ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

นักลงทุนแต่ละท่านมีพื้นฐานทางอารมณ์และขนาดของพอร์ท+เงินทุนที่ต่างกันนะครับ

ที่ว่ามาคือสไตล์การลงทุนที่คิดว่าเหมาะกับผม แต่อาจจะไม่เหมาะกับคนอื่นก็อาจจะเป็นได้

ลอง "ทำบัญชีย้อนหลังดูดีมั๊ยครับ ?"

ว่าที่ผ่านมาหากเราเล่นแบบนี้ เทียบกับที่ผ่านมาผลตอบแทนจะเป็นอย่างไร

อาจจะเจอรูปแบบที่เหมาะกับเรา

หากให้ช่วยเม้นท์ที่คุณ jee บอกมาสำหรับทองคำแท่งเทรดแต่น้อยเน้นเก็บยาวผมว่าดีนะครับ

ขออนุญาติออกความเห็นในฐานะคนที่มีประสบการณ์ขายน้องหมูหรือตั้งใจขายเพื่อรอซื้อคืนในราคาที่ถูกกว่า (ที่เรียกว่าเล่นรอบ) แนะนำ (strongly recommend) ค่ะ ว่าห้ามขายเด็ดขาด เหตุผลเพราะ (1) ถ้าตลาดเป็นลักษณะขาขึ้นเต็มตัวหลังจากพักเสร็จ (ทองมันพักมาแล้วช่วงต้นปีค่ะ) (2) ภาวะเงินเฟ้อรุนแรง ราคาสินค้าทุกชนิดรวมทั้งน้ำมันถีบตัวสูงขึ้นรวมทั้งสินค้าทางการเกษตร (3) เศรษฐกิจของประเทศต้นเหตุของปัญหา (อเมริกาและยุโรป)มีแต่จะแย่ลง (เมื่อวานดูข่าว GDP ของอเมริกาออกมาต่ำกว่าที่คาด โต 2% กว่า คาดไว้ 3% กว่า) (4) ความไม่สงบที่มีท่าทีว่าจะรุกลามบานปลายกลายเป็นสงครามโลกครั้งที่ 3 เหตุผลเหล่านี้ดูแล้วน่าจะเอาทองที่มีขายเพื่อเล่นรอบหรือป่าวคะ

เมื่อวันศุกร์ทองลง (ไม่เยอะ) เป็นปกติค่ะ มันต้องมีการพักบ้าง จะให้วิ่งทำ new high ทุกวันคงเป็นไปไม่ได้ และที่ลงไปแตะ 139* กว่าๆ และดีดกลับมาปิดที่ 14** กว่าๆ ได้ ในวันพฤหัส เข้าใจว่ามันเป็นวันก่อนวันสิ้นสุดสัญญาของพวกที่ถือสถานะ short ต้องทุบราคาเพื่อจะได้ซื้อคืนและส่่งมอบได้ราคาถูก (หรือทำให้ขาดทุนน้อยลง) ตอนแรกตัวเองก็ตั้งใจ short against port ขายออกบางส่วนแล้วรอซื้อคืนเมื่อราคาถูกลง แต่ตัดสินใจนาทีสุดท้ายของวันศุกร์ว่าจะไม่ขาย และจะซื้อเพิ่มถ้าลงในวันจันทร์ ปรากฏว่าเมื่อคืนมันดีดกลับมายืนที่ 1410 ได้อีก นี่ล่ะค่ะ เป็นตัวอย่างของตลาดขาขึ้น ที่ลงก็มีคนพร้อมจะซื้อ อย่าขายเลยนะคะ

สำหรับ port ส่วนตัว จะเก็บเพิ่มในวันจันทร์อีกค่ะ ในสถาณการณ์แบบนี้ ต้อง "ลงซื้อ ขึ้นซื้อ" อย่างเดียวค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาต่ำกว่า 20000 ไม่น่าจะได้เห็นแล้วค่ะ เพราะตัวเองซื้อ 19700 เมื่อตอนต้นเดือน กพ มันก็ขยับขึ้นมาเรื่อย เพราะถ้ามันยืน $1400 ได้ ไม่ได้เห็นแน่นอนค่ะ ไม่ต่างกันมาก ซื้อเลย บอกเพื่อนให้ซื้อด้วย ตอนนั้นทองราคาลบลงมาหน่อย จาก 20000 เค้าก็ไม่ซื้อบอกว่าเด๋วรอให้มันลงมาอีกนิดค่อยซื้อ จนตอนนี้ 20300 คิคิคิ (สม) เค้าเลยตัดสินใจไปถอยมาแล้ว อย่างที่บอกค่ะ ลงซื้อ ขึ้นซื้อ

คิดซะว่าเราไม่ได้ซื้อเพื่อขายพรุ่งนี้ ตอนที่ตัวเองซื้อ ซื้อตอนเช้า ตอนบ่ายลง 50 บาทด้วยซ้ำ ในวันเดียวกัน คิคิคิ อย่าสนใจเลยค่ะ ซื้อเลย ทะยอยเก็บค่ะ เด๋วมานั่งเจ็บใจว่ารู้งี้ซื้อเลยก็ดี คิคิคิ (เชียร์จัง รับรองอาชีพของตัวเอง ไม่ใช่เจ้าของร้านทองค่ะ :lol:)

พอดีเปิดทีวีดู..หม่อมเต่าจะขายทอง...ไปลงทุนที่จีนครับ..!!! :mad: ???

สำหรับ port ส่วนตัว จะเก็บเพิ่มในวันจันทร์อีกค่ะ ในสถาณการณ์แบบนี้ ต้อง "ลงซื้อ ขึ้นซื้อ" อย่างเดียวค่ะ

อ้าว อ. kunghdy ใหนว่ามีเต็มปอดแล้ว เอาเงินจากใหนมาซื้ออีกครับ แหมน่าอิจฉาจัง rolleyes.gif

ขอแนะนำให้ไปเหมาจากหม่อมเต่าครับ ไทยมีแค่ 99.5 ตันเอง 555cool.gif

เอามาฝากคนที่ยังไม่ได้เข้าไปอ่านครับ

Bank of India becomes first to offer trade settlement in yuan

ประเทศที่ค้าขายไม่สนดอลล์เริ่มมากขึ้นแล้วครับ

Read more: Bank of India becomes first to offer trade settlement in yuan - The Times of India http://timesofindia....s#ixzz1F1pFM19z

สัปดาห์นี้เป็นสัปดาห์ประวัติศาสตร์ของวงการทองคำไทย

เพราะเป็นสัปดาห์แรก ที่ราคาสามารถยืนอยู่เหนือระดับ 20,000 ต่อบาทได้ทุกวัน

ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่กอดทองแน่นๆทุกคนอีกครั้งครับ :rolleyes:

อ้าว อ. kunghdy ใหนว่ามีเต็มปอดแล้ว เอาเงินจากใหนมาซื้ออีกครับ แหมน่าอิจฉาจัง rolleyes.gif

ขอแนะนำให้ไปเหมาจากหม่อมเต่าครับ ไทยมีแค่ 99.5 ตันเอง 555cool.gif

รวมของหลวงตาหรือยังคะ หลวงตามหาบัวมอบให้คลังหลวงอีก 12,000 กิโล ถ้าเอาทองหลวงตาไปขายได้ใช้กรรมกันหลายชาติล่ะ :angry:

แต่แปลกจังขนาดเราๆ ยังมีสมองอยากซื้อทองเก็บ ทำไมคนระดับหม่อมเต่าอยู่กับการเงินมานานหลายทศวรรษกลับคิดจะขายทอง :( สงสัยต้องให้มาอ่านหนังสือ โอกาสทอง (จริงๆ) ของคุณ next เด๋วซื้อส่งไปให้แกซักเล่มดีกว่า เผื่อจะคิดได้ แกทำไมไม่เอา dollar ไปลงทุนในจีน หรือว่าจีนไม่รับเงิน $US แล้ว เพราะมีเยอะจนหาโกดังเก็บไม่ได้ จะขายทำแบงค์กงเต็กก็อาจต้องขายซัก 10-20 ปีกว่าจะขายหมด คิคิคิ

แหม คุณพี่ "เสี่ยเล็ก" ก็เล่นแร่แปลธาตุเล็กน้อยสิคะ เอาตังค์ที่เราคิดจะไปลงทุนอย่างอื่นมาเพิ่มน้ำหนักในเงินหรือทองแทน แต่อาจเน้นไปทางเงินนะคะ เพราะตัวน้องหลังจากราคาทำ new high แล้ว แรงเยอะฉุดไม่อยู่เลย คิคิคิ "กระทิงตัวน้อง" ปราดเปรียวกว่า "กระทิงตัวพี่" น่าสน น่าสน คิคิคิ :wub:

รวมของหลวงตาหรือยังคะ หลวงตามหาบัวมอบให้คลังหลวงอีก 12,000 กิโล ถ้าเอาทองหลวงตาไปขายได้ใช้กรรมกันหลายชาติล่ะ :angry:

แต่แปลกจังขนาดเราๆ ยังมีสมองอยากซื้อทองเก็บ ทำไมคนระดับหม่อมเต่าอยู่กับการเงินมานานหลายทศวรรษกลับคิดจะขายทอง :( สงสัยต้องให้มาอ่านหนังสือ โอกาสทอง (จริงๆ) ของคุณ next เด๋วซื้อส่งไปให้แกซักเล่มดีกว่า เผื่อจะคิดได้ แกทำไมไม่เอา dollar ไปลงทุนในจีน หรือว่าจีนไม่รับเงิน $US แล้ว เพราะมีเยอะจนหาโกดังเก็บไม่ได้ จะขายทำแบงค์กงเต็กก็อาจต้องขายซัก 10-20 ปีกว่าจะขายหมด คิคิคิ

:wub:

ก็แกเป็น หม่อม "เต่า" ความคิด ก็พอ ๆ กับการเดิน...

