down (ไม่สามารถบริหารงานราชการต่อได้อีก) จะมีผลบวก หรือลบ ต่อตลาดทองคำ

ทองขึ้นรอบนี้ ... มีเรา

ขอบคุณค่ะคุณเน็ก ยังกอดน้องทองไว้แน่นตามที่คุณเน็กบอกค่ะ

ทองขึ้นรอบนี้.....มีเรา!!! ชอบมากๆเลยครับประโยคนี้ มีผมด้วย(แต่น้อยไปหน่อน ฮุฮุ)

เยี่ยมเลยครับ จบรอบทองคำรอบนี้ ผมจะย้ายไปซื้อเงินแล้วครับ...

ไม่ค่อยมีขาใหญ่ ทุบ อิอิอิ แล้วลู่วิ่งน่าจะยาวกว่าทองคำ

แต่ราคาอ้างอิ่งนี้ ยังสงสัยครับ บนทูลบาร์ ด้านบนนี้หน่วยเป็น ออนซ์ใช่มัยครับ...

แล้วเค้าขายเป็น กก. มันจะเทียบกันยังไงยังไม่รู้เลยครับ...

1 KG = 35.1508 Troy Ounce

1Troy Ounce = 31.1040 g = 2.0463 บาท :)

1Troy Ounce = 1.097 Ounce

ถูกแก้ไข โดย ฮวกไช้

1 KG = 35.1508 Troy Ounce

1Troy Ounce = 31.1040 g = 2.0463 บาท :)

1Troy Ounce = 1.097 Ounce

เพิ่งทราบนี้เอง...

ขออีกที

แล้วที่ทูลบาร์ ที่วิ่ง ๆ อยู่ด้านบนนี้เป็น Ounce หรือว่า Troy Ounce ครับ...

แล้ว Ounce กับ Troy Ounce แตกต่างกันอย่างไร เช่น ราคาตลาดโลกที่วิ่ง ๆ จะเป็น Ounce ไหนครับ

แล้ว Troy Ounce นั้นไว้สำหรับ อะไร..เช่น ก็เหมือนกับ บาททองคำ ของไทย อะไรแบบนี้นะครับ...

ขอโทษ...อยากบอก..เมื่อวานผมไปซื้อเม็ดเงินที่ ร้านลี้น่ำฮวด อยู่ใก้ล ดิโอลด์สยาม เดินจากฝั่งจราจรกลาง(วันเวย์)เลี้ยวซ้ายผ่านตึกแถวสิบห้อง ฝั่งตรงข้าม เป็นร้านทองลี้น่ำฮวด มีเม็ดเงินขาย บริสุทธิ์ 99%เงินนอก ขายตั้งแต่ 1 บาทขึ้นไป....คนขายใจดี มีหนังสือธรรมะ หลวงพ่อ จรํญ วัดอัมพวัน แจกฟรี...โดยเฉพาะเสี่ยคนโต (โสด)สาวๆไปซื้อพูดดีมีแถมค่าน้ำมันรถให้อีก...(ผมนั่งรถเมล์ 6.50บาท เลยไม่หล่อ ..แถมปากจัด)รับซื้อคืนหัก20บาทครับ...เป็นทางเลือกครับ..ไปไม่ถูกโทร..02 2226900-02 2228248 :unsure: ปล.ผมไม่ได้ค่าโฆษณาครับ อยากให้เป็นทางเลือกทุกคนครับ.

สงสัยเหมือนคุณ NOTEC หาก U.S. government shut down (ไม่สามารถบริหารงานราชการต่อได้อีก) จะมีผลบวก หรือลบ ต่อตลาดทองคำ

ทองขึ้นรอบนี้ ... มีเรา

ผลออกมาไม่ shut down ครับ

http://news.yahoo.co...ending_showdown

http://www.politico.com/news/stories/0411/52836.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ผลออกมาไม่ shut down ครับ

http://news.yahoo.co...ending_showdown

http://www.politico.com/news/stories/0411/52836.html

ข่าวคุณหมอเล็กไวดีจริงๆ ครับ !gd !gd

สงสัยวันจันทร์ได้โอกาศขายดอลที่ดองไว้ ทิ้งซะทีแล้วสิ !57

ขอบคุณสำหรับข่าวที่แสนฉับไวครับ