ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณทุก ๆ ท่าน วันนี้การแลกเปลี่ยนข้อมูลเป็นไปอย่างเข้มข้น มันสสส์หยด ดีครับเป็นสังคมที่อบอุ่นมาก ๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

....

ที่ผมยังอยากจะมีเพิ่มเติม ก็ โซลาเซล ซักชุดหนึ่ง ที่พอจะให้แสงสว่าง และใช้ทีวี ชาร์จมือถือได้

นึกถึงตอนเคยเจอน้ำท่วม เมื่อซัก 10ปีก่อน โดนท่วมแค่ 3-4 วัน ไฟฟ้าใช้ไม่ได้ หากไม่มีเทศบาลมาให้ข้าวปลาอาหารน้ำดื่ม ก็จะไม่มีกิน เพราะออกไปไม่ได้ ซื้ออาหารไม่ได้

.....

เตรียมตัวไว้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ค่อยครบซักเท่าไหร่

โปรตีนเกษตร เป็นหนึ่งในหลายๆอย่างที่ต้องหามาเก็บไว้เพิ่ม

ส่วนเรื่องไฟฟ้า ผมมองเครื่องปั่นไฟ + น้ำมัน ไว้นะครับ

โซล่าเซลล์ใช้ชาร์จมือถือ และช่วยเรื่องระบบส่องสว่างได้

แต่มองไว้ว่าอยากให้พวกตู้เย็น และเครื่องใช้ไฟฟ้าเล็กๆพอใช้งานได้ด้วย

ตอนที่เกิดวิกฤตในอเมริกา คนส่วนหนึ่งที่เสียชีวิต เป็นคนป่วยที่ต้องใช้

เครื่องใช้ไฟฟ้า ในการรักษายาที่ต้องใช้เป็นประจำ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้า

ที่จะจำเป็นเพื่อให้ดำรงชีวิตได้ ระบบพวกนี้มักมีไฟสำรองในตัวมันเอง

แต่ถ้าไม่มีปลั๊กไฟให้เสียบเกิน 2-3 วัน ก็ไม่รอดเหมือนกัน

ได้มีโอกาสคุยกับคนที่อยู่ในพื้นที่โดนตัดไฟ ช่วงกรุงเทพโดนเผา

โชคดีที่ผู้สูงอายุที่บ้านยังไม่ต้องใช้เครื่องพวกนี้ แต่ตอนนั้นก็ป่วนเหมือนกัน

เพราะชาร์จมือถือไม่ได้ เปิดทีวีดูข่าวไม่ได้ วิทยุแบบที่ใส่ถ่านก็เลิกใช้ไปแล้ว

ขอบคุณคุณจอห์นมากๆๆเลยครับ อุตส่ามาช่วยแปลให้ขนาดนี้ !_087 !gd

ยกเว้นว่าจะมีลัทธิใหม่ ที่หลอกคนมาเป็นสาวกได้เยอะแยะ ออกมาประกาศว่า "ทอง" เป็นโลหะของซาตาน ถ้าธาตุไม่แข็งจริง ต้องอย่าครอบครองไว้ นำมาส่งมอบให้รัฐบาล หรือเจ้าสำนักเก็บไว้ เพื่อเป็นศิริมงคลดีกว่า

อันนี้ฮาจิงอะไรจิง แต่ถ้าทำจิงคงฮาไม่ออก

ในงาน นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ กล่าวว่า "ตอนนี้ทองกำลังขึ้น คนก็ถามกันเยอะว่าทำไมขึ้น ผมอยากจะบอกว่า ถ้าทองพูดได้ มันคงพูดว่า มันอยู่เฉยๆ พวกคุณต่างหากที่ทำให้ค่าเงินคุณลดลง" ฟังมาทั้งหมด ชอบประโยคนี้มากค่า อิอิ

ฝากกระซิบบอกท่านรองนายกฯด้วยนะคับว่า ชอบประโยคนี้ของท่านมากเหมือนกัน อิอิ

่เอ แต่ช่วงนี้ทำไมดอลลาร์มันแข็งขึ้นทุกวันๆ ครับ

เป็นส่วนหนึ่งที่ช่วงนี้ทองย่อตัวลงด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณในทุกคำตอบครับไม่เคยคิดว่าเสียเวลาเลยที่ได้อ่านกระทู้นี้ครับ

อ่านซะลืมเวลาเลย . ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลเลยนะคะ !thk

ว่าแต่พี่หมอของน้องเล็กหายไปไหนกานละเนี่ย... !10

่เอ แต่ช่วงนี้ทำไมดอลลาร์มันแข็งขึ้นทุกวันๆ ครับ

เป็นส่วนหนึ่งที่ช่วงนี้ทองย่อตัวลงด้วยรึเปล่าครับ

เคยอ่าน comment ของลุงจิม หรือ แมกซ์ ไคเซอร์นี่แหละ

เค้าบอกว่าเป็นการเล่นชักเย่อระหว่างเงินที่ไกล้ล้มสองสกุล

ทางฝั่งไหนมีข่าวดีหน่อย เงินก็จะแข็งขึ้น

แต่ที่สุดแล้ว ในระหว่างที่ดึงกันไป ดึงกันมา

หารู้ไม่ว่าแผ่นดินที่ยืนอยู่ กำลังแยก และจะดูดผู้เล่นทั้งสองลงเหวในที่สุด

ส่วนที่เงินบาทอ่อน คงเป็นเพราะนักลงทุนตปท.ขายหุ้นไทย

แปลงเงินเป็นดอลล่าร์ ยูโรส่งกลับบ้าน เพื่อหนุน port ตัวเองที่โน่น

(เฉพาะวันที่ 14 ก.ย. นักลงทุนตปท.ขายออก 3500 ล้านบาท

ในช่วง 1-14 ก.ย. นักลงทุนตปท.ขายออก 8100 ล้านบาท สรุปว่า

วันเดียว ยอดขายออกสูงถึง 40% ของครึ่งเดือนแรก)

สำหรับราคาทองที่นิ่งๆในตอนนี้ คงเป็นเพราะการเล่นชักเย่อกันอยู่มั้ง

แผ่นดินเริ่มแยกเมื่อไหร่ เดี๋ยวทองก็วิ่งต่อเอง เคนนี่ อดัมส์ ได้ให้กรอบระยะเวลา

ไว้คร่าวๆ อ่านต่อข้างล่างครับ

- - - - - - - - -

ของฝากจากลุงจิม

ข้อสังเกตุสำคัญจาก เคนนี่ อดัมส์ ( ลุงจิมบอกว่าเป็น TA ระดับเทพ )

ตอนนี้ก็ถึงวันที่ 17 ของการปรับฐาน (เคนนี่ ประมาณ ระยะเวลาของการปรับฐานไว้ที่ อย่างน้อย 15-18 วัน และไม่เกิน 36-40 วัน)

ในทุกๆวันที่ไม่สามารถปิดตลาดให้ต่ำกว่า 1770 ได้ หมายความว่าโอกาสที่ราคาทองจะลงมาถึง 1705.40 ย่อมจะน้อยลงไปเรื่อยๆ

The following observation from Master Kenny is important:

"We are in the 17th day of corrective action, and near the end of our minimum expectation of time required (15 to 18 days) to exhaust this corrective action, (but with a maximum time factor still projected at not more than 36 to 40 days). Each failed attempt to close below 1770 widens out this accordion correction and weakens the possibility of for a return to the 1705.40 low."

ถูกแก้ไข โดย wcg

อ่านซะลืมเวลาเลย . ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลเลยนะคะ 5fc0f220.gif

ว่าแต่พี่หมอของน้องเล็กหายไปไหนกานละเนี่ย... em183.gif

แหะๆ อยู่ๆมันหลงทางเข้าบ้านไม่ได้ ก็เลยนึกว่าเว็ปยังเสียอยู่อ่ะจร้าcool.gif

WEDNESDAY, SEPTEMBER 14, 2011

Owning physical gold is becoming more popular with Investors

Owning gold ETFs has been popular for a while, but some firms are starting to bet that owning physical gold is going to be popular as well : "private gold vaulting has traditionally limited the ultra high net worth of our society. it is hard to buy physical gold, have it stored properly and insured so our company is using technology and making it available to everybody " says avneet Singh, Bullion Gold International founder/CEO. " it's more the idea of choice. we want to give investors the ability to buy the physical asset. and we think if we can make it as easy as buying a stock or bond they'll always choose the hard assets because it is a safer product." "from a product perspective you can buy gold bars, gold coins and store them at different locations. we offer Zurich, London, New York, Utah. you can work through a financial adviser or call us. you want to buy physical gold as easily as a stock or bond"

http://goldbasics.blogspot.com/2011/09/owning-physical-gold-is-becoming-more.html

นักลงทุนเริ่มหันมาถือทองจริงๆแทน หุ้นกองทุนทอง

ตุนไว้เหมือนกันค่ะ โซลาเซลนี่น่าสนใจค่ะ แต่ยังไม่เคยหาข้อมูลจริงๆซักที ตอนนี้มีแต่ไฟฉายพลังมือ ถ้ามีข้อมูลดีๆ ตะโกนบอกด้วยนะคะ ^_^

โซล่าเซลผมเคยศึกษาไว้ ตอบให้ครับ

ถ้าพูดถึงความคุ้มค่าว่าจะใช้แทนไฟฟ้าจากระบบปรกติ นี่ถือว่าไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าที่ควรครับเนื่องจาก

1. ต้องมีการดูแลรักษาระบบด้วยครับ แบ็ตเตอร์รี่ที่เก็บไฟเองก็มีหลายเกรดเช่นกัน ตั้งแต่เปลี่ยนทุก 2-3 ปี ไปจนถึง 10 ปีเปลี่ยนทีนึงแบบที่ใช้ในรถไิฮบริด ซึ่งก็ไม่ถูกเช่นกัน(แบ็ตเตอร์รี่นี่ตัวแพงหลักของการบำรุงเลยครับ)

2. แสงแดดบ้านเรา เราอาจมองกันว่าเป็นเขตร้อนแดดค่อนข้างแรง แต่ในความเป็นจริงแล้ว แดดบ้านเรานั้นไม่แรงครับ และที่สำคัญคือปริมาณแดดไม่สม่ำเสมอครับ

http://www2.dede.go.th/renew/sola/mapmenu.html

3. ราคาของระบบในปัจจุบันยังไม่ถูกเลยครับ แต่ก็มีเทคโนโลยีใหม่ที่อเมริกาที่ทำให้ผลิตได้ถูกลง 70% แต่ในทางกลับกันก็ต้องต่อคิวยาวครับ เพราะมีคนจองสิ้นค้าไปแล้วถ้าคิดจากกำลังการผลิตสูงสุดก็ต้องรออีก 2 ปี (ไม่แน่ใจว่าจริงมั้ยนะครับ อันนี้อาจารย์ผมเล่าให้ฟัง)

ความคุ้มค่าของ Solar Cell จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อไม่สามารถลากสายไฟจากระบบไฟฟ้าหลักไปเนื่องจากไกลมาเช่นในภูเขา หรือไมบริเวณที่ไม่มี ระบบไฟฟ้ากลางครับถึงจะคุ้ม กับอีกอันนึงคือ ค.คุ้มค่าทางใจครับ ช่วยลดโลกร้อน :lol:

วิธีทำงานของระบบ คือ เอาไฟที่ได้จากโซล่าเซลล์มาพักไว้ที่แบตเตอร์รี่ครับ ถ้าการใช้ไฟในบ้านยังน้อยกว่าแรงดันในแบ็ตเตอรี่ก็จะใช้ไฟจากแบ็ตเตอร์รี่ แต่ถ้ามากกว่าเมื่อไหร่ก็จะไปใช้จากไฟฟ้าส่วนกลางแทนครับ และถ้าไม่มีการใช้ไฟฟ้าในบ้านและแบ็ตเก็บไฟเต็มแล้วก็จะจ่ายคืนให้ระบบไฟฟ้ากลางของการไฟฟ้าครับ

ผมเคยคิดอีกระบบนึงดู ลองปรึกษาวิศวกรแล้วเค้าบอกว่าสามารถทำได้ (แต่ยังไม่ัเคยทำจริง)นะครับ คือตัดแบ็ตเตอร์รี่ออกครับเพื่อลดต้นทุน ให้ไฟฟ้าส่วนเกินที่เราไม่ใช้จ่ายคืนเข้าระบบไฟฟ้าส่วนกลางเลยครับ แนวคิดคือฝากไฟฟ้าไว้กับการไฟฟ้าเพราะถ้าเราจ่ายไฟคืนในการไฟฟ้า มิเตอร์ไฟมันจะหมุนกลับ แล้วก็ดึงไฟฟ้าจากส่วนกลางมาใช้คืนตอนจะใช้ มิเตอร์จะหมุนคืน ให้เป็นแนวคิดไว้เผื่อสนใจครับ :lol:

มีอีกระบบนึงคือ กังหันลมผลิตไฟฟ้าครับ เท่าที่เคยดู มีรุ่นเล็กสุด 3kw ขนาด 3 เมตร ของบ.พระพายครับ เริ่มผลิตไฟที่ลม 3-4 m/s (แต่ได้ไฟไม่เต็มนะครับที่ลมเริ่มต้น) เคยลองสังเกตุดู ถ้าเอาไปติดที่ข้างถนนใหญ่หรือตามไฮเวย์ก็เห็นทำงานตลอดนะครับ แต่ถ้าในหมู่บ้านก็ต้องแล้วแต่พื้นที่อีกทีครับ

ดูืพื้นที่เพิ่มเิติม http://www2.dede.go.th/renew/Twm/main.htm

เหมือนจะผิดห้องแฮะ ไปห้องหว้ากอกันดีกว่า :lol:

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

Gold Morning! มาเซ็นชื่อเข้าเรียนครับ...ได้ที่ซ่อนทองแระ...ใต้แผงโซล่าร์เซลล์นี่เอง...

หมดหน้าน้ำจะซื้อเรือพลาสติกไว้สักลำ...ซื้อตอนนี้แพงและของขาดตลาด...ดีไหมจ๊ะ :D

blush.gif ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

เคยอ่าน comment ของลุงจิม หรือ แมกซ์ ไคเซอร์นี่แหละ

เค้าบอกว่าเป็นการเล่นชักเย่อระหว่างเงินที่ไกล้ล้มสองสกุล

ทางฝั่งไหนมีข่าวดีหน่อย เงินก็จะแข็งขึ้น

แต่ที่สุดแล้ว ในระหว่างที่ดึงกันไป ดึงกันมา

หารู้ไม่ว่าแผ่นดินที่ยืนอยู่ กำลังแยก และจะดูดผู้เล่นทั้งสองลงเหวในที่สุด

ส่วนที่เงินบาทอ่อน คงเป็นเพราะนักลงทุนตปท.ขายหุ้นไทย

แปลงเงินเป็นดอลล่าร์ ยูโรส่งกลับบ้าน เพื่อหนุน port ตัวเองที่โน่น

(เฉพาะวันที่ 14 ก.ย. นักลงทุนตปท.ขายออก 3500 ล้านบาท

ในช่วง 1-14 ก.ย. นักลงทุนตปท.ขายออก 8100 ล้านบาท สรุปว่า

วันเดียว ยอดขายออกสูงถึง 40% ของครึ่งเดือนแรก)

สำหรับราคาทองที่นิ่งๆในตอนนี้ คงเป็นเพราะการเล่นชักเย่อกันอยู่มั้ง

แผ่นดินเริ่มแยกเมื่อไหร่ เดี๋ยวทองก็วิ่งต่อเอง เคนนี่ อดัมส์ ได้ให้กรอบระยะเวลา

ไว้คร่าวๆ อ่านต่อข้างล่างครับ

- - - - - - - - -

ของฝากจากลุงจิม

ถ้างั้นตอนนี้ก็แปลว่าเริ่มเข้าเก็บได้แล้ว ใกล้จุดต่ำสุดแล้วซิครับ :D

คนเยอรมันเริ่มประท้วงแล้วครับ ทนไม่ไหว เอาภาษีของฉันไปช่วยคนอื่นอยู่ได้

First Anti-Euro Protest In Front Of The ECB

Some 100 protesters, organized by the fringe Partei der Vernunft (Party of Reason) held up banners with two key demands: "Raus aus dem Euro" (Out of the Euro) and "Stoppt die Schuldenunion" (Stop the debt union)

http://www.zerohedge.com/news/guest-post-first-anti-euro-protest-front-ecb

ไม่รู้ว่าคุณหมอเล็กหรือ กูรู ท่านอื่นๆ มีความเห็นยังไงกับการปรับ margin gf ของไทยครับ จะเกิดผลในในแง่ลบ หรือ บวก ในระยะสั้นครับ :excl: