ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

JP Morgan ทำอะไรไว้เหรอคะ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ

ไม่รู้จริงๆอ่ะค่ะ

แล้วเขาซื้อเม็ดเงินกันที่ไหนเหรอคะ

๋๋Jp morgan คือตัวการสำคัญที่รับช่วงการกดราคา Silver ให้ต่ำกว่าความเป็นจริงต่อจากบริษัท Bear Stearnsครับ รายละเอียดอ่านได้จากบทความ โอกาส"เงิน"(จริงๆ) นะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขออนุญาตเสนอความเห็นนะครับ ผมเห็นว่าการปรับค่าเงินหยวน ไม่ได้มีส่วนทำให้คนงานจีนอยู่ดีกินดีหรอกครับ เพราะเหตุว่าคนงานเหล่านี้คงไม่ได้มีโอกาสใช้สินค้า import (ซึ่งจะมีราคาถูกลง) สักเท่าไร เว้นไว้เสียแต่ว่าจะมีการปรับค่าแรงขึ้น ซึ่งการปรับค่าแรง ก้อไม่ได้เกี่ยวกับการปรับค่าเงิน แต่อย่างใด

อันนี้ตามความเข้าใจในวิชาเศรษฐศาสตร์ที่มีอยู่เล็ก ๆ น้อย ๆ นะครับ

E&OE

ผมคิดว่าคงช่วยได้บ้างอ่ะครับ น้ำมันจีนยังต้องนำเข้าครับ ถ้าเพียงแต่เงินใหญ่ขึ้น น้ำมันจะถูกลง เมื่อน้ำมันถูกลง หลายๆอย่างก็คงจะไม่แพงเท่าที่ควรcool.gif

ยังรอหนังสืออยู่ครับ

ขอออกความเห็นเรื่องค่าเงินบ้างครับ ถ้าเงินหยวนแข็งก็จะทำให้ การนำเข้า อาหารและพลังงาน ได้ราคาถูกลง(ประเทศจีน มีปัญหาเรื่อง อาหารที่ผลิตได้น้อยกว่าความต้องการ) คนส่วนใหญ่ของประเทศก็จะซื้อ อาหารและพลังงานได้ถูกลง กินดีอยู่ดีมากขึ้นโดยใช้จำนวนเงินเท่าเดิม อาทิเช่น กรณี น้ำมันพืชในไทยก็มีความขาดแคลนต้องนำเข้า(ถ้าเงินบาทแข็งสัก 10% คนทั้งประเทศก็จะได้ซื้อน้ำมันพืชถูกลง 10%) :rolleyes:

เห็นด้วยกับคุณ Mor lek และคุณ bungch นะครับ ไม่จำเป็นว่าแรงงานจีนต้องซื้อสินค้า Import

เพราะไม่เฉพาะแต่สินค้า Import เท่านั้นที่จะถูกลง

ราคาสินค้าในประเทศก็จะถูกลงตามไปด้วยจากการขึ้นค่าเงินหยวน

คุณภาพชีวิตของพวกเค้าก็จะดีขึ้นครับ

แต่การปรับขึ้นค่าแรงของแรงงานจีนที่ คุณ NeoSeemadongพูดถึง

ก็ "ควร" นะครับ ควบคู่กับการปรับขึ้นค่าเงิน เพื่อช่วยชีวิตความเป็นอยู่ "เยี่ยงทาส" ของแรงงานจีน

ให้ลืมตาอ้าปากได้มากขึ้น ในขณะเดียวกันชีวิตความเป็นอยู่อย่างฟุ้งเฟ้อของคนอเมริกันและชาติตะวันตกจะได้ลดลงบ้าง

ตอนขายคืนจะโดนหักอะไรบ้างต้องถามที่ร้านเขาเอาเองนะครับ

รู้สึกว่าเงินยังไม่ได้ถูกยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่มแบบทองครับ

ยังดีครับที่ทองก็แพง 555 ไม่งั้นตายแน่ ต้องกินแกลบต่างข้าวtongue.gif

แหล่งซื้อเงินครับ

1.ร้าน 99 Gold ซอยเพชรบุรี 12 ( ฝั่งเดียวกับพันธ์ทิพย์พลาซ่า ) 080-803-6371, 089-226-2158

www.99golds.com

2.มาสเตอร์โกลด์ เพลสทีจ ห้างดิโอลด์ สยามพลาซ่า ชั้น 3 ถนนตรีเพชร โทร. 02-623-8933 , 086-332-2075

3.ที.ดี.ซี. โกลด์ ถนนตรีทอง แขวงวังบูรพาภิรมย์ โทร. 02-622-2612 -4

www.tdcgold.com

4.บริษัท จีแคป จำกัด สถานที่ตั้ง : 266 ถนนเพชรบุรี แขวงถนนเพชรบุรี เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร 10400 โทร. 02-611-1180, 02-611-1199

www.bangkokgoldtrade.com

5 http://www.namchiang.com/th/ (อิอิ เน้นสปอนเซอร์ของเว็ปครับ)biggrin.gif

1 ใน 5 ร้านนี้มีร้านประจำของผมอยู่ร้านนึงครับ (แต่อย่าให้ต้องบอกเลยน้าาร้านไหน) :lol: :lol:

เช็คดูให้ดีๆ 99.99% ก็ใช้ได้แล้วครับ (แต่เชื่อมั๊ยครับด้วยราคาที่ถูกแสนถูกของ Silver ทำให้ไม่ค่อยมีใครทำปลอมกันนะครับ มันไม่คุ้ม)

จะมีก็แต่ % ต่ำ 92.5 อันนี้เหมาะทำเครื่องประดับ ไม่ค่อยเหมาะกับการลงทุนครับ

อ่าน 4-5 รอบจริงๆ ค่ะ เป็นคนที่พยายามรักษาศีลให้บริสุทธิ์ค่ะ ไม่พูดปด (แต่เพ้อเจ้อ ส่อเสียด มีบ้าง ยังแก้ไม่หาย) :lol: เอาให้พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ อ่าน แล้วแต่ว่าเค้าจะเชื่อมากน้อยแค่ไหน ทองที่ซื้อ กำไรมาแล้วบาทละ 350 บาท สบาย คิคิคิ ตอนนี้ที่มีปัญหาคือหาซื้อเงินไม่ได้ มันขาดตลาด จะซื้อตั้งแต่ราคา 27$/oz แม่มา break เอาไว้ ไม่ยอมให้ซื้อ สั่งไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ตอนนี้ยังไม่ได้ เค้าบอกว่าของขาดตลาด พอมันทำ new high ได้ก็วิ่งไม่หยุดเลย เฮ้อ คุณ next รู้ที่ซื้อหรือป่าวคะ ทองก็ทำ new high หลังจากปรับฐานเสร็จทุกวัน ขยับขึ้นมาเรื่อยๆ ยิ่งมีการเดินขบวนขับไล่ผู้นำ นั่นบอกถึงสภาวะเงินเฟ้อที่เกิดขึ้นทั่วโลก เราก็จะได้ใช้น้ำมันแพง ซื้ออาหารแพง เวรกรรมจริงๆ

ตอนผมซื้อราคา 15-17$ หาซื้อง๊ายง่าย ไม่มี Vat ให้ยุ่งยาก แต่ตอนนี้ราคาแพงกลับซื้อยาก?

มันบอกอะไรหลายๆอย่างครับ ตลาด Physical ของ Silver นั้นเริ่มจะขาดแคลน

:excl: ก่อนหน้านี้ก็เกิดอาการ Backwardation(ราคาของจริงแพงกว่าราคาFuture) ในตลาด Silver Future ซึ่งเป็นเรื่องประหลาดมากๆ

:excl: หนำซ้ำราคารับซื้อคืนกลับของกองกษาปณ์สหรัฐ (The United States Mint)มีพรีเมี่ยมแถมให้ !!! อ่านดีๆนะครับ ราคา"รับซื้อ" คืนมีพรีเมี่ยมนะครับ (เหมือนเอาทองไปขายคืนร้านทองแล้วร้านคืนค่ากำเหน็จให้) เหลือเชื่อครับ สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นจริงแล้วในตลาด Silver

ติดตามดูกันต่อครับ

ปล.ยินดีกับคุณkunghdy ด้วยนะครับที่กำไรทอง คนรักษาศีลนั้นบุญเยอะ ลงทุนก็ไม่ค่อยจะพลาดหรอกครับ :rolleyes:

ข้อ3 /ปี 2010 The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองออกไปประมาณ 15 ตัน แต่ปีนี้แค่เดือนแรกขายไปแล้ว 7 ตัน

อ่านข้อ3ที่คุณหมอแปล ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ไปดูต้นฉบับก็แปลถูกต้อง นึกทบทวนความรู้เก่าๆที่เคยอ่านและฟังสะสมมา สุดท้ายน่าจะมองออกแต่ถ้าผิดพลาดอย่างไรผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองไป7ตันในเดือนแรก ขายให้ใคร ใครเป็นผู้ซื้อ จากข้อมูลในข้อ2จีนเป็นประเทศที่นำเข้าทอง ดังนั้นขายไปต่างประเทศไม่ใช่แน่ๆ

คุ้นๆว่าเคยฟังมาว่าที่จีนรูปแบบร้านทองและจำนวนไม่มากมายแบบของเรา ที่ฟังมาแหล่งซื้อทองที่สำคัญของคนจีนคือธนาคารครับ(ทองแท่งน่าจะซื้อจากธนาคาร )

ดังนั้นเดือนแรกของปีนี้เฉพาะ The Industrial and Commercial Bank of China ขายทองให้ประชาชนไป7ตัน ส่วนยอดขายทองของธนาคารอื่นเขาไม่ได้พูดถึงครับ ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับคนจีนซื้อทองจากที่ไหนช่วยแชร์ข้อมูลด้วยครับ

ขายให้คนจีนในประเทศเองครับ น่าทึ่งนะครับ ทั้งปีที่แล้วขายออก 15 ตัน แต่มาปีนี้เฉพาะเดือนแรก ขายได้เกือบครึ่งนึงของปีที่แล้วซะแล้ว

อีก 11 เดือนที่เหลือ ไม่ต้องพูดถึงครับ สิ่งนี้กำลังจะเกิดขึ้นทั่วไปไม่เฉพาะในจีน เมื่อ Mania Phase มาถึง ใครไม่ซื้อทอง

"ถือว่าแปลก" ครับ

เมื่อวานตอนแปลจะเสริมว่าขายให้ประชาชนด้วยก็ลืมครับ มันรีบๆ ก็เลยทำให้คนอ่านงง(กร๊าก ยังดีน๊ะ ที่มีลิ้งค์อ้างอิง)

นี่อาจจะเป็น by design ของรัฐบาลจีนก็ได้นะครับ ในการนำทองเข้าประเทศโดยที่ไม่แสดงว่ารัฐบาลจะซื้อ อิอิ พอถึงเวลา จะบังคับซื้อคืนจากประชาชนโดยให้กำไรด้วยก็ยังได้ ....ทองเต็มประเทศ

ก็อปเรื่องเกี่ยวกับเงินที่ทำนิวไฮที่คุณ จิมมี่เขียนไว้มาฝากครับ

วันวันศุกร์เวลา 11:05 น.

Jimmy Siri อีกซักพักอาจจะได้เห็นวิชามารของพวกขาใหญ่ คือ

1)ขึ้นวงเงินเดิมพันอีกระลอก หรือที่เรียกว่าหลักประกันในการซื้อขายสัญญาล่วงหน้า ซึ่งตรงนี้ยิ่งขึ้นยิ่งหน้าเกลียดเพราะมันจะขึ้นทำไม เพราะนอกจากขึ้นไปจะไม่มีผลต่อการทุบราคาแล้ว ถ้าจำไม่ผิดขึ้นไปแล้ว 3 รอบครับที่ขึ้นหลักประกันตรงนี้ โดยอ้างว่าเพื่อไม่ให้มีการปั่นหรือบิดเบือนราคาแร่เงินแต่จริงๆ แล้วไม่ใช่เลย ทำเพื่อเอื้อประโยชน์ประโยชน์ให้กับพวกขาใหญ่เพื่อลดความร้อนแรงของตลาดโดยรวมลง ก็คือเพิ่่มวงเงินจะไปส่งผลปริมาณสัญญาฝั่ง L ที่จะซื้อได้ก็จะลดลงตามไปด้วย

2)Position Limit ประกาศการจำกัดปริมาณสัญญาโดย CFTC ที่คงจะออกมาในเร็ววันนี้ โดยอ้างเรื่่องเดิมคือ ไม่ให้มีการปั่นหรือบิดเบือนราคาแร่เงินแต่จริงๆ แล้วกลับไม่เป็นอย่างนั้น อาจจะเป็นการทำเพื่อเอื้อประโยชน์ประโยชน์ให้กับพวกขาใหญ่เพื่อลดความร้อนแรงของตลาดโดยรวมลงอีกเช่นกัน ถ้าทำทั้ง 2 เรื่องนี้พร้อมๆ กัน ตลาดคงจะกระเพื่อมไปในทางลบซักหน่อยก่อนที่จะวิ่งต่อ แต่สงครามคงไม่ได้จบแค่นี้หรอกครับ กลางเดือนมีนาไปแล้วก็คงมีคำตอบ...

วันเสาร์เวลา 23.30 น.

Jimmy Siri มาตามนัดครับ เมื่อ CME หรือ Chicago Mercantile Exchange สั่งขึ้นวงเงิน "เดิมพัน" หรือเงินหลักประกันการเปิดสัญญาสัญญาล่วงหน้าเป็น 50% โดยให้มีผล "ทันที" วานนี้ 2/18/11.......นี่แหละครับเกมส์เค้าเล่นกันอย่างนี้ องค์กรเหล่านี้ทำงานให้ใครกันแน่??? แต่ดีมานด์แรงขนาดนี้ จะมาหยุดราคา Silver ได้หรือไม่ ส่วนตัวผมยังคิดว่าคงกระเพื่อมนิดหน่อย แล้วสัปดาห์หน้าคงได้รู้กันครับ /// The CME yesterday raised the margin amounts needed for longs to 50%, effective immediately! So, if someone wants to put a long order down for Silver or Gold they have to have 50% up front, to do so. They are doing the work for JP Morgan because obviously the amount of shorts JPM has on silver has not been working to suppress the price. It definitely has not been working to scare off longs either. /// http://sherriequesti...rgan-comex.html/// ในขณะที่สัญญาฝั่ง L ที่รอส่งมอบในเดือนมีนาคมที่จะถึงพุ่งขึ้นไปถึง 100,000,000 ออนซ์ แต่มีของหรือแร่เงินที่จะส่งมอบได้จริงเพียง 42,000,000 ออนซ์ ณ ปัจจุบัน /// คาดหวังว่าคงจะมีการปล่อยวิชามารออกมาเป็นระลอกไปจนถึงปลายเดือนหน้า เดิมพันสูงขนาดนี้มันส์แน่นอนครับ !!!

พูดไปก็เหมือนสงครามดีๆนี่เองระหว่างประชาชนทั่วไปกับขาใหญ่

สารพัดวิชามาร งัดกันออกมาอย่างที่คุณ Jimmy ว่า ก็จะขอดูหน่อยครับ

กดก็กดไป ไม่ว่าทองคำหรือเงิน แต่ราคาที่กดต่ำลงไป ผมไม่มีทางปล่อยของออกไปให้แน่ๆ มีแต่ถ้าได้จังหวะจะช้อนเพิ่ม

งานนี้วัดกันครับ(ออกแนวบู๊นิดๆ) :lol:

คงได้แต่โฉบมานะครับ บทความไม่ได้เขียนเลย :D

เพราะช่วงนี้ของปีงานจะเยอะนิดนึง แต่อดไม่ได้ที่จะเข้ามาอ่านและพูดคุยกับเพื่อนๆสมาชิกครับ เอาเป็นว่าใครมีคำถามอะไรก็ทิ้งไว้ แล้วจะตามไล่ตอบให้ครับ

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

ตอนผมซื้อราคา 15-17$ หาซื้อง๊ายง่าย ไม่มี Vat ให้ยุ่งยาก แต่ตอนนี้ราคาแพงกลับซื้อยาก?

มันบอกอะไรหลายๆอย่างครับ ตลาด Physical ของ Silver นั้นเริ่มจะขาดแคลน

:excl: ก่อนหน้านี้ก็เกิดอาการ Backwardation(ราคาของจริงแพงกว่าราคาFuture) ในตลาด Silver Future ซึ่งเป็นเรื่องประหลาดมากๆ

:excl: หนำซ้ำราคารับซื้อคืนกลับของกองกษาปณ์สหรัฐ (The United States Mint)มีพรีเมี่ยมแถมให้ !!! อ่านดีๆนะครับ ราคา"รับซื้อ" คืนมีพรีเมี่ยมนะครับ (เหมือนเอาทองไปขายคืนร้านทองแล้วร้านคืนค่ากำเหน็จให้) เหลือเชื่อครับ สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นจริงแล้วในตลาด Silver

ติดตามดูกันต่อครับ

ปล.ยินดีกับคุณkunghdy ด้วยนะครับที่กำไรทอง คนรักษาศีลนั้นบุญเยอะ ลงทุนก็ไม่ค่อยจะพลาดหรอกครับ :rolleyes:

:wub: :wub: ดีใจที่ได้อ่านบทความเพื่อยืนยันราคาทอง !57 !57

สาธุค่ะ คุณ next ก็เช่นกันนะคะ มีทองออกจะเต็ม port แถมเก็บ "เงิน" อีก เสียดายได้มาอ่าน web นี้ช้าไป ไม่งั้นอาจซื้อนานแล้ว ทั้ง พี่ทองและน้องเงินเลยล่ะ

ส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยกับการขายเพื่อทำรอบ เพราะถ้าเป็น mania phase แบบที่ว่า (ซึ่งเป็นไปได้สูงมาก) ราคาจะไม่ย่อมาให้เราเก็บคืนได้เลย ยากเกินไป ขออนุญาติยกบทความที่คุณ next เขียนมาเล่าอีกครั้ง “การซื้อแล้วถือรออย่างอดทน จะทำให้เราได้ผลตอบแทน ที่ดีกว่าการ ซื้อๆขายๆ เข้าๆออก พยายามจะทำรอบ การลงทุนก็เหมือนการขับรถ จุดหมายปลายทางคือความสำเร็จ บางครั้งระหว่างทาง เลนที่เราขับมันดูติดขัดเหลือเกินเมื่อเทียบกับเลนข้างๆ พอเราเห็นอย่างนี้ เราจึงชอบ “เปลี่ยนเลน” แต่พอเราเปลี่ยนเลนไปเท่านั้น ติดทันทีเลย ส่วนเลนเก่าของเราวิ่งแซงไปซะอย่างงั้น" (ยืนยันว่าอ่าน 4-5 รอบจริง คิคิคิ)

การลงทุนแบบ VI (value investor ไม่ใช่ "ไว"หรือที่เรียกว่าพวกซื้อไว ขายไวนะคะ คิคิคิ) มักให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าเสมอ ตัวเองเจอบ่อย เวลาซื้อขายหุ้นบางตัว กะจะขายเพื่อทำรอบ แต่ปรากฏว่าขายน้องหมู และต้องไล่ซื้อคืนในราคาที่แพงขึ้นกว่าที่เราขายไป (ประจำ) และถ้าใครเป็นประเภทขายไปราคาถูก ทำใจซื้อคืนในราคาที่แพงกว่าเดิมไม่ได้ ก็นั่งดูราคามันขึ้นไปเรื่อยๆ พร้อมทั้งเจ็บใจตัวเองที่โง่ คิคิคิ เลยคิดว่าถือไว้เถอะค่ะ ราคาย่อลงมาก็ซื้อเพิ่มเลย "buy the dip" :rolleyes:

:) สวัสดีวันหยุดค่ะ คุณเน็กซ์ มาลงชื่อทักทายค่ะ ทำงานเยอะพักผ่อนบ้างนะคะ :wub: :wub:

เพิ่มเติมรายละเอียดให้เท่าที่ทราบครับ

99golds

- เท่าที่ไปมาจะขายเป็นเงินเม็ดไทยครับ ไม่มี Vat7% เป็นร้านแบบชาวบ้าน เข้าซอยไปอาจน่ากลัวซักนิดสำหรับคนไปครั้งแรก แต่เปิดทุกวันครับ วันอาทิย์ไม่หยุด ความจรังคือหยุดนั่นแหละ แต่เค้าอยู่หลังร้านโทรบอกเค้าก่อนได้แล้วเค้าจะเปิดประตูร้านไว้ วันธรรมดาปิดดึงสะใจ ปิด 3 ทุ่ม ราคาส่วนต่างเมื่อขายเท่าที่สอบถามคือราวๆ 1000 บาท/kg ครับ

มาสเตอร์โกลด์ เพลสทีจ ห้างดิโอลด์ สยามพลาซ่า ชั้น 3 ถนนตรีเพชร

- มีขายทั้งเงินไทยและเงินนอก ราคาจะต่างกัน kg ละประมาณ 300-400 มี Vat7% หรือไม่ ไม่ทราบเพราะลืมถาม :wacko: ทองเสาร์ขายครึ่งงวัน อาิทิตย์ไม่ขาย ส่วนเิงินไม่มีขายเสาร์ อาทิตย์ครับ ที่ร้านเวลาขายถ้าไม่ใช่ของร้าน ร้านจะใช้เครื่องเอ็กซเรร์เช็คเปอร์เซ็นเงินก่อน...ร้านเค้าว่างั้นเพราะยังไม่เคยขาย :lol: เวลาขายจะต่างกับราคาซื้อประมาณ 700-800 เค้าว่างั้น

ที.ดี.ซี. โกลด์ ถนนตรีทอง แขวงวังบูรพาภิรมย์

- ขายเงินนอก วันเสาร์ขายเงินครึ่งวัน วันอาทิตย์ไม่ขาย มี Vat7% เวลาซื้อ ส่วนต่างราคากลางเวลาขายประมาณ 400-600 แต่รวม Vat เข้าไปก็จะเป็นคร่าวๆก็ 2400-2600 :blink:

บริษัท จีแคป จำกัด

- เสาร์ อาทิตย์ ปิด

อยากทราบถึงวืธีคิดราคาแร่เงิน(กิโล)ในไทยแบบมาตรฐาน หรือว่าในไทยยังไม่มีมาตรฐานมาดูแลแร่เงินครับ อย่าง 5 ร้านข้างบนนี้ก็มีความแตกต่างกันในเรื่อง Vat หรือแม้แต่เรื่องของการขายคืน

ในที่สุดก็ได้รับหนังสือกับเขาเสียที แต่เสียดายสำนักพิมพ์อัดกาวไม่ค่อยดี แผ่นแรก ๆ เลยหลุดเป็นหน้า ๆ ต้องซ่อมแซมกันยกใหญ่

ถามอาจารย์ Next ค่ะ ถ้าซื้อเงินตอนนี้สายเกินไปหรือเปล่าค่ะ

และที่อาจารย์รอ 16:1 คำนวณจากพื้นฐานไหนค๊ะถึงได้ตัวเลขนี้

ในระยะสั้น กองทุนทั้งหลายจะกดราคาลงมาสำเร็จไหมค่ะในความคิดอาจารย์

ขอบคุณค่ะ

อยากทราบถึงวืธีคิดราคาแร่เงิน(กิโล)ในไทยแบบมาตรฐาน หรือว่าในไทยยังไม่มีมาตรฐานมาดูแลแร่เงินครับ อย่าง 5 ร้านข้างบนนี้ก็มีความแตกต่างกันในเรื่อง Vat หรือแม้แต่เรื่องของการขายคืน

ตอนนี้ในไทย คนส่วนใหญ่เค้ายังไม่ถือว่าแร่เงินเป็นการลงทุนนะครับ ยังคิดว่าเป็นเครื่องประดับอยู่ ที่ลงทุนกับเงินก็มีเป็นกลุ่มเล็กๆ และยังไม่มีการยกเว้นภาษีแบบทอง ไม่มีกฏหมายรองรับเปอร์เซ็นแบบทอง ดังนั้นแต่ละร้านเค้าจะคิดราคาตามมาตรฐานของตัวเองนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะตีคร่าวๆจากหน้าเวปโดยเอาราคาเหรียญจากกราฟ มาคูนพันเป็นราคาต่อกิโลครับ เช่นกราฟ 32.5 เหรียญ ก็คูณ 1000 เข้าไปได้มาเป็น 32500บาท/กก ส่วนราคาชัดเจนนี้ก็ต้องโทรไปสอบถามจากร้านเอาครับ

วันนี้ผมก็เพิ่งไปถอยมาเพิ่มเหมือนกัน เงินออกก็ถอยเพิ่ม ยืนยันว่าเงินเริ่มขาดเหมือนกันครับ บางท่านต้องมีสั่งจอง แต่ที่ได้เพราะไปตบตีแย่งเขามาวันนี้.....มีไปแย่งใครในบอร์ดนี้มาหรือปล่าวเนี่ย ชักเสียว -_-'

ถูกแก้ไข โดย leo_attack