ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ถ้าข่าวเรื่อง จีนได้รับทองคำเก๊มาจาก Fort Knox

ที่รอดพ้นการตรวจสอบและจัดเก็บโดย LBMA เป็นเรื่องจริงนี้ไม่จืดเลยเชียว <_<

.......

ถ้าเกิดว่าเป็นข่าวดังขึ้นมาเมื่อไหร่ สหรัฐฯคงต้องหาเรื่องมาเบี่ยงเบนความสนใจต่อ

ไม่รู้ว่าจะไปถล่มประเทศอื่นต่อ หรือสร้างเรื่องใหม่ๆขึ้นมาอีก

วันนี้โป๊งเหน่งไม่ขลังเลย ออกมาพูด หุ้นหล่นมาหนักหน่อย แต่ทองทรงตัวsleep.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มาบวกให้และขอบคุณข่าวจากคุณ Meaw_Joe ค่ะ แล้วทองของประเทศไทยฝากไว้กับLBMA ด้วยหรือเปล่าคะ ถ้าใช่ก็อาการน่าเป็นห่วงเหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย nicole 101

ยังเหลือทองจากหลวงตามหาบัวอยู่อีกชุดนะครับ (ฮ่า)

LBMA จากในบทความที่คุณเหมียวโจเอามาฝาก ผมเข้าใจว่าพูดถึง Good Delivery Bar ของ LBMA นะครับ

คือ LBMA จะเป็นคนกำหนด spec และออกใบอนุญาตให้กับโรงงานที่จะสามารถผลิต Good Delivery Bar ที่เป็น

ทองคำ/เงินแท่ง ขนาดมาตรฐาน ที่ใช้ในการซื้อขายแลกเปลี่ยนกัน โดยจากในข่าวบอกว่าทองที่จีนได้รับ เป็น

bar ที่มี serial number มาจากโรงงานในอเมริกา --- ตัวผมตีความเอาว่า ตัว LBMA (ที่เป็นตลาดแลกเปลี่ยนทองคำ) เอง

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ Good Delivery Bar ที่มาจากโรงงานในอเมริกานี่แหละมีปัญหา

เคยคุยกับผู้ใหญ่ชาวอินเดีย เขาเล่าให้ฟังว่าช่วงที่เศรษฐกิจเอเชียล้ม อินเดียก็แย่เหมือนกัน ต้องไปกู้เงิน IMF มาใช้

เลยต้องส่งทองคำจากอินเดียไปยุโรป ไว้เป็นตัวประกันไว้ว่าจะใช้หนี้คืน

ส่วนที่กรีซที่ผ่านมา ที่เอาทองไปค้ำประกันเงินกู้จาก IMF/ECB นี่ง่ายกว่ามาก เพราะมี "ตั๋วทองคำ" ที่เก็บไว้ในคลังทีสวิสฯ

(คือไม่ได้เก็บทองไว้ในประเทศ) ตอนเอาไปค้ำประกัน ก็เพียงแค่เซ็นแก๊กเดียว สิทธิ์ในทองคำก็เปลี่ยนมือแล้ว

ลองอ่านดูใน link ที่สอง (viewzone2.com) ที่เป็นต้นข่าวดังกล่าว (เขียนไว้ตั้งแต่ปี 2009)

ถ้าเป็นเรื่องจริงคงน่ากลัวเอามากๆ เพราะทองคำแท่งมันไม่เหมือนแบงค์กระดาษ ที่เอาปากกาป้ายๆ

แล้วดูสี ก็มั่นใจได้มากระดับหนึ่งว่าเป็นของจริง

ทองที่ได้รับมอบจากหลวงตามา หวังไว้ว่าจะเก็บไว้ในเมืองไทยนะครับ อีกอย่าง โรงงานในไทย

หลอมเองด้วย (จากในข่าว) เพราะฉะนั้นไม่น่าเป็นห่วง

ส่วนทองคำที่ในข่าวว่ากันว่า ธปท. ซื้อเข้าคลังมาเก็บไว้ ไม่รู้ว่าเป็นตั๋วทองคำที่เก็บไว้ที่ประเทศอื่น

หรือว่าถ้าได้รับมอบทองคำมาเก็บไว้ในไทยจริงๆ แล้วทองที่ได้รับมา เป็น Good Delivery Bar จากโรงงานไหน

และมีการเจาะตรวจ หรือ xray อย่างที่จีนได้ทำตามในข่าวหรือไม่

http://www.eutimes.n...s-gold-is-gone/

http://viewzone2.com/fakegoldx.html

คลิปจากรายการโทรทัศน์ในเยอรมัน โชว์ตัวอย่าง

ทองคำสอดไส้ทังสเตน (ชื่ออย่างกับขนม)

ถูกแก้ไข โดย wcg

อยากทราบต่อครับว่า พอจีนรู้ว่าเป็นทองปลอม แล้วเขาทำไงอ่ะครับ หรือข่าวสารจากนั้นเป้นอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ

ทองคำ AU เลขอะตอม 79

กะ ทังสเตน หรือ วูลแฟลม W เลขอะตอม 74

มีความหนาแน่นใกล้เคียงกันมาก

สำหรับทองคำ ค่าความหนาแน่นอยู่ที่ 19.30 g/cm3

สำหรับทังสเตน ค่าความหนาแน่นอยู่ที่ 19.25 g/cm3

จุดหลอมเหลวของ ทังสเตนสูงกว่าทองคำถึง 3 เท่า และสูงกว่าแพลทินัม จึงนิยมนำมาทำไส้หลอด

SRC:

http://en.wikipedia.org/wiki/Tungsten

http://en.wikipedia.org/wiki/Gold

ถ้าเป็นเช่นนี้ ทดสอบ ทางกายภาพกันที่ วัดขนาดและ ชั่งน้ำหนัก

เพื่อพิสูจน์ความแท้ของทองคำนั้นทำได้ยากจริงๆ

แบบนี้ต้องตัดผ่าพิสูจน์ หรือหลอมทดสอบกันแล้วรึนี่ :blink:

แบบนี้ทุกร้านคงต้องมีเครื่อง x-ray ทองคำแท่งซะแล้วมั้ง :huh:

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

:ph34r: วันนี้เป็นวันสำคัญวันหนึ่งสำหรับคนเล่นทอง

นั่นคือเป็นวัน vote เรื่องเพดานหนี้ครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรกไม่ผ่านอย่างยับเยิน

หากวันนี้ไม่ผ่านอีก ชาติเจ้าหนี้ก็คงได้เวลาขายบอนด์ของอเมริกา เพื่อป้องกันความเสี่ยง

จากนั้นก็คงมีเงินมาซื้อ ทอง น้ำมัน และหุ้นอีกจำนวนหลายล้าน ๆ เหรียญ

ต้องติดตามเหตุการณ์อย่างใกล้ชิดคืนนี้ครับ

การไม่ผ่านวันนี้มีนัยสำคัญมาก usd index อาจจะรูดมากที่สุดตั้งแต่ก่อตั้งมาก็เป้นได้

ปล. อาจจะได้เห็นการ +- รุนแรงขนาดหนึ่งร้อยเหรียญได้ แต่ผมเดาทางบวกนะครับ :wub:

:ph34r: วันนี้เป็นวันสำคัญวันหนึ่งสำหรับคนเล่นทอง

นั่นคือเป็นวัน vote เรื่องเพดานหนี้ครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรกไม่ผ่านอย่างยับเยิน

หากวันนี้ไม่ผ่านอีก ชาติเจ้าหนี้ก็คงได้เวลาขายบอนด์ของอเมริกา เพื่อป้องกันความเสี่ยง

จากนั้นก็คงมีเงินมาซื้อ ทอง น้ำมัน และหุ้นอีกจำนวนหลายล้าน ๆ เหรียญ

ต้องติดตามเหตุการณ์อย่างใกล้ชิดคืนนี้ครับ

การไม่ผ่านวันนี้มีนัยสำคัญมาก usd index อาจจะรูดมากที่สุดตั้งแต่ก่อตั้งมาก็เป้นได้

ปล. อาจจะได้เห็นการ +- รุนแรงขนาดหนึ่งร้อยเหรียญได้ แต่ผมเดาทางบวกนะครับ :wub:

ตามจากเว็บไหนอ่ะคับท่าน ผมจะตามไป refresh ทุก 5 วิเลย :D

ขอบคุณครับ แล้วแจ้งความคืบหน้าด้วยนะครับ +1

<_< เหมือนไม่มีอะไรเกิด สงสัยหน้าแตก ไปนอนดีกว่า. :wub:

<_< สุดท้ายอเมริกา็ก็เลือกที่จะเลื่อนเวลาออกไป

เห็นบอกว่าจะโหวตโน้น ก่ิอน deadline 1 วัน 2 สค 54 ครับ

หน้าแตกจริง ต้องขออภัยเพื่อน ๆ มา ณ ที่นี้

อย่างน้อยทองก็ขึ้นนิดหน่อยนะครับ 555 :wub:

ถือทองกันต่อไปนะครับเพื่อน ๆ เพื่อความร่ำรวย

ยังไงทองก็ขึ้นอยู่ดี ไม่ว่าใครจะแก้ปัญหาอย่างไง

เรื่องทองมีข้อสังเกตุนิดหนึ่งนะครับ

เพื่อน ๆ อาจจะสงสัยว่าทำไม ทองถึงขึ้นมาแถว ๆ 1520-1550 ได้ จาก high เดิมแค่ 1578 ถือว่าใกล้เคียงมาก

แล้วทำไม community ตัวอื่นเช่นน้ำมัน สูงสุด 114 ไปกองแถว 98-100 เงิน สูงสุด 50 ไปกองแถว 35-38 เสียนาน

จากการวิเคราะห์ ถ้าเราจำข่าวเบลารุสได้ ว่าเบลารุสประกาศลดค่าเงิน 23 พค 54 ใช้ จริง 24 พค 54 ลดไป 56% เยอะแบบนี้นัยสำคัญ

จากกราฟจะเห็นว่าทองจึงพุ่งทะลุ 1500 ไปวิ่งแถว 1520-1530 แล้วออกข้างไม่ยอมลง

ก็อาจจะเป็นสาเหตุนี้ก็เป็นได้ทองจึงไม่ยอมลงนะครับบบ สงสัยเบลารุสลดค่าเงินแล้วพิมพ์เงินไปซื้อทองละมั้งครับ

โดมิโน่ตัวแรกโดนล้มแล้ว ตัวต่อไปก็ยูโรนะครับพี่น้อง

post-2628-010011500 1307691727.png

post-2628-025087800 1307696727.png

ถูกแก้ไข โดย zagio