ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณ JohnCM มากนะคะ แปลและสรุปเก่งมากเลยค่ะ อ่านแล้วยังไม่อยากให้จบเลย

แต่ครั้งนี้ถ้ามีการเรียกซื้อทองคืน คิดว่าน่าจะมีคนเอาไปขายน้อยกว่าครั้งที่เคยเกิดขึ้นมากแล้ว ไม่รู้เขาจะจัดการยังไงกับคนที่กอดทองแน่นๆอย่างพวกเราในเวปนี้นะคะ

กลัวทองที่เก็บไว้ที่แบงค์คงจะไม่ยึดตู้นะ :lol:

อ่านที่คุณ next เขียนบอกว่า มีเรื่องทองให้ครุ่นคิดมากช่วงนี้ คิดว่าต้องสำคัญมากแน่ๆเลย

รออ่านบทความและคำแนะนำของคุณ next ด้วยนะคะ :lol:

กลัวแต่ว่าเขาจะไม่ใช้วิธี"รับซื้อคืน" แต่จะใช้วิธี"ยึดคืน"แบบคราวก่อนขึ้นมาน่ะสิครับ

แล้วถ้าบ้านเราเกิดบ้าจี้ทำตามบ้างจะเป็นไงเนี่ย ทางที่ดีเก็บไว้กับตัวหาที่เก็บ(ซ่อน)ดีๆจะดีกว่ามั้ย :lol:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณมากคุณJohn CM

ติดนิดนึงตรงที่ว่า

ถ้าถึงจุดที่เขากว้านทองได้มากพอแล้ว

และความเชื่อมั่นในกระดาษกลายเป็นศูนย์

เค้าจะทำกันอย่างไร

แล้วที่มีบางคนชอบพูดว่าทองกินไม่ได้

แล้วพอตอบว่าก็เอาทองไปแลกกระดาษซิ

ก็ยังพูดอีกว่า

จะไม่มีใครรับซื้อทอง ร้านทองก็ไม่รับซื้อ

จะเป็นไปได้หรือ

รบกวนคอมเม้นท์หน่อย

ถ้าถึงจุดที่เขากว้านทองได้มากพอแล้ว

และความเชื่อมั่นในกระดาษกลายเป็นศูนย์

แล้วที่มีบางคนชอบพูดว่าทองกินไม่ได้

แล้วพอตอบว่าก็เอาทองไปแลกกระดาษซิ

จะไม่มีใครรับซื้อทอง ร้านทองก็ไม่รับซื้อ

ขอบคุณคุณ JohnCM มากนะคะ แปลและสรุปเก่งมากเลยค่ะ อ่านแล้วยังไม่อยากให้จบเลย

แต่ครั้งนี้ถ้ามีการเรียกซื้อทองคืน คิดว่าน่าจะมีคนเอาไปขายน้อยกว่าครั้งที่เคยเกิดขึ้นมากแล้ว ไม่รู้เขาจะจัดการยังไงกับคนที่กอดทองแน่นๆอย่างพวกเราในเวปนี้นะคะ

กลัวทองที่เก็บไว้ที่แบงค์คงจะไม่ยึดตู้นะ :lol:

อ่านที่คุณ next เขียนบอกว่า มีเรื่องทองให้ครุ่นคิดมากช่วงนี้ คิดว่าต้องสำคัญมากแน่ๆเลย

รออ่านบทความและคำแนะนำของคุณ next ด้วยนะคะ :lol:

เรื่องตู้เซฟในธนาคาร

ประมาณสองอาทิตย์ก่อน เห็น เวป แม็กซ์ไกเซอร์

เอาข่าวว่าในลอนดอนมีหน่วยงานของรัฐ เข้าค้นตู้เก็บของมีค่าส่วนตัวในสถานรับฝากทรัพย์สินแห่งหนึ่ง

โดยอ้างว่าเป็นของผู้ก่อการร้าย

และ ไม่ได้เกิดเป็นครั้งแรก เคยมีการค้น(ไม่แน่ใจว่ายึดหรือเปล่า) แบบนี้แล้วก่อนหน้านี้

เท่าที่จำได้ อเมริกาออกเป็นกฎหมายให้เอาทองมาขายคืนรัฐบาลครับ ใครไม่เอามาขายถ้าตรวจเจอมีโทษจำคุก

ถ้ากลัวรัฐบาลเราเขาเรียกทองคืนเหมือนอเมริกาสมัยก่อน ซื้อโลหะเงินเก็บบ้างก็ได้ ตอนนั้นน่าจะไม่มีการเรียกโลหะเงินคืนจากประชาชนนะ

:) :) คุณ Apollo

ในบทความไม่ได้พูดถึง Silver เท่าไหรครับ

แต่ผมเชื่อว่า จากความสัมพันธ์ในทิศทางของราคา ทองคำ และ silver

หากมีการทำ Gold Revaluation จริง Silver ก็จะมีราคาสูงขึ้นแน่นอนครับ

และจากที่ฐานราคาของ Silver ยังอยู่ในระดับต่ำ ดังนั้นหากเทียบเป็น %

เป็นไปได้ที่ Silver อาจแพงขึ้นมากกว่าทองคำเสียด้วยซิครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ตอบแบบกำปั้นทุบดิน

หากเขาซื้อทองได้มาก เขาก็เก็บไว้ในคลังซิครับ

และคงไม่ขายทุบราคาทรัพย์สินที่ตัวเองถืออยู่หรอก

เอาจริงๆ จังๆ ตามกูรูท่านบอก (ทั้งลุงจิม MA และอีกหลายๆ ท่าน)

"You haven't seen anything yet"

ตรงตัวก็คือ เรายังไม่ได้เห็นอะไรที่จะเกิดขึ้นอีกเยอะ

แปลแบบตีความก็ได้หลายเรือง เช่น เศรษฐกิจจะเลวร้ายได้อีกเยอะ ราคาทองจะแพง(และผันผวน) ได้อีกเยอะ

ดังนั้นสิ่งที่จะเกิดอาจง่ายเสียจนเราคิดไม่ถึง หรือจะพลิกแพลงจนเรางงเป็นไก่ตาแตกก็ได้ครับ

ต่อไปนี้เป็นเรื่องเดาครับ 555

ถึงจุดที่เขาเก็บทองได้ครบตามเป้าหมาย

currency จะพังทั้งระบบ

ทำให้โลกสับสนวุ่นวาย หาสื่อกลาง (currency) ในตีราคา เพื่อการแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการไม่ได้

สุดท้ายก็ต้องเกิด สื่อกลางใหม่ ซิครับ เพื่อให้การค้า การแลกเปลี่ยน เกิดขึ้นต่อไปได้

โลก จะเรียนรู้จะตระหนัก ถึงความเลวร้าย ของการใช้อำนาจอย่างไม่จำกัดของธนาคารกลางที่พิมพ์เงินกระดาษฉีดเข้าระบบแบบไม่มีลิมิต

จนต้องทำให้เกิดระบบควบคุมปริมาณเงินในระบบขึ้นมา

ที่มองกันไว้คือ สกุลเงินใหม่ สกุลเงินสากลของโลก ที่มีทองคำ และ โลหะมีค่าอื่นๆ เป็นตัวหนุนหลัง (โลหะเงินน่าจะเข้ามาตอนนี้แหละครับ)

ถึงตอนนั้น เสถียรภาพทางเเศรษฐกิจของโลก จึงจะค่อยๆ ถูกสร้างขึ้นมาใหม่

(อเมริการที่มีทองอยู่มหาศาลจาก Gold Revaluation จะกลับมาเป็นประเทศมั่งคั่งที่สุดในโลกอีกรอบ

ผมถึงว่าไงครับหากอเมริกาทำ Gold Revaluation จริง ประเทศอื่นๆ จะยอมเหรอ)

ส่วนเรื่องคนรู้จักที่ยังไม่เข้าใจเรื่องทองคำ ก็ไม่ต้องพูดอะไรมากหรอกครับ เหนื่อยเปล่า

ซื้อหนังสือคุณ Next ให้เขาอ่าน ได้ผลกว่าเยอะ 555

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

ขอบคุณครับ คุณ JohnMC และทุก ๆ คน ที่เข้าร่วมทำให้เกิดความรู้และมุมมองของโลกได้ชัดขึ้น

กลัวแต่ว่าเขาจะไม่ใช้วิธี"รับซื้อคืน" แต่จะใช้วิธี"ยึดคืน"แบบคราวก่อนขึ้นมาน่ะสิครับ

แล้วถ้าบ้านเราเกิดบ้าจี้ทำตามบ้างจะเป็นไงเนี่ย ทางที่ดีเก็บไว้กับตัวหาที่เก็บ(ซ่อน)ดีๆจะดีกว่ามั้ย :lol:

เรื่องตู้เซฟในธนาคาร

ประมาณสองอาทิตย์ก่อน เห็น เวป แม็กซ์ไกเซอร์

เอาข่าวว่าในลอนดอนมีหน่วยงานของรัฐ เข้าค้นตู้เก็บของมีค่าส่วนตัวในสถานรับฝากทรัพย์สินแห่งหนึ่ง

โดยอ้างว่าเป็นของผู้ก่อการร้าย

และ ไม่ได้เกิดเป็นครั้งแรก เคยมีการค้น(ไม่แน่ใจว่ายึดหรือเปล่า) แบบนี้แล้วก่อนหน้านี้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ คิดว่าต้องเอามาเก็บซ่อนไว้เองน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับช่วงนี้เหมือนกันนะคะ

