ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

น้อมรับคำแนะนำจากท่านอาจารย์ Jim sinclair ครับ ...... 875328cc.gif

กร๊าก กำลังจะมาแปลแบบเมาๆให้คุณ thon อยู่พอดี คุณเน็กอ้างถึงเสียก่อนsmile.gif

สรุปเนื้อๆเลยนะครับ ทองจะเป็นตัวที่จะป้องกันคว ​ามเสี่ยงจากการที่พันธบัตรเ ​มกา ถูกลดความน่าเชื่อถือที่สุด

ดังนั้นอย่าขายทอง ถ้าราคาถึง 1764 พ่อกระทิงกินยาบ้า2กำมือจะม​า ราคาต่อไปคือ 3000-12500 tongue.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับข้อเขียนครับ คุณ Next !01 !01

มีบทความใหม่ลุงโฉลก มาฝากครับ ตามไปอ่านกันเลยที่เว็บนะครับ

http://www.chaloke.com/article/914-countdown-to-d-day.html

ส่วนตัว ผมมองแบบเดียวกับลุงโฉลกครับ

แม้คนส่วนใหญ่จะเชื่อว่า Debt Ceiling จะผ่านได้ในที่สุด

แต่ผมมองว่า เรื่อง Debt Ceiling นี้แหละ จะถูกใช้เป็นเครื่องมือ เพื่อพาอเมริการไปสู่ New Normal โดยนักการเมือง และ พวก Investment Banker ขาใหญ่

ในส่วนลึุก อเมริกา ต้องการค่าเงินทีอ่อน เพื่อแข่งขันได้ เพื่อเสริมการสร้างงานในประเทศ เพื่อลดการขาดดุลการค้า ฯลฯ

แต่จากสภาพการเป็นพี่ใหญ่ และ เป็นลูกหนี้รายใหญ่ของโลก เลยไม่สามารถจะปล่อยค่าเงินไหลลง โดยเจตนาได้

หากมีการปล่อยให้ประเทศ default ในระยะสั้นๆ ก็จะเข้าทาง ค่าเงินจะอ่อนลงทันที ตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตรจะระส่ำระสาย

เป็นจังหวะเหมาะให้ Fed ใช้โอกาสนี้ในการออก QE3 มาต่อลมหายใจให้ Investment banker รายใหญ่ทั้งหลายที่ too big to fail ไปเสียแล้ว

อย่างที่เคยเขียนไว้ QE3 ที่ออกมาจะมีขนาดใหญ่กว่า QE1 และ QE2

อาศัยข้ออ้างว่าปัญหาขณะนี้เป็นปัญหาของประเทศ(สหรัฐ) ปัญหาของโลก

QE รอบนี้ จะเป็น QE to infinity ที่อาจไม่ระบุวงเงินก็ได้ครับ

เป็นการเขียน blank cheque ให้ FED สามารถเพิ่มวงเงินได้ตามจำเป็นตามความเหมาะสม เลยทีเดียว

อย่างที่เคยเขียนไว้ครับ too big to fail ของพวก Investment banker หมายถึงต้องมี growth ทุกปี ปีละเยอะๆ เสียด้วย

สิ่งเหล่านี้ทำให้พวกเขาลงทุนในสินทรัพย์ที่เสี่ยงมากขึ้นเรื่อยๆ

หรือหาทุนก้อนใหม่ต้นทุนถูกๆ มาลงทุนในสินทรัพย์ที่อาจให้ผลตอบแทนต่ำได้ (แต่สูงกว่าต้นทุันที่ได้รับเงินมา)

ไม่มีแหล่งเงินไหนจะต้นทุนถูก และได้ปริมาณเงินมากๆ เหมือนที่ได้จาก FED อีกแล้วครับ

และนักการเมืองในสภา ก็เป็นเครื่องมือขับเคลื่อนเกมของกลุ่มทุนพวกนี้แหละครับ

ปล. ที่เขียนข้างบนเป็นการเสนอการคาดการณ์ ส่วนตัว ของสถานการณ์ในช่วง unforgettable week นี้นะครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน

เพราะเป็นการคาดการณ์ โดยอาศัยเพียงปัจจัยแวดล้อม ไม่มีหลักฐานมายืนยันพิสูจน์ใดๆ ทั้งสิ้น

ตลาดส่วนใหญ่ยังเชื่อว่าปัญหาเรื่องเพดานหนี้จะผ่านไปได้ในที่สุด

ตลาดพันธบัตรรัฐบาลของสหรัฐยังเป็นไปตามปกติไม่มีการ panic sale แต่อย่างใด

การลงทุนในสัปดาห์นี้ สำหรับผม มองว่าท้าทายการตัดสินใจอย่างยิ่ง

คนถือระยะยาว ไม่ว่าสถานการณ์จะเป็นอย่างไร เป็นบวกกับราคาทองทั้งนั้นครับ

ส่วนคนถือระยะสั้น คงต้องยอมอดหลับอดนอน ติดตามสถานการณ์ช่วงนี้กันหน่อยหละครับ หากไม่เป็นตามที่คาดการณ์จะได้แก้ไขกันได้ทัน

สำคัญที่สุด อย่า overtrade พิจารณาการแบกรับความเสี่ยงของตนให้ดีครับ

http://abcnews.go.com/WN/

post-2573-042084600 1311747357.gif

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขออภัยครับ ความเห็นข้างบนพิมพ์นานไปหน่อย เมื่อกี้ยังไม่เห็นว่าลุงจิมมา อิ อิ :D :D

To assume there will be a default is extreme, however within a week we will know. There are those in the political opposition that might go to any length to cripple the present administration.

อย่างลุงจิมบอกครับ การคาดการณ์ของผมมันสุดขั้วไปหน่อย แต่อีกไม่กี่วันเราก็จะได้เห็นกันแล้วครับ ว่าสถานการณ์จะไปอย่างไรต่อไป

ที่ผมอยากเน้นเป็นตรงนี้ครับ

The only conclusion that I can come to is that you should NOT take your gold hedges off. At $1764 a runaway gold bull market becomes an exponential run away gold bull market.

ลุงจิมเน้นว่า หากราคาขึ้นไปถึง 1764 แล้ว หลังจากนั้นราคาจะไม่วิ่งเป็น linear (เส้นตรง) แล้วนะครับ

แต่จะขึ้นเป็น exponential ซึ่งก็คือขึ้นแบบทวีคูณ หรือหมายถึง Mania Phase ที่พวกเรารอคอยนั่นแหละครับ

ฉีดยาบำรุงหัวใจกันให้ดีนะครับ ถึง 1700 วันไหนไม่รู้

แต่มาเมื่อไหร่ให้มั่นใจว่ามีคุณอยู่บนจรวดด้วยนะครับ :wub: :wub:

ปล. Mr. Armstrong ให้ตัวเลขที่เข้าสู่ Mania Phase ไว้ที่ 1700 ตรับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณ คะ คุณเน๊กซ์ คุณหมอเล็ก คุณจอร์ช สำหรับบทความ ดีๆคะ5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif5fc0f220.gif

ขอขอบคุณทุกท่านท่ีให้ความรู้ความเข้าใจในการมองตลาดฯ ครับผม ^, ^

อ้างอิงกราฟนี้จาก เว็บ KITCO ที่เคยอ้างถึงครับ

เมื่อวานเขาออกบทความใหม่ มีเนื้อหาดังนี้ครับ

http://www.kitco.com/ind/Radomski/jul262011.html

The main question now is whether this confirms the breakout.

No breakout has yet been seen and our previous comments remain up-to-date.

The situation continues to be quite similar to what we saw late last year (triple top) and it is clear that the consolidation at that time was quickly followed by a decline.

ตามความเห็นนี้ (เขียนเมื่อวานตอนดึก เวลาบ้านเรา) เขาบอกว่าการขึ้นรอบนี้ยังไม่ confirm ว่าเกิดการ breakout เข้า mania phase (ตามที่เขาอ้างถึงในกราฟ) แต่อย่างใด

เขายังเตือนให้ระวัง ว่าอาจเกิดเป็น triple top และอาจมีการ correction ได้

Summing up, the situation in the precious metals market is extremely tense with gold moving above its resistance level. However, as this movement is accompanied by bearish signs, it seems that the true breakout has not yet been confirmed.

โดยสรุป เขาว่าสถานการณ์ของทองตอนนี้เข้าใกล้จุดตัดสิน และวิ่งมาชนแนวต้าน และ มีสัญญาณการปรับตัว ทำให้ยังไม่สามารถยืนยันว่าเกิดการ breakout แล้ว

ปล. อ้างอิงเพื่อให้เห็นภาพชัดเจนครับ ว่าตอนนี้ยังไม่เข้า mania phase

แต่ถ้าราคายังวิ่งไปเรื่อยๆ และ ทะลุ 1700 คราวนี้ก็ของจริงหละครับ

USA:คองเกรสส่อยื้อเจรจาหนี้ หลังเลื่อนลงมติแผนเพิ่มเพดานหนี้ฉบับรีพับลิกัน

วอชิงตัน--27 ก.ค.--รอยเตอร์

สภาผู้แทนราษฎรสหรัฐเลื่อนการลงมติต่อแผนของพรรครีพับลิกันในการ

เพิ่มเพดานหนี้ที่กำหนดไว้ในวันนี้ หลังจากผู้เชี่ยวชาญด้านงบประมาณเปิดเผยว่า

แผนดังกล่าวไม่มีการลดงบรายจ่ายตามที่พรรคระบุ

สำนักงานของนายเอริค แคนเทอร์ ผู้นำพรรครีพับลิกันในสภาผู้แทนราษฎร

กล่าวว่า สภาจะเลื่อนการลงมติไปเป็นวันพรุ่งนี้ ขณะที่เจ้าหน้าที่จะเรียบเรียงแผนใหม่

อย่างไรก็ดี มีแนวโน้มว่าการเจรจาอย่างจริงจังจะถูกเลื่อนออกไปอีกหลายวัน

หลังจากพรรครีพับลิกันเลื่อนการลงมติแผนของพรรคที่กำหนดไว้ในวันนี้

นอกจากนี้ แผนการลดยอดขาดดุลที่นายจอห์น โบห์เนอร์ ประธานสภาผู้แทนราษฎร

เสนอมานั้น อาจถูกประธานาธิบดีบารัค โอบามาใช้สิทธิวีโต้ และถูกคัดค้านในวุฒิสภาอย่าง

แน่นอน

เจ้าหน้าที่พยายามเรียบเรียงร่างกฎหมายของนายโบห์เนอร์ใหม่ หลังจาก

บทวิเคราะห์ของผู้เชี่ยวชาญด้านงบประมาณพบว่า แผนดังกล่าวไม่มีการระบุถึงระดับ

การลดงบประมาณรายจ่ายตามที่พรรคให้สัญญาไว้

การลงมติจะถูกเลื่อนออกไปจนถึงวันพรุ่งนี้เป็นอย่างเร็วที่สุด ซึ่งหมายความว่า

สภาคองเกรสจะต้องใช้เวลาเจรจาจนถึงกำหนดเส้นตายวันที่ 2 ส.ค. ซึ่งกระทรวง

การคลังระบุว่าสหรัฐจะไม่สามารถกู้เงินเพิ่มเติมอีกต่อไป--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

((saowanee.ekpunyachai@thomsonreuters.com; โทร 0-2648-9741;

Reuters Messaging: saowanee.ekpunyachai.reuters.com@reuters.net))

post-442-090183800 1311758217.gifไม่กลัวไม่หนี ผมขอรอ 23,400฿ ล้างปอดซาแป๊ะโหงวหมดคอกครับ post-442-030695000 1311758231.gif

ขอบคุณ ท่าน next และท่านอื่นๆ ที่แบ่งปันความรู้นะครับ :lol:

ซาแป๊ะโหงว ก็เท่ากับ 350 คูณ 23400=8,190,000 นาครับ....(แซวเล่น)....

ขอบคุณคุณJOHN CM & paeman สำหรับข่าวสารดีดีครับ :lol: :lol:

post-442-090183800 1311758217.gifไม่กลัวไม่หนี ผมขอรอ 23,400฿ ล้างปอดซาแป๊ะโหงวหมดคอกครับ post-442-030695000 1311758231.gif

รอด้วยคนครับ

!v@