ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เพื่อนร่วมอุดมการณ์เยอะเหมือนกันนะเี่นี่ย :) :)

เห็นด้วยเลยครับ กลัวขาลงของ GF เช่นกันครับ พี่แกเล่นติดพรีเมียมไว้เสียสูงโด่ง (ตอนนี้ผมถือแต่ตัว V ครับ)

เข้าใจว่าช่วงที่ผ่านมามีนักลงทุนรายใหม่ๆ เข้ามาเปิดบัญชีเพื่อซื้อ GF จำนวนเยอะมากครับ (ถึงตอนนี้ก็ยังมีรอคิวขอเปิดบัญชีอีกเยอะ)

เข้ามาก็แน่นอนครับ เข้ามาฝั่ง Long กันทั้งนั้น ตอนนี้ทอง spot ยังทำ new high ไปเรื่อยๆ ก็ยังดีไป

แต่หากทอง spot แค่ส่งสัญญาณว่าจะกลับทิศเมื่อไหร่ นอกจากราคาจะลดลงตาม spot ที่ลดลงแล้ว (และคาดการณ์ว่าจะลงแรง และ เร็ว แต่ระยะเวลาไม่นาน)

premium ที่เคยสูงเวอร์ตอนนี้ ก็จะกลับ ไปสู่สถานการณ์ปกติ แค่ตรงนี้ก็น่าจะประมาณ 500 บาทแล้วครับ (คิดเป็นพรีเมียมสูงกว่าปกติประมาณต่อสัญญาประมาณ 25000 บาท)

คนที่คิดจะ Long ช่วงนี้ ขอสะกิดเตือนให้ตระหนักถึงความเสี่ยงตรงนี้ด้วยครับ

ขอขอบคุณครับท่าน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:rolleyes: อันนี้เป็นแนวคิดเกี่ยวเรื่องทองคำ กับระบบการปกครองนะครับ

ทองคำ ในสมัยก่อน จะถือครองโดย เฉพาะ กษัตริย์ ขุนนางชั้นผู้ใหญ่ มหาเศรษฐีประจำนคร (บาทละ 26500)

ส่วน ซิลเวอร์ จะใช้จ่ายกันในระดับขุนนาง พ่อค้า และผู้มีฐานะ นั่นก็คือชาวชนชั้นกลาง (ุบาทละ 640)

ทองแดง ก็เป็นของชาวนา ชาวเกษตร รากหญ้า คนใช้แรงงาน นั่นก็คือ ไพร่นั่นเอง (บาทละ 3)

ส่วนทาสก็คือคนที่ไม่มีทรัพย์สิน แถมมีหนี้สิน ต้องขายตัวลงเป็นทาสเพื่อรับใช้ผู้อื่น (ติดลบ)

นั่นคือการปกครองในระบบศักดินานั่นเอง คือมีชนชั้นมีสูงมีต่ำ มีจนมีรวย เพราะทุกคนมีบุญบารมีมาไม่เท่ากัน

ส่วนระบบการปกครองแบบประชาธิปไตย ถ้าดูแล้วก็จะคล้าย ๆ กับระบบ fiat money นั่นคือใช้ระบบพวกมากลากไป

ทุกคนทำตามแต่ใจตัวเอง การเลือกตั้งแบบนี้ ผู้ปกครองก็จะได้พวก ระดับทองแดง เป็นผู้ปกครอง เป็นส่วนมาก

ความโกลาหนที่เกิดขึ้นทุกวันนี้เกิดจากที่ทุกคนอยากจะมีความเท่าเทียมนั่นแหละครับ

ไม่มีใครฟังใคร ไม่มีใครยอมใคร ใครว่าก็ไม่ฟัง อยากจะเลื่อนขั้นตัวเองอย่างรวดเร็ว ไม่สนใจเรื่องบุญบารมี อยากจะเลื่อนขั้นในเด๋วนี้

ไม่สนใจทำความดีเพื่อเก็บบุญบารมี ที่จะเลื่อนขั้น สุดท้ายก็คือสภาพอย่างที่เห็นก็คือ สับสนอลหม่านกันไปหมด

สุดท้่ายทุกอย่างจะปรับเข้าหาจุดสมดุลของมัน ระบบเงินกระดาษก็จะปรับเข้ามามีทองค้ำ ระบบประชาธิปไตย ก็จะค่อย ๆ สลายตัวไป

ศาสนาที่เป็นเหตุให้คนอ้างขึ้นมาทำสงครามกับ ก็ค่อย ๆ หายไป โลกจะปรับเข้าสู่วิถีเดิมอีกครั้ง เข้าสู่ระบบ gold standard

ในเรื่องการเงิน การปกครอง และศาสนา

:wub:

สรุปก็คือคนถือทองก็น่าจะเป็นระดับมหาเศรษฐีเท่านั้น อย่างคุณ NEXT หมอ เล็ก คุณใหญ่ และเพื่อน ๆ ในเว็บนี้

เพราะโลหะมีค่ามันจะแสดงถึงฐานะของผู้ครอบครอง

ดูจากภาพสิครับ ไม่ว่าจะใช้ระบบไหน คนที่อยู่บนยอดจะมีน้อย คนที่เป็นฐานจะมีมาก มันเป็นกลไกตามธรรมชาติ

มนุษย์เราอยากจะให้ทุกอย่างเท่าเทียม แบ่งเท่า ๆ กัน มันใช้ไม่ได้กับยุคนี้ครับ

เห็นรูปนี้แล้วนึกถึง ทฤษฏี 80/20 ครับ

คน 80% ทำงาน มีผลต่อระบบเพียง 20%

ในขณะที่อีก 20% ทำงานมีผลต่อระบบถึง 80%

หากเทียบกับกองทุน ลองหาดูว่าใครที่เป็นส่วนน้อย แต่เมื่อขยับ แล้วมีผลต่อระบบ มากมาย เราก็ตามน้ำไปทางนั้นได้ครับ

จะ 1,900 อยู่รอมร่อแล้ว ... อาจารย์เตรียมบทความ "19" หรือยังครับ รออ่านอยู่นะครับผม :D

ขอเรียนถามคุณ next ค่ะ

เกี่ยวกับ บ.ประกัน AIA มันจะเจ๊งมั๊ยค่ะ ?

ถ้าล้มแย่เลยค่ะ :( ...

ปล. ไล่อ่านบทความอยู่ ได้ประโยชน์มากค่ะ ตาสว่างขึ้นเยอะ ขอบคุณ คุณ nextมากๆๆๆ ค่ะ

อันนี้ก็ต้องถามก่อนครับว่าเอา บ.ประกันของประเทศไหน ถ้าบ.แม่ที่เมกาก็ไม่แน่ แต่ถ้าที่เมืองไทยนี่น่าจะยากหน่อยครับเพราะ 1 AIA เมืองไทยกับต่างประเทศมันถือว่าเป็นคนละ บ. กันครับ(กฏหมายกำหนดไว้) และบ.ประกันในเมืองไทย ทางผู้บริหารมีประสบการแบบเมกามาก่อน + ภาคธนาคารของเราที่เคยมีประสบการล้มแบบที่เมกาล้มตอนนี้มาก่อนแล้ว จึงมีความระมัดระวังประมาตรการรองรับมากพอครับ

สรุปงา่ยๆก็คือ ถ้าของเมืองไทยก็ยากหน่อยครับ แต่ก็ไม่มีอะไร 100% นะครับ

วันนี้ขึ้น 600 นี่ใจคอจะเอาให้ถึง 2000 ในเดือนนี้เลยใช่มั้ยครับเนี่ย

วันนี้ขึ้น 600 นี่ใจคอจะเอาให้ถึง 2000 ในเดือนนี้เลยใช่มั้ยครับเนี่ย

จำไม่ได้ว่าอ่านผ่านตาที่ไหน เขาว่าสิ้นเดือนนี้ จะเห็นค่ะ

:lol: รออยู่

แรงไม่หยุดฉุดไม่อยู่แล้วคะ ลูกกระทิงทองตัวนี้ super bull มากๆ เลย

ถูกแก้ไข โดย ตังเม

ในทีสุดก็ได้กำไรเป็นเลข 7 หลักแล้ว เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยที่ได้กำไรอะไรเยอะขนาดนี้ ต้องขอบคุณคุณเน็กซ์จริงๆที่ชี้ทางสว่าง !01

ราคาทองคำที่เกินบาทละ 25000 บาท นั่นแปลว่ามันหลุดจากการเป็นตัวเปรียบเทียบเงินเฟ้อไปแล้ว

ต่อไปหน้าที่ของทองคือชำระระบบกระดาษครับ คือจะดูดเงินกระดาษทั้งหมดเข้าไปในตัวมันครับ

เหมือนชักโครกอย่างในภาพครับ เป็นระบบดูด ระดับเทอร์โบ

เพื่อจะได้ทำลายเงินในระบบที่มีมากเกินไป ให้สลายไป เงินจะได้ไม่เฟ้อมาก

พอฝุ่นหายตลบ ระบบชนชั้นจะเกิดขึ้นอีกครั้งอย่างชัดเจนครับ

กำลังสงสัยเลยครับ

ช่วงนี้คนซื้อทองกันเยอะ คาดว่าส่วนใหญ่ถอนมาจากธนาคาร

*แล้วเงินที่ซื้อทองนี้ไหลไปอยู่ที่ไหนครับ?

