ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ออ... แบบนี้เอง...

แต่มันก็ ล้อกัน... ถ้าคิดว่าทองจะขึ้น เงินก็จะขึ้นก่อน

ไม่รู้ว่า มันเป็นแบบนี้ เสมอ ๆ ฤ เปล่า ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แล้วปัจจัย ของเงิน ในการขึ้นลง ต้องดูอะไรบางครับ...

ผิดแล้วค่ะ ไม่มีใครขึ้นก่อนขึ้นหลัง กลุ่ม precious metal (gold, silver, platinum, palladium ไม่รวม urenium นะคะ คิคิคิ อันนี้เจอที่ญี่ปุ่น เสียวๆ ว่าจะมาไทยหรือป่าว :( ) โดยส่วนมาก ถ้าขึ้นจะขึ้นพร้อมๆ กัน แต่สัดส่วน (%) มากน้อยต่างกัน ไม่ใช่ทองขึ้นก่อน เงินถึงจะขึ้นตาม

ปัจจัยการขึ้นลงของเงินหรือทอง อืม.....เรื่องมันยาวมากๆๆ ค่ะ ไปอ่านที่คุณ next เขียนตั้งแต่หน้าแรกๆ เลยดีมั๊ยคะ อ่านละเอียดๆ นะ จะเข้าใจค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:) ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับข่าวสาร ความเห็นค่ะ :wub:

:) มาลงชื่อทักทายค่ะ :lol:

ออ... แบบนี้เอง...

แต่มันก็ ล้อกัน... ถ้าคิดว่าทองจะขึ้น เงินก็จะขึ้นก่อน

ไม่รู้ว่า มันเป็นแบบนี้ เสมอ ๆ ฤ เปล่า ก็ไม่รู้เหมือนกัน

แล้วปัจจัย ของเงิน ในการขึ้นลง ต้องดูอะไรบางครับ...

ถ้าเฉพาะเป็นกลุ่มโลหะด้วยกัน ส่วนใหญ่ไปทิศทางเดียวกันครับ แต่มันก็เป็นแค่แนวโน้มนะครับ สุดท้ายแต่ละตัวก็มีแนวทางของตัวเองครับไม่ได้ผูกกันตายตัวจนเป็นแฝดอินจัน ถ้าอยากดูให้ชัดต้องบีบเวลากราฟให้แคบลงแล้วจะเห็นรายละเอียดชัดขึ้นครับ ของคนละอย่างดูได้แค่เป็นแนวทาง เคยมีกรณีที่เงินขึ้นกระจายแต่ ทองไซด์เวย์หรือปักหัวลงก็มีเหมือนกันนะครับ เพราะทองเป็นตัวแทนของเงินที่แท้จริง แต่Silverเป็นลูกครึ่งระหว่างภาคอุตสาหกรรมและเงินที่แท้จริง มันมีปัจจัยบางอย่างที่ต่างกันครับ

แม้แต่น้ำมัน ที่เมือก่อนเคยคิดว่าน้ำมันกับทองจะไปในทางเดียวกัน แต่สุดท้ายก็เป็นแค่แนวโน้มเพราะทั้งสองอย่างก็มีทิศทางของตัวเอง หรือ Dollar Index กับ ทอง ก็มีทิศทางของตัวเองเช่นเดียวกันครับ ผมว่างี้นะ เจาะลึกกว่านี้ หนังสือ "โอกาศทอง" รอท่านอยู่ครับ !_08

http://www.goldprice.org/spot-gold.html

ดูเล่นๆ สนุกดีครับอันนี้

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณ ทุก ๆ คอมเม้นท์ ครับ...

ขอบคุณ มากมายเลยครับ...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

ไม่ได้อ่านแค่ไม่กี่วัน ตามอ่านเป็นชั่วโมงเลยอ่ะะะ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ โดนเฉพาะคุณลีโอกะคุณหลงอ่างที่แนะนำร้านเงินเม็ดมา

Troy Ounce ใช้ชั่ง นน. ของ precious metal เช่น gold, silver, platinum etc ค่ะ

One troy ounce เท่ากับ 31.1034768 grams.

32.1507466 troy oz = 1 kg.

One troy ounce จะเท่ากับ 1.09714 avoirdupois ounces.

Avoirdupois ounces (ounces) ใช้สำหรับ นน ของสิ่งอื่นๆ ที่ไม่ใช่ precious metal (16 ounces = 1 lbs ใช้กับการชั่งผัก ผลไม้ หรืออื่นๆ ในอเมริกา etc)

An Avoirdupois Ounce เท่ากับ 28.349523125 grams

ซึ่ง troy ounces จะหนักกว่า Avoirdupois ounces ประมาณ 9.7% ค่ะ

เพราะงั้นที่ quote ด้านบนนั้นเป็นราคา troy ounce ค่ะ ซึ่งคร่าวๆ ก็ นน. ประมาณ 2 บาททองคำ (ที่บ้านเราเรียกๆ กัน)

ขอบคุณมากครับ ผมว่าผมคุ้นเคยกับเลข28.34 แต่เวลาคำนวณไม่ใช่ ที่แท้มีที่มาต่างกัน ขอบคุณครับ

คุณNext

เท่าที่อ่านมาทั้งหมด ผมเห็นภาพรวมแล้ว ภาพเงินเฟ้อระดับประชาชนก็เห็นแล้ว

แต่ระดับประเทศยังไม่เห็นเลยครับ

เช่น บทความที่กล่าวมาจะเป็น

การเงินโลก>USA>เงินเฟ้อภาคประชาชน

ในความรู้สึกผมว่ายังขาด

การเงินโลก>USA>การเงินของประเทศไทย>เงินเฟ้อภาคประชาชน

เพราะเราได้รับข้อมูลนอกบ้านแล้ว แต่ยังไม่มีข้อมูลในบ้านเลยครับ!!!

หากสิ่งที่ผมสอบถาม ควรหลีกเลี่ยงที่จะกล่าวถึง ก็ขออภัย

แต่หากมีข้อมูล กรุณาเพิ่มเติม ขอบคุณครับ

ถูกแก้ไข โดย G_man

คุณNext

เท่าที่อ่านมาทั้งหมด ผมเห็นภาพรวมแล้ว ภาพเงินเฟ้อระดับประชาชนก็เห็นแล้ว

แต่ระดับประเทศยังไม่เห็นเลยครับ

เช่น บทความที่กล่าวมาจะเป็น

การเงินโลก>USA>เงินเฟ้อภาคประชาชน

ในความรู้สึกผมว่ายังขาด

การเงินโลก>USA>การเงินของประเทศไทย>เงินเฟ้อภาคประชาชน

เพราะเราได้รับข้อมูลนอกบ้านแล้ว แต่ยังไม่มีข้อมูลในบ้านเลยครับ!!!

หากสิ่งที่ผมสอบถาม ควรหลีกเลี่ยงที่จะกล่าวถึง ก็ขออภัย

แต่หากมีข้อมูล กรุณาเพิ่มเติม ขอบคุณครับ

การเงินของประเทศไทยเหรอคะ น่าเศร้าค่ะ ความภูมิใจของผู้บริหาร แต่ความเศร้าใจของพวกเราทุกคน ประเทศไทยก็คงจะเจ๊งไปด้วย ดูข่าวข้างล่างค่ะ แล้วจะรู้ว่าทำไมน่าเศร้าใจ ยังไม่รู้ตัวอีกว่าภัยกำลังมาถึงตัว เฮ้อ... !034 จากผู้จัดการ online

ธปท.เผย Q1 ทุนนอกทะลัก 3 แสนล้าน คลังฟุ้งรายได้ทะลุเป้า 1.77 แสนล้าน

ธปท.เผยทุนนอกทะลักเข้าไทย แค่ไตรมาสแรกเฉียด 3 แสนล้านบาท ดันทุนสำรองฯ กระฉูด 182,000 ล้านดอลลาร์ สศค.คาดทั้งปีเก็บรายได้ 1.77 ล้านล้านบาทได้แน่ ชี้ ภัยพิบัติญี่ปุ่น น้ำท่วมภาคใต้ไม่กระทบแรง สคร.เผยรัฐวิสาหกิจส่งรายได้เข้าแผ่นดินอื้อ เงินวายุภักษ์ปันผลหนุน

ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) รายงานทุนสำรองระหว่างประเทศ ณ วันที่ 1 เมษายน 2554 มีจำนวน 182,000 ล้านเหรียญสหรัฐ เพิ่มขึ้นจากสัปดาห์ก่อน 400 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ หากเทียบช่วงต้นปี ซึ่งอยู่ที่ 172,100 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ เท่ากับว่าในช่วงไตรมาสแรก (มกราคม-มีนาคม) ทุนสำรองฯ เพิ่มขึ้น 9,900 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ หรือ 297,000 ล้านบาท

ทั้งนี้ ฐานะสุทธิในสัปดาห์นี้อยู่ที่ 20,800 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ รวมแล้วไทยมีทุนสำรองฯ สุทธิทั้งสิ้น 202,800 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ หรือ 6,084,000 ล้านบาท ทางด้านสินเชื่อสุทธิที่ให้กับรัฐบาลมีทั้งสิ้น 161,500 ล้านบาท สินเชื่อสภาพคล่องสุทธิ 4,093,900 ล้านบาท และฐานสุทธิมีจำนวน 1,200,100 ล้านบาท

เท่าที่จำได้ ตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา (เมย.) ต่างชาติขน "กระดาษ" มาปั่นหุ้นบ้านเราร่วม 20000 ล้านบาท นี่ยังไม่นับจากปีที่แล้วอีกไม่รู้กี่แสนล้านบาท เพราะพี่แกเล่นซื้อวันละ 2000-8000 ล้านบาท ปีที่แล้วเค้าขนเข้ามาตั้งแต่ $1 = 36 บาท set 700 กว่าจุด ตอนนี้ลากมา 1080 จุด ได้ กำไร 2 เด้ง กำไรอัตราแลกเปลี่ยนและกำไรจากราคาหุ้นที่ลากขึ้นมาจาก 700 กว่าจุด มาที่ 1080 จุด คิดเป็น % กันเอาเองนะคะ น่าภูมิใจว่าเศรษฐกิจบ้านเราดีมั๊ยคะ (อันนี้ประชดนะคะ)

เห็นข่าวแวบๆ ที่ประเทศไหนไม่ทราบ ไม่แน่ใจว่าเป็นจีนหรือป่าว ที่ถ้าจะเอา $us มาซื้อหุ้นก็ให้ซื้อในรูป $US ไม่ให้แลกเป็นเงินสกุลประเทศนั้นเพราะมันมีผลต่อการแข็งค่าของเงิน จีนตอนนี้ค้าขายกับต่างชาติก็ให้ใช้เงินสกุลหยวนหรือเงินประเทศไหนก็ได้ยกเว้น $ มีแต่บ้านเรานี่แหละที่...แสนจะภูมิใจที่มี $US อยู่เยอะในคลังหลวง กระดาษจะล้นคลังอยู่แล้ว :angry:

เย้ๆๆ..ดีใจจัง กำลังตาม PIGS ไปติดๆ ดอลล่าเต็มพุงเลย

บางทีผมรู้สึกเหมือนคนละโลกกับคนทั่วไป เห็นเค้าใช้ชีวิตมีความสุขกันดีคับ

ขอบคุณข้อมูล คุณkunghdy คับ

ถูกแก้ไข โดย G_man

เรียน คุณ Next ...

เห็นว่าจะลองไปใช้บริการ เงินแท่ง ที่เล้งหงษ์ ยังไงช่วยนำประสพการณ์มาเล่าให้ฟังกันบางนะครับ

ว่า เค้าตั้งราคา ซื้อ-ขาย นี้เค้าอิงราคาจากไหน...(อันนี้สำคัญ)

แล้ว ซื้อแล้วฝากไว้ ยังไง แล้วถ้าขาย จะขายบางส่วนได้มัย เกิดร้อนเงินขึ้นมาอยากจะขายนิดหน่อย

ที่สำคัญ มีความเชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนในการซื้อแล้วฝากไว้กับทางร้าน

ออ.. แถมบทวิเคราะห์ เงินบาง ก็ดีครับ...

จากเดิม ที่เงินเป็น สินค้า อุสาหกรรม+เครื่องประดับ

ก็มาเป็นเคเรนซี่กับเค้าครึ่งตัว ถ้าเต็มตัว ผมว่า ราคาคงไปไกลมากเลย...

ไม่รู้ว่าผมคิดผิดหรือคิดถูก ก็ไม่รู้

สมมุติ นะครับ สมมุติ

ถ้าพวกเรารวมตัวกันเยอะๆ หรือ แต่ละคนช่วยๆ กัน ส่งคำแนะนำ ไปให้ ธปท ให้เก็บทุนสำรอง เป็น หยวน เยน ทองคำ

แทน ดอลล่าห์ มันน่าจะทำให้ ประเทศไทยรอดพ้นวิกฤษ ไปได้บ้าง

หรือ ถ้าผมเป็นคน บิ๊กๆ ใน ธปท ที่รู้อยู่แล้วว่าค่าเงินจะไปทางไหน ก็อาศัยจังหวะ ตามน้ำ เก็งกำไรค่าเงิน รวยเห็นๆ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

สวัสดีครับ ทุกท่าน

วันนี้พอจะมีเวลาว่างช่วงบ่ายได้ เข้าไปที่ร้าน เล่งหงษ์ เยาวราช มาครับ และได้ไปสอบถามขอซื้อเงิน ทางร้านแจ้งกลับมาว่า ให้มาอีกที วันที่ 18 เมษา เป็นต้นไป ตอนนี้ คุณหลง หยุด แล้วหลังจากวันดังกล่าวสามารถ เข้าไปติดต่อขอซื้อกับทางร้านได้เลยโดยตรง ที่ใครก็ได้ ส่วนถ้าหากซื้อมาก ๆ จะฝากไว้กับที่ร้านก็ไม่มีปัญหา ครับ ทางร้านแจ้งว่า ราคายังไม่มีราคากลาง อยู่ที่ว่าแต่ละร้านจะตั้งกันยังไง คงให้ราคาซื้อขายไม่น่าเกลียดมาก และที่นี่ไม่เสียภาษี ครับ และได้ทราบจาก ทางร้านว่า หากวันนี้สะดวกขายให้ ก็กิโล ละ สี่หมื่นกว่า ๆ แล้วครับ แล้วเจ้าของร้านยังให้ นามบัตรไว้อีกต่างหากแต่ผมเก็บไว้ที่ร้าน เดี๋ยวพรุ่งนี้บ่าย ๆ เข้าร้านแล้ว หากใครต้องการเบอร์ร้าน เพื่อสอบถามก็บอกครับ จะนำมาโพสไว้ให้ครับ...

สวัสดีครับ ทุกท่าน

วันนี้พอจะมีเวลาว่างช่วงบ่ายได้ เข้าไปที่ร้าน เล่งหงษ์ เยาวราช มาครับ และได้ไปสอบถามขอซื้อเงิน ทางร้านแจ้งกลับมาว่า ให้มาอีกที วันที่ 18 เมษา เป็นต้นไป ตอนนี้ คุณหลง หยุด แล้วหลังจากวันดังกล่าวสามารถ เข้าไปติดต่อขอซื้อกับทางร้านได้เลยโดยตรง ที่ใครก็ได้ ส่วนถ้าหากซื้อมาก ๆ จะฝากไว้กับที่ร้านก็ไม่มีปัญหา ครับ ทางร้านแจ้งว่า ราคายังไม่มีราคากลาง อยู่ที่ว่าแต่ละร้านจะตั้งกันยังไง คงให้ราคาซื้อขายไม่น่าเกลียดมาก และที่นี่ไม่เสียภาษี ครับ และได้ทราบจาก ทางร้านว่า หากวันนี้สะดวกขายให้ ก็กิโล ละ สี่หมื่นกว่า ๆ แล้วครับ แล้วเจ้าของร้านยังให้ นามบัตรไว้อีกต่างหากแต่ผมเก็บไว้ที่ร้าน เดี๋ยวพรุ่งนี้บ่าย ๆ เข้าร้านแล้ว หากใครต้องการเบอร์ร้าน เพื่อสอบถามก็บอกครับ จะนำมาโพสไว้ให้ครับ...

ขอบคุณมากครับ

โลละสี่หมื่นละหรอ เฮ้อออ