ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณ Leo_attack สำหรับข้อมูลเรื่องโซล่าเซลล์ครับ

ผมเองก็เคยไปเที่ยวป่า นอนค้างบ้านชาวไทยภูเขา ที่ใช้ไฟแบบแผงโซลาร์เซล(การไฟฟ้าฯไปลงทุนทำให้)

เขาก็ใช้ได้ดีแค่ 1-2 ปีแรกๆ แล้วมีปัญหาว่าหลังจากนั้นต้องเปลี่ยน แบตเตอรี่

ซึ่งระยะหลังราคาแพงขึ้นมาก เมื่อไม่มีเงินซื้อหม้อแบต ก็กลายเป็นไม่มีไฟฟ้าใช้ตามเดิม

ว่าแล้วก็กลับมาที่โปรเจค DIY ของผมที่พักไว้นานแล้วดีกว่า

พลังงานไฟฟ้้าแบบปั่นเองครับ ทั้งช่วยลดโลกร้อน ทั้งได้สุขภาพ และ ได้พลังงานมาใช้

ผมเอาเคยไปให้ช่างไดนาโมตีราคา หากจำไม่ผิดเฉพาะแท่น และ ไดนาโม (อาจใช้มอเตอร์แทน) น่าจะไม่เกินห้าพัน หกพันบาทครับ

ที่ต้องหาเพิ่มเติมก็คือหม้อเแบต และ ตัวแปลงไฟเป็น 220 โวลท์

ทั้งโปรเจคน่าจะราวๆ หมื่นบาท +- สองพันนี่แหละครับ

หากใครไม่มีจักรยาน ก็ต้องรวมค่าจักรยานไปด้วย (ต้องเอาแบบมีเกียร์จะได้ปรับระดับความฝืด ปรับสปีดได้ครับ)

ตรงนี้ยี่ห้อไทยก็น่าจะประมาณ 3-4 พันบาท

post-2573-031655000 1316058326.jpg

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่รู้ว่าคุณหมอเล็กหรือ กูรู ท่านอื่นๆ มีความเห็นยังไงกับการปรับ margin gf ของไทยครับ จะเกิดผลในในแง่ลบ หรือ บวก ในระยะสั้นครับ :excl:

พอดีว่าผมไม่มีความรู้เรื่อง gf biggrin.gif

แต่รู้เพียงว่าการกระทำใดๆในเมืองไทย ไม่มีผลต่อราคาทองคำในตลาดโลกเลยครับwink.gif

ขอบคุณคุณ Leo_attack สำหรับข้อมูลเรื่องโซล่าเซลล์ครับ

ผมเองก็เคยไปเที่ยวป่า นอนค้างบ้านชาวไทยภูเขา ที่ใช้ไฟแบบแผงโซลาร์เซล(การไฟฟ้าฯไปลงทุนทำให้)

เขาก็ใช้ได้ดีแค่ 1-2 ปีแรกๆ แล้วมีปัญหาว่าหลังจากนั้นต้องเปลี่ยน แบตเตอรี่

ซึ่งระยะหลังราคาแพงขึ้นมาก เมื่อไม่มีเงินซื้อหม้อแบต ก็กลายเป็นไม่มีไฟฟ้าใช้ตามเดิม

ว่าแล้วก็กลับมาที่โปรเจค DIY ของผมที่พักไว้นานแล้วดีกว่า

พลังงานไฟฟ้้าแบบปั่นเองครับ ทั้งช่วยลดโลกร้อน ทั้งได้สุขภาพ และ ได้พลังงานมาใช้

ผมเอาเคยไปให้ช่างไดนาโมตีราคา หากจำไม่ผิดเฉพาะแท่น และ ไดนาโม (อาจใช้มอเตอร์แทน) น่าจะไม่เกินห้าพัน หกพันบาทครับ

ที่ต้องหาเพิ่มเติมก็คือหม้อเแบต และ ตัวแปลงไฟเป็น 220 โวลท์

ทั้งโปรเจคน่าจะราวๆ หมื่นบาท +- สองพันนี่แหละครับ

หากใครไม่มีจักรยาน ก็ต้องรวมค่าจักรยานไปด้วย (ต้องเอาแบบมีเกียร์จะได้ปรับระดับความฝืด ปรับสปีดได้ครับ)

ตรงนี้ยี่ห้อไทยก็น่าจะประมาณ 3-4 พันบาท

เหมาะสำหรับตั้งไว้หน้าทีวีให้เมียปั่นตอนเมียดูละครครับ tongue.gif

เหมาะสำหรับตั้งไว้หน้าทีวีให้เมียปั่นตอนเมียดูละครครับ tongue.gif

น่าจะผิดแล้วล่ะครับหมอเล็ก คนปั่นน่าจะไม่พ้นตรูอีกแหล่ะ 555555++++

น่าจะผิดแล้วล่ะครับหมอเล็ก คนปั่นน่าจะไม่พ้นตรูอีกแหล่ะ 555555++++

ก๊าก.... คุณสามีปั๋นไป ขณะที่คุณภรรเมีย และ ลูกๆ ดูละครไป

เวลาคุณสามีเหนื่อยปั่นไม่ไหว ไฟตก จะมีคุณภรรเมียกระตุ้น

" !061 !061 ปั่นไวๆ ซิ (โว้ย) ดูละครไม่รู้เรื่อง !_00 !_00 "

!Dh !Dh

:lol: :lol: :lol:

ปั่นอารายกานใหญ่เลย ... คริ คริ ... The Magic Number 1800 แผลงฤทธิ์อีกแล้วน้า เด้งคลืนกลับไปไม่เป็นท่าเลย :D