ได้ตามอ่านกระทู้ "เปิดตู้เซฟไม่ได้..." ที่พันทิปมาค่ะ เมื่อกี้เพิ่งไปตามอ่านความคืบหน้ามา

อ้าว.. สรุปว่าทองหายจริงๆด้วย ธนาคารซื้อคืนให้ลูกค้า และคุณ K8888 ก็มายืนยันว่ามีความผิดพลาดเกิดขึ้นจริง (คหท 147 ค่ะ)

ยิ่งรู้สึกน่ากลัว ต้องไปตรวจดูแล้วค่ะ ถ้าของหายยังเข้าใจได้เลย แต่ตอนนี้คิดมากขนาดกลัวมีการเอาของปลอมมาเปลี่ยนกับของจริงในตู้นี่สิค่ะ แบบแท่งค่ะ

เอากลับมาแล้วคงต้องส่องตรวจเยอะเลย

กระทู้ในพันทิปนะคะ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I11042496/I11042496.html

เยี่ยมมากครับคุณ John CM

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

เท่าที่จำได้ อเมริกาออกเป็นกฎหมายให้เอาทองมาขายคืนรัฐบาลครับ ใครไม่เอามาขายถ้าตรวจเจอมีโทษจำคุก

ถ้ากลัวรัฐบาลเราเขาเรียกทองคืนเหมือนอเมริกาสมัยก่อน ซื้อโลหะเงินเก็บบ้างก็ได้ ตอนนั้นน่าจะไม่มีการเรียกโลหะเงินคืนจากประชาชนนะ

ขอบคุณค่ะคุณส้มโอมือ โลหะเงินน่าสนใจมากนะคะ ลืมคิดเรื่องปลอดภัยจากการเรียกเก็บเลยค่ะ มัวคิดแต่เรื่องราคาที่จะเพิ่มแรงและเร็วอย่างเดียวเลย

จากบทความคุณ JohnCM ถ้าเฟดตั้งราคารับซื้อไว้เป็น 3000$ ผมคิดว่าประชาชนทั่วไปคงแห่กันไปขายแน่ ๆ

เมื่อหมดเวลาซื้อ คนขายก็จะรู้สึกตัว ว่าค่าเงินที่ตัวไปขายทองไว้ลดลงเร็วมาก ๆ

เพราะเฟดพิมพ์เงินไม่จำกัดจำนวนมาซื้อ ผมคิดว่าสุดท้ายแล้วราคาทองต้องขึ้นไปมากกว่า ที่เฟดตั้งราคาไว้แน่

ถึงตอนนี้เฟดก็บรรลุจุดประสงค์ ได้ลดหนี้ให้อเมริกา แถมมีทองในคลังเพิ่มขึ้น

คุณ kunghdy คะ ทองจะเป็นยังไงบ้างคะ เข้าไปช้อนได้หรือยังคะ

ทองแท่งรอแถวๆ 1750+/- หรือต่ำกว่า ขอประเมินอีกทีหลังหลุด 1800 นะคะ ถ้าหลุด จะแรงเพราะคนที่เข้า 1800 จะทิ้งเพื่อไปรอซื้อที่ 1700 แทนค่ะ !ee น่าจะมารับนะ wave 4 ไม่ simple แบบนี้หรอก กินเวลานาน จะลงแล้วดีด ลงแล้วดีด แต่ยอดจะต่ำลงเรื่อยๆ แต่ถ้าเค้าดีดและปิดได้เกิน 1860 หรือ break down trend line ระดับวัน เราก็ซื้อตามไปค่ะ ตอนนี้ดีดชนเส้นกดแล้วลง !La ถือเงินสดไว้ก่อน รอลงแรงๆ ค่อยสะสมค่ะ

ทองแท่งรอแถวๆ 1750+/- หรือต่ำกว่า ขอประเมินอีกทีหลังหลุด 1800 นะคะ ถ้าหลุด จะแรงเพราะคนที่เข้า 1800 จะทิ้งเพื่อไปรอซื้อที่ 1700 แทนค่ะ 07baa27a.gif น่าจะมารับนะ wave 4 ไม่ simple แบบนี้หรอก กินเวลานาน จะลงแล้วดีด ลงแล้วดีด แต่ยอดจะต่ำลงเรื่อยๆ แต่ถ้าเค้าดีดและปิดได้เกิน 1860 หรือ break down trend line ระดับวัน เราก็ซื้อตามไปค่ะ ตอนนี้ดีดชนเส้นกดแล้วลง 3ca8b998.gif ถือเงินสดไว้ก่อน รอลงแรงๆ ค่อยสะสมค่ะ

hjgh ใหม่ลดลงเรื่อยๆค่ะ จะหลุดหรือเปล่าเนี่ย...04a97f13.gif

ขอบคุณคุณ John, คุณกุ้ง, คุณหมอเล็ก, คุณส้มโอมือ และ ทุกๆท่านครับ ข้อมูลเพียบ