คาดว่าปริมาณเงินไม่ใช่น้อยๆ

ถูกแก้ไข โดย G_man

ไหลไปที่ยุโรป อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น ครับ

ประเทศที่พิมพ์เงินมาเยอะ ๆ นั่นแหละครับ

เสร็จแล้วระบบกระดาษจะถูก fix ค่าเงินกับ IMF

จากนั้น hyperinflation จะตามมา

แล้วก็จะมีการใช้ระบบ gold standard อีกครั้ง

วิธีทำลายเงินกระดาษง่ายมากครับ

ตัด 0 ไปสัก สิบตัวเหมือนเยอรมันก็หายวับแล้วครับ

สำหรับท่านที่คิดจะไปปิดกรมธรรม์ประกันชีวิต ให้แจ้งไปทางบริษัทที่ทำกรมธรรม์ไว้ว่าต้องการกู้เงินจากกรมธรรม์จะดีกว่าครับ

ความคุ้มครองเก่าก็ยังมีอยู่ ได้เงินมาซื้อทอง ซื้อเงินเพิ่ม ถึงจะเสียดอกเบี้ยบ้างแต่กำไรจากทอง+เงินยังไงก็คุ้มครับ

สิ่งที่กรมธรรม์มีเหนือกว่าสินทรัพย์อื่นคือความคุ้มครองครับ ตัวผมเองก็กำลังจะเช็คกรมธรรม์ดูว่ากู้ได้เท่าไหร่เหมือนกันครับ จะเอาออกมาซื้อทองเพิ่มครับ :rolleyes:

ทะลักจุดเดือดดดดดดดด

เพื่อนๆครับ ผมใจคอไม่ค่อยดี อยากจะปล่อยเหลือเกิน แต่ก็อยากรอสิ้นเดือน :rolleyes:

ขอบคุณ คุณ leo_attack และ คุณ รู้แล้วหนาว ที่แชร์ ไอเดียค่ะ ^^

คุณ leo_attack อยากรู้ของที่ไทย แหละค่ะ แต่ของเมกา รู้ไว้ก็ดีค่ะ ^^

นั่นคือการปกครองในระบบศักดินานั่นเอง คือมีชนชั้นมีสูงมีต่ำ มีจนมีรวย เพราะทุกคนมีบุญบารมีมาไม่เท่ากัน

ส่วนระบบการปกครองแบบประชาธิปไตย ถ้าดูแล้วก็จะคล้าย ๆ กับระบบ fiat money นั่นคือใช้ระบบพวกมากลากไป

ทุกคนทำตามแต่ใจตัวเอง การเลือกตั้งแบบนี้ ผู้ปกครองก็จะได้พวก ระดับทองแดง เป็นผู้ปกครอง เป็นส่วนมาก

ความโกลาหนที่เกิดขึ้นทุกวันนี้เกิดจากที่ทุกคนอยากจะมีความเท่าเทียมนั่นแหละครับ

ไม่มีใครฟังใคร ไม่มีใครยอมใคร ใครว่าก็ไม่ฟัง อยากจะเลื่อนขั้นตัวเองอย่างรวดเร็ว ไม่สนใจเรื่องบุญบารมี อยากจะเลื่อนขั้นในเด๋วนี้

ไม่สนใจทำความดีเพื่อเก็บบุญบารมี ที่จะเลื่อนขั้น สุดท้ายก็คือสภาพอย่างที่เห็นก็คือ สับสนอลหม่านกันไปหมด

สุดท้่ายทุกอย่างจะปรับเข้าหาจุดสมดุลของมัน ระบบเงินกระดาษก็จะปรับเข้ามามีทองค้ำ ระบบประชาธิปไตย ก็จะค่อย ๆ สลายตัวไป

ศาสนาที่เป็นเหตุให้คนอ้างขึ้นมาทำสงครามกับ ก็ค่อย ๆ หายไป โลกจะปรับเข้าสู่วิถีเดิมอีกครั้ง เข้าสู่ระบบ gold standard

ในเรื่องการเงิน การปกครอง และศาสนา

ผมเห็นด้วยครับ อยากจะพูดมานานแล้ว เทิดทูนกันเหลือเกินระบอบประชาธิปไตย

แท้จริงแล้ว คนเห็นแก่ตัวมากกับคนเห็นแก่ตัวน้อย พวกไหนจะมีมากกว่ากัน แล้วให้คนละ 1 เสียงเท่ากัน ก็พวกมาลากไป

ถ้าให้เลือกอยู่ในสังคมมีผู้นำอำนาจเด็ดขาดแต่มีคุณธรรมอย่างสังคมโบราณ กับประชาธิปไตยเน่า ๆ จะเลือกแบบไหนอ่ะครับ

ถูกแก้ไข โดย milo