ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไม่แจกคิวเพิ่มแล้วหมายถึงคิวเต็ม

ไม่รับซื้อขายหรือคะ

แล้วต่อไปถ้าถึง 30000 แล้วทุกคนไปขาย

ร้าน ฮ. จะทำอย่างไร

แล้วลูกค้าจะเป็นอย่างไร

วันนี้ผมไปจัดมาแล้วได้ที่ราคา 26200 spot 1831 ร้านฮ. สาขาซีคอน

ตั้งแต่วันที่ 5 กันยา ทางร้านเขาเปลี่ยนรูปแบบการซื้อทองแท่ง คือจะแจกบัตรคิว

ตั้งแต่เช้าแค่ 900คิว หมดแล้วหมดเลย ถ้าเรียกคิวเกินไป 20 คิวก็จะถือว่าสละคิวของตัวเอง

อันนี้เฉพาะทองแท่งนะครับ

ตอนเช้าผมไปตอนร้านเปิด ก็มีคนต่อแถวอยู่แล้วประมาณร้อยกว่า ๆ พอร้านเปิดสักครึ่งชั่วโมง

บัตรคิวก็หมดครับ ใครมาไม่ทันก็ต้องมาวันพรุ่งนี้ (แต่วันเสาร์อาทิตย์ไม่ขายทองแท่งนะ)

ผมเห็นมีคนมาวนรอบ เอาบัตรคิวหลาย ๆ ใบ เพื่อที่จะทำรอบ ทำกำไรในวันเดียวเยอะเลย

บัตรคิวเลยหมดเร็ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอตอบด้วย fair value แทนนะครับ

จะถูกจะแพง อยู่ที่ความรู้สึกและความต้องการของคนซื้อด้วยครับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ใช่เลยครับ ตอบได้ตรงใจผมเลย !gd

สงสัยเรื่องร้าน ฮ. ครับ

บัตรคิวนี่หมายความว่า ซื้อแล้วได้ของเลยหรือเปล่าครับ

หรือว่าซื้อแล้วก็ได้ใบจอง/ใบฝากทองเหมือนกัน

คือผมฟังดูแล้ว รู้สึกว่าซื้อของจากร้านนี้ต้องใช้ความพยายามมากกว่าร้านอื่น

เลยอยากขอความรู้ว่าทำไมใครๆก็ยอมเข้าคิวรอซื้อร้านนี้ครับ

ถามต่อว่า ถ้าหากราคาดีๆ จะขาย ต้องรอคิวเหมือนกันหรือเปล่าครับ

บัตรคิวนี่หมายความว่า ซื้อแล้วได้ของเลยหรือเปล่าครับ

หรือว่าซื้อแล้วก็ได้ใบจอง/ใบฝากทองเหมือนกัน

คือผมฟังดูแล้ว รู้สึกว่าซื้อของจากร้านนี้ต้องใช้ความพยายามมากกว่าร้านอื่น

เลยอยากขอความรู้ว่าทำไมใครๆก็ยอมเข้าคิวรอซื้อร้านนี้ครับ

ถามต่อว่า ถ้าหากราคาดีๆ จะขาย ต้องรอคิวเหมือนกันหรือเปล่าครับ

สงสัยด้วยคน สงสัยมานานแล้ว ร้านอื่นที่น่าเชื่อถือก็มี คิวไม่ยาวเท่านี้ ทำไมต้องมาต่อคิวนานร้านนี้

ส่วนร้านทองออนไลน์ ก็จะทำเวปล่ม ไม่สามารถเข้าซื้อ ขายได้

แล้วจะทำยังไง ตั้งหน้า ตั้งตาซื้อ จ้องคอมฯแทบไม่ห่าง หวังซื้อถูก ขายแพง แต่พอถึงเวลาทองขึ้นเรงๆ ก็ทำเวปล่มซะงั้น เจอประจำ

เลิกเล่นดีมั๊ยเนี่ย ถ้าทุกคนเลิกซื้อ ขาย ร้านทองก็....

......ผมว่าน่าจะมีวีธีการที่เปิดกว้างคือให้ธนาคารทำธุระกิจขายทองเพราะตัวธนาคารเขามีเงินมากกว่าร้านทองในเมืองไทยเสียอีก(อาจเป็นเฉพาะและทองแท่ง)ความโปร่งใสในการทำธุระกรรมมีมากกว่าการกำหนดราคาทุกธนาคารก็ร่วมกันสาขาก็มากมายไม่ต้งวิ่งไปกทม มีที่รับฝากเรียบร้อย

ตอนนี้ได้แต่ใบจองครับ ผมเข้าใจว่าทางร้านเขาไม่ต้องการสต๊อกทองไว้เยอะ ๆ เพื่อนักเกงกำไร

