ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ค่อยไปดูตอนนั้นอีกทีนะคะ

น้ำมัน น่าจะมีโอกาสได้เห็นที่ราคา $6* อีกนะ ปตท อาจได้เห็นที่ 250-270 อีกรอบ เละกระจายเลย อาทิตย์หน้าอาจมีรายการทำ window dressing ของบรรดากองทุน ใครมีหุ้นใน port ก็ขายหุ้นให้กองทุนเค้าช่วยถือแทนนะคะ ฝากเค้าไว้ก่อนค่อยไปขอซื้อคืนแถวๆ 900 :lol:

ทองทำท่าจะ rebound ได้ แต่คลื่นดันแตกตัว อีกไกลพอควร ถ้าไม่โดนกระหน่ำซ้ำจาก nymex คืนนี้ก็ไม่ถึง 1700 แต่ถ้าโดนซ้ำอีก ก็ .... เหนื่อยหน่อยนะ !034

เข้าใจว่าการทำ window dressing ของบรรดากองทุนเค้าน่าจะปั่นราคาให้หุ้นขึ้นเพื่อให้ราคา nav ดูดีมีกำไรไม่ใช่เหรอครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เข้าใจว่าการทำ window dressing ของบรรดากองทุนเค้าน่าจะปั่นราคาให้หุ้นขึ้นเพื่อให้ราคา nav ดูดีมีกำไรไม่ใช่เหรอครับ

ใช่ค่ะ ถึงบอกว่าถ้าเค้าลากขึ้นมาทำราคาปิดงบ ก็ขายๆ ไปเถอะ ฝากให้เค้าช่วยถือแทนเรา แล้วเราค่อยไปขอซื้อคืนตอน set 900 รายย่อยไม่มีเงินมากพอมาดันหุ้นให้ขึ้นได้หรอก ตอนนี้ไม่รู้ช้อนหักกันหมดหรือยัง :wacko:

xBT> USA:มาตรการ Operation Twist กดดันบอนด์ยิลด์ต่ำสุดในรอบ 60 ปี

นิวยอร์ค--22 ก.ย.--รอยเตอร์

ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐระยะยาวดีดตัวขึ้น ส่วนอัตราผลตอบแทน

พันธบัตรอายุ 10 ปีดิ่งลงแตะระดับต่ำสุดในรอบกว่า 60 ปีเมื่อวานนี้ หลังจาก

ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) แถลงว่า เฟดจะใช้มาตรการ Operation Twist

วงเงิน 4 แสนล้านดอลลาร์เพื่อเพิ่มน้ำหนักการลงทุนในพันธบัตรระยะยาว

เฟดระบุว่า เฟดจะปรับสัดส่วนการลงทุนในงบดุล 2.85 ล้านล้าน

ดอลลาร์ของตน โดยใช้วิธีขายพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 3 ปี หรือต่ำกว่า

ในวงเงิน 4 แสนล้านดอลลาร์ และนำเงินดังกล่าวไปซื้อพันธบัตรอายุ 6-30 ปี

ก่อนสิ้นเดือนมิ.ย.2012

นายแอนโธนี โครนิน เทรดเดอร์พันธบัตรสหรัฐของธนาคารโซซิเอเต

เจเนอราล กล่าวว่า "ผมประหลาดใจกับเรื่องนี้ เพราะเฟดดำเนินมาตรการ

ที่แข็งกร้าวยิ่งขึ้น และพยายามจะดูดซับพันธบัตรระยะยาวเกือบทั้งหมดในตลาด"

ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 30 ปีพุ่งขึ้น 3-31/32 สู่ 114-16/32

เมื่อวานนี้ ในขณะที่อัตราผลตอบแทนดิ่งลง 0.22 % สู่ 3.01 % ซึ่งถือเป็นระดับ

ต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนม.ค.2009

บล.ทีดีระบุว่า การเข้าซื้อของเฟดจะเป็นการดูดซับพันธบัตรระยะยาว

ส่วนใหญ่ในตลาด ซึ่งจะส่งผลให้มีพันธบัตรระยะยาวเพียงแค่ราว 3 พันล้านดอลลาร์

เท่านั้นที่เฟดไม่ได้เข้าซื้อ จากปริมาณพันธบัตรระยะยาวที่จำหน่าย 4.2 หมื่นล้าน

ดอลลาร์ต่อไตรมาส

อัตราผลตอบแทนพันธบัตรระยะยาวเป็นอัตราเดียวที่ยังไม่ได้ลงไป

ทดสอบจุดต่ำสุดในช่วงนี้ หลังจากที่เคยร่วงลงแตะ 2.52 % ในเดือนธ.ค. 2008

ทางด้านอัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 10 ปีอยู่ที่ 1.95 %

ก่อนที่เฟดจะประกาศผลการประชุม แต่หลังจากเฟดประกาศผลการประชุม อัตรา

ผลตอบแทนดังกล่าวก็ดิ่งลงแตะ 1.87 % ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดใหม่ในรอบ 60 ปี

เฟดคาดหวังว่า อัตราดอกเบี้ยระยะยาวที่ลดลงจะช่วยกระตุ้นให้ธนาคาร

พาณิชย์เพิ่มความเสี่ยงทางการลงทุนมากยิ่งขึ้น โดยอาจส่งผลให้ธนาคารปล่อยกู้แก่

ภาคเอกชนและผู้บริโภคเพื่อแสวงหาอัตราผลตอบแทนที่ระดับสูง ซึ่งจะส่งผลดีต่อ

เศรษฐกิจสหรัฐ

เฟดระบุว่าจะนำเงินที่ได้จากการครบกำหนดไถ่ถอนหลักทรัพย์จำนอง

มาลงทุนใหม่ในตลาดหลักทรัพย์จำนองต่อไป โดยมาตรการนี้เป็นการแสดงให้เห็น

ว่าธุรกิจจำนองยังคงอยู่ในภาวะอ่อนแอมาก

นักวิเคราะห์ตั้งข้อสงสัยว่า มาตรการใหม่ที่เฟดประกาศออกมาเมื่อวานนี้

จะมีประสิทธิภาพมากเพียงใด โดยนายเกนนาดี โกลด์เบิร์ก นักยุทธศาสตร์การ

ลงทุนอัตราดอกเบี้ยของบริษัทโฟร์แคสต์ อิงค์กล่าวว่า "เราต้องรอดูกันต่อไปว่า

มาตรการนี้จะช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจได้จริงหรือไม่ โดยมาตรการนี้อาจจะส่งผล

กระทบต่อเศรษฐกิจเพียงในวงจำกัด"

ราคาบ้านดิ่งลงอย่างต่อเนื่องในช่วงที่ผ่านมา และส่งผลให้มีเจ้าของบ้าน

จำนวนมากยิ่งขึ้นที่มียอดหนี้สูงกว่ามูลค่าบ้านที่ตนเองถือครองอยู่ และปัจจัยดังกล่าว

ก็อาจทำให้เจ้าของบ้านกลุ่มนี้ตัดสินใจไม่ใช้จ่ายเงินเพิ่มขึ้นถึงแม้อัตราดอกเบี้ยลดลง

ทางด้านธนาคารพาณิชย์เองก็อาจจะไม่ปล่อยกู้เพิ่มขึ้นมากนัก เพราะว่า

ธนาคารเพิ่งเพิ่มความเข้มงวดด้านมาตรฐานการปล่อยกู้ในช่วงที่ผ่านมา เนื่องจาก

กังวลว่าธนาคารอาจเผชิญภาวะขาดทุนจากลูกหนี้คุณภาพต่ำ

ราคาพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐได้รับแรงหนุนเป็นเวลาสั้นๆเมื่อวานนี้จาก

ความต้องการซื้อสินทรัพย์ที่มีความปลอดภัยก่อนที่เฟดจะออกแถลงการณ์ โดยแรงซื้อ

ดังกล่าวเป็นผลมาจากการที่มูดี้ส์ อินเวสเตอร์ เซอร์วิสประกาศลดอันดับความ

น่าเชื่อถือของธนาคารแบงก์ ออฟ อเมริกา คอร์ป, ซิตี้กรุ๊ป อิงค์ และเวลส์

ฟาร์โก แอนด์ โค

ส่วนต่างอัตราผลตอบแทนระหว่างพันธบัตรประเภท 2 ปีและ 10 ปี

ลดลงกว่า 0.20 % เมื่อวานนี้ โดยร่วงลงสู่ 2.80 % ซึ่งเป็นจุดต่ำสุดนับตั้งแต่

ต้นปี 2009--จบ--

(รอยเตอร์ โดย จิตร โพธิ์แก้ว แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