ทองทำ สะลาวัน เตี้ยลง ๆ ทุกวัน ๆ วันละนิด หลายวันเข้ามันก็เยอะนาา ชักใจหายซะแล้ว ไม่มีจรวดมาให้ ตื่นเต้นมั่งเลย เจองี้นาน ๆ เข้า หวังแค่ดูดอกไม้ไฟก็คงพอละ ^^

web thai gold ล่มบ่อยจัง ต้องหาใครช่วยปั่นไฟด้วยป่าวคะ ฮา... ขนาดทองไม่ทำ new high หรือ new low นะยังเข้าไม่ค่อยได้ ถ้ามี new high หรือ new low ท่าทางจะยากกว่านี้ !53

ปั่นมาก ๆ ระวังแข็งนะคร้าาาา อาคุงหมอ

:ph34r:

ชอบค่ะ ราคาเท่าไรคะ หาซื้อได้ที่ไหน

เอาแบบครบชุดในรูปเลยนะคะ

เอาไว้แทนจักรยานออกกำลังกายในบ้าน

ชอบค่ะ ราคาเท่าไรคะ หาซื้อได้ที่ไหน

เอาแบบครบชุดในรูปเลยนะคะ

เอาไว้แทนจักรยานออกกำลังกายในบ้าน

ไม่มีขายแบบสำเร็จรูปครับ

เป็นโปรเจค DIY (Do it Yourself) ครับ

ผมใข้วิธีพิมพ์เอารูปที่โพสท์นี่แหละครับ ไปถามร้านซ่อมไดนาโม

ส่วนใหญ่ร้านพวกนี้จะมีช่างที่มีฝีมือในการทำงานเชื่อมเหล็กด้วยอยู่แล้ว (หากบางร้านทำไม่ได้ ก็ไปร้านอื่นครัรบ)

ร้านเขาดูรูปเขาก็จะประเมินได้ครับ ว่าเขาสามารถทำได้ไหม

งานอาจไม่เรียบร้อยแบบในรูป แต่ไม่น่ามีปัญหาครับ

เลือกร้านหน่อยนะครับ เอาร้านที่ไม่ค่อยยุ่ง และอยากลองทำอะไรแปลกๆ เพราะอาจต้องมีการปรับจูน เล็กๆ น้อยๆ

เราต้องมีความเข้าใจเรื่องกลไก และ ไฟฟ้าซักเล็กน้อยครับ

เหมือนตัดเสื้อตัดกางเกง เราต้องบอกช่างได้ว่าอยากได้ทรงไหนแบบไหน

หากไม่ได้เลย แล้วไปเจอช่างไม่เก่ง และ ไม่รับผิดชอบอีก จะเสียเงิน เสียอารมณ์เปล่าๆ ครับ

เอารูปอีกอันมาให้ดู อันนี้ของคนไทยเลยครับ Google เจอเข้า

ดูๆ แล้วเขาน่าจะรับสั่งทำนะครับ แต่ผมไม่เจอที่ติดต่อครับ เห็นในรายละเอียดบางรูปบอกอยู่ จ. ระยอง ครับ

อั้นนี้ใช้สูบน้ำครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็นเว็บจักรยายผิดคอนเซปต์เว็บ เอาคันนี้ดีกว่า :lol: :lol:

อ่านไปอ่านมา แล้วนึกถึงบทความหนึ่งที่มีใครไม่รู้เขียนไว้ว่า วันใดที่ชาติที่เคยเป็นมหาอำนาจในการล่าอาณานิคมแตกคอกัน สัญญาณแห่งสงครามได้ใกล้เข้ามาแล้ว

เป็นบทความที่เคยอ่านมาแล้วนึกว่ามันเป็นไปได้หรือ ทั้งๆที่กลุ่ม EU ออกจะดูแข็งแกร่งดี ซึ่งบทความนี้น่ามีก่อนที่เกิด EU อีกนะเนี่ย

แต่มาถึงตอนนี้เริ่มเห็นภาพแระ

ค่ะ สำหรับสหภาพยุโรปมีความเป็นไปได้ที่จะเกิดสงครามนะคะ ในกรณีที่สหภาพยุโรปแตกจริง เพราะเดิมทีก่อนจะรวมตัวกันยุโรปนั้นรบกันบ่อยค่ะ

ความพยายามในการรวมตัวกันนั้นมีมาตั้งแต่ศตวรรษที่ 16 แล้วนะคะ แต่มันก็ไม่สำเร็จ จนกระทั่งช่วงทศวรษที่ 1950 ค่ะ

ก็ได้แต่หวังว่า ถึงเศรษฐกิจจะสะดุด ก็อย่าให้เกิดเรื่องอะไรลุกลามไปกว่านี้เลยนะคะ

ถูกแก้ไข โดย ก้าวสู่แสงสว่าง

ปั่นมาก ๆ ระวังแข็งนะคร้าาาา อาคุงหมอ

:ph34r:

กร๊าก แบบนี้ต้องเรียกว่า footjob 07baa27a.gif

เวบเข้ายากจังครับ เป็นกำลังใจให้เฮียกัม+ทีมงานในการแก้ไข

สถานะการณ์ตลาดทองคำเวลานี้ สั้นๆ เลยครับ ....

"Hope for the best - Plan for the worst"

พอร์ทเราต้องรับได้ทุกสถานะการณ์นะครับ เพราะท้ายที่สุดแล้วสิ่งดีๆจะเกิดขึ้นแน่นอน

คุณ kunghdy คะ อยากทราบกราฟทองนะคะ ตอนนี้ดูเหมือนจะไม่หลุด 1800 เลยนะคะ แต่็ไฮก็ลดลงเรื่อยๆ แสดงว่าอย่างไรคะ ยังไงก็ให้รอ 1755 ก่อนใช่มั้ยคะ ขอบคุณคะ