ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1583 แล้วค่ะ ทิ้งดิ่งจริงๆงานนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณกุ้งหมายความว่า ทองก็ยังหาแนวรับไม่เจอเหรอกคะ

ตราบใดที่มันยังไม่ชะลอการลง ไม่มีแนวรับค่ะ ณ ตอนนี้แนวทุกแนวมีไว้ให้ทำลาย ขนาด 1700 คิดว่าจะรับอยู่พี่แกยังทุบหลุดไป 1620 เป้าแรก 1450??

ตอนนี้มันลงอยู่ ทำไมยังกลัวมันจะขึ้นอีกล่ะค่ะ ภาพมันลงชัดๆๆๆๆ !034

อย่างที่ย้ำทุกครั้ง โอกาสรอดตายเวลาตกลงไปในกระแสน้ำเชี่ยวคือว่ายตามน้ำหรือเกาะขอนไม้ให้แน่นๆ ค่ะ ไม่ใช่ว่ายทวนน้ำ !dd

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

555 สงสัยต้องเจอป้ายถัดไปแล้วคะ ดอยเงิน ดอยทอง ยังไม่รีบใช้เงินคะ ยาวๆ ไป

อยากถามพี่ๆ ว่าถ้ากรีซชักดาบแน่ๆ แล้ว ถ้าจะมีการขายสมบัติของชาติ

กรีซจะขายทองด้วยมั้ยคะ มีความเป็นไปได้หรือไม่คะ

ลงก็ลงจนกว่าจะขึ้น ใครเล่นฟิวเจอร์ ก็ต้องรอสัญญาณกลับตัวล่ะครับ

แต่ถ้าถือแท่ง ก็ไม่ต้อไปวอรี่ หรอกครับ คิดดูมันขึ้นลงมากี่รอบแล้ว

คนที่เค้ามีทองจริงอยู่ในมือ เค้าไม่ได้มานั่งดูราคารายวันด้วยซ้ำ ซื้อแล้วก็ถือลืมกันไป อิอิ

แหม เสียดายไม่ได้ช้อตด้วย ^^

เชื่อกันซักครั้งเถอะนะคะ คำนี้คือผู้ให้แท้จริง/ขอบคุณมากครับ/kกุ้งสำหรับข่าวสารทุกบทความ

ตราบใดที่มันยังไม่ชะลอการลง ไม่มีแนวรับค่ะ ณ ตอนนี้แนวทุกแนวมีไว้ให้ทำลาย ขนาด 1700 คิดว่าจะรับอยู่พี่แกยังทุบหลุดไป 1620 เป้าแรก 1450??

ตอนนี้มันลงอยู่ ทำไมยังกลัวมันจะขึ้นอีกล่ะค่ะ ภาพมันลงชัดๆๆๆๆ !034

อย่างที่ย้ำทุกครั้ง โอกาสรอดตายเวลาตกลงไปในกระแสน้ำเชี่ยวคือว่ายตามน้ำหรือเกาะขอนไม้ให้แน่นๆ ค่ะ ไม่ใช่ว่ายทวนน้ำ !dd

ขอแสดงความนับถือ กล้าและจริงไจ มีจุดยืนของตัวเอง

ทำดีใม่ต้องรอให้ใครเห็น

ถูกแก้ไข โดย ginger

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณกุ้งมากๆ เลยคะ โชดดีจังที่เลือกเชื่อคุณกุ้งแต่แรก ขอให้คุณกุ้งประสบแต่สิ่งดีๆ นะคะ ให้สมกับกุศลที่คุณกุ้งคอยแนะนำเพื่อนๆคะ

คุณกุ้งคะ ซื้อทองแท่งไว้ตอน 18xx เอาไงดีค่ะ

พื้นฐาน ทำให้เห็น สิ่งที่จะเกิดขึ้นจริงๆ

เทคนิค ทำให้เห็น สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นอยู่

ตอนนี้ มีแรงเทขายเยอะ เทรนกำลังลง เทรนก็หมายถึงเสียงส่วนใหญ่

เสียงส่วนใหญ่ตอนนี้มองว่า ลง คือ มีแต่คำสั่งขาย ก็อย่าไปฝืนเสียงส่วนใหญ่เลยครับ

ย้ำว่า ตอนนี้นะครับ วันนี้ เวลานี้ สิ่งที่ผมพิมพ์ หมายถึง พวก ฟิวเจอร์ หรือฟอเรก นะครับ อะไรที่ใช้มาริ์จิ้นน่ะ

แต่ถ้้าแท่ง ก็เอาตาม จขกทม น่ะแหระครับ

ถูกแก้ไข โดย kenne

ไม่เคยโพส ครับ

แต่วันนี้มาโพส เพราะว่าราคาตกแบบนี้มันไม่ปรกติ

เคยจำได้ว่า ตลาดจะสบัดผู้มาเล่นทีหลังออกจากตลาด

ตอนนี้คงเป็นช่วงนั้นแหล่ะครับ :lol:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณกุ้งมากๆ เลยคะ โชดดีจังที่เลือกเชื่อคุณกุ้งแต่แรก ขอให้คุณกุ้งประสบแต่สิ่งดีๆ นะคะ ให้สมกับกุศลที่คุณกุ้งคอยแนะนำเพื่อนๆคะ

สาธุ สาธุ สาธุค่ะ ตัวเองก็หวังเช่นกันว่าทุกคนจะรอดจากภัยพิบัติทางการเงินครั้งนี้ด้วย

ถึงว่าเมื่อเช้าหนีตายจากตลาดราคาเปิดทั้งหมดเลย ทิ้งหมด ไม่งั้นคงจองต้องเมรุ !dd โชคดีที่คิดไม่ผิดหรือมัวเสียดายแค่ไม่กี่ช่องราคา !49

wave ขาลงชอบต่อตัวและดีดได้ต่ำ พอดีดได้ต่ำมันจะลงได้เยอะและไกลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พี่แกทุบไม่ยั้งเลยนะ !21

ลงแบบมีความเร่ง ถ้าจะหยุดลง มันจะ sideway ออกข้างไปก่อน เพื่อชะลอการลง ตอนนี้ยังมองไม่เห็นก้นเหวเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ เกิดเหตุประหลาดใจจากกรณ๊ทองคำพุ่งหลาวลงจากระดับ ความสูงเหนือน้ำทะเลกว่า 1800 ลงมา เลยอยากจะออกความเห็นบ้างผิดถูกอย่างไร ลองชี้แนะด้วยนะค่ะหลังจากอ่านบทความของคุณ next และก่อนที่จะลงทุนซื้อทอง ได้ลองวิเคราะห์ดูว่า เหตุและปัจจัยใด ที่ทำให้ราคาทองลง? ก็ได้เหตผลดังนี้ค่ะ

1.เกิดการเทขาย ทุบอย่างจงใจ ของสหรัฐและยุโรปหรือประเทศยักษ์ใหญ่ ประเทศที่มีทองคำเป็นทุนสำรองระหว่างประเทศมาก เกิดอยากจะขายทองคำขึ้นมาซะงั้น ทำให้ราคาทองตกลงอย่างหนัก ข้อขัดแย้ง: คิดว่าเกิดขึ้นยากเพราะ ถ้าในอนาคตมีการอิงระบบทองเข้ากับ ธนบัตร การขายทองก็เท่ากับเป็นการลดมูลค่าเงินตัวเองลง ปัจจุบัน เงินตราอ้างอิงสกุล Dollar เป็นสำคัญ แต่หนี้ที่มหาศาลและการพิมพ์เงินของ U.S ทำลายมูลค่าเงินของตนเอง ในเหตการณ์นี้ ทองคำดูจะเป็นสินทรัพย์ทางเลือกที่ดีกว่า สำหรับธนาคารกลางในประเทศต่างๆ

2.ค่าเงินดอล์ แข็งขึ้นอย่างมีนัย การแข็งของค่าเงิน ในระยะสั้นมักจะเกิดจากการเคลื่อยย้ายเงินทุน เช่น จากเงินทุนไหลเข้าประเทศอย่างมากเนื่องจากความน่าดึงดูดของ ดอกเบี้ยและการเติบโตทางเศรษฐกิจส่วนในระยะยาวจะเกิดขึ้นจากการที่ประเทศนั้นมี Strong Surplus in Current Account หรือมีการเกินดุลมากกว่าขาดดุลบัญชีระหว่างประเทศ ข้อขัดแย้ง: อเมริกาขาดดุลมหาศาลตั้งแต่หลายสิบปีที่แล้ว ในระยะยาวการทรงมูลค่าของเงินให้แข็งขึ้นมากๆ คาดว่าน่าจะเป็นไปได้ยาก โดยเฉพาะตั้งแต่วิกฤ๖ 2008 ที่รัฐต้องให้เงินมากมายไปอุ้มสถาบันการเงิน การแข็งค่าขึ้นช่วงนี้จึงน่าจะเป็นการแข็งน่าระยะสั้นจากเงินทุนไหลเข้าเพราะความตระหนก จากวิกฤตหนี้ยุโรปมากกว่า

3.สหรัฐเลิกพิมพ์เงิน + ขึ้นดอกเบี้ย รัดเข็มขัด ในปี 1980 การสิ้นสุดของทองคำขาขึ้น เกิดจากการขึ้นดอกเบี้ยรุงแรงของอเมริกา ดังนี้การออกมาตราการรัดกุมทางการเงิน และขึ้นอัตราดอกเบี้ย จึงเป็นผลเสียที่จะหยุดยังขาขึ้นของทองคำ ข้อขัดแย้ง: อเมริกาอาจจะเลิกพิมพ์เงินได้แต่ ได้ประกาศแล้วว่าจะไม่ขึ้นดอกเบี้ยแน่นอน ซึ่งเป็นการบอกทางอ้อมว่า การที่ทองจะลงจากเหตผลนี้ ยังเป็นไปไม่ได้

4.ปริมาณเงินในระบบ ลงลดกะทันหันมากๆ อยากที่เรารู้กันว่า ทองคำไม่ได้มูลค่าเพิ่มขึ้นแต่เงินเราตะหากที่มูลค่าลดลง ดังนั้น การลดลงของปริมาณเงินอย่างรุนแรงจะส่งผลต่อราคาทองคำ ข้อขัดแย้ง: ถ้าเหตผลนี้ทำได้จริงๆ เท่ากับเชื่อว่า ราคาข้าวมันไก่วันนี้กับราคาข้าวมันไก่ใน 20 ปีข้างหน้าจะราคาเท่ากัน หรือน้อยกว่า ซึ่งเป็นไปได้ยากเพราะเศษรฐกิจมีการเติบโต แต่ทรัพย์ยากรมีจำกัด ดังนั้นปริมาณเงินจึงมีมากขึ้น

5.จีนเลิกอยากทำให้ เงินตัวเองอ่อนแล้ว ทำตัวเป็นเจ้าพ่อเงินใหญ่ในโลก โดยธนาคารกลางจีน หมายถึงสกุลเงินโลกกลายเป็น RMB แทน U.S Dollar ข้อขัดแย้ง: เกิดเหตการแบบนั้นขึ้น จีนคงเลิกเป็นโรงงานของโลกกันแล้วละทีนี้ เพราะไม่ได้ Competitive Advantage จากราคาสินทรัพย์ที่ถูกในจีนอีกต่อไป

จากเหตผลที่่ว่าไป มีเพียงการแข็งขึ้นของเงิน Dollar ที่เข้าเกณท์เท่านั้น ซึ่งมองว่าเป็นการแข็งค่าชั่วคราว และยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงปัจจัยพื้นฐานครั้งยิ่งใหญ่อะไร อเมริกาก็ยังมีหนี้เป็นล้านล้าน Dollar เศรษฐกิจก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะกลับมาในเร็ววัน จีนยังไม่สนใจจะทำตัวเป็นพี่บิ๊กของโลกและ กวาดตาดูก็ไม่เห็นช่องทางอ่านที่จะเอาเงินไปวางแล้วได้ผลตอบแทนดีๆ ได้ในตอนนี้ อย่างไรก็ตาม

ในวิกฤต 2008 ทองคำเคยราคาลดลงมาจากประมาณ 1000 ไปที่ 700 กว่า 30% ถ้าเกิดเดจาวู ราคาทองคำก็ “อาจจะ” ลดจาก 1922 ไปที่ 1345 ซึ่งไม่อยากเห็นและคิดว่าโอกาศเป็นไปได้น่าจะน้อยมากๆ ทั้งหมดนี้ก็เดาออกมาจากสมองน้อยๆ คิดเห็นอย่างไร ลองคอมเม้นท์ได้คร้า

สวัสดีครับ คุณ Warren_tigger ผมเองก็พึ่ง เริ่มลงทุนในทองคำแท่งได้ไม่นาน สาเหตุที่เริ่ม ก็เพราะได้อ่านบทความของคุณ next

ผมเองไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องนี้มากนัก แต่ก็มีข้อสงสัยอยู่เหมือนกันคือ

จากขอสงสัยที่คุณ Warren เขียนไว้

ข้อ 1 ผมเองก็ยังสงสัยเรื่องนี้เหมือนกันครับ หากมีท่านใดมีข้อชี้แนะ รบกวนสั่งสอนด้วยครับ

ข้อ 3 ผมจำได้ว่า มีกูรูหลายท่าน ออกมาให้ความเห็นว่า Ben Bernanke ยังไม่ได้ชี้ชัดว่าจะพิมพ์เงินเพิ่มหรือไม่ ซึ่งทำให้นักลงทุนหลายคน ขายทั้งหุ้น และทอง หรือสินทรัพย์อื่นๆ ออกมาเป็นเงินสดไว้เพื่อดูสถานการณ์ว่า จะตัดสินใจทำอย่างไร จึงมีส่วนให้ตลาดหุ้นและทองคำ ตกลง

ข้อ 4 ผมคิดว่า สาเหตุที่ราคาข้าวมันไก่มันมีราคาเพิ่มขึ้น สาเหตุมาจากเงินเฟ้อที่ทำให้ราคาสิ่งของแพงขึ้นเหมือนกับเหตุการเงินเฟ้อที่เยอรมัน คือ ต้องขนธนบัตรเต็มรถเข็นเพื่อไปซื้อขนมปัง เพราะฉะนั้นผมคิดว่า อีก 20 ปี ราคาข้าวมันไก่ก็คงต้องมีราคาแพงขี้นไม่ใช่อยู่เท่าเดิมเทียบตามเงินเฟ้อ อีกทั้ง ไก่และข้าว มันไม่ใช่สินทรัพย์ที่มีอยู่อย่างจำกัด เพราะเราสามารถเลี้ยงไก่และปลูกข้าวเพิ่มขึ้นได้ ต่างจากทองคำ ซึ่งนับวันมีแต่จะน้อยลงทุกที

ข้อ 5 นี่ผมมั่วเอาตามความรู้สึกผมเองเลยครับ คิดว่า จีนเองก็อยากขึ้นเป็นเบอร์ 1 ของโลกใจจะขาด แต่ยังถ่อมตัวว่ายังไม่มีความสามารถขนาดนั้น คือทำตัวเหมือนคนเก่ง แต่ไม่อยากแสดงฝีมือ รอดูท่าทีฝั่งอเมริกากับยุโรปก่อนว่า จะล้มจริงๆ รึเปล่า ค่อยปรับเปลี่ยนนโยบายตามทีหลัง ประมาณว่า ตอนนี้เมกากับยุโรป ยังร่อแร่อยู่ รอให้ตายคาที่ก่อน ค่อยเสนอตัวขึ้นมา

ที่ผมแสดงความคิดมาทั้งหมดนี้ ออกมาจากสมองอันน้อยนิดครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ในเวป ท่านใดคิดเห็นอยากไร ยินดีรับฟังทุกความเห็นนะครับ

คุณกุ้งค่ะ

เข้าใจว่านี้คือปรับฐานเวฟ 4 ของทองใช่ไหมค่ะ แบบนี้ แนวรับก็ 1450, 1300 สิค่ะ ตอนนี้ยังกอดทองแท่งรอ 2000 อยู่เลย ฮือๆ ไม่รู้อีกกี่ปี -_-

แล้วโลหะเงินอาการโคม่าแค่ไหนค่ะ 24 จะรับอยู่ไหม เพราะยอดเดิมมัน 21 ค่ะ :ph34r:

ถูกแก้ไข โดย missbabara