ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะคุณกุ้งอธิบายละเอียดดีคะ ตกลงช่วงนี้ถ้าขึ้นอีกเราก็cut ของเก่าเพิ่มอีกใช่ไหมคะ ไม่ซื้อกลับ แล้วคุณกุ้งดูทาง TA น่าจะลงไปประมาณเท่าไหร่คะ จะได้รอรับกลับคะ

set พัก wave 4 (ขาลง) ระดับวันค่ะ จบ wave 4 มีแนวโน้มสูงมากที่จะลงทำ wave 5 ขาลงอีก ไกลพอควรนะ !Hot

ถ้าหลุดจาก 840+/- low ครั้งก่อน ระดับเบาๆ ก็ไป 700 +/- กลางๆ ก็ 500+/- สาหัสหน่อยก็ 450+/- ใครที่อยากปล่อยของเพิ่ม รอปล่อยแถวๆ 960 +/- นะคะ !Announce ดู set เป็นหลักก็ได้ ถ้ามาป้วนเปี้ยนแถวๆนี้ ก็ขายออกไปให้คนอื่น (ที่อยากลงทุนแบบ VI??)ช่วยถือแทนให้ก่อน แล้วเราค่อยไปซื้อคืนตอนคลื่นลมสงบค่ะ !La

ขายไปแล้วอย่าดักซื้อ รอมันกลับทิศได้ก่อนค่ะ ไม่ต้องรีบ น่าจะหลายเดือนเลยล่ะ ถ้าอยากโต้คลื่น wave 4 กับเค้าก็หาจุด stop loss ให้ได้ ก็อาจได้ค่าขนมนิดๆ หน่อยๆ แต่ถ้าไม่มีจุด cut ก็นั่งดูดีกว่า wave 4 มันน่าจะดีดแบบ ABC ตอนนี้ดีด A อาทิตย์หน้าอาจลงทำ B แล้วค่อยขึ้นทำ ขา C (อาจไม่ simple แบบที่ลากนะคะ อาจเจอ subwave ของ C ขึ้นๆ ลงๆ อีก) หรืออาจจะลากขึ้น ทุบลง ไปมาหลายรอบหน่อย แถวๆ นี้ (ถ้าไม่มีข่าวร้ายช่วงที่เค้าทำ ขา C ก็จะได้เห็น 960 แต่ถ้ามีข่าวร้าย C ก็อาจล้มเหลว ซึ่งไปไม่ถึง 960 แต่เอาใจช่วยให้มันถึงนะ จะได้ราคาหน่อย) หาจังหวะกันเอาเองนะ โชคดีนะคะ !bye

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

set พัก wave 4 (ขาลง) ระดับวันค่ะ จบ wave 4 มีแนวโน้มสูงมากที่จะลงทำ wave 5 ขาลงอีก ไกลพอควรนะ !Hot

ถ้าหลุดจาก 840+/- low ครั้งก่อน ระดับเบาๆ ก็ไป 700 +/- กลางๆ ก็ 500+/- สาหัสหน่อยก็ 450+/- ใครที่อยากปล่อยของเพิ่ม รอปล่อยแถวๆ 960 +/- นะคะ !Announce ดู set เป็นหลักก็ได้ ถ้ามาป้วนเปี้ยนแถวๆนี้ ก็ขายออกไปให้คนอื่น (ที่อยากลงทุนแบบ VI??)ช่วยถือแทนให้ก่อน แล้วเราค่อยไปซื้อคืนตอนคลื่นลมสงบค่ะ !La

ขายไปแล้วอย่าดักซื้อ รอมันกลับทิศได้ก่อนค่ะ ไม่ต้องรีบ น่าจะหลายเดือนเลยล่ะ ถ้าอยากโต้คลื่น wave 4 กับเค้าก็หาจุด stop loss ให้ได้ ก็อาจได้ค่าขนมนิดๆ หน่อยๆ แต่ถ้าไม่มีจุด cut ก็นั่งดูดีกว่า wave 4 มันน่าจะดีดแบบ ABC ตอนนี้ดีด A อาทิตย์หน้าอาจลงทำ B แล้วค่อยขึ้นทำ ขา C หรืออาจจะลากขึ้น ทุบลง ไปมาหลายรอบหน่อย แถวๆ นี้ (ถ้าไม่มีข่าวร้ายช่วงที่เค้าทำ ขา C ก็จะได้เห็น 960 แต่ถ้ามีข่าวร้าย C ก็อาจล้มเหลว ซึ่งไปไม่ถึง 960 แต่เอาใจช่วยให้มันถึงนะ จะได้ราคาหน่อย) หาจังหวะกันเอาเองนะ โชคดีนะคะ !bye