เพราะถ้าทองลงเยอะ ๆ ร้านอาจขาดทุนได้

แต่ใบจองนี้ สามารถนำไปขายทางร้านได้เหมือนทองจริง เพียงแต่ต้องให้เจ้าของใบจองตัวจริงไปขายเท่านั้นครับ

และเท่าที่ทราบมาร้านใหญ่อื่น ๆ ในเยาวราชก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน เพราะเวลาที่ทองลง

จะมีแต่คนมาซื้อ และก็ได้ใบจองเหมือน ๆ กัน

เหตุผลที่ผมไม่ไปซื้อร้านเล็ก ร้านอื่นก็เพราะร้านเล็กอาจบวกราคาเพิ่ม เพราะเขาก็ต้องสั่งมาจากร้านใหญ่อีกทีครับ

เวลาขายก็อาจโดนหักอีก

Martin Armstrong ออกบทความใหม่แล้วนะครับ

เรื่อง What Now? Currency Wars?

ใครสนใจเข้าไปอ่านได้เลยครับ เท่าที่ผมกด Ctrl+f ดู มีเกี่ยวกับทองคำด้วย

ไว้เย็นๆ ดึกๆ คงมีเวลามาสรุป อีกครั้งหนึ่งครับ

มาขอบคุณล่วงหน้า em0009.gif

เอ ถ้าเป็นแบบนี้ ร้านอื่นๆในถนนเยาวราช ก็ใช้ระบบเดียวกันนะครับ เพียงแต่ว่าไม่ต้องสมัครสมาชิก ไม่ต้องรอบัตรคิว เหมือนร้านนี้

มีวันนึงลองโทรไปถาม ร้านนึง (ไม่ได้ตั้งใจจะซื้ิอ) เพราะอยากรู้ว่าจะเหมือนกับ ร้านดังกล่าวหรือเปล่า

ถาม : เห็นร้านอื่นมีกำหนด ว่าให้ซื้อไม่เกินเท่านั้น เท่านี้ ร้านคุณมีกำหนดหรือเปล่า?

ตอบ : ไม่มี จะเอาเท่าไหร่ล่ะ 2 อาทิตย์ได้ของ

ตัดราคาทางโทรศัพท์ได้เลย แล้วให้รีบโอนเงินเข้า บ/ช ร้าน

ไอ้เราก็อึ้งกิมกี่ เพราะไม่ได้ตั้งใจจะซื้อจริงๆ เลยต้องมั่วๆไปว่า รอทองถูกอีกหน่อย เดี๋ยวจะซื้อ

แล้วก็วางหูไป blush.gif

ตอนนี้ได้แต่ใบจองครับ ผมเข้าใจว่าทางร้านเขาไม่ต้องการสต๊อกทองไว้เยอะ ๆ เพื่อนักเกงกำไร

เพราะถ้าทองลงเยอะ ๆ ร้านอาจขาดทุนได้

แต่ใบจองนี้ สามารถนำไปขายทางร้านได้เหมือนทองจริง เพียงแต่ต้องให้เจ้าของใบจองตัวจริงไปขายเท่านั้นครับ

และเท่าที่ทราบมาร้านใหญ่อื่น ๆ ในเยาวราชก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน เพราะเวลาที่ทองลง

จะมีแต่คนมาซื้อ และก็ได้ใบจองเหมือน ๆ กัน

เหตุผลที่ผมไม่ไปซื้อร้านเล็ก ร้านอื่นก็เพราะร้านเล็กอาจบวกราคาเพิ่ม เพราะเขาก็ต้องสั่งมาจากร้านใหญ่อีกทีครับ

แต่ ถ้า ซื้อเก็งกำไร นะไปร้าน อื่นก็ได้นะ พวก ร้าน ล นะ รอไม่นานด้วย แต่ถ้าซื้อเก็บก็ที่ฮ.สบายใจ ขอเค้า 96.5% แน่นอน

ป.ล. เคยลองไปดูที เก็งกำไร ไม่เอาแล้วจา ไปซื้อไป10โมงกว่าจ๊ะได้ใบจอง บ่าย2-บ่าย 3 เวลาไปขายก็พอ ๆ กันเลย ^^'

ถูกแก้ไข โดย WATB

แต่ ถ้า ซื้อเก็งกำไร นะไปร้าน อื่นก็ได้นะ พวก ร้าน ล นะ รอไม่นานด้วย แต่ถ้าซื้อเก็บก็ที่ฮ.สบายใจ ขอเค้า 96.5% แน่นอน

ป.ล. เคยลองไปดูที เก็งกำไร ไม่เอาแล้วจา ไปซื้อไป10โมงกว่าจ๊ะได้ใบจอง บ่าย2-บ่าย 3 เวลาไปขายก็พอ ๆ กันเลย ^^'

หมายความว่าซื้อเก็บ ร้านอื่นบนถนนเยาวราช ไม่น่าไว้ใจเท่ากับร้าน ฮ. หรือครับ?

ผมนึกว่าร้านที่สมาคมรับรองน่าไว้ใจเท่ากันหมดเสียอีก

รบกวนถามนิดนึงครับ พอดีผมกะจะไปซื้อทองแท่ง ที่ ศูนย์ซื้อขายทองคำกรุงเทพฯ ตรงกิ่งเพชร ถนนเพชรบุรีอ่ะคับ

แต่ไม่รู้ว่า ที่นี่มีธรรมเนียมยังไง น่าเชื่อถือมั๊ย รบกวนคนที่เคยซื้อขาย/รู้จักที่นี่มาเล่าให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ พอดีมันใกล้บ้านอ่ะคับ

แล้วก็จะไปซื้อทองแท่งเองครั้งแรกในชีวิตด้วย 555+(ปกติแม่เป็นคนซื้อครับ) :)

หมายความว่าซื้อเก็บ ร้านอื่นบนถนนเยาวราช ไม่น่าไว้ใจเท่ากับร้าน ฮ. หรือครับ?

ผมนึกว่าร้านที่สมาคมรับรองน่าไว้ใจเท่ากันหมดเสียอีก

เคยคุยกับคุณพ่อนะครับ ร้าน อื่นๆ ในอดีต เคยมีประวัติ ไม่ค่อยดี ในอดีต แต่เค้าได้แก้ไขและรับผิดชอบแล้วนะครับ

แต่ ร้าน ฮ. ไม่เคยมีประวัติเสีย ทำให้คน ทุกวันนี้มุ่งไปร้านเดียวนะครับ เพราะเค้า ไว้ใจชื่อเสียของรา้นนี้ ว่าได้ทอง 96.5 แน่นอน ตามที่กำหนด

ยิ่ง ในอดีต เครื่องไม้เครื่องมือไม่มี คนเค้า จ๊ะดูที ว่าทองกี่% ก็ลำ บาก กว่าจ๊ะรุ้อีกที่ เอาไปขายร้าน อื่นแล้วเค้าเช็คเจอ แล้วทางเจ้าของยื่ห้อ ที่ เค้ารีบมาตามเช็ด (ตามแก้ไข)

สิ่งที่ผิดไว้นะครับ ก็มี บาง ยี่ห้อ คนเอามาขาย เค้าก็ปิดร้านไปแล้วก็มีตามกับใครก็ไม่ได้นะครับ

โดยส่วนตัวซื้อเก็บ ที่ฮ.นะครับ ถ้าเก็งกำไรก็ GF ทำซื้อและขายล่วงหน้าเลย ร้าน อื่นเทนนะครับ เวลา ทำจ๊ะได้ไม่เสียเวลา และปิดราคาที่ต้องการได้ทันทีนะครับ ไม่เสียจังหวะราคาที่ต้องการนะครับ

ป.ล. แต่เดี่ยวนี้ ร้าน แต่ละร้าน เค้า พยามสร้างชื่อเสียงขึ้นมาใหม่นะครับ แล้วเดี่ยวนี้เค้าเช็ดได้ง่ายนะครับว่า %เต้ม จริงมัย เลยไม่ค่อยมีปัญหานะครับ เป็นที่ความสบายใจส่วนตัวมากกว่า

แล้ว ร้าน ดีๆ ก็มี แต่ ต้องใช้เวลาสร้างชื่อเสียงนะครับ ไม่ได้ว่าทุกร้านไม่ดีนะครับ เหมื่อบ แบรน์รอยันตี้ นะครับ

ถูกแก้ไข โดย WATB

รบกวนถามนิดนึงครับ พอดีผมกะจะไปซื้อทองแท่ง ที่ ศูนย์ซื้อขายทองคำกรุงเทพฯ ตรงกิ่งเพชร ถนนเพชรบุรีอ่ะคับ

แต่ไม่รู้ว่า ที่นี่มีธรรมเนียมยังไง น่าเชื่อถือมั๊ย รบกวนคนที่เคยซื้อขาย/รู้จักที่นี่มาเล่าให้ฟังหน่อยได้มั๊ยครับ พอดีมันใกล้บ้านอ่ะคับ

แล้วก็จะไปซื้อทองแท่งเองครั้งแรกในชีวิตด้วย 555+(ปกติแม่เป็นคนซื้อครับ) :)

คงหมายถึง Gcap นะครับ ผมเป็นลูกค้าของที่นี่ครับ เป็นศูนย์ซื้อขายทองคำที่มีมาตรฐานทีเดียว

เชื่อถือได้แน่นอนครับ รู้สึกจะเปิดเป็นเจ้าแรก ๆ ของเมืองไทยด้วย

ลองโทรไปคุยเงื่อนไขการเปิดบัญชีกันก่อนนะครับ ผมเปิดบัญชีไว้นานมากแล้ว ไม่รู้เดี๋ยวนี้เป็นอย่างไรบ้าง

Martin Armstrong ออกบทความใหม่แล้วนะครับ

เรื่อง What Now? Currency Wars?

ใครสนใจเข้าไปอ่านได้เลยครับ เท่าที่ผมกด Ctrl+f ดู มีเกี่ยวกับทองคำด้วย

ไว้เย็นๆ ดึกๆ คงมีเวลามาสรุป อีกครั้งหนึ่งครับ

ขอยกบางส่วนของบทความมาเฉพาะที่เกี่ยวกับทองคำนะครับ

ส่วนที่เกี่ยวกับ currency war หากสนใจ รบกวนอ่านจากต้นฉบับนะครับ

The Swiss share market jumped about 5% and this is precisely what I have been warning about. Tangible assets will rise with the decline in the currency, not just gold.

ทันที่ที่สวิสลดค่าเงินตลาดหุ้นสวิสมีมูลค่าเพิ่มขึ้นทันที 5%

ไม่ใช่เฉพาะทองคำเท่านั้น ทรัพยสินอื่นๆ ก็จะมีราคาสูงขึ้นด้วย เมื่อ currency มีมูลค่าลดลง

The Swiss interest rates are already near zero and this has had no real affect deterring capital inflows largely due to the fact that it is not income but safety that is being sought right now to avoid loss of capital. Nevertheless, today’s move gives further boost to GOLD where prices are established by a global free market and are not so easily manipulated on a sustainable basis.

เพราะขณะนี้เงินทุนไม่ไช่เสาะหาผลตอบแทนสูง แต่ เสาะหาที่ๆ ปลอดภัยที่จะไม่ทำให้ทุนของเขาเสื่อมค่าไป อัตราดอกเบี้ยของสวิสอยู่ใกล้ 0% อยู่แล้ว จึงไม่ได้ช่วยลดการไหลเข้าของเงินทุนเลยแม้แต่น้อย

การทีสวิสลดค่าเงินทำให้ ส่งเสริมให้ทองคำน่าสนใจยิ่งขึ้น

เพราะทองคำเป็นสินทรัพย์ที่เคลื่อนไหวตามกลไกตลาดมากที่สุด เพราะในระยะยาวแล้วจะไม่มีใครมีอำนาจเหนือตลาดทองคำ ไม่มีใครสามารถครอบงำ ควบคุมราคาได้โดยง่าย

The bottom line – this may be the factor that starts to support gold contrary to currency.

โดยสรุป สิ่งที่เกิดขึ้นนี้แหละ จะทำให้ภาพของทองคำปรากฏชัดเจนขึ้น ต่างกับสกุลเงินต่างๆ ที่ถูกลดความน่าสนใจลงไป

ปล. MA มองว่า สวิสแก้ปัญหาของตัวเองได้ถูกต้องแล้วครับ

หลายคนมองว่าจะทำให้ประเทศมีปัญหา เหมือนประเทศอื่นๆ เช่น อังกฤษ ญี่ปุ่น (รวมถึงไทย-ผู้แปล) ที่เคยประกาศลดค่าเงินแล้วส่งผลให้เศรษฐกิจในประเทศมีปัญหาทันที

แต่ MA บอกว่าครั้งนี้ต่างออกไป เพราะประเทศอื่นๆ ที่ยกตัวอย่างไว้ ต้องลดค่าเงินเพราะความจำเป็น เพราะก่อนหน้านั้น ค่าเงินของประเทศเหล่านั้น ถูกตรึงไว้สูงกว่าความเป็นจริง

ซึ่งต่างจากเงื่อนไขของสวิสในขณะนี้ การที่เงินไหลเข้าสวิสก็เพราะคนมองว่าสวิสเป็น Safe Haven ดังนั้นการทำให้สวิสสูญเสียความเป็น Safe Haven จึงเป็นการแก้ปัญหาเงินทุนไหลเข้าได้ตรงจุด

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ผมซื้อร้าน ฮ แล้วได้ส่วนลดน่ะครับเลยชอบ แล้วเวลาเอาไปขายก็ขายง่าย

แต่เดี๋ยวนี้เริ่มซื้อยากราคาผันผวนล็อกราคายากเลยซื้อเป็น GS ทองแท่ง Online แทนเพราะเรากดเองได้จากคอม