ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วันนี้อ่านเวบลุงจิมแล้ว รู้สึกเหมือนกับว่าคุณหมอเล็ก กำลังเตรียมเอาคีมไปหนีบของกระทิง ให้วิ่งต่อ laugh.gif

"ถ้าหากราคาทองคำยังคงตัวอยู่แนวรับ 1770 / 1790 ต่อไปได้

หมายความว่าแนวโน้มที่ดีกำลังจะแสดงตัวออกมาให้เห็น

และปลุกให้กระทิงที่นอนหลับอยู่ออกมาวิ่ง มาราธอน เร็วกว่าที่หลายๆคนคาดไว้"

"If gold does hold and bottom from this current support level of 1770 / 1790 – at this point in time, the very near term positive bias just now emerging, may very quickly return to its longer term bull much sooner than many expected."

ถูกแก้ไข โดย wcg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

บทความคุณnext หนังสือคุณNext มีผลอย่างมากที่ทำให้ยอดซื้อทองคำของคนไทยอยู่อันดับ3 คนอ่านกระทู้นี้จำนวนมากเลยที่ถือทองคำเต็มพอรืทแบบไม่หวั่นไหวและอีกจำนวนมาก ลงอีกซื้อเพิ่ม

เห็นด้วยครับ ผมแจกหนังสือคุณ next ไปหลายเล่มอยู่เหมือนกัน ประมาณว่าใครชวนคุยเรื่องทอง ก็ยื่นให้ไปหนึ่งเล่ม

เท่าที่รู้ มีผู้รับหนังสือหนึ่งคน จัดทองเข้าไปกว่า 90% ของ port การลงทุนเป็นที่เรียบร้อย

ขนาดผมไม่ใช่คุณ next ผมยังรู้สึกดีใจเลยครับ ที่มีคนเห็นคุณค่าของหนังสือ และโอกาสในตอนนี้

ธ.กลางยักษ์จับมืออัดฉีด‘เงินดอลล์’ให้แบงก์พาณิชย์

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 16 กันยายน 2554 05:05 น. Share

ธนาคารกลางยักษ์ใหญ่ของโลกตะวันตก 5 แห่ง เมื่อวันพฤหัสบดี(15) ประกาศออกปฏิบัติการร่วมกัน ในการปล่อยเงินกู้สกุลดอลลาร์อย่างไม่มีขีดจำกัด ให้แก่บรรดาแบงก์พาณิชย์ต่างๆ โดยมีจุดมุ่งหมายที่จะผ่อนคลายภาวะเงินทุนตึงตัวในระบบการเงินการธนาคาร

ธนาคารกลางยักษ์ใหญ่ทั้ง 5 อันได้แก่ ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี), ธนาคารแห่งประเทศอังกฤษ, ธนาคารแห่งชาติสวิส, ธนาคารกลางสหรัฐฯ (เฟด), และธนาคารแห่งประเทศญี่ปุ่น ออกโรงมาเคลื่อนไหวกันในคราวนี้ ภายหลังจากที่เกิดความหวาดกลัวกันหนักเกี่ยวกับภาระของบรรดาธนาคาร โดยเฉพาะอย่างยิ่งแบงก์ในยุโรป ที่ไป “ปล่อยกู้” หรือก็คือไปซื้อไปถือครองตราสารหนี้ภาครัฐของพวกประเทศยูโรโซน

ความวิตกเช่นนี้มาถึงขั้นทำให้พวกธนาคารในยุโรปเกิดความลังเลในการปล่อยกู้ให้แก่กันและกัน จึงกำลังก่อให้เกิดความเสี่ยงขึ้นว่าพวกที่ไปถือครองพันธบัตรของชาติยูโรโซนเอาไว้มากๆ อาจจะต้องประสบปัญหาขาดทุนเงินทุนระยะสั้นขึ้นมา

ในช่วงไม่กี่เดือนมานี้ มีรายงานว่าพวกธนาคารในยุโรป ตลอดจนแบงก์อเมริกันที่ไปทำธุรกิจในยุโรป ต่างพากันเคลื่อนย้ายเงินทุนออกจากทวีปนี้ เนื่องจากความหวาดกลัวไม่อยากปล่อยกู้ให้แก่ผู้ที่ถือครองตราสารหนี้ยูโรโซนดังกล่าว แต่เรื่องนี้ก็กลายเป็นการซ้ำเติมเพิ่มความเลวร้ายให้แก่ปัญหาสภาพคล่องในระบบการธนาคารของเขตยูโรโซน

สำหรับเรื่องที่เงินกู้ใหม่คราวนี้จะเป็นเงินกู้สกุลดอลลาร์เท่านั้น เนื่องจากในปัจจุบันพวกแบงก์ยุโรปถ้าหากต้องการเงินกู้สกุลยูโร ก็สามารถที่จะขอกู้จากอีซีบีอย่างไม่ยากเย็นอยู่แล้ว

จะ Gap หรือจะย่อ หรือจะให้กู้เงินดอลล่าร์กับธนาคารทั้วโลก ผมไม่หวั่น ถึงจะซื้อราคาแพงกว่านี้ไปบ้างแล้ว

หน้าที่ผมตอนนีคือหาเงินกระดาษ(เมกาพิมพ์ได้ไม่จำกัด)มาแลกเป็นทองแท่งให้ไวที่สุดครับ สักบาทสองบาทก็ยังดี หุๆ เงินหมดแล้ว !v@ :upstrong:

ปล.ขอบทุกท่านในบอร์ดสำหรับข่าวสาร แนะแนวทางดีๆครับ และกำลังใจให้กันและกันเสมอมา ขอให้รวยๆทุกคนนะครับ

มันมาทุบต่อแต่เช้าอีกแล้วครับ จัดหนัก 2 วันติด แต่ DJ + มา 4 วันติดแล้วคืนนี้ DJ มีโอกาสที่จะติดลบ ส่วนทองชอบขึ้นคืนวันศุกร์ อย่างน้อยคืนนี้ก็มีหวังกว่าเมื่อวานครับ ช่วยกันลุ้นขอให้ Gap ที่เปิดไว้คือ Runaway Gap น่ะครับ จะได้ไม่ต้องลงไปปิด สาธุๆๆๆๆ

ถูกแก้ไข โดย chung6

ตอนแรกก็กังวงอยู่ว่าจะตอบดีมั้ยเห็นห้องทอง แต่ไหนๆ ตอนนี้บ่อนก็ปิดแล้ว ติดดอยเรียบร้อยด้วย :lol: ขอต่ออีกนิดเพื่อเปลี่ยนบรรยากาศครับ (ดอยหนาวมากก้าบ)

.............

ว่าแต่สัญญานซื้อ คุณเน็ก ปรากฏตัวแล้ว พรุ่งนี้มีใครจะเข้าเพิ่มบ้างมั้ยครับเนี่ย :wub: :wub:

ขอบคุณนะค้า ได้ไอเดียมากมาย ตอนแรกได้แต่คิดไม่มีเวลาค้นคว้า เพราะมัวแต่เฝ้าพี่ทองน้องเงิน จะเอามากอดเพิ่ม :lol:

ส่วนสัญญาณ Next New High ที่ปรากฎตัว ยกมือเข้าเพิ่ม 1 คนค่า :wub:

ขอบคุณทุกคนนะคะ ตอนแรกว่าจะไล่แซว แต่เปลี่ยนใจกลัวรกกระทู้ :P

ติดตามคุณ Jimmy เหมือนกันค่ะ ก็ยังคิดๆ อยู่ว่า Gap มันจะโดนปิดจริงมั๊ย หรือจะหนีขึ้นไปเลย

แต่จากสถิติ Run away gap มีเกิดขึ้นน้อยมา ก็เลยคาดว่า น่าจะปิด Gap นะคะ

เผื่อทุกคนจะลืมไปแล้ว 1764 เป็นด่านสำคัญของลุงจิมนะค้า ใกล้กับ 1770 เลยนะ ;)

