ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Nexttonothing

แปลกันตรงตัวก็คล้ายๆ Nothing นั่นแหละ "ไม่มีอะไร"

ตอนตั้งชื่อ login ผมก็ไม่ได้คิดอะไร ง่ายๆไม่ซับซ้อนเลยใช้ชื่อนี้ :lol:

อีกอย่างมันเป็นชื่อ "ม้าแข่ง" ที่อังกฤษด้วยครับ ผมเคยเห็นผ่านตาแล้วรู้สึกชอบชื่อนี้เลยยืมมาใช้ :lol:

ร่วมสนุกกับชื่อคุณ Next ด้วยคนครับ เพราะตั้งแต่เห็นชื่อก็สะดุดใจมากเลยว่า คนอะไร ชื่อ ไม่มีราคา

ถ้าตีความหมายตามตัวก็แปลว่า Nothing หรือเกือบไม่มีราคา

แต่ถ้าเป็นชื่อม้าแข่งแล้ว มันแฝงไว้ด้รยแสลงเล็กๆ ครับ เพราะม้าแข่งที่ไม่เข้าวินทั้งหมดจะเป็น Nothing แต่มีเพียงม้าที่เข้าวินที่ไม่ Nothing ดังนั้น แปลตามภาษาไทยก็ประมาณว่า "เกือบแพ้" แต่ชนะเข้าวินได้นะครับ :)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอร่วมแปล ความหมาย แฝงคุณ NEXT ด้วยคนนะครับ

(ชอบชื่อนี้มากครับ)

Nexttonothing = อนัตตา

ตอนนี้ก็ดูเหมือนยังมีตัวตนอยู่ แต่ต่อไปๆ ก็ไม่มีอะไรเลย

ผู้คน ไม่ว่าจะยิ่งใหญ่แค่ไหน มีชื่อเสียงแค่ไหนในอดีต

หรือ จะต่ำต้อย ด้อยค่า ไร้คนสนใจ ไม่เป็นที่จดจำ

เมื่อเวลากาล ผ่านไป.....

......

......

......

ในที่สุด แม้ชื่อเสียง เรื่องเล่าขาน

ก็เลือนหายไปตามกาลเวลา

N e x t t o n o t h i n g

แนวโน้มสัปดาห์หน้าจะเป็นอย่างไรครับ

แก้แค้น ไม่แก้ไข คิวต่อไป ผู้ว่าแบงก์ชาติ

ไม่ต้องรอถึง 30 วันตามที่ตัวเองขีดเส้นไว้ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง นายธีระชัย ภูวนาถนรานุบาล ก็ได้คำตอบสำหรับการบ้าน 4 ข้อ ที่มอบให้นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย เกือบครบ ภายในเวลาไม่ถึง 24 ชั่วโมง

เป็นคำตอบที่ชัดเจนไม่ต้องตีความ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การบ้านข้อที่ 1 เรื่อง เอาเงินทุนสำรองระหว่างประเทศบางส่วน มาตั้งกองทุนความมั่งคั่ง และการบ้านข้อสุดท้าย ที่ให้แบงก์ชาติเลิกคุมเงินเฟ้อ ไม่ให้เกิน 3 % โดยให้ไปขยับเพดานเป้าหมายเงินเฟ้อปีหน้า ให้สูงกว่า 3% สองข้อนี้ ผู้ว่าแบงก์ชาติ ไม่ได้ตอบตรงๆ แต่ความหมายคือไม่ ได้

เรื่องกองทุนความมั่งคั่ง นายประสารอธิบายว่า ประเทศไทยไม่ได้มีเงินสำรองฯ มากอย่างที่เข้าใจกัน เงินสำรองฯส่วนใหญ่เกิดจากเงินไหลเข้าของนักลงทุนต่งาชาติที่มีการลงทุนในไทยรูปแบบต่างๆ ซึ่งจะถอนออกไปเมือ่ไรก็ไม่รู้ แบงก์ชาติต้องมีเงินทุนสำรองฯ เตรียมไว้เผื่อ เกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินที่นักลงทุน ถอนเงินกลับออกไป นอกจากนั้น ประทเศไทยมีหนี้ต่างปรแทศกว่าแสนล้านบาท เวลาชำระหนี้ ต้องเอาเงินตราต่างประเทศ ที่เป็นเงินสำรองนี้ไปจ่าย

อ่านต่อ

สัญญาณ..อันตราย หรือป่าว?

ถูกแก้ไข โดย G_man

แต่ติดปัญหาอยู่ตรงที่จะเทของ แล้วเตรียมเงินสดเอาไว้ทันหรือไม่นี่สิครับ

นั่นสิครับ คุณลีโอ ตอนนั้นโชคดีที่เพิ่งเข้าตลาดช่วงเซลพอดี

แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเทไหม เพราะไม่คิดว่าตลาดฝั่งเราจะเหมือนปี 08

เอ ทำไมวันนี้ + ผมหมด กดแค่ 1 เอง

Gold Morning! เอเช้านี้ผิดสังเกตนะ...ขาใหญ่ไม่อยู่หลายคน...ไปช้อนทองเก็บเข้ารังหรือเปล่านี่...

หรือว่าพากันป่วยเป็น "ไข้หวัดกระทิง" ตามอาจารย์ next ไปอีกคน

"ไข้หวัดกระทิง" ต้องแก้ด้วย "ดีหมี" เน้อ ...แต่แถวนี้ไม่มีขายนะ ... ต้องไปหาแถว "Wall Street" มีเพียบเลย

ชอบชื่ออาจารย์จัง ... สามารถตีความได้หลายความหมาย

ของคุณ John ก็ดี คุณ Alex ก็ดี คุณ Tossa ก็เจ๋ง...ของคุณ Tossa ออกแนวบรรลุโส..เลยนะนี่ :D

คงมีหลายคนเป็นเหมือนกับคุณ Toktak ต๊อกแต๊กชื่อเหมือนเพื่อนของผมเลย คือ ติดดอยด้วยเงินที่กำลังจะนำไปใช้

ผมก็ดอยแท่ง 26,700 ผมซื้อให้พี่ชายด้วยที่ 26,650 ถูกกว่าผมอีก 50 บาท แต่พอซื้อเสร็จ แกดันไม่เอาแล้วเพราะทองมันลง

เดือดร้อนผมต้องเก็บไว้เอง ... สวรรค์แกล้งให้ผมมีทองเพิ่มซะงั้น :lol:

ผมกำลังจะซื้อรถ ... คิวนานมาก จะได้ก่อนปีใหม่โน้น ... ยังแอบเอาเงินมาซื้อทองแท่งก่อนเลย

ตอนแรกว่าจะซื้อเงินสด พอมองไปมองมา เห็นดอกเบี้ยผ่อน 48 เดือนแค่ 2.6% ต่อปี

กำลังคิดว่าจะผ่อนดีไหม ยังไม่อยากขายทองออกไปเพราะเสียดาย แล้วเมื่อถึงวันรับรถ ราคาทองคงแพงกว่าดอยที่ผมอยู่

ถ้ากำไรจากทองตก 20% ต่อปี ผมว่าผมยอมผ่อน 2.6% ต่อปีดีกว่า

ก็เลยได้คำตอบว่า จะจ่ายแต่เงินดาวน์ 15% แล้วผ่อนเอา...พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ว่า ผ่อนแบบผมนี้ดีไหม...ติเตือนได้นะครับ

Gold Morning! ผมกำลังจะซื้อรถ ... คิวนานมาก จะได้ก่อนปีใหม่โน้น ... ยังแอบเอาเงินมาซื้อทองแท่งก่อนเลย

ตอนแรกว่าจะซื้อเงินสด พอมองไปมองมา เห็นดอกเบี้ยผ่อน 48 เดือนแค่ 2.6% ต่อปี

กำลังคิดว่าจะผ่อนดีไหม ยังไม่อยากขายทองออกไปเพราะเสียดาย แล้วเมื่อถึงวันรับรถ ราคาทองคงแพงกว่าดอยที่ผมอยู่

ถ้ากำไรจากทองตก 20% ต่อปี ผมว่าผมยอมผ่อน 2.6% ต่อปีดีกว่า

ก็เลยได้คำตอบว่า จะจ่ายแต่เงินดาวน์ 15% แล้วผ่อนเอา...พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ว่า ผ่อนแบบผมนี้ดีไหม...ติเตือนได้นะครับ

อาจารย์ครับ ดอกเบี้ยผ่อน 48 เดือนแค่ 2.6% ต่อปี

เป็นอัตราที่คิดแบบ ตัดต้นตัดดอก แบบผ่อนบ้านหรือเปล่าครับ

แต่ถ้าเป็นการคิดแบบ เอาต้น ทั้งหมด

มาคูณดอกเบี้ยตาม คูณระยะเวลาทั้งหมด

แล้วเอาจำนวนเดือนมาหารเฉลี่ย

แบบนี้ อัตราดอกเบี้ยที่แท้จริง น่าจะประมาณ 5% เศษๆนะครับ

ผมกำลังจะซื้อรถ ... คิวนานมาก จะได้ก่อนปีใหม่โน้น ... ยังแอบเอาเงินมาซื้อทองแท่งก่อนเลย

เห็นด้วยครับ เหมาะสมอย่างยิ่ง

(เฉพาะกรณีดอกเบี้ย fix นะครับ ดอกเบี้ยลอยตัวเสี่ยงอยู่มากเหมือนกัน)

ดอกไฟแนนซ์คิด 2.6% แต่ไม่ลดต้นลดดอก เทียบเป็นดอกแบบธนาคารแบบลดต้นลดดอกก็ประมาณ 2 เท่า หรือ 5.2% ต่อปี

ยังไงก็เชื่อว่าทองคำให้ผลตอบแทนดีกว่านี้แน่นอนครับ

มีเท่าไหร่ ใช้เท่านั้น หาความสุขให้กับตัวเองบ้าง

แต่ก็ออมให้มากที่สุดเท่าที่ทำทำได้

แล้วมาลงทุนกับทองคำ เก็บเงินรอซื้อหุ้น และเพื่อการลงทุนอื่นๆ

เรียนคุณ next ผมอยากได้หนังสือโอกาสทอง 2เล่มต้องทำอย่างไรบ้างครับ ไม่ทราบว่ายังพอมีจำหน่ายอยู่หรืเปล่า ขอบคุณครับ

เห็นด้วยครับ เหมาะสมอย่างยิ่ง

(เฉพาะกรณีดอกเบี้ย fix นะครับ ดอกเบี้ยลอยตัวเสี่ยงอยู่มากเหมือนกัน)

ดอกไฟแนนซ์คิด 2.6% แต่ไม่ลดต้นลดดอก เทียบเป็นดอกแบบธนาคารแบบลดต้นลดดอกก็ประมาณ 2 เท่า หรือ 5.2% ต่อปี

ยังไงก็เชื่อว่าทองคำให้ผลตอบแทนดีกว่านี้แน่นอนครับ

เพื่อนๆ คิดยังไง ที่ตั้งใจว่าจะปิดบัญชีกู้บ้านประมาณ1ล้าน แต่เปลี่ยนใจ Re-finance ไปออมสินแต่ขอ Re แค่ 600,000 ดอกเบี้ย Fix 3 ปี ที่ 3.45% เพื่อนำมาลงทุนทองแท่ง ซึ่งเพิ่งหัดเล่นได้ 2 เดือน เดือนแรกได้กำไรที่เป็นตัวเงินจริง ๆ 2% กว่า ส่วนเดือนที่ 2 กำไรที่เป็นตัวเงินประมาณ 2% หากรวมกำไรที่เป็นตัวเลขด้วยก็เยอะอยู่ คิดว่ายังไงก็คุ้ม กะว่าหากไม่ประสบความสำเร็จจะเลิกลงทุนทองแล้วเอาเงินไปคืนออมสินซะ ยอมเสียค่าปรับ 3% ก็แค่ 18,000

เพื่อนๆ เคยลองทำตัวเลขมั๊ยว่าเดือนๆ หนึ่งได้กำไรกี่ % แล้วเทียบกับเงินเฟ้อ และดอกเบี้ยเงินฝากคิดว่าโอ เค หรือเปล่า

เรียนคุณ next ผมอยากได้หนังสือโอกาสทอง 2เล่มต้องทำอย่างไรบ้างครับ ไม่ทราบว่ายังพอมีจำหน่ายอยู่หรืเปล่า ขอบคุณครับ

ติดต่อคุณ next ผ่านทาง email เพื่อขอรายละเอียดในการสั่งซื้อ ที่ ogadthong@gmail.com เลยครับ biggrin.gif

เพื่อนๆ คิดยังไง ที่ตั้งใจว่าจะปิดบัญชีกู้บ้านประมาณ1ล้าน แต่เปลี่ยนใจ Re-finance ไปออมสินแต่ขอ Re แค่ 600,000 ดอกเบี้ย Fix 3 ปี ที่ 3.45% เพื่อนำมาลงทุนทองแท่ง ซึ่งเพิ่งหัดเล่นได้ 2 เดือน เดือนแรกได้กำไรที่เป็นตัวเงินจริง ๆ 2% กว่า ส่วนเดือนที่ 2 กำไรที่เป็นตัวเงินประมาณ 2% หากรวมกำไรที่เป็นตัวเลขด้วยก็เยอะอยู่ คิดว่ายังไงก็คุ้ม กะว่าหากไม่ประสบความสำเร็จจะเลิกลงทุนทองแล้วเอาเงินไปคืนออมสินซะ ยอมเสียค่าปรับ 3% ก็แค่ 18,000

เพื่อนๆ เคยลองทำตัวเลขมั๊ยว่าเดือนๆ หนึ่งได้กำไรกี่ % แล้วเทียบกับเงินเฟ้อ และดอกเบี้ยเงินฝากคิดว่าโอ เค หรือเปล่า

1. ดอกเบี้ยบ้าน 3.45% ต่อปี คงที่ 3 ปี ไม่ทราบว่ามีสัญญาผูกพันกี่ปีครับ ถ้าครบ 3 ปี ผ่านช่วงดอก fix หากปิดบัญชี จะเสียค่าปรับไหมครับ ยังไงก็ตามค่าปรับ 18000 ก็ถือว่าไม่มาก (3% ของวงเงิน)

2. ที่ผมกังวลเรื่องดอกลอยตัว เพราะหากเศรษฐกิจมีปัญหา เข้า hyperinflation ดอกเบี้ยจะขึ้นสูงมากครับ (สองหลัก)

3. ทองคำช่วงที่ผ่านมาแพงขึ้นโดยเฉลี่ย 15% ต่อปี (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ช่วงนี้ราคาผ่าน 1764 เหรียญมาแล้ว ผลตอบแทนช่วงนี้จะดีขึ้นแน่ครับ

4. เห็นบอกว่ามีผลตอบแทนจากการลงทุนทองคำเป็นเงินสด กับที่เป็นตัวเลข เลยต้องขอเดาว่า ลงทุนแบบเล่นรอบใช่ไหมครับ ซื้อๆ ขายๆ

ผมแนะนำว่าถือยาวดีกว่าครับ แล้วจะไม่พลาดคลื่นใหญ่

ขอแจมนามคุณเน็กด้วยคนครับ

เอาแบบกำลังภายใน ว่า

สูงสุดคืนสู่สามัญ :lol:

ตั้งเป็นข้อสังเกตเพื่อให้ระมัดระวังสำหรับคนที่เล่น GF กองทุนกับต่างชาติเริ่มมา short metal future เป็นวันที่ 2 แล้วนะ พวกนี้ก็คือกลุ่ม commercial (ตัวแสบ) ตรงข้ามกับเม่าใหญ่เม่าน้อย คล้ายๆ กับใน COT เพราะฉะนั้นมันเริ่มส่งสัญญาณอำมหิตออกมาอีกแล้ว การดีด B รอบนี้ขาดอีก 1 new high ที่สูงกว่า 1840++ ถ้าหลุด trend line ลงไป จะแรงนะ เตรียมทางหนีทีไล่กันดีๆๆ พวกนี้ปกติจะมีข้อมูล insider ซึ่งเร็วกว่าพวกเราเหล่าเม่าน้อยทั้งหลาย แต่เป็นโอกาสให้ซื้อตอนมันลงแรงๆ ซัก 2-3 วันนะ ทะยอยสะสม อาจเป็นอาทิตย์หน้า พวกนี้ช่วงทองลงแรงๆ 1700 เค้าจะพร้อมใจกัน Long GF (น่าจะปิดสถานะ) ตอนนี้เริ่ม SHORT คงเห็นแล้วว่า GAP ด้านบนมีไม่มากแล้ว เงินเค้าหนากว่าเรา hold สบาย ขึ้นไปก็ short อีก อย่างที่บอก พักระหว่าง wave ใหญ่จะไม่พัก V shape นะคะ มันจะเป็น W ตอนนี้ขาดขาอีกข้างของ W อาจสั้นหรือยาวกว่าขาข้างซ้ายนะ ถ้าใครมีข้อมูลของ COT ช่วยเอามา post เพื่อดูแนวโน้มการเคลื่อนไหวว่าทิศทางจะเป็นอย่างไรในระยะสั้นนะคะ