ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สัญญาณขายมาแล้ว ไม่ช้อนนะคะ !21

ขอบคุณมากค่า :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

มีโอกาสสูงถึง $7000

(ยังมีต่อครับ- น่าจะมาดึกๆ เลยนะครับขอตัวทำงานก่อนครับ)

Gold/Silver Ratio : 16/1

Silver = $437.5 :lol:

ขอบคุณนะคะ ตอนแรกก็พยายามจะช่วยแปล แต่ลองแล้วดูมันเยอะ เข้าใจยาก คุณ JohnCM สุดยอดจริงๆค่ะ นับถือๆ

บทความต่อๆไป ขอแปะไว้ก่อน เดี๋ยวมาอ่านต่อค่ะ

Gold Revaluation คือเครื่องมือในการลดค่าเงิน US$ ที่รุนแรง ผลกระทบที่ตามมาจึงรุนแรงตามไปด้วย

เราคงเห็นตัวอย่างของผู้ลงทุนในทองคำหลายๆ ท่าน (รวมถึงลุงจิมของเรา) ได้จัดหาพื้นที่เพาะปลูก และ ทำปศุสัตว์ รวมถึงการกักตุนอาหารแห้งด้วย

ที่ท่านทั้งหลายเตรียมตัวถึงระดับนี้ เพราะว่าท่านเหล่านั้นเข้าใจว่า ถึงจุึดหนึ่ง จะจำเป็นต้องใช้ Gold Revaluation ในการรับมือกับวิกฤต

และเมื่อเวลานั้นมาถึง ก็มีความเสี่ยงที่จะเกิดความอดอยาก ความวุ่นวาย การประท้วง การจลาจล ความวุ่นวาย การปล้นสดมภ์ ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

Gold Revaluation นอกจากเป็นเครื่องมือในการลดค่าเงิน (ครั้งละมากๆ มากกว่า 50%) เพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจแล้ว

ในอีกภาพหนึ่ง

Gold Revaluation คือเครื่องมือของ Bankers (FED) ในการโอนถ่ายความมั่งคั่ง (wealth transfer policy)

จากคนทั่วไป ไปสู่พวก Bankers (ซึ่งถือทองคำอยู่จำนวนมหาศาล)

ดังนั้นเชื่อได้เลยว่าราคาทองที่จะมีการประกาศในการทำ Gold Revaluation จะสูงอย่างไม่น่าเชื่อ

คนส่วนน้อยที่ถือครองทองคำ (physical) จะกลายเป็นเศรษฐีในชั่วข้ามคืน

ในทางกลับกัน คนส่วนมาก จะถูกกระทบจากราคาสินค้าที่แพงขึ้น เพราะเงินที่ถูกลดค่าลงนั่นเอง

----จบเนื้อหาครับ----

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

จบเนื้อหาในส่วนที่อ้างอิงจากบทความแล้วนะครับ

ต่อไปนี้ขอแสดงความคิดเห็น มุมมอง ส่วนตัว ต่อเรื่อง Gold Revaluation

ผมมองว่า Gold Revaluation มีโอกาสเกิดขึ้นได้ไม่น้อย เพราะ Bankers ได้ประโยชน์

(จะเห็นว่าพวก Elite กำลังหาทางไปครอบครองเหมืองทองคำ ทั้งผ่านทางตลาดหุ้น และ การใช้กำลังทหาร อิทธิพล)

หาก Fed ต้องการจะทำ Gold Revaluation ขึ้นจริง ในยุคปัจจุบัน

สิ่งที่เขาต้องทำก็เพียง

1. ประกาศรับซื้อทองคำทุกออนซ์จากใครก็ตามที่ต้องการขายให้ FED ในราคาที่ FED กำหนด (อย่างน้อยก็ประกาศเระยเเวลารับซื้อในระยะเวลาหนึ่ง)

ความแตกต่างจากสมัยปี 1934 ก็คือ จะไม่มีการบังคับให้คนสหรัฐขายคืนทองคำแก่รัฐ แต่เป็นการซื้อตามความสมัครใจของผู้ขาย

2. พิมพ์เงินออกมาซื้อทองคำทุกออนซ์ที่มีคนมาขาย

การกระทำดังนี้จะเป็นการลดค่าเงินของโลกทุกสกุลพร้อมๆ กัน (เทียบกับราคาทองคำ) เพราะดอลลาร์คือเงินสกุลหลักของโลก และ เป็นเงินทุนสำรองของธนาคารกลางของประเทศต่างๆ ทั่วโลกในสัดส่วนสูง

ปริมาณเงินที่ถูกพิมพ์ออกมา เพื่อมาซื้อทองคำนี้เอง รวมถึงราคาทองคำที่แพงขึ้น ก็จะผลักดันให้ราคาสินค้า อื่นๆ โดยเฉพาะสินค้า โภคภัณฑ์ แพงขึ้นตามไปด้วย

การลดค่าเงิน พร้อมกับเพิ่มปริมาณทองคำในคลังหลวง การพิมพ์เงินเพิ่ม ก็จะเป็นการแก้ปัญหา Sovereign Debt ไปได้ในตัว

(การลดค่าเงิน ก็เท่ากับการลดหนี้ไปในตัว ยิ่งลดค่าเงินเยอะ หนี้ก็ลดลงเยอะ)

ในวันที่มีการประกาศ Gold Revaluation ทองคำกระดาษ (กองทุน future etf) อาจมีปัญหา Default หรือ ตลาดล่ม หรือ โกง ฯลฯ

ทำให้อาจไม่ได้รับผลตอบแทนที่ได้จากทองคำกระดาษอาจได้ไม่เต็มที่ หรือเลวร้ายกว่านั้นอาจกินทุน (หากถูกโกง หรือตลาดล่ม เอาเงินออกไม่ได้ เพราะระบบธนาคารอาจปั่นป่วนไปด้วย)

ในวันนั้น Physical Gold ในมือของคุณ (ไม่ใช่ฝากไว้ที่อื่น) จึงจะได้รับประโยชน์อย่างเต็มที่ครับ

ข้อสังเกต

ประเทศอื่นๆ เช่นจีน รัสเซีย ตะวันออกกลาง จะยินยอมให้สหรัฐ (และยุโรป) กระทำแต่ฝ่ายเดียวหรือ

จะมีการแย่งซื้อ (โดยอาศัยการพิมพ์เงินจากธนาคารกลาง) จากประเทศเหล่านั้นออกมาหรือไม่

หรือจะมีการตอบโต้ด้วยวิธีการอื่น หรือไม่

Gold Revaluation คือเครื่องมือในการลดค่าเงิน US$ ที่รุนแรง ผลกระทบที่ตามมาจึงรุนแรงตามไปด้วย

เราคงเห็นตัวอย่างของผู้ลงทุนในทองคำหลายๆ ท่าน (รวมถึงลุงจิมของเรา) ได้จัดหาพื้นที่เพาะปลูก และ ทำปศุสัตว์ รวมถึงการกักตุนอาหารแห้งด้วย

ที่ท่านทั้งหลายเตรียมตัวถึงระดับนี้ เพราะว่าท่านเหล่านั้นเข้าใจว่า ถึงจุึดหนึ่ง จะจำเป็นต้องใช้ Gold Revaluation ในการรับมือกับวิกฤต

และเมื่อเวลานั้นมาถึง ก็มีความเสี่ยงที่จะเกิดความอดอยาก ความวุ่นวาย การประท้วง การจลาจล ความวุ่นวาย การปล้นสดมภ์ ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

Gold Revaluation นอกจากเป็นเครื่องมือในการลดค่าเงิน (ครั้งละมากๆ มากกว่า 50%) เพื่อแก้ปัญหาเศรษฐกิจแล้ว

ในอีกภาพหนึ่ง

Gold Revaluation คือเครื่องมือของ Bankers (FED) ในการโอนถ่ายความมั่งคั่ง (wealth transfer policy)

จากคนทั่วไป ไปสู่พวก Bankers (ซึ่งถือทองคำอยู่จำนวนมหาศาล)

ดังนั้นเชื่อได้เลยว่าราคาทองที่จะมีการประกาศในการทำ Gold Revaluation จะสูงอย่างไม่น่าเชื่อ

คนส่วนน้อยที่ถือครองทองคำ (physical) จะกลายเป็นเศรษฐีในชั่วข้ามคืน

ในทางกลับกัน คนส่วนมาก จะถูกกระทบจากราคาสินค้าที่แพงขึ้น เพราะเงินที่ถูกลดค่าลงนั่นเอง

----จบเนื้อหาครับ----

รบกวนหน่อย

อาหารแห้งที่กักเก็บนี่ควรเป็นอะไรบ้าง

แต่ละอย่างน่าจะมีอายุของมัน

อะไรที่เก็บได้นาน โดยไม่เป็นพิษ หรือยังพอเหลือคุณค่าทางอาหารบ้าง

เก็บอย่างไรให้อยู่ได้นาน และอยู่ได้นานแค่ไหน

เก็บเป็นเมล็ดพันธุ์ดีไหม

จบเนื้อหาในส่วนที่อ้างอิงจากบทความแล้วนะครับ

ต่อไปนี้ขอแสดงความคิดเห็น มุมมอง ส่วนตัว ต่อเรื่อง Gold Revaluation

ผมมองว่า Gold Revaluation มีโอกาสเกิดขึ้นได้ไม่น้อย เพราะ Bankers ได้ประโยชน์

(จะเห็นว่าพวก Elite กำลังหาทางไปครอบครองเหมืองทองคำ ทั้งผ่านทางตลาดหุ้น และ การใช้กำลังทหาร อิทธิพล)

หาก Fed ต้องการจะทำ Gold Revaluation ขึ้นจริง ในยุคปัจจุบัน

สิ่งที่เขาต้องทำก็เพียง

1. ประกาศรับซื้อทองคำทุกออนซ์จากใครก็ตามที่ต้องการขายให้ FED ในราคาที่ FED กำหนด (อย่างน้อยก็ประกาศเระยเเวลารับซื้อในระยะเวลาหนึ่ง)

ความแตกต่างจากสมัยปี 1934 ก็คือ จะไม่มีการบังคับให้คนสหรัฐขายคืนทองคำแก่รัฐ แต่เป็นการซื้อตามความสมัครใจของผู้ขาย

2. พิมพ์เงินออกมาซื้อทองคำทุกออนซ์ที่มีคนมาขาย

การกระทำดังนี้จะเป็นการลดค่าเงินของโลกทุกสกุลพร้อมๆ กัน (เทียบกับราคาทองคำ) เพราะดอลลาร์คือเงินสกุลหลักของโลก และ เป็นเงินทุนสำรองของธนาคารกลางของประเทศต่างๆ ทั่วโลกในสัดส่วนสูง

ปริมาณเงินที่ถูกพิมพ์ออกมา เพื่อมาซื้อทองคำนี้เอง รวมถึงราคาทองคำที่แพงขึ้น ก็จะผลักดันให้ราคาสินค้า อื่นๆ โดยเฉพาะสินค้า โภคภัณฑ์ แพงขึ้นตามไปด้วย

การลดค่าเงิน พร้อมกับเพิ่มปริมาณทองคำในคลังหลวง การพิมพ์เงินเพิ่ม ก็จะเป็นการแก้ปัญหา Sovereign Debt ไปได้ในตัว

(การลดค่าเงิน ก็เท่ากับการลดหนี้ไปในตัว ยิ่งลดค่าเงินเยอะ หนี้ก็ลดลงเยอะ)

ในวันที่มีการประกาศ Gold Revaluation ทองคำกระดาษ (กองทุน future etf) อาจมีปัญหา Default หรือ ตลาดล่ม หรือ โกง ฯลฯ

ทำให้อาจไม่ได้รับผลตอบแทนที่ได้จากทองคำกระดาษอาจได้ไม่เต็มที่ หรือเลวร้ายกว่านั้นอาจกินทุน (หากถูกโกง หรือตลาดล่ม เอาเงินออกไม่ได้ เพราะระบบธนาคารอาจปั่นป่วนไปด้วย)

ในวันนั้น Physical Gold ในมือของคุณ (ไม่ใช่ฝากไว้ที่อื่น) จึงจะได้รับประโยชน์อย่างเต็มที่ครับ

ข้อสังเกต

ประเทศอื่นๆ เช่นจีน รัสเซีย ตะวันออกกลาง จะยินยอมให้สหรัฐ (และยุโรป) กระทำแต่ฝ่ายเดียวหรือ

จะมีการแย่งซื้อ (โดยอาศัยการพิมพ์เงินจากธนาคารกลาง) จากประเทศเหล่านั้นออกมาหรือไม่

หรือจะมีการตอบโต้ด้วยวิธีการอื่น หรือไม่

น่าช่วยกันคิดต่อนะว่า

แล้ว

เหมืองทองของไทยล่ะ

แล้วถ้ามีการบังคับซื้อทองกลับรัฐ ในสมัยนี้ล่ะ

ตลาดมืดจะเกิดไหม แล้วราคาในตลาดมืดจะสูงกว่ามากน้อยแค่ไหน

เพิ่งดูmike maloney โดยละเอียดเมื่อคืน

สะดูดมากกับ

ภาพที่ผู้คนกำลังเบียดเสียดกัน เพื่อแย่งซื้อทองจริง ๆ ในเซี่ยงไฮ้ เมื่อปี 1948 น่าจะเป็นช่วงก่อนการเปลี่ยนแปลงระบบ

มันคุ้น ๆ ยังไงไม่รู้

เมื่อวันเวลาท้าย ๆ ของการเปลี่ยนแปลงมาถึง

คิวจากหน้าร้านในเยาวราข จะยาวไปถึงสะพานพุทธ หรือเปล่าเนี่ย

สติคงจะบอกได้นะว่า

เวลานี้ควรทำอะไร

หากยังพอมีเวลา

ลองพิจารณาประเด็นเหล่านี้ดูครับ

1.อเมริกามีความจำเป็นแค่ไหนในการชำระหนี้เงินกู้ ตอนนี้คนยังแห่เข้าไปซื้อพันธบัตรจน yield ต่ำติดดินอยู่แล้วครับ

2.ทำไมอเมริกาต้องลำบากขายทอง (ที่มีจริงหรือเปล่าไม่รู้) เพื่อชำระหนี้ครับ ในเมื่อพิมพ์เงินออกมาจากอากาศ มาชำระหนี้ง่ายกว่าตั้งเยอะ

3. หากอเมริการมีทองจริง ขายทองจริง แล้วใครได้ประโยชน์ครับ อเมริกาได้ประโยชน์อะไร Bankers ได้ประโยชน์อะไร

ตอนนี้ ผมยังนึกหาเหตุผลดีๆ ที่อเมริกาจะขายทองไม่ได้

ดังนั้นผมเชื่อว่า ความเป็นไปได้น้อยมากครับ

ขายทองทั้งหมด ตอนนี้

อเมริกาชำระหนี้ ได้แค่ 5 เปอร์เซนต์ของหนี้ที่มีอยู๋

ไม่น่าจะแก้ปัญหาได้ในราคานี้ ใช่หรือเปล่า

ขอขอบคุณ คุณJohnCM มากครับที่สละเวลาแปลและเรียบเรียงมาให้พวกเราได้อ่านกัน

ผมขอถามหน่อยนะครับ ในบทความพูดถึงแต่ทอง

ไม่ทราบว่าจะมีที่ยืนสำหรับโลหะเงินมั้ยครับ

ไชโย 1800 รับอยู่จริงๆด้วย !v@

ดีใจเกินงามไปหน่อย ขออภัยคนที่รอซื้อของถูกด้วยนะครับ !_087

ป.ล. ขอบคุณคุณจอห์นด้วยคนครับทีอุตส่าห์สละเวลาแปลบทความให้ !01

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ สำหรับทุกท่านที่ช่วยกันนะค่ะ

แบ่งสะสมไว้ตอนลูกโตกับ เล่นรอบบ้าง เพื่อไม่ให้เป็นเส้นเืลือดไขมันอุดตันหัวใจสูบฉีดบ้างเป็นไร

:)

ขอบคุณคุณ JohnCM มากค่ะที่ช่วยแปลให้อ่านกัน

กำลังรอบทความของคุณ Next ค่ะ

จากบทความที่คุณ JohnCm แปลและวิเคราะห์ ทำให้หวนคิดถึงที่ Kanyanat เคยบอกคนใกล้ชิดว่ามีตังค์ให้ซื้อที่ดินเก็บไว้บ้าง และต้องเป็นที่ดินเพื่อการเกษตรไม่ใช่ที่ดินเพื่อการพาณิชย์ พูดมา 3-4 ปีแล้ว แต่ก็โดนหัวเราะ

คุณJohnCM ว่าความคิดนี้ถูกต้องมั๊ย ว่าให้ซื้อที่ดินเก็บบ้าง เพื่ออนาคตในเรื่องอาหารขาดแคลน อาหารแพง เป็นไปได้มั๊ยอีกหน่อยชาวไร่ ชาวนาที่ขายที่ดินจะกลายเป็นลูกจ้างทำนา ทำไร่ ให้พวกนายทุนที่กว้านซื้อที่ดิน เคยบอกกับพี่สาวว่า อีกหน่อยนายทุนจะกลายเป็นเจ้าพื้นที่การเกษตร เป็นเจ้าของไร่ นา ซึ่งตอนนี้ ที่จ.กาญจนบุรี เริ่มเห็นพวกเศรษฐี กว้านซื้อที่ดินกันแล้ว ขนาดที่ไม่ดี ยังซื้อเลย และซื้อในราคาที่คนขายอยากขายด้วย

คุณ kunghdy คะ ทองจะเป็นยังไงบ้างคะ เข้าไปช้อนได้หรือยังคะ

ขอบคุณคุณ JohnCM มากนะคะ แปลและสรุปเก่งมากเลยค่ะ อ่านแล้วยังไม่อยากให้จบเลย

แต่ครั้งนี้ถ้ามีการเรียกซื้อทองคืน คิดว่าน่าจะมีคนเอาไปขายน้อยกว่าครั้งที่เคยเกิดขึ้นมากแล้ว ไม่รู้เขาจะจัดการยังไงกับคนที่กอดทองแน่นๆอย่างพวกเราในเวปนี้นะคะ

กลัวทองที่เก็บไว้ที่แบงค์คงจะไม่ยึดตู้นะ :lol:

อ่านที่คุณ next เขียนบอกว่า มีเรื่องทองให้ครุ่นคิดมากช่วงนี้ คิดว่าต้องสำคัญมากแน่ๆเลย

รออ่านบทความและคำแนะนำของคุณ next ด้วยนะคะ :lol:

เป็นบทความที่ดีมากๆ...ขอขอบคุณ..คุณ johncm มากครับ.. :lol:

แต่ยังนั่งรอ อ.เน็กซ์ อยู่นะครับ ไม่ได้ไปไหน... :)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกท่านครับ

:) :) คุณ Plaifa

ผมเก็บพวกข้าวสาร โปรตีนเกษตร เกลือ น้ำตาล และ แกสหุงต้ม (ซื้อตุนไว้ถังหนึ่งครับ)

ที่เหลือก็ทั่วๆไป พวกอาหาร sterilized เก็บได้นานหน่อย

น่าจะพอทานสำหรับครอบครัว ได็ซัก 2 เดือนครับ

พวกเมล็ดถั่วเขียว ถั่วแดง (น่าจะอบแห้งแล้วสำหรับต้มกิน) เมล็ดผัก ก็มีไว้เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องบังคับซื้อ บังคับขาย ทอง ผมไม่เชื่อว่าจะเกิดขึ้นได้ในยุคนี้ครับ

(Gold Confiscation หรือการยึดคืนทอง ไม่เป็นทางเลือกใน Ben's Toolbox ครับ แต่ Open-Market Operation เป็น)

ดังนั้นจึงจะเป็น Open-Market Operation เลยครับ ขายตามสมัครใจ

แต่ราคาที่รับซื้อจะสูงล่อใจมาก จนใครๆ ก็อยากขายครับ

(แต่ถ้ามีประเทศอื่น(โดยเฉพาะจีนและรัสเซีย)ไม่ยอม มาตั้งโต๊ะซื้อแข่ง อะไรจะเกิดขึ้น :o )

ส่วนเรื่องอเมริกาขายทอง ส่วนตัวผมมองว่าไม่มีทางเกิดขึ้นครับ

จะขายทำไมหละครับ ในเมื่ออำนาจในการพิมพ์เงิน (จะว่าให้ถูกคือเพิ่มปริมาณเงิน) อยู่ที่ปลายนิ้ว

แค่เคาะแป้นคีย์บอร์ดไม่กี่ที ปริมาณเงินของสหรัฐจะเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ก็ได้ ไม่จำกัดอยู่แล้ว

ทองพอ หรือไม่พอใช้หนี้ ไม่ใช่ประเด็นเลยแม้แต่น้อยครับ

(ที่ว่าข้างบนอ้างอิงจากแนวคิดของสาย Princeton ครับ ทั้ง Bernanke และทืีผมอ่านจากบทความของ Martin Armstrong หลายๆ บทความ, บทความล่าสุดก็ประมาณนี้ครับ)

:) :) คุณ Apollo

ในบทความไม่ได้พูดถึง Silver เท่าไหรครับ

แต่ผมเชื่อว่า จากความสัมพันธ์ในทิศทางของราคา ทองคำ และ silver

หากมีการทำ Gold Revaluation จริง Silver ก็จะมีราคาสูงขึ้นแน่นอนครับ

และจากที่ฐานราคาของ Silver ยังอยู่ในระดับต่ำ ดังนั้นหากเทียบเป็น %

เป็นไปได้ที่ Silver อาจแพงขึ้นมากกว่าทองคำเสียด้วยซิครับ

:) :) คุณ Kanyanat

Martin Armstrong บอก Currency เป็นแค่ตัวกลางแลกเปลี่ยน ซึ่งแกว่งขึ้นแกว่งลงตามสภาพแวดล้อม

และไม่เคยเป็น และ ไม่สามารถเป็น Store of Wealth (ที่ที่เราจะเก็บความมั่งคั่งไว้ได้)

Store of Wealth คือ Real Asset อื่นๆ ครับ เช่น ทองคำ โลหะเงิน รวมถึง ที่ดิน อสังหาริมทรพัย์

ตอนนี้เศรษฐกิจ UK ก็มีปัญหาไม่น้อยนะครับ แต่กลายเป็นราคาที่ดินกลับแพงขึ้น

ก็เพราะว่าคนกลัวปัญหาธนาคารไม่มั่นคง เลยถอนเงินจากธนาคาร เงินไม่มีที่ไป ก็เลยเอาไปซื้อที่ดินกันยกใหญ่

สำหรับที่ดินของไทย นอกจากเศรษฐีคนไทยกว้านซื้อกันแล้ว ยังมีชาวต่างประเทศมาแอบซื้อกันไปตั้งเยอะแล้วครับ