ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณเน็กครับ ตอนนั้นที่ ratio ดาวโจนมัน 1:1 นี่ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเกี่ยวกับเศษฐกิจและฐานการผลิต หุ้นดิ่งลงทองพุ่งขึ้นส่วนมาชนกันใช่มั้ยครับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันเป็นเกี่ยวกับเงินกระดาษเริ่มเสื่อมค่าลงอย่างเร็ว งี้หุ้นก็ได้พุ่งขึ้นเพราะต้องให้เงินมากขึ้นในการซื้อหุ้นเท่าเดิม ส่วนทองก็ได้บินตามอย่างแรงสินะครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับแบบนี้ :wub:

คราวที่แล้วก็เกิดจาก"การเสื่อมศรัทธา ในสกุลเงินดอลล่าร์" เช่นกันครับ

(หลังจากนิกสัน Close gold window ปี 1971)

แต่คราวนี้ 1:1 ไม่จำเป็นที่หุ้นต้องลงก็ได้เข้าใจถูกแล้วครับ

(เพราะอาจจะมี QE 3 QE 4 QE 5)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

......

“If gold cannot be pushed back below $1,600 during option expiry, we should take that to mean that the shorts are losing control. The consequences of that would be the potential for an upside explosion, which as you know is consistent with what I have been expecting for the gold price this summer

ถ้าทองถูกทุบไม่ลงต่ำกว่า 1600 ในวันปิดออพชั่น(วันนี้)แสดงว่าข​าทุบคุมไม่ได้ จะทำให้ทองขี่จรวดในหน้าร้อนนี้

So tomorrow is shaping up to be an interesting battle between the option sellers and the physical buyers. Remember to Eric, some of these options sellers have to delta-hedge as the price rises into option expiration, this is where we get the explosion because the sellers will have to buy gold to maintain their hedged position....

พรุ่งนี้(ตอนนี้คือวันนี้)จะเป็นการฟัดกันระหว่าง​ขาทุบกับขาซื้อทองจริงๆ แต่ถ้าทุบไม่ลงขาทุบก็ต้องเปิด L เพื่อลดขาดทุน นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ราคาจะขี่​จรวดcool.gif

....

ขอบคุณสำหรับข่าว และบทสรุปครับ

DOW/GOLD RATIO ครับ 1:1 ละก็พอถือเป็นสัญญาณขายได้

แต่นั่นคือในอดีตนะครับ หากวิกฤตการเงินครั้งนี้รุนแรงกว่าทุกๆครั้งที่ผ่านมา

"ทองคำคงไม่จำเป็นต้องขาย แต่เราจะใช้มันแทนครับ"

อัพเดตตอนนี้ DOW/GOLD RATIO ลดลงเหลือ = 7.65 : 1 แล้ว

ทั้งๆที่ Dowjones index อยู่ที่ 12,425 แต่ทองคำ Outperform

ปล.อย่าลืมว่าตอนปี 2000 อัตราส่วนอยู่ที่ประมาณ 40 : 1 นะครับ

ขอบคุณครับ

กำลังพยายามหา indicator อื่นๆ จนลืม indicator ที่คุณ next เคยนำมาเล่าให้ฟังไปเลย

คุณเน็กครับ ตอนนั้นที่ ratio ดาวโจนมัน 1:1 นี่ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเกี่ยวกับเศษฐกิจและฐานการผลิต หุ้นดิ่งลงทองพุ่งขึ้นส่วนมาชนกันใช่มั้ยครับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันเป็นเกี่ยวกับเงินกระดาษเริ่มเสื่อมค่าลงอย่างเร็ว งี้หุ้นก็ได้พุ่งขึ้นเพราะต้องให้เงินมากขึ้นในการซื้อหุ้นเท่าเดิม ส่วนทองก็ได้บินตามอย่างแรงสินะครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับแบบนี้ :wub:

ราคาทองผมไม่มีเป้านะ แต่DJผมมองว่าน่าจะได้เห็น3500 ลดลงจากตอนนี้70+% 3500เดาล้วนๆ ถ้ากิจการมีแต่ขาดทุนหรือขาดทุนจนถึงขั้นต้องเลิกกิจการ ถึงเงินเฟ้อราคาหุ้นก็อาจจะลง ถึงตอนนั้นต้องมองแล้วว่ากลัวหุ้นที่กำลังเจ๊งหรือกลัวดอลลาร์ทีกำลังเจ๊งมากกว่ากัน ช่วงต้มยำกุ้งค่าเงินบาทเราอ่อนไปมากและหุ้นเราก็ลงจาก1700ไป200กว่า

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ช่วงนี้ห้ามแม้กระทั่งหายใจ พลาดแล้วพลาดเลย :D :D :D

วันนี้มี New high หลายรอบ ดีใจจัง B) B)

กระทู้ก็คึกคักครึ้นเครง มีความสุขจัง :D :D

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ :wub: :wub:

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เอาข้อมูลดีๆมากฝากกันครับ:lol: :lol: สรุปว่ากอดแน่นๆต่อไป อย่าพึ่งรีบปล่อยหมู...อิอิ:lol: :lol:

สวัสดีค่ะ คุณเน็กคิดถึงมาก อยากให้มาเเสดงความคิดเห็นบ่อยเหมือนเดิม เวลาจิตตกแล้วได้เห็นข้อคิดเห็นของคุณเน็กมีกำลังใจทุกที

เงินอาจจะไม่ตามนะครับคุณ Arpat

เพราะผมคาดว่าครึ่งปีหลัง "Silver น่าจะแซงซะมากกว่า" :lol:

วิธีดูอัตราเร่งใครแรงกว่า

สังเกตุที่ Gold/Silver ratio นะครับ

ตอนทอง 1600$ เงิน 40$ อัตราส่วนนี้ก็คือ 1600/40 = 40

:excl: ถ้าหากว่าจากนี้กลายเป็น 41 42 43...แสดงว่าทองแรงกว่า

:excl: แต่ถ้าเป็น 39 38 37... แสดงว่าเงินแรงกว่า

เมื่อคืนผมดู อัตราส่วนลดลงเป็น 39.8 มาถึงตอนนี้...เหลือ 39.5!

กระทิงเงินเริ่มจะขยับตัวนิดๆแล้วนะครับ ... อย่าให้คลาดสายตา :rolleyes:

ในความเห็นของคุณเน็ท silver future น่าเล่นมั้ยค่ะ ดูจะเสี่ยงมากกว่า gold future

ปัจจุบันเก็บเงินเป็นเม็ดและแท่งอยู่ค่ะ ^_^ เห็นคุณเน็ทมีกล่าวถึงหุ้นที่ซื้อได้ผลตอบแทนเป็นที่น่าพอใจ จึงอยากให้แนะนำตัวที่น่าสนใจและจังหวะการเข้าซื้อด้วยนะค่ะ ได้แต่มองๆทั้งๆที่สนใจมานาน แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้และหุ้นตัวใดเลย จึงยังไม่กล้า เกรงมูลค่าลดลงแบบไม่ทันตั้งตัวค่ะ :o

ราคาทองผมไม่มีเป้านะ แต่DJผมมองว่าน่าจะได้เห็น3500 ลดลงจากตอนนี้70+% 3500เดาล้วนๆ ถ้ากิจการมีแต่ขาดทุนหรือขาดทุนจนถึงขั้นต้องเลิกกิจการ ถึงเงินเฟ้อราคาหุ้นก็อาจจะลง ถึงตอนนั้นต้องมองแล้วว่ากลัวหุ้นที่กำลังเจ๊งหรือกลัวดอลลาร์ทีกำลังเจ๊งมากกว่ากัน ช่วงต้มยำกุ้งค่าเงินบาทเราอ่อนไปมากและหุ้นเราก็ลงจาก1700ไป200กว่า

อืมมมม... น่าคิด.

ถึงอย่างไร สำหรับผมนะ ก็ยัง ต้อง ยึด สโลแกนของตัวเอง ไว้ แน่น ๆๆ

ควรมีสติ - ทำตามระบบ - กำไรพอเพียง(ที่ควรจะได้) - ทำทานสร้างบารมี

สติ - ระบบ - พอเพียง - ทานบารมี

ขอบคุณทุกๆข้อความ ทุกๆบทความ น้ำใจทุกๆท่าน น้อมรำลึก

ในความเห็นของคุณเน็ท silver future น่าเล่นมั้ยค่ะ ดูจะเสี่ยงมากกว่า gold future

ปัจจุบันเก็บเงินเป็นเม็ดและแท่งอยู่ค่ะ ^_^ เห็นคุณเน็ทมีกล่าวถึงหุ้นที่ซื้อได้ผลตอบแทนเป็นที่น่าพอใจ จึงอยากให้แนะนำตัวที่น่าสนใจและจังหวะการเข้าซื้อด้วยนะค่ะ ได้แต่มองๆทั้งๆที่สนใจมานาน แต่ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้และหุ้นตัวใดเลย จึงยังไม่กล้า เกรงมูลค่าลดลงแบบไม่ทันตั้งตัวค่ะ :o

เก็บ physical ดีแล้วครับ ไม่มีความรู้อย่าเล่นเลย ขนาดคนเล่นมานาน ยังเจ็บได้เลย เอาแบบนี้ดีกว่าครับ

สวัสดีค่ะ คุณเน็กคิดถึงมาก อยากให้มาเเสดงความคิดเห็นบ่อยเหมือนเดิม เวลาจิตตกแล้วได้เห็นข้อคิดเห็นของคุณเน็กมีกำลังใจทุกที

อย่าว่ากันเลยนะครับ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ ถ้าเล่นเก็งกำไร คุณเน็กอีก 10 คนก็คงไม่พออะครับ แต่ลงทุนยาวมั่นใจในพื้นฐานไงก็พอสบายใจได้

ถูกแก้ไข โดย promin

ช่วงนี้ผมขอกอดทองแน่นๆ ไปก่อน ให้ผ่านช่วงนี้ (สถานการณ์อึมครึม) ไปก่อนดีกว่า รอให้อะไรๆเริ่มชัดเจนแล้ว ค่อยตัดสินใจอีกครั้งครับ

ลงทุนอะไรหากมี "ความรู้ความเข้าใจ+ระเบียบวินัยที่ดี" เอาตัวรอดได้หมดครับ

เผลอๆได้กำไรเป็นกอบเป็นกำ

สมัยเด็กๆ ครูเคยสอนว่า "มีปัญญาเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสน"

วันนี้โตมาผมได้ซึ้งจริงๆ ว่าทุกอย่างเริ่มต้นที่ "ความรู้และความเข้าใจ"

สำหรับ Silver future ไม่น่ากลัวครับ

หากเทียบกับ Gold future เพราะแม้ราคาจะสวิงมากกว่าทองคำแต่ กลต.

กำหนดเงื่อนไขให้ Leverage (ทวีคูณ) ได้น้อยกว่า

โดนการให้วางหลักประกันที่สูงกว่าทองคำเมื่อเทียบเป็นอัตราส่วน

ปัญหาเดียวของ Silver future คือ ปริมาณการซื้อขายเบาบาง คงต้องให้เวลาเค้าหน่อยนะครับ

ยอมรับว่ายังใหม่สำหรับนักลงทุน

ปล.ส่วนเรื่องหุ้นหากมีประเด็นอะไรน่าสนใจค่อยมาคุยแล้วกันนะครับ

ช่วงนี้นิวไฮในรอบ 15 ปีอยู่ ราคาไม่ถูกเหมือนสองสามเดือนก่อนแล้วนะครับ

แต่ปลายปีผมยังมองเหมือนหลายๆโบรกเกอร์ที่วิเคราะห์กันคือ 1200 จุด น่าจะได้เห็นครับ :rolleyes: