ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วุฒิสภาสหรัฐลงมติ 59-41 ค้านร่างกฎหมายเพิ่มเพดานหนี้ตามคาดหวังฝ่ายรีพับลิกันประนีประนอมก่อนเส้นตาย 2 ส.ค.

วุฒิสภาสหรัฐภายใต้การนำของพรรคเดโมแครต ลงมติเมื่อคืนวันศุกร์ (29 ก.ค.) ด้วยคะแนน 59 ต่อ 41 เสียง ปฏิเสธร่างกฎหมายเพิ่มเพดานหนี้ ที่เพิ่งผ่านการเห็นชอบจากสภาผู้แทนราษฎรไม่ถึงสองชั่วโมง

นายแฮร์รี รีด ผู้นำเสียงข้างมากในวุฒิสภาจากพรรคเดโมแครต แสดงความหวังว่า นายมิทช์ แมคคอนเนล ผู้นำเสียงข้างน้อยจากพรรครีพับลิกัน จะช่วยหาทางประนีประนอมเพื่อบรรลุข้อตกลงขั้นสุดท้าย ก่อนเส้นตายวันที่ 2 ส.ค.

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

!21

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วุฒิสภาสหรัฐลงมติ 59-41 ค้านร่างกฎหมายเพิ่มเพดานหนี้ตามคาดหวังฝ่ายรีพับลิกันประนีประนอมก่อนเส้นตาย 2 ส.ค.

วุฒิสภาสหรัฐภายใต้การนำของพรรคเดโมแครต ลงมติเมื่อคืนวันศุกร์ (29 ก.ค.) ด้วยคะแนน 59 ต่อ 41 เสียง ปฏิเสธร่างกฎหมายเพิ่มเพดานหนี้ ที่เพิ่งผ่านการเห็นชอบจากสภาผู้แทนราษฎรไม่ถึงสองชั่วโมง

!21

Gold Surges to Record $1,637.50 as Congress ‘Plays Chicken’ on U.S. Debt

ถึงว่า ทองวิ่งอีกแล้ว จะไป 1700 เลยรึเนี่ย เฮ้อ :D ดีค่ะ ดี ชอบทั้งนั้น ลงก็ชอบ ขึ้นก็ชอบค่ะ

แต่ระวังนิดนะ อย่าวิ่งไล่จับจรวดกันอีก เพราะอาจติดดอยได้ง่ายๆ เพราะตอนนี้น้ำมันลงมาเยอะ มีสัญญาณขายออกมา ทองอาจโดนทุบแบบตอน dubai world เป็น panic sell (หรืออาจไม่โดนก็ได้) คนทีมีของก็ถือต่อ คนที่ไม่มีก็อยู่นิ่งๆ รอดูก่อนจะดีกว่าค่ะ

ปีนี้ volatility ของตลาดจะสูงมากๆๆๆ ต้องมีจุด stop loss สำหรับทุกๆ อย่างค่ะ อย่าชะล่าใจ หุ้นบ้านเราก็เช่นกัน ช่วงแรกอาจโดนเหวี่ยงไปตามกระแส แต่ถ้า QE มาอีกเมื่อไร ก็พุ่งกระจายค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

นายแฮร์รี รีด ผู้นำเสียงข้างมากในวุฒิสภาจากพรรคเดโมแครต แสดงความหวังว่า นายมิทช์ แมคคอนเนล ผู้นำเสียงข้างน้อยจากพรรครีพับลิกัน จะช่วยหาทางประนีประนอมเพื่อบรรลุข้อตกลงขั้นสุดท้าย ก่อนเส้นตายวันที่ 2 ส.ค.

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

!21

ขอบคุณครับ

มาตามคำขู่ไว้เลย แค่ฉบัับที่ถูกคว่ำไปนาย Boehner ก็แทบจะหาเสียงสนับสนุนไม่ได้พออยู่แล้ว

เพราะพยายามประนีประนอมระหว่างกลุ่ม conservative ในพรรค (พวก tea party)ที่ค้านหัวชนฝาจะเอางบสมดุล

กับความต้องการของ Democrat ที่ครองเสียงข้างมากในวุฒิสภา และขู่จะคว่ำร่างของนาย Boehner (ซึ่งก็คว่ำจริงๆ ตามคำขู่)

แล้วเขาจะเอาไงกันต่อไปละเนี่ย

เดี๋ยวไปหาข่าว บทวิเคราะห์อ่านก่อนครับ

อย่าบอกนะว่าไป short gold มาอีก 555+++++ แซวเล่น แต่ถ้า short จริงก็ตัวใครตัวมันนะคะพี่น้อง :lol:

short ไว้ตามที่กูรูหลายท่านว่าไว้น่ะครับ T-T

แสดงว่าตัดทิ้งให้หมดเลยใช่ไหมครับเนี่ย

:( Orz

To get legislation to raise the debt limit, some bi-partisan cooperation will be required. Senator Reid will need to work with Republicans to move a bill through the Senate, and House Speaker Boehner will need to start wooing Democrats because he's sure to lose Republican votes for any legislation that makes some concessions to Democrats. Given the procedures in the Senate, this isn't likely to be resolved before Tuesday. If the two sides are making progress, we think there is a good chance we would see a very short-term increase in the debt ceiling lasting for a matter of days.

เพื่อที่จะทำให้กฏหมายยกระดับเพดานหนี้ผ่านสภา ต้องมีการร่วมมือกันระหว่างทั้งสองพรรค

วุฒิสมาชิก Reid (D) จะต้องร่วมมือกับวุฒิสมาชิกของ Republican ที่จะผลักดันให้ร่างกฏหมาย (ฉบับที่ร่างโดยนาย Reid) ผ่านวุฒิสมาชิก

โฆษกของสภาผู้แทน นาย Boehner ® เองก็ต้องเริ่มทำงานกับ สมาชิกสภาผู้แทนของ Democrat เพราะมีแนวโน้มว่า เขาจะขาดเสียงสนับสนุนจาก สมาชิกพรรค Republican ของเขาเองแน่ๆ หากเขาจะผลักดันกฏหมายใดๆ ก็ตามที่เป็นไปตามความต้องการของพรรค Democrat

หากเราจะพิจารณาถึงระยะเวลาต่างๆ ที่จะต้องใช้ในวุฒิสภาเพื่อผ่านกฏหมาย มีความเป็นไปได้มากว่าจะไม่สามารถทำได้ทันภายในวันอังคาร

และหากทั้งสองฝ่ายพอที่จะประนีประนอมกันได้ มีความคืบหน้าในการทำงาน

เราก็ตาดว่ามีโอกาสมากทีเดียว ที่จะมีการผลักดันร่างกฏหมายยกเพดานหนี้จำนวนน้อยมากๆ ที่เพียงมอสำหรับระยะเวลาสั้นมากๆ (ไม่กี่วัน)เท่้านั้น

(เพื่อซื้อเวลาให้ทั้งสองสภามีเวลาทำงานร่วมกันในการผลักดันกฏหมายยกเพดานหนี้จำนวนมากขึ้น สำหรับระยะเวลาที่นานขึ้นต่อไป)

post-2573-012593700 1312023804.gif

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

short ไว้ตามที่กูรูหลายท่านว่าไว้น่ะครับ T-T

แสดงว่าตัดทิ้งให้หมดเลยใช่ไหมครับเนี่ย

แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ ไล่มาเรื่อยๆ จากความเห็นแรกของคุณ Next เลยนะครับ จะเข้าใจตลาดทองคำดีขึ้นมากๆ

อาจใช้เวลาหลายวัน แต่ยืนยัน ว่าคุ้มสุดคุ้ม กับเวลาที่ลงแรงไปครับ

แล้วคุณใหม่สนิทจะเห็นว่า ทุกความเห็นในกระทู้นี้ ไม่แนะนำให้ Short ทองเลย

และแนะนำให้มีทองติดพอร์ตอยู่ในทุกกรณี (อาจมีลดการเก็งกำไรลงในบางช่วงเท่านั้น)

เพราะเราถือกันค่อนข้างยาว เป็นปี บางท่านก็หลายปีมาแล้วด้วยครับ

ส่วนกรณีเก็งกำไรระยะสั้น เวลาอ่านความเห็นของกูรู เราต้องเข้าใจด้วยครับว่าแต่ละท่านแนะนำอ้างอิงเทคนิคอะไร

ซึ่งเราจะเห็นแนวรับแนวต้าน รวมถึงจุึด cut loss ที่แต่ละท่านแนะนำด้วย

การเก็งกำไรนอกจากจะต้องรู้เทคนิคแล้ว ยังไม่สำคัญเท่าวินัยในการเทรดครับ

Moody's ออกจดหมายชี้แจงเรื่อง แนวโน้มการพิจารณา Rating ของสหรัฐครับ

http://www.zerohedge.com/news/moodys-releases-statement-potential-outomes-us-aaa-review-now-says-virtually-any-deal-would-not

โดยสรุปจากการอ่านผ่านๆ

หากกฏหมายไม่ผ่านอาจเปลี่ยนแนวโน้ม เป็น negative เท่านั้น

หากไม่มีการ Default หนี้เครดิตจะไม่ถูกลด โดยเขาจะดูแต่การชำระดอกเบี้ยหรือหนี้เท่านั้น ภาระผูกพันอื่นๆ หากไม่ได้รับการชำระเขาไม่คิดเป็น Default :o :blink:

ปล. แค่จดหมายฉบันนี้ Moody's ก็โดนด่าเละเทะถึงความน่าเชื่อถือของ Moody's แล้วครับ

ขอยกเอาความเห็นหนึ่งของคนตอบกระทู้มาครับ ผมว่าเขาสรุปเรื่องที่่จะเกิดหากกฏหมายไม่ผ่านได้ดีทีเดียว

"This "crisis" has clearly specified that T holders will be paid above all else.

If there is to be a default, it will be on the old, the infirm, the colored, the average, the children...basically those without lobbyists and representation in DC."

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ ไล่มาเรื่อยๆ จากความเห็นแรกของคุณ Next เลยนะครับ จะเข้าใจตลาดทองคำดีขึ้นมากๆ

อาจใช้เวลาหลายวัน แต่ยืนยัน ว่าคุ้มสุดคุ้ม กับเวลาที่ลงแรงไปครับ

แล้วคุณใหม่สนิทจะเห็นว่า ทุกความเห็นในกระทู้นี้ ไม่แนะนำให้ Short ทองเลย

และแนะนำให้มีทองติดพอร์ตอยู่ในทุกกรณี (อาจมีลดการเก็งกำไรลงในบางช่วงเท่านั้น)

เพราะเราถือกันค่อนข้างยาว เป็นปี บางท่านก็หลายปีมาแล้วด้วยครับ

ส่วนกรณีเก็งกำไรระยะสั้น เวลาอ่านความเห็นของกูรู เราต้องเข้าใจด้วยครับว่าแต่ละท่านแนะนำอ้างอิงเทคนิคอะไร

ซึ่งเราจะเห็นแนวรับแนวต้าน รวมถึงจุึด cut loss ที่แต่ละท่านแนะนำด้วย

การเก็งกำไรนอกจากจะต้องรู้เทคนิคแล้ว ยังไม่สำคัญเท่าวินัยในการเทรดครับ

คุณใหม่สนิทครับ

กระทู้นี้ เหมาะสำหรับคนที่มองปัจจัยพื้นฐาน ตามเจตนารมย์ของเจ้าของกระทู้ และรูปแบบการนำเสนอของเพื่อน ๆ ใน กระทู้นี้ ก็เป็นเน้นแบบอิงกับปัจจัยพื้นฐาน + ข่าวสารที่น่าสนใจจากต่างประเทศ + เก็บทองแท่งจริง และเก็บแบบ กลาง ถึงยาว ครับ

เกรงว่าคุณใหม่สนิทจะเข้ามาผิดวัตถุประสงค์กระทู้กระมั้งครับ (ไม่ได้มีเจตนาเป็นอื่น นะครับ ผมเองก็มีติด S อยู่นิดหน่อย)

แต่ถ้าคุณใหม่สนิท เข้ามาหาข้อมูลเรื่อง ความเป็นมา ของทอง ประวัติของทอง และความเป็นไปในอนาคตของทอง ระยะยาว ก็ต้องกระทู้นี้เลยครับ เิริ่ม จาก ดัชนี ชี้แนะ จากหน้าแรกที่คุณ Next ได้จัดหมวดหมู่ไว้ครับ มีไม่ผิดหวังอย่างแน่นอน (ถั่วต้มครับtongue.gif)

Moody's ออกจดหมายชี้แจงเรื่อง แนวโน้มการพิจารณา Rating ของสหรัฐครับ

http://www.zerohedge...-deal-would-not

โดยสรุปจากการอ่านผ่านๆ

หากกฏหมายไม่ผ่านอาจเปลี่ยนแนวโน้ม เป็น negative เท่านั้น

หากไม่มีการ Default หนี้เครดิตจะไม่ถูกลด โดยเขาจะดูแต่การชำระดอกเบี้ยหรือหนี้เท่านั้น ภาระผูกพันอื่นๆ หากไม่ได้รับการชำระเขาไม่คิดเป็น Default :o :blink:

ปล. แค่จดหมายฉบันนี้ Moody's ก็โดนด่าเละเทะถึงความน่าเชื่อถือของ Moody's แล้วครับ

ขอยกเอาความเห็นหนึ่งของคนตอบกระทู้มาครับ ผมว่าเขาสรุปเรื่องที่่จะเกิดหากกฏหมายไม่ผ่านได้ดีทีเดียว

Double ไม่สิ triple standard เห็น ๆ ครับ คุณ JohnCM กับ คนอื่น (ชาติอื่นที่ไม่ใช่อเมริกา) ผิดนิดเดียวก็เล่นแล้ว (ถ้าผิดพลาดมาก) ก็เอาซะอ่วม downgrade ที่ 2 ขั้น 3 ขั้น 4 ขั้นแต่ทีกับ(ชาติตัวเอง) ผิดนิดเดียวมองไม่เห็น แต่ หนี้ หนี้ หนี้ เห็นเห็น ว่าเยอะกว่าชาติอื่น ตั้งเยอะ (ปรับนิดเดียว) มุมมองเป็น negative (ไม่ปรับลดจาก AAA ด้วยซ้ำ) เอากับเขาสิ อย่างหนา หน้าไม่wub.gif

ยังมีอีกเหรอพี่หมอ ฉีด rabies แล้วเลยไม่กลัว ไม่ได้สนใจเลย พี่หมอเรียกเทศกิจมาจัดการไปหมดแล้วไม่ใช่เหรอ 555++++ :P

ถ้าต่อไปมีใครมาจาบจ้วงอีก เพื่อนคนไหนเห็นไม่ว่ากระทู้ไหนช่วยสะกิดบอกผมด้วย จะลุยสักหน่อย ครั้งที่แล้วเห็นตอนผ่านมานานแล้วเลยต้องเงียบ เกลียดจริงๆพวกแอบแฝง คนทำดีถ้าไม่ชมก็เงียบไป ไม่ใช่มาต่อว่าเสียดสีต่างๆ

รับทราบครับ พยายามไล่อ่านแต่ละกระทู้เพื่อทำความเข้าใจมาเป็นสัปดาห์แล้วล่ะครับ แต่ข้อมูลมีมหาศาลมาก ^^'

รู้ตัวว่าประสบการณ์และความเข้าใจยังน้อย ตอนนี้ก็กำลังศึกษาเรื่องการใช้ระบบอยู่

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ :)

คุณใหม่สนิทครับ

กระทู้นี้ เหมาะสำหรับคนที่มองปัจจัยพื้นฐาน ตามเจตนารมย์ของเจ้าของกระทู้ และรูปแบบการนำเสนอของเพื่อน ๆ ใน กระทู้นี้ ก็เป็นเน้นแบบอิงกับปัจจัยพื้นฐาน + ข่าวสารที่น่าสนใจจากต่างประเทศ + เก็บทองแท่งจริง และเก็บแบบ กลาง ถึงยาว ครับ

เกรงว่าคุณใหม่สนิทจะเข้ามาผิดวัตถุประสงค์กระทู้กระมั้งครับ (ไม่ได้มีเจตนาเป็นอื่น นะครับ ผมเองก็มีติด S อยู่นิดหน่อย)

แต่ถ้าคุณใหม่สนิท เข้ามาหาข้อมูลเรื่อง ความเป็นมา ของทอง ประวัติของทอง และความเป็นไปในอนาคตของทอง ระยะยาว ก็ต้องกระทู้นี้เลยครับ เิริ่ม จาก ดัชนี ชี้แนะ จากหน้าแรกที่คุณ Next ได้จัดหมวดหมู่ไว้ครับ มีไม่ผิดหวังอย่างแน่นอน (ถั่วต้มครับtongue.gif)

แหะๆ ผิดกระทู้หรือเปล่าก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะผมไล่อ่านแต่ละกระทู้เพื่อเก็บสะสมความรู้ความเข้าใจอยู่น่ะครับ ^^'

การเรียนมันก็ต้องมีค่าเล่าเรียนสินะ โดนไปแล้วไม่ยอมจำ ^^'

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ถ้าต่อไปมีใครมาจาบจ้วงอีก เพื่อนคนไหนเห็นไม่ว่ากระทู้ไหนช่วยสะกิดบอกผมด้วย จะลุยสักหน่อย ครั้งที่แล้วเห็นตอนผ่านมานานแล้วเลยต้องเงียบ เกลียดจริงๆพวกแอบแฝง คนทำดีถ้าไม่ชมก็เงียบไป ไม่ใช่มาต่อว่าเสียดสีต่างๆ

มีผู้หวังดีส่งข้อความจาบจ้วงมาให้อ่านแล้ว เป็นของเมื่อวานนี้ ต้องบอกว่าเป็นความเห็นที่แย่มาก แนะให้คนเล่นหุ้นปั่น แถมให้ข้อมูว่าต่างชาติชอบซื้อหุ้นปั่น จะทำอะไรก็อยู่ในกรอบที่ควรบ้างนะ มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำอีก ผมว่าสมควรแก่เวลาที่จะเล่นงานคนไม่ดีบ้างแล้วนะ ผยองมานานแล้ว

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ถึงแม้จะมีบางกลุ่มคัดค้านหัวชนฝา แต่สุดท้ายแล้วหนูคิดว่าแนวโน้มน่าจาเป็นแบบนี้ เพื่อให้ประเทศเดินหน้าได้ต่อไป คุรลุง คุรป้า คุรน้า คุณอา คิดยังไงกันบ้างค้าา :lol:

SATURDAY, JULY 30, 2011

Bob Chapman : This Fall is going to be incredible for Gold and Silver

Bob Chapman : ...buy gold and silver coins bullion and shares because no matter what they do (on August the second ) it is going to be good for Gold , they will cut the social security , they are bound to kill everyone of the retirees . August is going to be an unusually good month for gold and silver , usually it is slow either flat slightly lower or much higher and the Fall is going to be incredible I think we can see $2200 on gold easy , and we can see $80 in silver easy , this is not going to stop , You got gold acting as the only real currency in the world and it is reflecting all the inflation not just in America , I mean Great Britain is 12 percent right now Europe is around 8 percent , who is kidding who ?, some dealers are having trouble now , so what happens in the fall ? the premiums on silver are as high as 8 dollars an ounce

http://goldbasics.blogspot.com/

งงๆแปลมาได้แบบนี้ครับ cool.gif

ไม่ว่าเมกาจะทำยังไงในวันที่ 2 สค.ล้วนแต่ดีสำหรับทอง พวกเขาจะหั่นประกันสังคม ,ฆ่าคนแก่(ที่เกษียณแล้ว)เพราะถังแตก

สิงหานี้ทองจะดีผิดปกติจากที่เคย Bob Chapman คิดว่าจะเห็นราคาทองที่ 2200 เงินที่ 80 อย่างสบายๆในฤดูใบไม้ร่วงนี้ แถมยังไม่หยุดอีกต่างหาก

(ว่าเข้าไปนั่น 555 ชอบจังเลยbiggrin.gif)

ทองจะแสดงบทบาทของเงินตราที่แท้จริง ที่สะท้อนให้เห็นถึงภาวะเงินเฟ้อที่ไม่ได้เกิดขึ้นแต่ในเมกาเท่านั้น อังกฤษเฟ้อปาเข้าไปแล้ว 12 ยุโรปราวๆ 8 %

ดีลเล่อร์กำลังมีปัญหาจากการหาเงินส่งมอบเพราะค่าพรีเมี่ยมของเงินล่อเข้าไป 8 ดอลล์ต่อออนซ์แล้วววววววววจ้า smile.gif

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK