ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ซาแป๊ะโหงว ก็เท่ากับ 350 คูณ 23400=8,190,000 นาครับ....(แซวเล่น)....

คุณคนหลงอ่าง ของคุณใหญ่ เค้าแรงครับ มีเป็น ปีปๆ ครับ (ไม่ใช่ทองม้วนนะครับ เป็นทองแท่ง นี่แหล่ะครับlaugh.gif)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

post-442-090183800 1311758217.gifไม่กลัวไม่หนี ผมขอรอ 23,400฿ ล้างปอดซาแป๊ะโหงวหมดคอกครับ post-442-030695000 1311758231.gif

จะรีบไปไหนคุณใหญ่ 23400แค่เนินเล็กๆเอง ลูกต่อๆไปมันสูงเสียดฟ้าเลยนะ

จะรีบไปไหนคุณใหญ่ 23400แค่เนินเล็กๆเอง ลูกต่อๆไปมันสูงเสียดฟ้าเลยนะ

แล้วเป้าคุณส้มโอเท่าไหร่ดีครับ :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

การเงิน - การลงทุน : เศรษฐกิจต่างประเทศ

วันที่ 27 กรกฎาคม 2554 18:16"โซรอส"ปิดกองทุนควอนตัม

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

"โซรอส"ปิดกองทุนควอนตัม เหลือเพียงธุรกิจครอบครัว หลังถูกกฎใหม่คุมเข้ม

นายจอร์จ โซรอส มหาเศรษฐีชื่อดัง ซึ่งอยู่ในธุรกิจลงทุนในหุ้นมานานเกือบ 4 ทศวรรษ กล่าวว่า จะบริหารจัดการเม็ดเงินในกองทุนเฮดจ์ฟันด์ของเขาให้แก่ตัวเขาเองและครอบครัวเท่านั้น หลังจากที่กฎระเบียบฉบับใหม่ ส่งผลกระทบต่อธุรกิจเฮดจ์ฟันด์ที่เคยสร้างชื่อให้แก่เขาอย่างมาก

ทั้งนี้ นายโซรอสจะคืนเงินเกือบ 1 พันล้านดอลลาร์ให้แก่นักลงทุนภายนอกภายในสิ้นปีนี้ และจะเปลี่ยนกองทุนโซรอส ฟันด์ แมเนจเมนต์ให้กลายเป็นธุรกิจครอบครัว ขณะที่ยอดเงินดังกล่าวถือเป็นจำนวนเพียงเล็กน้อยจากกองทุนมูลค่า 2.5 หมื่นล้านดอลลาร์ที่เขาดูแลอยู่ ส่วนนายคีธ แอนเดอร์สัน ซึ่งดำรงตำแหน่งประธานเจ้าหน้าที่การลงทุนของนายโซรอสมาตั้งแต่ปี 2551 จะลาออกจากบริษัท

นับตั้งแต่เปิดตัวกองทุนควอนตัมเกือบ 40 ปีก่อน นายโซรอส ซึ่งย้ายถิ่นฐานจากฮังการีมาอยู่ในสหรัฐ ได้สร้างผลงานที่เป็นที่จับตามองมากที่สุดในวงการเฮดจ์ฟันด์ โดยกองทุนของเขาให้ผลตอบแทนสูงถึง 20% ต่อปี แต่ภาวะตลาดผันผวนในระยะนี้ ส่งผลกระทบต่อกองทุน จนทำให้ขาดทุน 6% ในช่วงครึ่งปีแรก หลังจากที่ให้ผลตอบแทนเพียง 2.5% ในปีที่แล้ว

ทั้งนี้ ภายใต้ร่างกฎหมายดอดด์-แฟรงค์นั้น กองทุนเฮดจ์ฟันด์จะต้องลงทะเบียนกับผู้ควบคุมกฎระเบียบทางการเงิน ซึ่งจะทำให้สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ของสหรัฐรู้ว่าพอร์ทการลงทุนที่เป็นความลับเหล่านี้ทำกำไรได้อย่างไร ขณะที่ธุรกิจครอบครัวจะได้รับการผ่อนปรนมากกว่า

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

แล้วเป้าคุณส้มโอเท่าไหร่ดีครับ :lol: :lol:

555 อ่านแล้วมันแปลกๆน๊ะ แล้วเป้าคุณส้มโอเท่าไรดีครับ เนี่ย07baa27a.gif

ถ้าคืนนี้ไม่โดนทุบ อีกไม่กี่มากน้อยคุณใหญ่คงได้ล้างปอด แต่ที่น่าสงสัยก็คือ แล้วจะซื้อได้คืนที่ราคาเท่าไร1b38f9e2.gif

ผมมีเป้าเดียวครับ เป้าของผมคือการไม่มีเป้าครับ สถานการณ์ต่างๆจะบอกผมเองว่าถึงเป้าแล้วเช่น

--สัญญาณของระบบระยะยาวเปลี่ยนเป็นแดงแล้วหนีก่อนแล้วค่อยเข้ายามเขียวมา(ทางเทคนิค)

--อัตราดอกเบี้ยจริงเป็นบวกแล้วเมื่อเทียบกับอัตราเงินเฟ้อจริง ทองคำรอบที่แล้วโดนน็อคที่อัตราดอกเบี้ยประมาณ20%ช่วงนั้นอัตราเงินเฟ้อ13.5%(อัตราเงินเฟ้อจริงมากกว่านี้เพราะถ้าเอาราคาอาหารมาคิดอัตราเงินเฟ้อจะมากกว่านี้) ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ ถ้าจัดการเงินเฟ้อไม่ได้ทองยังไม่หมดรอบครับ

--ประเทศที่พิมพ์เงินออกมาไม่หยุดสุดท้ายจะเป็นอย่างไร ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมาของเยอรมัน ซิมบับเว

--เป้าหมายมีมากมายหลายจุด 1600 1800 2000 2500 3000 3500 4000 5000 10000เหรียญ(ทั้งหมดที่เห็นเป็นแค่ตัวเลข) ตัวเลขมากมายขนาดนี้เลือกแล้วโอกาสผิดเยอะ

ไม่เลือกดีกว่า รอความชัดเจนจากภาพใหญ่ๆพอครับ ภาพเล็กๆพาหลงทางได้ง่ายครับ

555 อ่านแล้วมันแปลกๆน๊ะ แล้วเป้าคุณส้มโอเท่าไรดีครับ เนี่ย07baa27a.gif

ถ้าคืนนี้ไม่โดนทุบ อีกไม่กี่มากน้อยคุณใหญ่คงได้ล้างปอด แต่ที่น่าสงสัยก็คือ แล้วจะซื้อได้คืนที่ราคาเท่าไร1b38f9e2.gif

55555555 เป้าอะไรอะ

-อเมริกายังเพิ่มเเพดานี้ได้ คุณใหญ่ก็เพิ่มเป้าหมายได้เหมือนกัน อเมริกายิ่งเพิ่มเพดานนี้สถานการณ์ของอเมริกายิ่งแย่ แต่สำหรับคุณใหญ่ยิ่งเพิ่มเป้า ราศรีเจ้าสัวยิ่งจับมากขึ้น

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ได้มีโอกาสคุยกับ Mr.Bullish อยู่เหมือนกันครับเรื่องนี้

เล็งกันว่าเข้า zone ของ Mania Phase หรือยัง

พยายามใช้ปัจจัยทางเทคนิคเข้ามาช่วยวัดด้วย เชื่อว่าใกล้แล้ว

เพราะการที่ทองวิ่งมายาวนานขนาดนี้ เป็นการวิ่งยาวที่สุดในรอบ 30 ปีแล้ว

หากมีความชัดเจนจะมาบอกนะครับผม :rolleyes:

ปล. ช่วงนี้คงต้องระมัดระวังเรื่องการเล่นข่าวเลื่อนเพดานหนี้ + กำหนดการปิดสัญญา option ด้วยนะครับ

ถ้าเข้า Mania Phase แล้ว ควรใช้อะไรเป็น สัญญาณเทขาย ดีครับ

กล้วว่า $800 (ของช่วงปี 80) จะมา และผ่านไปจนขายทำกำไรไม่ทัน blush.gif

ว่าแต่ ช่วงนี้มัน new high บ่อยเหลือเกิน จนเลิกจำแล้วว่า new high ล่าสุดมันเท่าไหร่

ที่คุณ JohnCm นำข้อมูลมาแชร์ น่าสนใจครับ

หากเค้าไม่สามารถตกลงการเลื่อนเพดานหนี้ได้ เสี่ยงให้เกิดการ Default ระยะสั้น Moody's ลดอันดับลงเหลือ AA ตามด้วย QE3

สูตรนี้บอกได้เลยว่า "ทองทะยานฟ้า"

ช่วงนี้จริงๆก็เข้าสู่ช่วงการปิดสัญญา Option

พร้อมความเสี่ยงจากการเจรจาตกลงยอมเพิ่มเพดานหนี้กันได้ แต่ "ทองคำกลับไม่ยอมลง"

ในฐานะผู้ติดตามสถานะการณ์ :lol:น่าคิดอยู่เหมือนกัน

จริงๆผมไม่ค่อยถนัดเรื่องการคาดการณ์ระยะสั้น แต่ด้วยความสุ่มเสี่ยงแบบนี้

สูตรเดิมที่ผมใช้ได้ผลเสมอมาคือ "กอดแน่นๆ" เท่านั้นครับ :rolleyes:

Mania Phase หน้าตาเป็นอย่างไร ??? มีภาพมาให้ดูครับ :rolleyes:

นี่คือภาพจริงที่เกิดขึ้นกับชาวจีน ในเดือนธันวาคมปี 1948

หลังจากค่าเงินกระดาษเสื่อมลงอย่างมาก รัฐบาลภายใต้การนำของพรรค Kuomintang

ตัดสินใจอนุญาติให้ประชาชนถือครองทองคำได้คนละ 40 กรัม

สิ่งที่เกิดขึ้นคือการเข้าคิวของประชาชนหลายพันคนหน้าธนาคาร

(ส่งผลให้มีคนตาย 10 คนจากการเบียดเสียด)

สมัยก่อนนั้นระบบการเงินของโลกเรายังไม่มีกระดาษ Fiat Currency เยอะเหมือนตอนนี้นะครับ

ไม่อยากจะคิดเลยว่าหากประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิม จะร้ายแรงขนาดไหน ...

ปล. คุณใหญ่ขายทองออกไปแล้ว ระวังต้องไปต่อแถวแบบนี้ซื้อทองคืนนะ (แซวเล่นครับ)

555+ ในที่สุดก็มีคนเก็ตมุขแล้ว !gd แต่แอบเขิลแฮะ มีคนเก็ตเนี่ย !32

55555555 เป้าอะไรอะ

ม่ายอ่าว พี่ส้มโอมือ อย่าคิดลึกจิ !_08

ผมมีเป้าเดียวครับ เป้าของผมคือการไม่มีเป้าครับ สถานการณ์ต่างๆจะบอกผมเองว่าถึงเป้าแล้วเช่น

--สัญญาณของระบบระยะยาวเปลี่ยนเป็นแดงแล้วหนีก่อนแล้วค่อยเข้ายามเขียวมา(ทางเทคนิค)

--อัตราดอกเบี้ยจริงเป็นบวกแล้วเมื่อเทียบกับอัตราเงินเฟ้อจริง ทองคำรอบที่แล้วโดนน็อคที่อัตราดอกเบี้ยประมาณ20%ช่วงนั้นอัตราเงินเฟ้อ13.5%(อัตราเงินเฟ้อจริงมากกว่านี้เพราะถ้าเอาราคาอาหารมาคิดอัตราเงินเฟ้อจะมากกว่านี้) ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเดิมเสมอ ถ้าจัดการเงินเฟ้อไม่ได้ทองยังไม่หมดรอบครับ

--ประเทศที่พิมพ์เงินออกมาไม่หยุดสุดท้ายจะเป็นอย่างไร ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมาของเยอรมัน ซิมบับเว

--เป้าหมายมีมากมายหลายจุด 1600 1800 2000 2500 3000 3500 4000 5000 10000เหรียญ(ทั้งหมดที่เห็นเป็นแค่ตัวเลข) ตัวเลขมากมายขนาดนี้เลือกแล้วโอกาสผิดเยอะ

ไม่เลือกดีกว่า รอความชัดเจนจากภาพใหญ่ๆพอครับ ภาพเล็กๆพาหลงทางได้ง่ายครับ

เป้าเดียวกันเลยครับ คือไม่มีเป้า tongue.gif

เอาวิเคราะห์ของเมื่อวานที่บอกเหตุการณ์วันนี้มาแปะแถมให้พี่ๆน้องๆได้อ่านครับ

“If gold cannot be pushed back below $1,600 during option expiry, we should take that to mean that the shorts are losing control. The consequences of that would be the potential for an upside explosion, which as you know is consistent with what I have been expecting for the gold price this summer

ถ้าทองถูกทุบไม่ลงต่ำกว่า 1600 ในวันปิดออพชั่น(วันนี้)แสดงว่าข​าทุบคุมไม่ได้ จะทำให้ทองขี่จรวดในหน้าร้อนนี้

So tomorrow is shaping up to be an interesting battle between the option sellers and the physical buyers. Remember to Eric, some of these options sellers have to delta-hedge as the price rises into option expiration, this is where we get the explosion because the sellers will have to buy gold to maintain their hedged position....

พรุ่งนี้(ตอนนี้คือวันนี้)จะเป็นการฟัดกันระหว่าง​ขาทุบกับขาซื้อทองจริงๆ แต่ถ้าทุบไม่ลงขาทุบก็ต้องเปิด L เพื่อลดขาดทุน นี่เป็นสาเหตุที่ทำให้ราคาจะขี่​จรวดcool.gif

http://kingworldnews.com/kingworldnews/KWN_DailyWeb/Entries/2011/7/26_Turk_-_Asian_Buying_to_Fuel_Massive_Short_Squeeze_in_Gold.html

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ถ้าเข้า Mania Phase แล้ว ควรใช้อะไรเป็น สัญญาณเทขาย ดีครับ

กล้วว่า $800 (ของช่วงปี 80) จะมา และผ่านไปจนขายทำกำไรไม่ทัน blush.gif

ว่าแต่ ช่วงนี้มัน new high บ่อยเหลือเกิน จนเลิกจำแล้วว่า new high ล่าสุดมันเท่าไหร่

DOW/GOLD RATIO ครับ 1:1 ละก็พอถือเป็นสัญญาณขายได้

แต่นั่นคือในอดีตนะครับ หากวิกฤตการเงินครั้งนี้รุนแรงกว่าทุกๆครั้งที่ผ่านมา

"ทองคำคงไม่จำเป็นต้องขาย แต่เราจะใช้มันแทนครับ"

อัพเดตตอนนี้ DOW/GOLD RATIO ลดลงเหลือ = 7.65 : 1 แล้ว

ทั้งๆที่ Dowjones index อยู่ที่ 12,425 แต่ทองคำ Outperform

ปล.อย่าลืมว่าตอนปี 2000 อัตราส่วนอยู่ที่ประมาณ 40 : 1 นะครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

เห็นด้วยกับคุณส้มโอมือครับ :rolleyes:

DOW/GOLD RATIO ครับ 1:1 ละก็พอถือเป็นสัญญาณขายได้

แต่นั่นคือในอดีตนะครับ หากวิกฤตการเงินครั้งนี้รุนแรงกว่าทุกๆครั้งที่ผ่านมา

"ทองคำคงไม่จำเป็นต้องขาย แต่เราจะใช้มันแทนครับ"

อัพเดตตอนนี้ DOW/GOLD RATIO ลดลงเหลือ = 7.65 : 1 แล้ว

ทั้งๆที่ Dowjones index อยู่ที่ 12,425 แต่ทองคำ Outperform

ปล.อย่าลืมว่าตอนปี 2000 อัตราส่วนอยู่ที่ประมาณ 40 : 1 นะครับ

คุณเน็กครับ ตอนนั้นที่ ratio ดาวโจนมัน 1:1 นี่ถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นเกี่ยวกับเศษฐกิจและฐานการผลิต หุ้นดิ่งลงทองพุ่งขึ้นส่วนมาชนกันใช่มั้ยครับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันเป็นเกี่ยวกับเงินกระดาษเริ่มเสื่อมค่าลงอย่างเร็ว งี้หุ้นก็ได้พุ่งขึ้นเพราะต้องให้เงินมากขึ้นในการซื้อหุ้นเท่าเดิม ส่วนทองก็ได้บินตามอย่างแรงสินะครับ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับแบบนี้ :wub:

ขอบคุณค่ะคุณเน็กซ์ คุณส้มโอมือ คุณหมอเล็ก และทุกท่านที่แชร์ความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์มากๆค่ะ

กอดน้องทองไว้แน่นๆต่อไป