ขอความรู้จาก ผู้รู้ความหมาย ค่ะ GAP คืออะไรค่ะ (ไม่รู้จริง ๆ จ๊ะ)

อาวุธที่ เค้าใช้ ในการเอาทองกลับ สำหรับตอนนี้

ไม่ใช่การบังคับซื้อกลับ

มันดู uncivilize ไปหน่อย

เนียน ๆ

ก็ใช้

ความโลภ และความกลัว

ของรายย่อยทั่วโลกนั่นแหละ

มาจัดการกับรายย่อยเอง

ธ.กลางยักษ์จับมืออัดฉีด‘เงินดอลล์’ให้แบงก์พาณิชย์

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 16 กันยายน 2554 05:05 น. Share

ธนาคารกลางยักษ์ใหญ่ของโลกตะวันตก 5 แห่ง เมื่อวันพฤหัสบดี(15) ประกาศออกปฏิบัติการร่วมกัน ในการปล่อยเงินกู้สกุลดอลลาร์อย่างไม่มีขีดจำกัด ให้แก่บรรดาแบงก์พาณิชย์ต่างๆ โดยมีจุดมุ่งหมายที่จะผ่อนคลายภาวะเงินทุนตึงตัวในระบบการเงินการธนาคาร

-------

อยากถามให้แน่ใจซักหน่อยครับ คือกำลังงงเรื่องเหตุการณ์เมื่อวานหน่อยนะครับว่า มันทำงานอย่างไรกันนะครับ

ที่ว่าปล่อยกู้ ดอลล่าแบบไม่อั้นที่คือการทุบค่าเงิน ยูโร ของตัวเองใช่มั้ยครับ

ก็คือซื้อดอลล่าไม่อั้น มาปล่อยกู้ ทำให้ดอลล่าแข็งค่าขึ้น และคนก็โยกเงินจากทองไปเล่นดอลล่า แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ อารมณ์เหมือน QE หมู่ แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ไม่ช้อนนะคะ มี new low ของวันอีก ไหลไม่เลิก :wub: เดี๋ยวว่างๆ จะเอากราฟมาให้ดู นะคะ web ช้ามาก

อาจดีดได้ แต่แนว 1800 จะเป็นแนวต้านแล้วนะคะ ครั้งนี้ แนวรับเก่า 1750 1740 และไป 1700 เลย ขอดูกราฟอีกที

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

Gold Morning! ขาดกัน ขาดกัน ขาดกันพอดี ... เส้นสายสิจญ์ 1800 ของกระพ้ม

แถวบ้านน้ำท่วม...แต่พ้มกลับอยู่ดอย .... หนาวมาก ... คริ คริ

slope กราฟท่าจะไหลไม่หยุด แต่เอแค่ 40$ วันเดียวเจอ 100$ ก็เจอมาแว้ว ... แค่นี้เดะเดะนะ

กระทิงสู้ ๆ ซิลูก ....

Gold Morning! ขาดกัน ขาดกัน ขาดกันพอดี ... เส้นสายสิจญ์ 1800 ของกระพ้ม

แถวบ้านน้ำท่วม...แต่พ้มกลับอยู่ดอย .... หนาวมาก ... คริ คริ

slope กราฟท่าจะไหลไม่หยุด แต่เอแค่ 40$ วันเดียวเจอ 100$ ก็เจอมาแว้ว ... แค่นี้เดะเดะนะ

กระทิงสู้ ๆ ซิลูก ....

ใช่แล้วครับแค่นี้จิ๊บๆ

หนักกว่าเธอก็เจอมาแล้ว แต่ก็ทนมาได้ทุกทีทุกที พอร์ทเราแกร่งและพร้อมจะรับคราวนี้เราคงไม่ตาย !v@

ถูกแก้ไข โดย toffee blue

สงสัยรอบนี้จะไม่ได้เห็นสึนามิ

แต่เห็นอุกาบาตชนโลกแทนครับ :ph34r: