ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

+1คร้าคุณเน๊กซ์ พรุ่งนี้ได้ซื้ออีกแล้ว วันจันทร์ขึ้น อิอิ b048a2d2.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ส่วนนึงที่เรานำเข้าเยอะ อาจเป็นเพราะว่า เราผลิตเองไม่ได้ก็ได้ครับ เลยต้องนำเข้า

โซล่าเซลผมเคยศึกษาไว้ ตอบให้ครับ

เหมือนจะผิดห้องแฮะ ไปห้องหว้ากอกันดีกว่า :lol:

ขอบคุณมากนะคะ ได้ความรู้เยอะเลย ไว้ตามไปขุดคุ้ยข้อมูลต่อในห้องหว้ากอค่า เดี๋ยวคุณเน็กซ์เปิดมาตกใจหมด นึกว่าหลงทาง :lol:

xBT> EUROPE:ไอเอ็มเอฟชี้สเปน,อิตาลีจำเป็นต้องได้รับความช่วยเหลือจากต่างชาติ

คอร์เต ฟรังกา, อิตาลี--15 ก.ย.--รอยเตอร์

นายอาร์ริโก ซาดุน เจ้าหน้าที่ระดับสูงของกองทุนการเงินระหว่างประเทศ

(ไอเอ็มเอฟ) กล่าวว่า สเปนและอิตาลีใช้ความพยายามเป็นอย่างมากในการแก้ไข

ปัญหาหนี้และการเงินของรัฐบาล แต่สองประเทศนี้จำเป็นต้องได้รับความช่วยเหลือ

จากต่างประเทศเพื่อสกัดกั้นการลุกลามของปัญหา

นายซาดุนกล่าวว่า มาตรการรัดเข็มขัดของอิตาลีเป็นสิ่งที่ทำได้ยาก

แต่สอดคล้องกับความเป็นจริง

นางคริสติน ลาการ์ด ผู้อำนวยการไอเอ็มเอฟได้แสดงความเห็น

ต่อมาตรการรัดเข็มขัดของอิตาลีในหนังสือพิมพ์ลา สตามปาเมื่อวานนี้ อย่างไรก็ดี

นายซาดุนกล่าวว่า ความเห็นของนางลาการ์ดเป็นความเห็นส่วนตัว และไม่จำเป็น

จะต้องตรงกับจุดยืนของคณะกรรมการบริหารไอเอ็มเอฟ--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