ช็อทไว้จ้าาาาา

ปัจจัยที่มีผลต่อราคาทองคำและเงิน คือดอลล่าห์ ช่วงนี้เป็นช่วงที่ US แข็งค่า (เพราะเงินสกุลอื่นอ่อนค่าลง) เลยทำให้ทองคำและเงินไปไหนได้ไม่ไกล

ตอนนี้เป็น wave 3 ขาขึ้นของ US ถ้าอ่อนค่าลงทำ wave 4 ทองอาจขึ้นได้ แต่มันจะขึ้นได้ไม่ไกลมาก (ถ้าทั้ง 2 สิ่งนี้สัมพันธ์กัน ราคาทองก็จะถูกทุบลงมาถ้าค่าเงิน US แข็งค่าขึ้นอีก) ต้องรอจนกว่า ค่าเงิน US ครบ wave 5 ขาขึ้นสมบูรณ์ ตอนนั้นจะได้เห็นกระทิงทองคำวิ่งขึ้นได้อีกครั้งค่ะ :wub:

ช็อทไว้จ้าาาาา

หาจุด stop นะ ดีดสูงเลยล่ะ wave 4 อาจเห็น 960 อีก 40-50 จุด 60 นาทีตอนนี้พัก ABC ไปดูเอาเองนะคะ ตอนนี้ A ระดับ 60

Set น่าจะไปต่อได้นะ ระวังนิด เดี๋ยวโดนหมีตะปบไม่รู้ด้วย ฮา... !ee

คุณกุ้ง คะ ขอรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ ว่าคุณกุ้งยังมองทองคำจะลงไปที่ 1550 อยู่อีกหรือไม่คะ

กรณีนี้ถ้าอ่านตามข่าว ผมคิดว่า น้องน่าจะได้ 100,000

ตำรวจได้ 10,000 น่าจะดูดีนะครับ อิอิ

ใช่เลยครับ/ขอเสริมหน่อยคำว่าน้ำ้ใจผมเห็นด้วย/คำว่าหน้าที่/ของเจ้าหน้าที่ กับหน้าที่ของพลเมืองที่ดีจริงอยู่มันต้องทั้ง2ฝ่าย หากพลเมืองมีจิตสำนึกที่ดี(อย่างน้องเค้า)แล้วไซร้ เจ้าหน้าที่ก็งานน้อย/ ขอให้เจ้าของเพชรคิดกลับใหม่ :mad: กระผมขออภัยเจ้าของเวฟนี้ด้วยครับ/ถ้าหากรกไปจะลบออกก็ได้ครับผมอยากส่งเสริมคนเขาทำดีเท่านั้น

ถูกแก้ไข โดย บ่าววาริน

จริงๆแล้วปัญหาทุกอย่างในโลกย่อมมีหนทางแก้ไข. แต่อยู่ที่ว่าวิธีแก้ไขนั้นจะมีผลข้างเคียงขนาดไหน

ถ้าแก้ไขด้วยวิธีพิมพ์เงินเพิ่ม. โลกเราจะต้องพบกับเงินเฟ้อแบบซิมบับเว. ซึ่งก็เป็นผลข้างเคียงที่รับไม่ได้

อย่างปัญหาหนี้สินของยูโรปตอนนี้. ทุกคนมองว่าเป็นวิกฤต. แต่อย่าลืมว่าในทุกวิกฤตย่อมมีโอกาสเสมอ

ปัญหาหลักของโลกขณะนี้. ก็คือการขาดแคลนเงินปริมาณมากพอที่จะแก้ปัญหาทุกอย่างให้เบ็ดเสร็จ. (100 trillion)

วิธีแก้ปัญหาตอนนี้ก็คือ. ต้องสร้างเงินสกุลเดียวโดยใช้ทองและเงินเป็นจุดอ้างอิง ซึ่งราคาจริงๆของทอง. คือ 20000 เหรียญ

จึงจะสามารถพิมพ์เงินมาแก้ปัญหาได้เพิ่มอีกอย่างเด็ดขาด

ดังนั้นต่อไปตลาดหุ้นจะถูกลดความน่าสนใจลงไป. พวกน้ำมันก็จะถูกลง. และหลังจากที่ปรับราคาทองเสร็จ จนเต็มมูลค่าเมื่อใด

ต่อไปตลาดหุ้นก็จะกลับมาคึกคักอีกครั้ง. พร้อมกับตลาดทองคำที่ลดความน่าสนใจลงไปตามวัฎจักรต่อไป

ส่วนผลข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นก็คือ. กลุ่มน้ำมัน จะหาเรื่องทำสงครามกันเพื่อปั่นราคาน้ำมันของตนเพื่อจะได้ขายได้แพงกว่าสองร้อยเหรียญ

คือตะวันออกกลาง. เศรษฐกิจทั่วโลกก็ตกตำ่จากสงครามและราคาน้ำมันที่แพง ยกเว้นประเทศไทยที่จะร่ำรวยต่อไปเพียงประเทศเดียว

ส่วนว่าจะปรับราคาทองเมื่อไหร่ก็คือต้องรออีก 1-2ปีนี้ ตอนนี้สวิสลดค่าเงินไปแล้ว. ต่อไปก็ยูโร. ดอลล่าห์. ปอนด์. เยน Sdr. ตามลำดับ

คุณกุ้ง คะ ขอรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ ว่าคุณกุ้งยังมองทองคำจะลงไปที่ 1550 อยู่อีกหรือไม่คะ

เห็นฝีมือการทุบช่วง panic ยุโรปรอบก่อน tsunami ญี่ปุ่น และ dubai world บวกกับการเป็นขาขึ้นของ US$ แล้วตัวเองมองว่ามีแนวโน้มจะได้เห็นนะ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ) ถ้าถือยาวๆ เงินเย็นๆ ทะยอยสะสมสิคะ เวลาเค้า panic sell มา เราก็ panic buy สวนไปเลย อันนี้สำหรับทองแท่งนะ

แต่ GF มองว่าน่าจะรอระบบ ช่วงนี้ก็เหวี่ยงไปมา เกิด false signal ได้บ่อยๆ บางครั้งระบบก็ให้ false ได้ 5-6 ครั้งก็มี cut ยากด้วยเพราะทองคำ trade เกือบ 24 ชม ถ้าไม่มี trend ชัดเจน ก็ โดน ทั้งคนที่ L และ S ค่ะ !ee ระบบให้ซื้อ ถ้าไม่ตาม ก็อาจตกจรวด พอซื้อตาม มาเจอช่วง sideway ก็ต้อง stop ออกไปตั้งหลักอีก !17 ยากเนอะ ฮา..

คุณกุ้งมองว่า trend ระยะยาว ของทองยังจะดีมั้ยครับ

คุณกุ้งมองว่า trend ระยะยาว ของทองยังจะดีมั้ยครับ

มันเป็นเงินที่แท้จริง ทำไมจะไม่ดีล่ะคะ :wub:

จริงๆแล้วปัญหาทุกอย่างในโลกย่อมมีหนทางแก้ไข. แต่อยู่ที่ว่าวิธีแก้ไขนั้นจะมีผลข้างเคียงขนาดไหน

ถ้าแก้ไขด้วยวิธีพิมพ์เงินเพิ่ม. โลกเราจะต้องพบกับเงินเฟ้อแบบซิมบับเว. ซึ่งก็เป็นผลข้างเคียงที่รับไม่ได้

อย่างปัญหาหนี้สินของยูโรปตอนนี้. ทุกคนมองว่าเป็นวิกฤต. แต่อย่าลืมว่าในทุกวิกฤตย่อมมีโอกาสเสมอ

ปัญหาหลักของโลกขณะนี้. ก็คือการขาดแคลนเงินปริมาณมากพอที่จะแก้ปัญหาทุกอย่างให้เบ็ดเสร็จ. (100 trillion)

วิธีแก้ปัญหาตอนนี้ก็คือ. ต้องสร้างเงินสกุลเดียวโดยใช้ทองและเงินเป็นจุดอ้างอิง ซึ่งราคาจริงๆของทอง. คือ 20000 เหรียญ

จึงจะสามารถพิมพ์เงินมาแก้ปัญหาได้เพิ่มอีกอย่างเด็ดขาด

ดังนั้นต่อไปตลาดหุ้นจะถูกลดความน่าสนใจลงไป. พวกน้ำมันก็จะถูกลง. และหลังจากที่ปรับราคาทองเสร็จ จนเต็มมูลค่าเมื่อใด

ต่อไปตลาดหุ้นก็จะกลับมาคึกคักอีกครั้ง. พร้อมกับตลาดทองคำที่ลดความน่าสนใจลงไปตามวัฎจักรต่อไป

ส่วนผลข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นก็คือ. กลุ่มน้ำมัน จะหาเรื่องทำสงครามกันเพื่อปั่นราคาน้ำมันของตนเพื่อจะได้ขายได้แพงกว่าสองร้อยเหรียญ

คือตะวันออกกลาง. เศรษฐกิจทั่วโลกก็ตกตำ่จากสงครามและราคาน้ำมันที่แพง ยกเว้นประเทศไทยที่จะร่ำรวยต่อไปเพียงประเทศเดียว

ส่วนว่าจะปรับราคาทองเมื่อไหร่ก็คือต้องรออีก 1-2ปีนี้ ตอนนี้สวิสลดค่าเงินไปแล้ว. ต่อไปก็ยูโร. ดอลล่าห์. ปอนด์. เยน Sdr. ตามลำดับ

"ยกเว้นประเทศไทยที่จะร่ำรวยต่อไปเพียงประเทศเดียว"

ไม่ได้ถามแบบกวนนะคะ แต่ทำไมเราถึงจะรวยประเทศเดียวอ่ะคะ

ขอบคุณมาก ๆ คะ คุณกุ้ง พอดีงบน้อยนะคะ สำหรับการทยอยเก็บ เลยจด ๆ จ้องๆ อยู่

"ยกเว้นประเทศไทยที่จะร่ำรวยต่อไปเพียงประเทศเดียว"

ไม่ได้ถามแบบกวนนะคะ แต่ทำไมเราถึงจะรวยประเทศเดียวอ่ะคะ

แต่น้ำท่วมคราวนี้

น่าจะหนักหนาสาหัสมาก ท่วมนานและหนักกว่าปี 2538 มาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ อยุธยาบางจุด 5เมตรไปแล้ว

และเพิ่งเริ่มต้นสำหรับกรุงเทพปริมณฑล อาทิตย์หน้า เผาจริงสำหรับคนกรุงและปริมณฑล

ชนิดที่ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต หากอายุไม่อยู่ระดับ 80 ปี

หนี้เสียจะมหาศาล

ตอนนี้กิจการจำนวนมาก ทั้งที่โดนน้ำท่วม แล้ว และยังไม่ท่วม

ต้องปิดกิจการโดยปริยาย คนงานต้องหยุดทำงานเป็นแสนคนแล้ว

รายได้ของเดือนตุลาคม คงไม่ค่อยมีเข้ามาอีกอย่างน้อยจนถึงสิ้นเดือน

หรืออาจลามไปจนถึงเดือนลอยกระทง

ปีใหม่ปีนี้ คงมีคนจำนวนมากที่ไม่มีอารมณ์จะฉลองอะไร

ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้มากนักนอกจาก วางแผนอยู่แบบไม่มีไฟฟ้าใช้ กับน้ำท่วมที่โดนกันหมด นานเป็นเดือน

และที่สำคัญ สวดมนต์แผ่เมตตาให้กับตนเองและผู้อื่น

ดูแลตัวเองและคนใกล้ชิดให้ดีที่สุด ช่วยสงเคราะห์คนที่ลำบากกว่าให้มากที่สุดเท่าที่กำลังจะมี

สงครามใหญ่กำลังจะเกิด หากเศรษฐกิจโลกตกต่ำ น้ำมันราคาต่ำกว่า 60 เหรียญ กลุ่มอาหรับ

จะเกิดการทำสงครามขึ้น เพื่อปั่นราคาน้ำมันให้ถึง 200 เหรียญ ในช่วงสงครามน้ำมันจะแพงมากและหายาก

แต่ประเทศไทยจะโชคดี มีน้ำมันใช้ในราคาถูก และเป็นประเทศผู้ส่งออกที่ดีที่สุด

เนื่องจากมีส่วนกับสงครามนี้ค่อนข้างน้อย ประเทศอื่น ๆ ส่วนมาก ก็จะยุ่งกับสงคราม ไม่มีเวลามาผลิดอะไร

ของที่ประเทศไทยผลิตก็จะขายดี ในช่วงนี้ขอให้อดทนกันไปก่อน (เรื่องทอง น้ำมัน และศาสนา จะเป็นชนวนเหตุของสงคราม)

อันนี้แถม

ผู้ปกครองจะเป็นหญิงพึงระวัง

สายน้ำหลั่งกรากเชี่ยวหวาดเสียวใจ

ศิวิไลซ์จะบังเกิดในสยาม

หลังฝนคร้ามลั่นครืนจะยืนได้

จะเข้าสู่ยุคมหาชนพาไป

เปลี่ยนเมืองใหม่ศักราชแห่งประชา

คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น

แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา

ยามเมื่อฟ้าศรีทองผ่องอำไพ

ถูกแก้ไข โดย zagio