ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ครับ ยินดีครับ ไม่มีปัญหา ถือว่าได้ทำตัวเป็น ประโยชน์ต่อส่วนรวมบ้างครับ จากที่อ่านเอาความรู้อย่างเดียว

ว่าแต่ว่า ราคา ที่ร้านเล่งหงษ์ บอกมานี่ เอาจิง ๆ แล้ว แพงหรือว่าถูก หรือว่า ราคาจิง ก็อยู่ประมาณนี้ครับ พอจะทราบมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ครับ ยินดีครับ ไม่มีปัญหา ถือว่าได้ทำตัวเป็น ประโยชน์ต่อส่วนรวมบ้างครับ จากที่อ่านเอาความรู้อย่างเดียว

ว่าแต่ว่า ราคา ที่ร้านเล่งหงษ์ บอกมานี่ เอาจิง ๆ แล้ว แพงหรือว่าถูก หรือว่า ราคาจิง ก็อยู่ประมาณนี้ครับ พอจะทราบมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

คิดแบบคร่าวๆนะครับ น่าจะ..

ราคาเป็นเงินบาทต่อกิโล = ราคาเงินเป็นดอลล่าร์ต่อออนซ์ x ค่าเงินบาท x อัตราส่วน troy oz.ต่อ 1 kg.

ราคาเป็นเงินบาทต่อกิโล = 40.95 x 30.06 x 32.1507

ราคาเป็นเงินบาทต่อกิโล = 39576.1292 (ราคานี้ยังไม่รวมค่าจัดการต่างๆรวมถึงกำไรของร้านนะครับ)

*คิดเอาเองแบบบ้านๆนะครับ หากไม่ถูกต้องใครรู้ช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ขออนุญาติแสดงความเห็นครับ(อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ) อันนี้เปรียบเทียบกับร้าน 99gold ครับ(ที่เป็นร้านเล็กร้านประจำผม) คือทางร้านเล่งหงษ์ที่ได้คุยกับคุณหลงราคาจะอ้างอิงกับทางบริษัทนำเข้าที่คุณหลงติดต่อซื้อครับ ราคาจะค่อนข้างใกล้เคียงกับตลาดโลกคือ เงิน 40 เหรียญก็ขาย 40000 บาทต่อกิโล แต่ส่วนต่างจะแล้วแต่วันครับ ล่าสุดส่วนต่างอยู่ราวๆ 1500 บาทครับ แต่ถ้าทางร้าน 99gold จะนำของมาจากโรงถลุงในไทยครับ ซึ่งถ้าราคาตลาดโลกขึ้นหนักๆ ราคาร้านจะต่ำกว่าราคาตลาดโลกอยู่ประมาณ 1000 กว่าบาทครับเวลาซื้อ ส่วนต่างราคาตอนช่วงสมัยที่เงินเกิดสภาวะไม่ปรกตินั้นส่วนต่างไม่นิ่งเอามากๆ ครับ มีเริ่มส่วนต่างที่ราวๆ 1000 บาท/kg ตอนที่ขึ้นหนักๆก็มาเป็น 2000 บาท/kg แต่ตอนนี้ Fix ตายตัวที่ 1300 บาท/kg ครับ

ทั้งสองร้านราคาก็ไปในตามอัตราเดียวกันกับตลาดโลกแหละครับ 99gold ตอนซื้ออาจดูร่างเริงเพราะได้ของถูก ตอนขายถ้าโลภก็อาจอารมณ์เสียหน่อยเพราะขายได้ถูกเช่นกัน(ก็ซื้อถูกกว่าก็ต้องขายถูกกว่าสิ) เล่งหงษ์ตอนซื้อก็จ่ายหนักหน่อย แต่เพราะทางร้านพึ่งเริ่มขายแบบจริงจังระบบจึงอาจไม่ลงตัวนักแต่ก็ขายได้แพงอยู่ดีเพราะราคาตอนซื้อมันแพง ตอนนี้เมื่อยังไม่มีราคากลางก็ต้องเป็นแบบนี้ไปก่อนแหละครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สมมุติ นะครับ สมมุติ

ถ้าพวกเรารวมตัวกันเยอะๆ หรือ แต่ละคนช่วยๆ กัน ส่งคำแนะนำ ไปให้ ธปท ให้เก็บทุนสำรอง เป็น หยวน เยน ทองคำ

แทน ดอลล่าห์ มันน่าจะทำให้ ประเทศไทยรอดพ้นวิกฤษ ไปได้บ้าง

หรือ ถ้าผมเป็นคน บิ๊กๆ ใน ธปท ที่รู้อยู่แล้วว่าค่าเงินจะไปทางไหน ก็อาศัยจังหวะ ตามน้ำ เก็งกำไรค่าเงิน รวยเห็นๆ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ยากค่ะ ต้องขออนุญาติยืมคำพูดของ ดร.วรพัฒน์ มาใช้กับผู้บริหาร ธปท คนพวกนี้เค้า "ฉลาดลึก โง่กว้าง" ค่ะ เค้าไม่ฟังคนอย่างพวกเราหรอกค่ะ !034

ขอบคุณมาก ๆ ครับ แสดงว่าราคาที่เค้าแจ้งมา น่าจะสมน้ำสมเนื้อแล้วครับ

เพื่อนๆคะ คุณเน็กซ์ เปิดกระทู้อีกกระทู้นึงแล้วน่ะคะ ชื่อ โอกาส"เงิน"(จริงๆ) ลองดูค่ะ :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

มีกระทู้ "เงิน" แล้ว...

โอ้ววว พระเจ้าจอจ มันยอดมากเลยยย

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

คุณNext

เท่าที่อ่านมาทั้งหมด ผมเห็นภาพรวมแล้ว ภาพเงินเฟ้อระดับประชาชนก็เห็นแล้ว

แต่ระดับประเทศยังไม่เห็นเลยครับ

เช่น บทความที่กล่าวมาจะเป็น

การเงินโลก>USA>เงินเฟ้อภาคประชาชน

ในความรู้สึกผมว่ายังขาด

การเงินโลก>USA>การเงินของประเทศไทย>เงินเฟ้อภาคประชาชน

เพราะเราได้รับข้อมูลนอกบ้านแล้ว แต่ยังไม่มีข้อมูลในบ้านเลยครับ!!!

หากสิ่งที่ผมสอบถาม ควรหลีกเลี่ยงที่จะกล่าวถึง ก็ขออภัย

แต่หากมีข้อมูล กรุณาเพิ่มเติม ขอบคุณครับ

สมมุติ นะครับ สมมุติ

ถ้าพวกเรารวมตัวกันเยอะๆ หรือ แต่ละคนช่วยๆ กัน ส่งคำแนะนำ ไปให้ ธปท ให้เก็บทุนสำรอง เป็น หยวน เยน ทองคำ

แทน ดอลล่าห์ มันน่าจะทำให้ ประเทศไทยรอดพ้นวิกฤษ ไปได้บ้าง

หรือ ถ้าผมเป็นคน บิ๊กๆ ใน ธปท ที่รู้อยู่แล้วว่าค่าเงินจะไปทางไหน ก็อาศัยจังหวะ ตามน้ำ เก็งกำไรค่าเงิน รวยเห็นๆ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

ในไทยผมเคารพและเชื่อมั่นใน ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย คุณประสารนะครับ (คงไม่ทำให้ผิดหวังนะ) :(

เท่าที่ติดตาม ผมว่าท่านมีวิสัยทัศน์พอที่จะนำพาประเทศเราฝ่าวิกฤตการเงินไปได้

ขอเพียงกีฬาสีจบได้ด้วยดีและการเมืองมีเสถียรภาพ บ้านเราก็น่าอยู่มากๆครับ

สวัสดีครับคุณ next ไม่ได้ทักทายกันนานแล้ว ปกติไม่ค่อยจะได้โพสต์แต่ติดตามอ่านตลอด ทั้งอ่านสดและอ่านย้อนหลัง ผมเชื่อบทความที่ได้อ่าน (อ่านหลายรอบแล้วววว) ทุกวันนี้จึงยังไม่ได้ขายออกเลยจะเก็บไว้ขายที่ราคา 3x,xxx บาทขึ้นไปคร๊าบบบ หรืออาจจะไม่ขายแต่นำมาใช้อย่างที่คุณ next กล่าวไว้ ฮิ ฮิ ฮิ ๆๆๆ :wub: :unsure: :rolleyes: :blink:

ผมว่าคุณ Yai_Carmungwed เจอเพื่อนร่วมอุดมการณ์กอดทองแล้วนะครับเนี่ย :lol:

เรียน คุณNext

ขอถามด้วยความเคารพนะครับไม่ได้กวนแต่อย่างใด

ทำอย่างไร ผมถึงจะเชื่อมั่น คุณประสาร ได้อย่างที่ คุณNext เชื่อมั่นครับ

แล้วหากไม่ใช่ คุณประสาร ยังเชื่อมั่นได้อยู่หรือเปล่าครับ

หากคำถามนี้เป็นการรบกวน ขออภัยล่วงหน้า และขอจบเพียงเท่านี้ครับ

ด้วยความอยากรู้ ที่เป็นเหตุเป็นผลจริงๆ

ถูกแก้ไข โดย G_man

ยากค่ะ ต้องขออนุญาติยืมคำพูดของ ดร.วรพัฒน์ มาใช้กับผู้บริหาร ธปท คนพวกนี้เค้า "ฉลาดลึก โง่กว้าง" ค่ะ เค้าไม่ฟังคนอย่างพวกเราหรอกค่ะ !034

สวัสดีคุณ kunghdy ไม่ได้คุยกันหลายวันแล้ว ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน ชอบใจ "ฉลาดลึก โง่กว้าง" คนพวกนี้ไม่ค่อยจะมีหูเหมือนคนปกติ จึงฟังได้น้อยกว่าปกติ เพราะเสียงตัวเองดังจึงมักจะคิดว่าคนอื่นพูดค่อย ๆ เพราะคิดว่าตัวเองฉลาดจึงมองว่าคนอื่นโง่ เหนื่อย...กับคนประเภทนี้ ซึ่งมีเยอะขึ้น ๆ ๆ ในสังคมเราทุกวันนี้

ใจเย็นๆ ครับ อย่าเพิ่งไปว่าคนนั้นโง่ คนนี้โง่ เลยนะครับ ข่าวมันก็เป็นข่าว เป็นกระบอกเสียงอันหนึ่งเท่านั้น

คุณเนกซ์ก็พูดอยู่บ่อยๆ ครับว่า "อย่าไปฟังสิ่งที่เขาพูด แต่ให้ดูสิ่งที่เขาทำ"

ขอเป็นนำเสนอข้อมูลแทนแล้วกันนะครับ :rolleyes:

คิดเห็นกันอย่างไร ฝากให้พิจารณาครับ

ดร.ประสาร ไตรรัตน์วรกุล

คลิ๊ก..ประวัติการทำงาน

คลิ๊ก..วิสัยทัศน์

คลิ๊ก..วิสัยทัศน์ 2

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ขอเป็นนำเสนอข้อมูลแทนแล้วกันนะครับ :rolleyes:

คิดเห็นกันอย่างไร ฝากให้พิจารณาครับ

ดร.ประสาร ไตรรัตน์วรกุล

คลิ๊ก..ประวัติการทำงาน

คลิ๊ก..วิสัยทัศน์

คลิ๊ก..วิสัยทัศน์ 2

อ่านดูวิสัยทัศน์ที่เขียนออกมายังไม่เห็นมีอะไรที่เป็นรูปธรรมในการแก้ปัญหาเลยค่ะ พอดีตัวเองอาจอ่านข่าวสารของคุณ jimmy เยอะด้วย เลยเห็นความน่ากลัวของสิ่งที่เกิดขึ้นมากกว่าที่คนทั่วไปเห็นภาพที่ปรากฏ ตัวเองอาจจะ over react ไปนิด แต่ยังมองว่าปัญหามันใหญ่เกินกว่าที่ใครๆ คิดหรือจะสามารถแก้ได้ ค่ะ ตอนนี้คิดว่า "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน" น่าจะดีที่สุดในสถานการณ์แบบนี้

ไม่ได้ว่าคุณประสารหรอกค่ะ เข้าใจว่าคุณประสารก็ทำอะไรมากไม่ได้ เนื่องจากอำนาจทางการเมืองอาจมีบทบาทที่สำคัญในการกำหนดนโยบายทางการเงินของประเทศ ก็ no more comment สำหรับประเด็นนี้ค่ะ :rolleyes: ถ้าคำพูดแรงไปก็ขอประทานโทษค่ะ ไม่ได้ตั้งใจ คิคิคิ