SET เละแล้ว ห้ามช้อนนะคะ หลุด 1000 มี new low ภาพเสียแล้ว มันไม่ใช่ wave 2 ขาขึ้นแล้ว เป็น wave 3 ขาลง wave 5 จะไปที่ 880-940 rebound ขึ้นมาคือโอกาสให้คุณขายของที่มีนะคะ !Announce

ขอบคุณ คุณกุ้งที่เตือนนะคะ cancel order แทบไม่ทัน !54 (สรุปหลังจากcancelแล้วลงต่อไปอีกค่ ะ!034 )

จริงเข้ามาอ่านในบอร์ดนี้ได้ซักพักแล้ว ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ๆ เพื่อนๆทุกคน !thk !thk

สงสัย dollar index รอบนี้ขึ้นถึง 80 แน่ๆเลยครับ แล้วทองจะลงไปเท่าไหร่ครับเนี้ยะ ใจไม่ดีแล้วซิครับ

สงสัย dollar index รอบนี้ขึ้นถึง 80 แน่ๆเลยครับ แล้วทองจะลงไปเท่าไหร่ครับเนี้ยะ ใจไม่ดีแล้วซิครับ

มันทำท่าจะไม่ยอม rebound แตกตัวหลายระลอกมากเลย นับไม่ถูกแล้ว งง !45 เป้าหมายก็นู่นเลยค่ะ 1550-1650 ใครที่อยากได้ก็รอซื้อเลยนะ ของถูก น่าจะไปถึงนะ หุ้นร่วงกันระนาว ทองก็ดันลงด้วย ปกติจะสวนทิศ (หุ้นลง ทองขึ้น) ตอนนี้มันดันตามเค้าลงไปด้วย สงสัย ด่าน 1700 จะรับไม่อยู่ซะแล้วค่ะ !17 ไม่ได้ S ไว้ด้วยสิรอบนี้ มัวแต่ลุ้น set ว่าหลุด 1000 หรือป่าว !ee

ขอบคุณ คุณกุ้งที่เตือนนะคะ cancel order แทบไม่ทัน !54 (สรุปหลังจากcancelแล้วลงต่อไปอีกค่ ะ!034 )

จริงเข้ามาอ่านในบอร์ดนี้ได้ซักพักแล้ว ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ๆ เพื่อนๆทุกคน !thk !thk

อย่าพึ่งเข้านะ อาจมี rebound (ควรขายของที่มีนะ ถ้า rebound อย่าเสียดาย) แต่ไม่น่าจะไปได้ไกลมาก หลุด 1000 ไม่สวยแล้วค่ะ ออกแนวขี้เหร่ด้วย โอกาสเห็นแถวๆ 900-960 มีสูง ลงวันละ 30 จุด 2-3 วันก็ถึงแล้ว !ee

อย่าลืมแบ่งตังค์ที่ "เกือบจะเสีย" ไปทำบุญ ทำทานบ้างนะคะ กุศลจะได้คุ้มครอง โชคดีนะคะ !bye

board นี้เลยผสมการลงทุนในหุ้นไปด้วยซะแล้ว ขอโทษด้วยนะคะ !_087

ขอขอบคุณในความมีน้ำใจของคุณ kunghdy มากๆครับ ตามอ่านมานานแล้วครับ !Announce !v@

อยากอ่านบทความใหม่ของ อาจารย์ Next จังเลยครับ !10

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

จากกราฟ เหตุการณ์นี้เกิดในช่วงพื้นที่สีฟ้า ….

จากเหตุการณ์ ในครั้งนั้น เมื่อ ฟองสบู่ อสังหาริมทรัพย์แตก ในปี 2008

- ตอนนั้นในหลายๆประเทศเรียกว่า “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ (Hamburger Crisis)

ตลาดแตกตื่นและตกใจ เทขายสินทรัพย์เสี่ยงทิ้งทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น หุ้น ทองคำ น้ำมัน ราคาร่วงชนิดหาคนซื้อไม่เจอ

ประชาชนทุกคน เลือกที่จะถือ “เงินสด” โดยเชื่อว่าการถือ “ดอลล่าห์” ในขณะนั้นปลอดภัยที่สุด

ทองคำ ถูก เทขายออกอย่างรุนแรง ร่วงจากระดับ 1000$ ลงสู่ระดับ 712$

ในขณะนั้น ทองคำจากบาทละกว่า 15,000 ร่วงลง เหลือที่ระดับ 12,000

กระทิงเหมือนจะถูก น็อค อีกครั้ง เสียงจากนักวิเคราะห์ ทั้งไทยและต่างประเทศ ต่างออกมาร้องเตือน

ถึง การล่มสลายของตลาดทองคำ

ถึงขนาดมีนักวิเคราะห์ที่มีชื่อเสียงของไทยเราคนนึง เขียนบทความออกมาทำนองว่า

ผมยอมเปลืองตัวออกมาเตือนพวกคุณว่า ทองคำกำลังเจอประวัติศาสตร์ซ้ำรอยเหมือนเมื่อปี 1980 ระวังกันให้ดีๆ ทองคำจะลดลงไปต่ำกว่า “หมื่น”

(สุดท้ายก็ได้เปลืองตัวจริงๆ แต่ก็ต้องขอนับถือที่อย่างน้อยก็กล้ามาออกฟันธง)

เราต้องมาย้อนดูกัน ว่าสาเหตุที่ทองคำถูกเทขาย นั้นไม่ได้ มาจากตัวของทองคำเอง

แต่เป็นเพราะตลาดตอนนั้นตกใจกับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และ ในขณะนั้น ทุกคนยังไม่รู้ว่า โอบาม่าจะแก้ปัญหานี้ยังไง?

สินทรัพย์เสี่ยงทุกชนิดจึงเกิดการเทขาย

ไม่ใช่เฉพาะแต่ทองคำ

:excl: น้ำมันลดราคาลง 70%

:excl: ตลาดหุ้น S&P ลดลง 50%

:excl: สินค้าโภคภัณฑ์อื่นๆ ไม่รวมหมวดพลังงาน ลดลง 40%

:excl: ในขณะที่ทองคำลดน้อยที่สุด 30%

แต่เมื่อตลาดได้รับรู้ถึงวิธีการแก้ปัญหา ของ โอบาม่า และ เบน เบอร์นันเก้ ว่าจะอัดฉีดเงินเข้าระบบ (QE1)

ตลาดจึงฉุกคิดได้ว่า หากแก้ไขแบบนี้ ดอลล่าห์ก็จะอ่อนค่าลงไปอีกมาก ทองคำจึงน่าจะเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัยกว่า

ราคาทองคำนอกจากจะไม่ลดลงต่ำกว่าหมื่นแล้ว ยังดีดตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็วอีกครั้ง ระดับ 1000$ ซึ่งเป็นแนวต้านทางจิตวิทยาคราวนี้ไม่สามารถต้านทานเอาไว้ได้อีกต่อไป

(ไปทำจุดสูงสุดที่ระดับ 1200$ ภายในปีต่อมา 2009)

เท่ากับว่า ทองคำลงไป 30% (น้อยที่สุดในบรรดาสินทรัพย์ที่ถูกเทขาย) แต่ขึ้นสวนกลับมาได้ถึง 70% ทำสถิติใหม่ (New record high)

......... ในขณะที่ สินทรัพย์เสี่ยงกลุ่มอื่นๆ ทุกวันนี้ ยังหาทางกลับไปยืนที่เดิมไม่เจอ

*************************************************************************************************************

ปล. เอาบทความเก่ามาอธิบาย เป็นช่วงเวลาต่อเนื่องกันครับ หากเกิดวิกฤตอีกตลาดรู้แล้วว่า QE3 จะมา

ทองคำอาจจะไม่ถูกเทขายก็ได้ครับ แต่กลายสภาพเป็น Safe Heaven แทนที่ดอลล่าร์ เหมือนที่ทำตัวอยู่ทุกวันนี้

ส่วนโอบาม่าจะออกมาแถลงอะไรวันที่ 5 กันยา

ผมเองไม่รู้เลยจริงๆครับ หากจะกระทบทองยังไงก็ช่วงเวลาสั้นๆ....

ผมเชื่อ "พื้นฐาน" ระยะยาวเหมือนเดิม พอร์ทเราเองต้องอยู่ในลักษณะที่ว่าทองขึ้นก็สบายใจ-ลงก็รับได้

แล้วจะมีความสุขกับการลงทุนครับ

หลายท่านคิดถึงคุณ Next เลยขอยกหน้านี้ของคุณ Next มาให้ตัวเอง และ ทุกท่านได้อ่านอีกครั้ง

ผมว่าเหลายๆ อย่างตอนนี้มันดูคล้ายๆ กับปี 2008 ชอบกล

ปัญหาสารพัด หุ้นลง ทองลง สุดท้ายฝีแตก ทองถึงขึ้น พร้อมกับการมาของ QE

ลองดูเป็นแนวทางกันครับ

ไม่รู้ว่าอีกนานไหมที่องจะตก แต่ผมว่าฝีเศรษฐกิจใกล้จะแตกแล้วหละครับ

หลายท่านคิดถึงคุณ Next เลยขอยกหน้านี้ของคุณ Next มาให้ตัวเอง และ ทุกท่านได้อ่านอีกครั้ง

ผมว่าเหลายๆ อย่างตอนนี้มันดูคล้ายๆ กับปี 2008 ชอบกล

ปัญหาสารพัด หุ้นลง ทองลง สุดท้ายฝีแตก ทองถึงขึ้น พร้อมกับการมาของ QE

ลองดูเป็นแนวทางกันครับ

ไม่รู้ว่าอีกนานไหมที่องจะตก แต่ผมว่าฝีเศรษฐกิจใกล้จะแตกแล้วหละครับ

ยังไงผมก็มั่นใจครับ ว่าน้องทองต้องติดปีกใส่ไอพ่น ทะยานฟ้าแน่นอน แต่อย่างว่าครับ ก่อนจะบินได้สูงต้องโดนกดให้ต่ำซะก่อน จะได้ซื้อกันถูกๆ ไง :lol:

ขอบคุณมากฯเลย คุณกุ้งที่เตือน เกือบไปแล้ว เพื่อนหลายคนเตรียมช้อนตักกันใหญ่เลย คุณกุ้งจะรอสะสมช่วงราคา 1650 คงได้เห็นแน่ฯเลย แต่ว่าเมื่อไหร่ควรเข้าสะสมช่วยตะโกนดังฯด้วยนะ จะตะโกนบอกเพื่อนต่อ สงสารเพื่อนหมดไปเป็นล้าน เพื่อนมองว่าไปแน่2000 ก็ซื้อขึ้นอย่างเดียว พอเจอสึนามิซัดถล่ม หมดล้านแถมติดค้างอีกหลายแสน แล้วนี่เพื่อนจะถอนทุนเล่นใหม่ทุ่มอีกล้าน ไม่กล้าท้วงติง กลัวเพื่อนไม่เข้าใจ ก็มีแต่บอกให้เพื่อนรอจังหวะเข้าตามคุณกุ้งบอกดีกว่า ไม่นั้นงานนี้คงหมดอีกหลายแสน หนาวดอยจริงฯ -_-

ใช่ค่ะ ถึงบอกว่าถ้าเค้าลากขึ้นมาทำราคาปิดงบ ก็ขายๆ ไปเถอะ ฝากให้เค้าช่วยถือแทนเรา แล้วเราค่อยไปขอซื้อคืนตอน set 900 รายย่อยไม่มีเงินมากพอมาดันหุ้นให้ขึ้นได้หรอก ตอนนี้ไม่รู้ช้อนหักกันหมดหรือยัง :wacko:

ยังไม่ได้ช้อนเลย เห็นต่างชาติในภาพรวมยังขายออกอย่างมาก เลยไม่กล้าเข้า รอเห็นต่างชาติเข้าซื้อหลายวันและมีวอลุ่มพอสมควรผมถึงเข้าซื้อ

ขอบคุณมากฯเลย คุณกุ้งที่เตือน เกือบไปแล้ว เพื่อนหลายคนเตรียมช้อนตักกันใหญ่เลย คุณกุ้งจะรอสะสมช่วงราคา 1650 คงได้เห็นแน่ฯเลย แต่ว่าเมื่อไหร่ควรเข้าสะสมช่วยตะโกนดังฯด้วยนะ จะตะโกนบอกเพื่อนต่อ สงสารเพื่อนหมดไปเป็นล้าน เพื่อนมองว่าไปแน่2000 ก็ซื้อขึ้นอย่างเดียว พอเจอสึนามิซัดถล่ม หมดล้านแถมติดค้างอีกหลายแสน แล้วนี่เพื่อนจะถอนทุนเล่นใหม่ทุ่มอีกล้าน ไม่กล้าท้วงติง กลัวเพื่อนไม่เข้าใจ ก็มีแต่บอกให้เพื่อนรอจังหวะเข้าตามคุณกุ้งบอกดีกว่า ไม่นั้นงานนี้คงหมดอีกหลายแสน หนาวดอยจริงฯ -_-

ระวังการเทรดมาเกินไป นะครับ จะทำให้หมดตัวแน่นอน

ถ้ายังไม่เก่ง Technical Analysis เล่นทองแท่งซื้อเก็บไว้

ตามที่ พี่ๆน้องๆที่เก่งๆหลายคนในนี้ มีคุณ NEXT เป็นต้น บอกไว้ดีกว่า

แต่ถ้าเก่ง Technical Analysis แล้วก็สามารถเล่น GF ได้ แต่...

ต้อง วาง เงินให้เพียงพอ มี Money Mangement ที่ดี

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าจะเล่น GF10 = มูลค่าทอง ราวๆ 260,000 บาท

ควรมีเงินในส่วนนี้ ครึ่งนึงคือ 130,000 บาท

ไม่กล้าโลภไปกว่านี้ คร๊าบ บ

ได้โปรดเทรด GF กันด้วยความระมัดระวังมากๆ นะครับ

จะได้อยู่เป็นเพื่อนร่วมทางกัน

(ถ้าผมรอดด้วยเหมือนกันนะ :P )

ถูกแก้ไข โดย Tossa

มันทำท่าจะไม่ยอม rebound แตกตัวหลายระลอกมากเลย นับไม่ถูกแล้ว งง !45 เป้าหมายก็นู่นเลยค่ะ 1550-1650 ใครที่อยากได้ก็รอซื้อเลยนะ ของถูก น่าจะไปถึงนะ หุ้นร่วงกันระนาว ทองก็ดันลงด้วย ปกติจะสวนทิศ (หุ้นลง ทองขึ้น) ตอนนี้มันดันตามเค้าลงไปด้วย สงสัย ด่าน 1700 จะรับไม่อยู่ซะแล้วค่ะ !17 ไม่ได้ S ไว้ด้วยสิรอบนี้ มัวแต่ลุ้น set ว่าหลุด 1000 หรือป่าว !ee

คุณกุ้งขา..เห็นราคาทองตอนนี้แล้วอยากซื้อมั่กมักค่ะ. อยากเอามาเฉลี่ยกับดอยที่มีอยู่อ่ะ

กำล้งพยายามฝึกความอดทน ฝึกรอคอยนิ่งๆ ด้วยการอ่านโพสของคุณกุ้งอันข้างบนนี้ หลายๆรอบ

รอ รอ และ รอ 1700 ค่ะ (ซื้อแพงกว่าคุณกุ้ง50$) :) :)

สวัสดีครับ :]

ยอมรับครับว่า เวลาเกิดความไม่แน่นอนขึ้นในตลาด จากปัญหาวิกฤตเศรษฐกิจที่คุกรุ่นรอวันระเบิด

ตลาดตีความว่า "เงินสดคือสินทรัพย์ที่ปลอดภัยที่สุด" (Cash is king)

แต่จนมาถึงเวลานี้ ต้องขอบอกว่า

ทองคำยังทำหน้าที่ Safe Heaven ทางเลือกได้ดีครับ

USDX 78-79 กว่าๆ

หากเป็นเมื่อก่อนทองได้ทิ้งตัวแรงกว่านี้ ระดับราคาหากคิดเป็นเงินบาท(ที่อ่อนช่วย)

คนที่จะติดดอยได้คือ "คนที่พึ่งจะซื้อเท่านั้น" ครับ

.. เพราะผมจำได้ว่าต้นเดือนสิงหาคม

ราคาอยู่ที่ระดับ 22,000-23,000 เท่านั้น

หากพึ่งจะซื้อผมเคยบอกเสมอว่า "ต้องให้เวลามันหน่อย"

วันที่ผมไปบรรยายที่งานสัมมนา Thaigold มีน้องผู้ชายคนนึงเดินมาถามผมว่า

หากที่คุณบอกว่า ทองขึ้นเฉลี่ยปีละ 17% เป็นเรื่องจริง (ซึ่งดูจากสถิติก็เป็นเช่นนั้น)

ทำไมคนถึงยังฝากเงินธนาคารหรือซื้อพันธบัตร สลากออมสิน ??

ความลับมันอยู่ตรงนี้ครับ

คนเราชอบมองอะไร "ระยะสั้น" มากกว่ามอง "ระยะยาว" การซื้อทองเสี่ยงที่ทองจะลงทำให้เครียดในระยะสั้นๆ

เพราะน้อยคนจะซื้อได้จุดต่ำสุดของแต่ละรอบ คนส่วนมากจึงไม่ชอบที่จะมาเครียดกับตรงนี้เทียบกับเงินฝาก สลากออมสิน

เค้าจะคิดว่าแม้ได้น้อยแต่ "กำไรแน่ๆ ไม่มีขาดทุน" (ซึ่งความจริงก็ไม่พ้นโดนเงินเฟ้อเล่นงานอีก)

"การเฝ้ามองราคาทุกวันจึงไม่ใช่สิ่งที่เหมาะสมกับการลงทุนในทองคำ

หากแต่เราต้องมองที่มูลค่าของมันในระยะยาวจะดีกว่า"

มีเพื่อนสมาชิกคาดหวังว่าทองจะขึ้นถึง 2,000$ แล้วไม่เป็นไปตามนั้น ถึงขั้นขาดทุนเป็นล้าน???

ผมสันนิษฐานว่า เป็น Gold Future นะครับไม่ใช่ทองคำแท่ง

(เพราะหากเป็นทองคำแท่งต้องมีกว่า 600 บาทขึ้นไปถึงจะขาดทุนระดับนั้นได้)

ถ้าเป็น GF ครั้งนี้ขาดทุนเป็นล้าน ที่ผ่านมาอาจจะกำไรหลายล้านมาแล้วก็เป็นได้

ตลาดนี้มันแบบนี้แหละครับ -HIGH RISK HIGH RETURN-

หากไม่เคยได้มาก่อน แล้วมาขาดทุนตอนนี้ น่าเห็นใจครับ นี่คือความน่ากลัวของการใช้ Margin

ซึ่งผมเองไม่แนะนำเลยจริงๆ ยิ่งเป็น Mania Phase แบบนี้

สุดท้ายทองคำจะกลับมาครับ ตอนนี้สินทรัพย์เสี่ยงทุกอย่างต้องโดนเทกระจาด

ไม่พ้นที่ทองจะโดนไปด้วย (หนักสุดก็ที่ตลาดหุ้น) ย้อนรอยปี 2008 เกรงแต่คราวนี้จะหนักกว่า

:excl: Operation Twist กดดอกเบี้ยต่ำไม่ได้เป็นผลดีต่อ ศก.เลย (ดีต่อทองในระยะยาวด้วยซ้ำ)

:excl: เมื่อทุกอย่างทรุดลงอย่างหนัก

:excl: เฟดอาจใช้เป็นข้ออ้างในการอัดฉีด QE3

:excl: ดอลล่าร์จะอ่อนค่าและทองจะกลับมา

:excl: ขณะนี้ดอลล่าร์อินเด็กซ์ที่ปรับตัวสูงขึ้น

:excl: ราคาทองที่ปรับตัวลดลง

"ล่อตาล่อใจให้รายใหญ่" ผู้ถือครองดอลล่าร์หาจังหวะระบายออกแล้วเก็บทองแทน

พล็อตเรื่องในอนาคตไม่น่าจะหนีจากนี้ไปมาก

ดูหนังต้องตามดูให้จบเรื่องครับ.......