xBT> SPAIN:ตลาดตอบรับบอนด์สเปนคึกคัก ขณะยิลด์พุ่งสูงในการประมูลวันนี้

มาดริด--15 ก.ย.--รอยเตอร์

สเปนต้องจ่ายค่าพรีเมียมที่สูงมากในการกู้เงินราว 4 พันล้านยูโรผ่านทาง

การเสนอขายพันธบัตร 3 รายการในวันนี้ ในขณะที่ตลาดได้รับผลกระทบจากความ

กังวลที่ว่ากรีซอาจผิดนัดชำระหนี้

ทั้งนี้ กระทรวงการคลังสเปนสามารถประมูลขายพันธบัตรที่ครบกำหนด

ไถ่ถอนในวันที่ 30 ก.ค.2019 จำนวน 1 พันล้านยูโร โดยมีอัตราผลตอบแทนอยู่ที่

4.969 %, พันธบัตรที่ครบกำหนดไถ่ถอนในวันที่ 30 เม.ย.2020 จำนวน 1.4

พันล้านยูโร โดยมีอัตราผลตอบแทนอยู่ที่ 5.006 % และพันธบัตรที่ครบกำหนดไถ่ถอน

ในวันที่ 31 ต.ค. 2020 จำนวน 1.5 พันล้านยูโร โดยมีอัตราผลตอบแทนอยู่ที่

5.156 % ซึ่งอัตราผลตอบแทนเหล่านี้ใกล้เคียงระดับสูงที่สุดนับตั้งแต่ปี 2002

นักวิเคราะห์กล่าวว่า สเปนจะสามารถระดมทุนด้วยอัตราดอกเบี้ยที่ระดับนี้

ต่อไป แต่ถ้าหากอัตราผลตอบแทนพันธบัตรประเภท 10 ปีพุ่งขึ้นสู่ 7 % สเปนก็จะประสบ

ปัญหาในการชำระหนี้

พันธบัตรประเภท 10 ปีของสเปนให้อัตราผลตอบแทนราว 5.3 % ในการ

ซื้อขายในตลาดรองในช่วงท้ายตลาดวานนี้

อิตาลีเสนอขายพันธบัตรประเภทอายุ 5 ปีในวันอังคารที่ผ่านมา และต้อง

จ่ายอัตราดอกเบี้ยที่สูงที่สุดนับตั้งแต่เริ่มมีการใช้เงินยูโรในปี 1999

ดังนั้นนักวิเคราะห์

จึงคาดว่าสเปนจะประสบปัญหาแบบเดียวกันในวันนี้

กระทรวงการคลังสเปนตั้งเป้าที่จะระดมทุนราว 3-4 พันล้านยูโร ซึ่งต่ำกว่า

อิตาลีที่ระดมทุนราว 6.5 พันล้านยูโรผ่านทางการขายพันธบัตรในวันอังคาร อย่างไรก็ดี

การขายพันธบัตรสเปนในวันนี้จะเป็นการทดสอบว่า นักลงทุนต้องการซื้อพันธบัตรของ

ประเทศที่มีเศรษฐกิจอ่อนแอในยูโรโซนมากเพียงใด

ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) ได้เข้าซื้อพันธบัตรของประเทศที่มีเศรษฐกิจ

อ่อนแอไปแล้วราว 7 หมื่นล้านยูโรในช่วง 5 สัปดาห์ที่ผ่านมา โดยมีจุดประสงค์

เพื่อสกัดกั้นวิกฤติหนี้ไม่ให้ลุกลามไปถึงสเปนและอิตาลี

มาตรการดังกล่าวจะช่วยพยุงราคาพันธบัตรในการประมูล อย่างไรก็ดี

ยูโรโซนอาจจำเป็นต้องดำเนินมาตรการในวงกว้างกว่านี้ในการยับยั้งวิกฤตการณ์

ไม่ให้ลุกลามออกไป

นายเดวิด ชเนาท์ นักวิเคราะห์ของธนาคารคอมเมอร์ซแบงก์คาดว่า

กระทรวงการคลังสเปนจะขายพันธบัตรในระดับกลางของกรอบเป้าหมาย แต่อุปสงค์

จะอยู่ในระดับต่ำกว่าในการประมูลที่จัดขึ้นก่อนการแทรกแซงตลาดของอีซีบีในช่วง

กลางเดือนส.ค.

รัฐมนตรีคลังยุโรปจะประชุมกันที่โปแลนด์ในวันพรุ่งนี้ โดยนักลงทุนคาดหวังว่า

การประชุมในครั้งนี้จะช่วยลดความกังวลในตลาดเกี่ยวกับการผิดนัดชำระหนี้กรีซ--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

เหมาะสำหรับตั้งไว้หน้าทีวีให้เมียปั่นตอนเมียดูละครครับ tongue.gif

อ้าว ต้องไปหาเมียแล้วสิคะเนี่ย :lol: :P

โอ้ย กว่าจะตามอ่านจบนานเลยค่ะ

สวัสดีคุณ Next ด้วยค่า :rolleyes:

เฮียกัมน่าจะทำ App ลง Smart Phone ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย อิอิ

ข้อความลุงจิมอันนี้เมื่อเช้าคุณ WCG แปลไว้แล้ว

แต่เห็นลุงจิมบอกว่าสำคัญ

เลยขอยกมาอีกซักรอบ และสรุปเป็นกราฟฟิกจะได้เข้าใจคำพูดลุงจิมได้ชัดเจนครับ

The following observation from Master Kenny is important:

"We are in the 17th day of corrective action, and near the end of our minimum expectation of time required (15 to 18 days) to exhaust this corrective action, (but with a maximum time factor still projected at not more than 36 to 40 days). Each failed attempt to close below 1770 widens out this accordion correction and weakens the possibility of for a return to the 1705.40 low."

ปล. หวังว่าผมตีความถูกต้องนะครับ :lol:

ผิดพลาดประการใด โปรดชี้แนะ

post-2573-087498300 1316106405.gif

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณข่าวสารรอบดึกครับคุณจอน,คุณcoco

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

จากข้อความของลุงจิมตามข้างบน (ตามการวิเคราะห์ของ Master Kenny)

ณ เวลานี้ราคาทองคำ สปอต อยู่แถวๆ 1780 ครับ

จุดตัดสินก็คือราคาปิดคืนนี้ (และคืนต่อๆ ไป ในระยะปรับฐานนี้) ต้องไม่ต่ำกว่า 1770 ครับ

หากปิดต่ำกว่า1770 ยังไม่ซื้อ

เพราะมีโอกาสสูงที่จะปรับลงไปถึง 1705

รอจัดเต็มแถวๆ 1705 ได้เลยครับ

จากข้อความของลุงจิมตามข้างบน (ตามการวิเคราะห์ของ Master Kenny)

ณ เวลานี้ราคาทองคำ สปอต อยู่แถวๆ 1780 ครับ

จุดตัดสินก็คือราคาปิดคืนนี้ (และคืนต่อๆ ไป ในระยะปรับฐานนี้) ต้องไม่ต่ำกว่า 1770 ครับ

หากปิดต่ำกว่า1770 ยังไม่ซื้อ

เพราะมีโอกาสสูงที่จะปรับลงไปถึง 1705

รอจัดเต็มแถวๆ 1705 ได้เลยครับ

ถ้าปิดสูงกว่า 1770 ก็โดดใส่ได้เลย ใช่มั้ยครับ !38

ถ้าปิดสูงกว่า 1770 ก็โดดใส่ได้เลย ใช่มั้ยครับ !38

ไม่ใช่ครับ ต้องดูวันอื่นๆ ด้วยครับ

วันนี้หากยังปิดเหนือ 1770 ก็ต้องลุ้น วันพรุ่งนี้หรือวันต่อๆ ไปด้วยครับ

หากปิดต่ำกว่า 1770 ก็เข้าเกณฑ์อยู่ดี

หากวันนี้ปิดเหนือ 1770 แล้วพรุ่งนี้เด้งได้

ก็ยังไม่ถือว่าจบรอบครับ เพราะลุงจิมบอก รอบนี้อาจปรับได้นานถึง 40 วัน

คงต้องดูสถานการณ์ไปเรื่อยๆ ครับ

แต่เลข 1770 หากได้เห็นปิดต่ำกว่านี้แล้ว จะชี้เป้าไปที่ 1705 เลยครับ

ตัวเลขที่น่าสนใจอีกอันคือ 36-40 วัน

หักที่ปรับฐานมาแล้ว 18 วัน ก็แสดงว่าอย่างมากก็เหลืออีก 18-22 วันทำการ

หรือประมาณไม่เกินกลางเดือนหน้า เราก็จะได้เห็น new high แล้วครับ

(หากมีลงแรงไปถึง 1705 เราจะได้เห็น new high เร็วกว่านั้นครับ)

ขอบคุณมากนะคะ ได้ความรู้เยอะเลย ไว้ตามไปขุดคุ้ยข้อมูลต่อในห้องหว้ากอค่า เดี๋ยวคุณเน็กซ์เปิดมาตกใจหมด นึกว่าหลงทาง :lol:

ตอนแรกก็กังวงอยู่ว่าจะตอบดีมั้ยเห็นห้องทอง แต่ไหนๆ ตอนนี้บ่อนก็ปิดแล้ว ติดดอยเรียบร้อยด้วย :lol: ขอต่ออีกนิดเพื่อเปลี่ยนบรรยากาศครับ (ดอยหนาวมากก้าบ)

สำหรับพลังงานทางเลือก ถ้าบ้านใครเป็นห้องแถวซัก 3 ชั้น อยากบอกว่าใช้กังหันลมปั่นไฟดีกว่า solar cell ครับ เคยลองคำนวนจุดคุ้มทุน

