ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ เรื่อง FED ขายทองอ่านแวบแรกคิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ แต่มาคิดอีกทีก็น่ากลัวเหมือนกัน

เขาไปอ่านบทความใน Zerohedge ก็เห็นมีการพูดถึงเรื่องนี้ ในหลายบทความเหมือนกัน เช่นบทความนี้

ข่าวขายทองนี่ได้ยืนแวบๆ จาก CNN ค่ะ ว่าอเมริกาน่าจะเอาทองมาขายใช้หนี้ ไม่รู้จริงแค่ไหน อาจเป็นข่าวปล่อยเพื่อทุบทอง แต่อย่าสนใจ central bank ของหลายๆ ประเทศเค้ากินข้าว ไม่ใช่กินหญ้าเป็นอาหาร น่าจะไม่หลงกลข่าวปล่อยนะ คิคิคิ :P

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

gold spot hit high @ 1,633$ ...เพราะตัวเลข GDP Q2 โตเน่ามากแค่ 1.3% จากที่คาดว่าจะขยายตัวแค่ 1.8% และตัวเลขดัชนีPMI หรือดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อเขตชิคาโก ก.ค. ออกมาเน่าอีกที่ 58.8 จากที่คาดว่า 60.0 สุดท้ายของคืนนี้ครับ ตัวเลขความเชื่อมั่นผู้บริโภคในก.ค. ที่คาดว่าจะเพิ่มต่อเนื่องจาก มิ.ย.ที่71.50 แต่ออกมาเน่าอีกเช่นเคยที่ 63.7 ใน กค.ค.

...มองดูดีดี ตัวเลขเน่าเหล่านี้จะทำให้ทองขึ้นในเริ่มต้นคืนนี้ แต่ผม(แอบ)มองว่า ยิ่งจะทำให้โอบาม่าเอามาเพิ่มประเด็นกดดันคองเกรสให้ผ่านเพดานหนี้ให้ได้ ระวังการลากขึ้นเพื่อขายทำกำไรด้วยนะครับ

เพราะในภาพ TA Day เริ่มมีBearish Diver.

...เรื่องข่าวเมกาจะเอาทองออกมาขายในตลาด ผมได้ยินเพื่อนพูดถึงตั้งแต่วันอังคารแล้วครับ ก็ยังคิดอยู่ว่า เมกาจะเอาทองที่ใหนมาขายยยย เง้อ....

(เป็นเพียงแค่การบอกข่าวล่าสุด กับความคิดเห็นที่ไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือปล่าวนะครับ)

ขอบคุณครับผม :rolleyes:

มองว่าระยะสั้นคงลง แต่ไม่น่าจะหลุด 1570+/- ซึ่งเป็นยอดของ wave 1 และเป็นแนวต้านแข็งๆ ที่ถูก break ขึ้นมา ตัวเองรอกระโดดเกาะจรวดแถวๆ นั้นค่ะ แต่ก็ไม่แน่อาจเอามุกขายทองคำใช้หนี้มาทุบทองก็ได้ ค่อยไปว่ากันอีกที ตอนนี้ขอนั่งเชียร์ก่อนค่ะ เพราะ indicator เข้าเขต overbrought คนที่มีของอย่ากลัวถือยาวๆ ไปเลย เอามาหมุนเล่นรอบอาจเสี่ยงเกินไป downside ไม่เยอะ upside อีกไกลค่ะ

กำลังคิดถึง คุณ kunghdy อยู่เชียว วันนี้มาเป็นชุดๆ เลยนะค่ะ ชอบค่ะชอบ :lol:

รอให้มันมาที่ 1570 +/- เหมือนกัน แต่กลัวมันจะไม่ลงมารับ นะซิค่ะ เฮ้อ !!!

We could see a small pullback in Gold and Silver on Monday after they reach a debt ceiling agreement

Roger Wiegand : I think in Monday these characters in Washington will come to an agreement on the debt ceiling I think they will raise it and they will promise some cuts down the road that will never happen , but that will settle down these markets and I think in Monday we will see a pullback on gold and silver not very much but some and then after that it will flatten out and probably after ten days to two weeks we will start a new large rally the biggest one of the year will start in the middle of august till the end of August running all the way to thanks given , our goal is $1707 minimum

tongue.gifเขาว่าวันจันทร์หลังจากที่เรื่องเพดานหนี้ตกลงกันได้ทองจะย่อตัวลงแต่ไม่มากนักแล้วจะนิ่งๆไปซัก 10วันถึง 2 อาทิตย์ กลางถึงปลายสิงหาราคาก็จะพุ่งไปที่คาดว่าอย่างน้อยๆก็ 1707

FRIDAY, JULY 29, 2011

Gold Prices to Climb Higher as investors continue to flee the U.S. dollar.

Gavin Wendt, Senior Resources Analyst at MineLife, expects goldto reach more record highs as investors continue to flee the U.S. dollar " If you have a look at Gold in inflation adjusted terms it is trading well below where it should be " "the gold rally is based on very very sound fundamentals it is has not been based on any leverage or borrowing which is typically what we see with regards to most bubbles , there a whole lot of leverage and borrowing involved " " we are looking at $2000/oz in the next 12 to 24 months "

ทองพุ่งเพราะผู้คนพากันหนีดอลล์ และปัจจัยพื้นฐานถ้าดูจากอัตราเงินเฟ้อทองยังราคาต่ำกว่าความเป็นจริงคาดว่าจะถึง 2000 ใน1-2ปีข้างหน้า

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

กำลังคิดถึง คุณ kunghdy อยู่เชียว วันนี้มาเป็นชุดๆ เลยนะค่ะ ชอบค่ะชอบ :lol:

รอให้มันมาที่ 1570 +/- เหมือนกัน แต่กลัวมันจะไม่ลงมารับ นะซิค่ะ เฮ้อ !!!

ช่วงนี้ยุ่งมากค่ะ เลยไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเม๊าท์ แต่ก็แวบๆ มาอ่านอยู่ :wub: อาทิตย์หน้าเพดานหนี้น่าจะผ่านนะ เมื่อเช้าดู vote จาก house of representative แล้ว ผ่านด้วยคะแนนฉิวเฉียด 218 ต่อ 210 เกินที่ต้องการมาแค่ 2 คะแนน (เค้าต้องการ 216 เสียง) ต่อไปคือส่งเรื่องไปที่ senate (ถ้าจำไม่ผิด) เพื่อvote อีกครั้ง ได้ลุ้นกันอีก แต่มองว่าน่าจะผ่านและดอลล่าห์อาจดีดได้ชั่วคราว เป็นข่าวดีของทุกประเทศทั่วโลก โดยเฉพาะเจ้าหนี้จีน ญี่ปุ่น UK รวมทั้งประเทศไทยด้วย (เวรกรรม)

หนี้ของอเมริกากับประเทศอื่นๆ เอามาให้ดูแค่ 2 ประเทศ เป็นหลักล้านเหรียญ/เดือน ตั้งแต่ May 2010-2011 พี่เบิ้มจีนเยอะสุด กลืนไม่เข้าคายไม่ออก

Thailand 59.8 60.7 57.1 57.6 56.5 52.0 52.2 52.7 50.4 47.3 40.8 35.7 49.3 46.3

China 1159.8 1152.5 1144.9 1154.1 1154.7 1160.1 1164.1 1175.3 1151.9 1136.8 1115.1 1112.1 843.7 867.7

ถ้าดอลล่าห์แข็ง ทองอาจลงชั่วคราว พอคนเริ่มตั้งสติได้ ก็จะวิ่งกลับขึ้นไปใหม่ สำหรับหุ้น US ก็คงเช่นกัน ใครที่มีอะไรอยู่ใน DJIA หาโอกาสเผ่นออกมาก่อน ช่วงที่มันเด้งรับข่าวเพดานหนี้ ไม่งั้นหมดแน่ กราฟ DJIA ทำ divergence ถึง 2 ครั้ง มี new high แต่ indicator ไม่ไปด้วยกัน บอกถึงความเป็นไปได้ในการปรับฐานของ DJIA อาจยาว นานและลงลึก จรวดทองคำคงได้เริ่ม countdown ไปสู่ DJIA: GOLD = 1:1 (หวังไว้ค่ะ) :lol:

สำหรับ set บ้านเรา สวยงาม อาจเจอการพักปรับฐานย่อยๆ แต่ระยะยาว hold ไว้ ตอนนี้เป็นจุด เริ่มต้นของ wave 3 ซึ่งเชื่อว่ามี bonus พิเศษแบบสุดๆ เหมือนทองคำ ถึงลงมาก็ระยะสั้นและจะไปต่อ ยกเว้นถ้าเจออุบัติเหตทางการเมืองนะคะ (ช่วงนี้น่าจะปลอดภัยพอควร เพราะรัฐบาลยังไม่เริ่มบริหาร ยังไม่คนมาประท้วงอะไร) ถ้าพักลงมา น่าจะไม่หลุด 1090-1100 นะคะ ยอดของ wave 1 อาจต่ำกว่านิดหน่อย แต่เป็นจุดที่น่าซื้อเพิ่มค่ะ เลือกตัวที่ชอบหรือตัวที่ใช่เลยค่ะ อย่างที่บอกเน้น bluechip ใน set 50

คนดูกราฟ TA ไม่เป็น น่าจะพอดูออกว่า อันไหนมันทิศทางขึ้นบน อันไหน มันปักหัวลงล่างนะคะ !Hi

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

ถ้าดอลล่าห์แข็ง ทองอาจลงชั่วคราว พอคนเริ่มตั้งสติได้ ก็จะวิ่งกลับขึ้นไปใหม่ สำหรับหุ้น US ก็คงเช่นกัน ใครที่มีอะไรอยู่ใน DJIA หาโอกาสเผ่นออกมาก่อน ช่วงที่มันเด้งรับข่าวเพดานหนี้ ไม่งั้นหมดแน่ กราฟ DJIA ทำ divergence ถึง 2 ครั้ง มี new high แต่ indicator ไม่ไปด้วยกัน บอกถึงความเป็นไปได้ในการปรับฐานของ DJIA อาจยาว นานและลงลึก จรวดทองคำคงได้เริ่ม countdown ไปสู่ DJIA: GOLD = 1:1 (หวังไว้ค่ะ) :lol:

สำหรับ set บ้านเรา สวยงาม อาจเจอการพักปรับฐานย่อยๆ แต่ระยะยาว hold ไว้ ตอนนี้เป็นจุด เริ่มต้นของ wave 3 ซึ่งเชื่อว่ามี bonus พิเศษแบบสุดๆ เหมือนทองคำ ถึงลงมาก็ระยะสั้นและจะไปต่อ ยกเว้นถ้าเจออุบัติเหตทางการเมืองนะคะ (ช่วงนี้น่าจะปลอดภัยพอควร เพราะรัฐบาลยังไม่เริ่มบริหาร ยังไม่คนมาประท้วงอะไร) ถ้าพักลงมา น่าจะไม่หลุด 1090-1100 นะคะ ยอดของ wave 1 อาจต่ำกว่านิดหน่อย แต่เป็นจุดที่น่าซื้อเพิ่มค่ะ เลือกตัวที่ชอบหรือตัวที่ใช่เลยค่ะ อย่างที่บอกเน้น bluechip ใน set 50

คุณ kunghdy คิดว่าหุ้นบ้านเราจะขึ้นแรงเลยใช่ไหมครับ?

คุณ kunghdy คิดว่าหุ้นบ้านเราจะขึ้นแรงเลยใช่ไหมครับ?

เป้าหมาย set 161.8% ของ wave 1 (ที่บวกกระโดด 50 จุดตอนประกาศผลเลือกตั้ง) จะไปที่ 1200+/- ค่ะ แรงไม่แรงไม่ทราบ น่าจะไปแบบแรงบ้าง เรื่อยๆ บ้าง สลับๆ อาจถึงหรือไม่ถึง แต่ยังเป็นขาขึ้นค่ะ

ทองตอนนี้ทะลุ 161.8% ของ wave 1 ขึ้นมา ยืนอยู่ได้ค่อนข้างนาน แต่ยังมองว่ารอช่วงพักปรับฐานดีกว่า ไม่รีบค่ะ ไม่ชอบอยู่ดอย คิคิคิ :P gold ราคา stop ไกลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้นั่งรถไฟเหาะกันล่ะงานนี้ นั่งเชียร์ดีกว่า

silver ถ้าราคาปิดต่ำกว่า 38.9 จะมีสัญญาณขายนะคะ แต่ก็คงเหมือนทอง มีสัญญาณซื้อนานแล้ว อาจเสี่ยงพัก รอเก็บของถูกดีกว่าค่ะ ไม่รีบ

:wub:

ช่วงนี้ยุ่งมากค่ะ เลยไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเม๊าท์ แต่ก็แวบๆ มาอ่านอยู่

นึกว่าโดนหมากัด ทุกครั้งทีเข้ามาที่นี่เลยหายไป 555tongue.gif

ทองตอนนี้ทะลุ 161.8% ของ wave 1 ขึ้นมา ยืนอยู่ได้ค่อนข้างนาน แต่ยังมองว่ารอช่วงพักปรับฐานดีกว่า ไม่รีบค่ะ ไม่ชอบอยู่ดอย คิคิคิ :P gold ราคา stop ไกลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้นั่งรถไฟเหาะกันล่ะงานนี้ นั่งเชียร์ดีกว่า

หมายถึงว่า คาดว่าจากนี้ยังจะพุ่งต่ออีกเหรอครับเนี่ย o_O"

หมายถึงว่า คาดว่าจากนี้ยังจะพุ่งต่ออีกเหรอครับเนี่ย o_O"

อย่าบอกนะว่าไป short gold มาอีก 555+++++ แซวเล่น แต่ถ้า short จริงก็ตัวใครตัวมันนะคะพี่น้อง :lol:

นึกว่าโดนหมากัด ทุกครั้งทีเข้ามาที่นี่เลยหายไป 555tongue.gif

ยังมีอีกเหรอพี่หมอ ฉีด rabies แล้วเลยไม่กลัว ไม่ได้สนใจเลย พี่หมอเรียกเทศกิจมาจัดการไปหมดแล้วไม่ใช่เหรอ 555++++ :P

:lol: :lol: :lol: