ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แล้วสัญญาตัวไกลสุดอย่าง 5 เดือน 6 เดือน ค่าพรีเมี่ยมราวๆ 1300-1400 บาทนี่ถือว่าแพงหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นเมื่อก่อนถือว่าแพงครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมซื้ออยู่ในราว 600-700 มาตลอด

แต่ถ้ามาเทียบกับราคาทองตอนนี้ก็ถือว่าแพงไปไม่มาก บางทีเราโดนตัวเลขหลอกตาครับต้องลองมาคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ดู นี่ฐานราคาปรับขึ้นมาตั้งเยอะพรีเมี่ยมก็ต้องเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดา

แต่จะให้ดีลองกะช่วงจังหวะที่ทองลงแล้วพรีเมี่ยมลดลงมาเหลือต่ำกว่าพันนี่ก็น่าจะดีนะครับ :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เรียนถามคุณ toffee blue ครับ หลักการ GF ของคุณ toffee blue นี่คือวางเงินเยอะๆ แล้วถือโดยไม่เข้าออก เลยจนหมดสัญญาใช่ไหมครับ

ปล ดีเหมือนกัน จะได้ไม่ต้องพะว้าพะวงกับ ราคาที่ กระชากใจ >.<

ใช่แล้วครับ แต่ต้องดูตรงค่าพรีเมี่ยมด้วยนะครับ ถ้าเยอะเกินไปเหมือนช่วงก่อนที่ขึ้นแรงๆ ขึ้นไปถึงสองพันกว่านี่ก็ไม่น่าเข้าเท่าไหร่ :lol:

ใช่แล้วครับ แต่ต้องดูตรงค่าพรีเมี่ยมด้วยนะครับ ถ้าเยอะเกินไปเหมือนช่วงก่อนที่ขึ้นแรงๆ ขึ้นไปถึงสองพันกว่านี่ก็ไม่น่าเข้าเท่าไหร่ :lol:

ขอบคุณมากครับ

ปล แสดงว่าถ้าจะเริ่มซื้อ ก็ดูค่า premium ไม่ให้สูงไปก็เข้าได้เลยใช่ไหมครับ

พรุ่งนี้ โอบาม่า แถลง จะมีผลกับทองในทางไหนบ้างเหรอครับ รบกวนพี่ ให้ความเห็นด้วยครับ

ข่าวมาฝากสำหรับคนเล่น TA ครับ

"Now that the ruling came out, Gold has topped at 1920 in what typically traders would call a “Double Top” pattern, but it’s more involved than that. In the work I do, we call it an “Irregular correction “ pattern, where the retracement of the $208 decline runs all the way back up and past where the decline began at $1910. These are very rare patterns and again, I believe exacerbated by the Eurozone issues as they hinged short term on the German decision. What we should see now is what I call a “C WAVE” to the downside, with targets typically at $1620 relative to the rally from $681 to $1910 over 34 months. A drop of $290 is only 15% from the highs and would fill in gaps in the Gold chart."

"The Gold bull market should run for 13 Fibonacci years, and I have been bullish since November 2001. I understand the fundamentals are very strong for Gold, so please don’t miss-read my comments ore forecast. I use crowd behavior and psychology to help pinpoint major tops and bottoms, and right now we should have some more work to the downside to correct sentiment in Gold and then allow for the base building period before the next leg up towards the highs in 2014.

"

แปลสรุป ว่า ถ้านับรอบ 34เดือน รอบการขึ้นของทองได้จบลงแล้ว พร้อมทั้งต้องทำการปรับฐาน ซึ่งมีแนวรับที่ 1620

แต่ถ้านับรอบของ 13ปี ยังคงเป็นขาขึ้น อีกทั้งพื้นฐานจะทำให้ ราคาขึ้นไปอีกจนปี 2014

สิ่งที่เราควรทำคือวางแผนรับมือกับการทำ wave C ขาลงนี้ และพร้อมที่จะรับมือกับขาขึ้นในรอบถัดไป

http://www.themarkettrendforecast.com/forecasts/bull-market-in-gold-over-with-double-top/

Martin Armstrong ออกบทความใหม่แล้วนะครับ

เรื่อง What Now? Currency Wars?

ใครสนใจเข้าไปอ่านได้เลยครับ เท่าที่ผมกด Ctrl+f ดู มีเกี่ยวกับทองคำด้วย

ไว้เย็นๆ ดึกๆ คงมีเวลามาสรุป อีกครั้งหนึ่งครับ

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ถ้านับตามนี้ คลื่น c ต้องต่ำกว่า คลื่น a ใช่ใหมครับ

คลื่น c ไม่จำเป็นต้องต่ำกว่าคลื่น a ครับ

รายละเอียดมันเยอะจริงๆ

ใครสนใจศึกษา ผมแนะนำให้เรียนรู้กับคุณ kitty63 แห่งสินธร กับคุณ ss88 ของ stock2morrow ครับ

คุณหมอ ss88 ใจดีมากครับ ถามอารายตอบโม้ด ส่วนคุณ kitty63 สุดยอดที่สุด ตอนปี 2009 ไม่มีใครคิดว่าเซทจะนิวไฮเกิน 920 มีแต่คุณ kitty63 นี่แหละ (หมายถึงใช้ ew คาดนะครับ)

สวมหัวใจหมีมาบอกเลยว่าทองเป็นwave c

จะคอยชมผลต่อไป. ขอชมในความกล้า

ความจริงทองทำเวฟc. แบบกลับหัวมาตั้งนานแล้วครับ

ถูกแก้ไข โดย zagio

ถ้าเป็นเมื่อก่อนถือว่าแพงครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมซื้ออยู่ในราว 600-700 มาตลอด

แต่ถ้ามาเทียบกับราคาทองตอนนี้ก็ถือว่าแพงไปไม่มาก บางทีเราโดนตัวเลขหลอกตาครับต้องลองมาคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ดู นี่ฐานราคาปรับขึ้นมาตั้งเยอะพรีเมี่ยมก็ต้องเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดา

แต่จะให้ดีลองกะช่วงจังหวะที่ทองลงแล้วพรีเมี่ยมลดลงมาเหลือต่ำกว่าพันนี่ก็น่าจะดีนะครับ :lol:

เรียนถามคุณtoffee blue ค่ะ ว่าค่าพรีเมียม เราดูจากตรงไหนคะ และดูยังไงว่าแพงหรือไม่แพงของแต่ละ series ขอบคุณค่ะ :rolleyes: :wub:

Oh Shit!!!!!

พึ่งเริ่มได้เข้ามาศึกษา GF พอร์ทพึ่งอนุมัติวันจันทร์ ลองเทรดวันแรกเส้นทางแสนสดใส เห็นตามเทคนิดแสนรื่นเริง กลับกลายเป็นเหมือนโดนรับน้องแบบจัดหนักแตั้งแต่วันแรก ถึงเดาทางไม่ถูกกันเลยทีเดียว

ไอ้ครั้นจะตีเส้นกราฟ ไอ้คุณแท่งเทียนก็เด้งขึ้นลงประดุจลูกชิ้นโดปสารบอแร็คมาเต็มพุง เลือกหัวท้ายจะตีเส้นกันไม่ถูกเลยทีเดียว ไอ้ครั้นจะหนีออกตัวเลขก็วิ่งพล่านจนเอาไงดี เีพียงแค่แค่ขยับเม้าส์เบาๆ มาพิมพ์ราคามองไปอีกที อ่าวแล้วราคาที่ตูพิืมพ์ไว้เมื่อกี้ละไปไหนแล้วฟระ ครั้นลากเมาส์เบาๆ ไปกดซับมิดตัวเลขก็กลายเป็นรอสถานะในบัดดล -0-

เป็นการรับน้องที่โหดจริงๆ

อารมณ์กระชากใจ จากตอนแรกเอานิดหน่อยหวังแค่หาอะไรทำแก้กระสัยคลายเหงา กลับกลายเป็นกระแทบใจจนแทบหลุดไปกองกับพื้น

กำไรวันแรกแสนสดใสกลายเป็นน้ำตกในฉับพลัน ยังดีว่าหนีลูกใหญ่ทัน แต่แค่โดนลูกแรกไปก็แทบใจวาย

Gold Future น่ากลัวจริงๆ ครับ

:excl: นี่มันตื่นเต้นเกินไปแล้วนะ

!Wt !Wt !Wt

กลับมาก่อนแท่งเหมือนเดิม

!La !La ข...ขะ...ของถูกจ๋า

เขียนมาเพื่อ คารวะ คุณกุ้งหน่อยครับ

หากพอจำกันได้ ที่ ทองลงครั้งที่แล้ว คุณกุ้งบอกเตือน ว่า จะเข้า เวฟ 5 และมี ไดเวอร์เจ้น แล้ว ให้ระวัง

และอีกอัน ที่ว่า มีโอกาสที่ทองจะทำนิวไฮ อีกครั้ง แต่ต้องระวัง ว่า จะถูกทิ้งดิ่งลงแรง

ซึ่งผมก็ได้มองดูโดยตลอด ถือว่า ใกล้เคียงมาก

คารวะจากใจจริงครับ คุณกุ้ง หวังว่า จะมาให้สัญญาณ บ่อยๆนะครับ

ให้ดีนะครับ ช่วยบอกหน่อยว่า นับ สัญญาณเวฟ อย่างไร

ขอบคุณครับ

ร้านฮ. แจกไปแล้ว 900 คิว ไม่แจกเพิ่ม !_09

พรุ่งนี้รีับไปรับคิวแล้วขายคิวละ 1000 ท่าจะดี !ee

ร้านฮ. แจกไปแล้ว 900 คิว ไม่แจกเพิ่ม !_09

พรุ่งนี้รีับไปรับคิวแล้วขายคิวละ 1000 ท่าจะดี !ee

ไม่แจกคิวเพิ่มแล้วหมายถึงคิวเต็ม

ไม่รับซื้อขายหรือคะ

แล้วต่อไปถ้าถึง 30000 แล้วทุกคนไปขาย

ร้าน ฮ. จะทำอย่างไร

แล้วลูกค้าจะเป็นอย่างไร

เรียนถามคุณtoffee blue ค่ะ ว่าค่าพรีเมียม เราดูจากตรงไหนคะ และดูยังไงว่าแพงหรือไม่แพงของแต่ละ series ขอบคุณค่ะ :rolleyes: :wub:

ขอตอบด้วย fair value แทนนะครับ

อ่านวิธีคิด fair value ตามลิงค์เลยครับ

จะถูกจะแพง อยู่ที่ความรู้สึกและความต้องการของคนซื้อด้วยครับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถูกแก้ไข โดย totonx

ไม่แจกคิวเพิ่มแล้วหมายถึงคิวเต็ม

แล้วต่อไปถ้าถึง 30000 แล้วทุกคนไปขาย

เท่าที่ทราบ ปกติแม่ไปเคลียที่นี่

เขาบอกว่าถ้ามีคนไปแล้่วบัตรคิว

เขาจะเคลียให้หมดภายในวันนั้น

ไม่ว่าจะมีกี่คิว

แต่พอช่วงบ่ายเขาอาจจะประเมินจำนวนลูกค้า

จากบัตรคิว โดยซักบ่าย3โมงอาจจะดู

จำนวนลูกค้าที่เหลือ เลยงดแจกคิวต่อ

เพราะไม่งั้นจะเคลียไม่จบ

(เขาบอกจะเคลียให้จบไม่เกินประมาณ 2-3ทุ่ม)

ส่วนร้านทองออนไลน์ ก็จะทำเวปล่ม ไม่สามารถเข้าซื้อ ขายได้

แล้วจะทำยังไง ตั้งหน้า ตั้งตาซื้อ จ้องคอมฯแทบไม่ห่าง หวังซื้อถูก ขายแพง แต่พอถึงเวลาทองขึ้นเรงๆ ก็ทำเวปล่มซะงั้น เจอประจำ

เลิกเล่นดีมั๊ยเนี่ย ถ้าทุกคนเลิกซื้อ ขาย ร้านทองก็....