-ถ้าเป็นกังหันลมจุดคุ้มทุนอยู่ที่ 6 ปีครับ จากสเปคนอกถ้าไม่มีอะไรเสียอะนะ :lol: แต่ถ้าใช้ของไทยเราน่าจะเร็วกว่านั้นหน่อยครับ เท่าที่ทราบตอนนี้ก็มีของ บริษัทพระพายครับ(อันเดี่ยวกันที่แคนน่อน เอาไปติดตามโรงเรียนในภูเขาเลยครับ)

-ส่วน Solar Cell อยู่ที่ 10 ปี+ ครับ (ที่คณะผมลงทุน 200,000 ได้ไฟคืนมาเดือนละ 1000 =_=" :wacko: แต่ยังไม่เคยซ่อมเลยซักครั้งนะครับ)

ข้อได้เปรียบของ Solar Cell คือค่อนข้างทนกว่าเพราะไม่มีการเคลื่อนไหว แต่เสียเปรียบด้านราคาครับ

ส่วนแบ็ตเตอร์รี่เดี๊ยวนี้มีเทคโนโลยีฟื้นฟูแบ็ตเตอร์รี่หลายอย่างมากขึ้น เห็นว่าฟื้นฟูได้ 80-90% แต่ไม่แน่ใจว่าจริงมั้ยต้องลองเช็คอีกทีครับ

เผื่อใครสนใจ อยากใช้เป็นระบบสำรองไฟตอนเกิดวิกฤต ^^

ว่าแต่สัญญานซื้อ คุณเน็ก ปรากฏตัวแล้ว พรุ่งนี้มีใครจะเข้าเพิ่มบ้างมั้ยครับเนี่ย :wub: :wub:

ไม่ได้เจอคุณเน็กซะนานเลย แอบไปรักษาตัวนี่เอง รักษาสุขภาพด้วยครับคุณเน็ก :lol:

คุณ John ผมเข้าใจที่ลุงจิมว่าไว้ไม่ตรงกับคุณ John นะครับ

นี่คือที่ผมเข้าใจ ยังไงช่วยดูด้วยนะครับ (ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้)

* * * *

คือ เคนนี่ อดัม ให้กรอบของเวลาในการปรับฐานครั้งนี้

อย่างน้อย 15-18 วัน

และไม่เกิน 36-40

ก่อนที่จรวดจะวิ่งต่อ หรือตกเหว

ถ้าหลุด 1705 เมื่อไหร่ ลงเหวต่อสู่แนวต้านต่อไป

เวลาในกรอบนี้ ยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าไหร่ แล้วยังปิดต่ำกว่า 1770 ไม่ได้

แสดงว่าโอกาสหล่นลงมา 1705 มีน้อยลงเรื่อยๆ

หมดกรอบเวลาเมื่อไหร่ และยังไม่หลุด 1770/1705 เดี๋ยวจรวดวิ่งต่อ

แปลข้อความลุงจิมเอาเนื้อแบบเป๊ะๆยากเหมือนกันครับ

บางทีอ่านแล้ว เหมือนนั่งฟังโยดาพูด (ประมาณว่าล้ำลึกเกินกว่าผมจะเข้าใจ) laugh.gif

ตอนนี้ส่วนตัว ไม่ค่อยสนใจ หรือรอจังหวะเข้ามากนัก

มีตังก็ซื้อๆเก็บเข้าอย่างเดียว ผมรอกระดาษมาอยู่ ได้กระดาษอีก เดี๋ยวเก็บอีก

เป้าหมายราคาทองของผมสูงมาก (ฝันกลางวัน) ซื้อเข้าเท่าไหร่ที่ต่ำกว่า $2000

ผลกำไรก็ไม่ต่างกันมากครับ

downside ไม่สู้ upside

ใครที่รอซื้อของถูกตอนต้นเดือน ส.ค. ก่อนที่จรวดจะออกเดินทาง

จะรู้ว่าผมหมายความว่าอย่างไร เผลอแป๊ปเดียว ราคาทองขึ้นเป็นพัน

ถูกแก้ไข โดย wcg