ถูกแก้ไข โดย VikingsX

แหม คุณพี่ "เสี่ยเล็ก" ก็เล่นแร่แปลธาตุเล็กน้อยสิคะ เอาตังค์ที่เราคิดจะไปลงทุนอย่างอื่นมาเพิ่มน้ำหนักในเงินหรือทองแทน แต่อาจเน้นไปทางเงินนะคะ เพราะตัวน้องหลังจากราคาทำ new high แล้ว แรงเยอะฉุดไม่อยู่เลย คิคิคิ "กระทิงตัวน้อง" ปราดเปรียวกว่า "กระทิงตัวพี่" น่าสน น่าสน คิคิคิ :wub:

99.5 ตันนี่น่าจะรวมของหลวงตาแล้วนะครับ แล้วอาจจะได้มาเพิ่มจนถึง 100 ตันหลังงานเผาหลวงตามังครับ

ก็แกเป็น หม่อม "เต่า" ความคิด ก็พอ ๆ กับการเดิน...

555 สงสัยชื่อเต็มๆว่า เต่านู่ด กระมังครับtongue.gif

ก็อปมาฝากครับเห้นว่าน่าสนใจดี

คุณจิมมี่คะ เงิน (silver) ตอนนี้ราคายังเก็บได้หรือป่าวคะ หรือรอช่วงต้นเดือนมีค ตอนที่ขาใหญ่ทุบปิดสถานะ short แล้วค่อยซื้อ สภาพคล่องจะเหมือนทองหรือป่าวคะ

Jimmy Siri สถานการณ์ของ Silver ช่วงนี้จะเป็นเหมือนกับที่ผ่านมาเมื่อ 2 วันนี้ครับ ขาใหญ่ก็พยายามดึงลงสุดๆ แต่ด้วยสภาพความเป็นจริงของ ราคามันลงไม่ได้ แต่กลับจะต้องพุ่งไปขึ้นอย่ างแรงจากสถานะ Backwardation อย่างรุนแรง และสถานการณ์โดยรวมของโลก ทั้งเศรษฐกิจ ตะวันออกกลาง สหรัฐ ยุโรป จะว่าไปแล้วก็ทั่วโลกครับ // แต่ถ้าถึงจุดหนึ่งที่แบงค์เกอร์คุมตลาดไม่อยู่ เพราะทั่วโลกก็รับรู้ข้อมูลเดียวกันอย่างที่เป็นอยู่ จากข่าวต่างๆ // ตะวันออกกลางมีแต่ขยายตัว จากข้อมูลที่ผมมี จะไปล้มโดมิโน่ตัวต่อไปที่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ...อย่างที่เราคิดไม่ถึงครับ ถ้าคิดวาลิเบียแรงแล้ว จะบอกว่ายังไม่ใช่ครับ // ลองหาดูร้านที่รับซื้อเงินเก่าแล้วรับหลอมบางร้านนะจะได้ราคาดีกว่าร้านที่นำเข้า แต่ดูเหมือนตอนนี้จะเหลือแต่ที่นำเข้าแล้วครับ (สงสัยเราจะคุยกันดังเกินไปหน่อย !!) ราคายังต้องไปอีกไกล อีกไม่นานเมื่อเริ่มมีการเทรด Silver Future แล้วทุกอย่างจะเปลี่ยนไปครับ ทั้งเรื่องสภาพคล่อง มาตรฐานราคา ผู้เล่นหน้าใหม่ๆ ที่จะเข้ามา แค่ตอนนี้ก็ก็เริ่มหาซื้อให้ได้ราคาดีๆ ก็เริ่มจะยากแล้ว

Jimmy Siri หลักคิดอีกอย่างก็คือคิดเรื่อง Down Side Gain หรือช่วงราคาที่ไหลลงไปได้ เปรียบเทียบกับ Up Side Gain หรือช่วงราคาที่จะวิ่งไป แล้วดูสภาพเงินทุนนของเราว่าเราถือได้ยาวขนาดไหน ถ้าเป็นการเก็บสะสมไปเรื่อยไปแล้วล่ะก็ ตัดสินใจง่ายเลยครับ DSG ที่ผมเห็น 30-28 ส่วน USG ที่ $5x ถ้าค่อยๆไปอย่างนี้ แต่ถ้ามี "จุดพลิกผัน" ล่ะก็ 3 หลักแล้วค่อยมาว่ากันใหม่ครับ

ว่าด้วยเรื่อง Backwardation :

ถึงแม้ว่ายางพาราจะไม่ใช่สินค้าเกษตรที่เป็นข่าวใหญ่พาดหัวในสื่อต่างๆ ท่ามกลางภาวะวิกฤติราคาสินค้าในขณะนี้ แต่ในสัปดาห์ที่ผ่านมา ราคาซื้อขายล่วงหน้า ยางแผ่นรมควันชั้น 3 (RSS3) ในตลาด AFET ก็ทำสถิติราคาสูงสุดใหม่อีกครั้ง ด้วยราคาซื้อขายที่สูงถึง 110.85 บาท/กก. นับเป็นอีกหนึ่งในอีกหลายรายการสินค้า Commodity ที่ทำสถิติราคาใหม่ขึ้นอย่างต่อเนื่องทั่วทุกมุมโลกในช่วงหนึ่งปีที่ผ่านมานี้

นักลงทุนที่ใส่ใจกับรายละเอียดของตลาดยางพาราล่วงหน้าจะสังเกตเห็นว่า ลักษณะและรูปแบบของราคาล่วงหน้าตลอดเวลา 4 - 5 เดือนที่ผ่านมานี้ แตกต่างออกไปจากแนวโน้มขาขึ้นของราคาตามปกติ และสาเหตุของความแตกต่างในครั้งนี้ ก็เนื่องมาจากราคาล่วงหน้ายางแผ่นรมควันชั้น 3 ในปัจจุบันมีรูปแบบการซื้อขายในลักษณะที่เราเรียกว่า "Backwardation" อย่างชัดเจนนั่นเองครับ

Backwardation เป็นคำศัพท์ที่ใช้กันเฉพาะในการซื้อขายสัญญาล่วงหน้าเท่านั้น โดยจะใช้เรียกสถานการณ์ที่ราคาล่วงหน้าของสินค้าที่ซื้อขายกันในตลาดล่วง หน้า มีมูลค่าต่ำสินค้าในตลาด Spot หรือ ราคาปัจจุบันของสินค้าชนิดนั้น ทั้งนี้ จะเห็นได้ว่าเมื่อราคาล่วงหน้ามีลักษณะเป็น Backwardation สัญญาเดือนไกล (สัญญาที่มีอายุสัญญายาวกว่า) จะมีมูลค่าน้อยกว่า สัญญาเดือนใกล้ (สัญญาที่มีอายุสั้นกว่า)

ในทางกลับกันสภาวะตลาด ที่สัญญาล่วงหน้าในเดือนไกล มีมูลค่ามากกว่าสัญญาเดือนใกล้ จะถูกเรียกว่าตลาดแบบ "Contango" หรือ "Normal Market" ซึ่งถ้าแปลตรงตัวก็จะหมายความว่าสภาวะตลาดแบบปกตินั่นเองครับ ทั้งนี้ ไม่ได้หมายความว่าราคาล่วงหน้าของสินค้า Commodity ควรจะเป็น Contango เพียงลักษณะเดียวเท่านั้น จึงจะถูกต้อง แต่หมายความว่าราคาล่วงหน้า ในลักษณะนี้สามารถใช้เหตุผลทางทฤษฎีมาอธิบายได้ง่ายที่สุด

สมมติว่าผู้ประกอบการต้องใช้ยางแผ่นรมควันชั้น 3 ในอนาคต หนึ่งในวิธีที่ผู้ประกอบการรายนี้สามารถใช้เพื่อป้องกันความเสี่ยงของราคา ยาง ก็คือ ซื้อยางแผ่นรมควันชั้น 3 ในตอนนี้ แล้วเก็บเอาไว้ ทั้งนี้ หมายความว่าต้นทุนของยางแผ่นรมควันชั้น 3 สำหรับผู้ประกอบการรายนี้ จะเท่ากับราคายางที่ซื้อบวกกับค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่เกิดขึ้น เช่น ค่าเก็บรักษา หรืออัตราดอกเบี้ย เป็นต้น ดังนั้นราคาล่วงหน้าสำหรับสัญญาเดือนไกลในตลาด AFET ควรจะสะท้อนถึงค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษาที่สูงขึ้นตามอายุสัญญา

ทั้งนี้ Backwardation สามารถเกิดขึ้นได้ในภาวะอุปทานของสินค้ามีการขาดแคลนอย่างรุนแรง โดยภาวะขาดแคลนที่เกิดขึ้นนี้ ย่อมหมายความว่า ตลาดมีความต้องการใช้สินค้าในทันที ซึ่งอุปสงค์ที่เจาะจงเฉพาะสินค้าในตลาด Spot หรือสัญญาล่วงหน้าที่มีอายุสัญญาใกล้เคียงกับตลาด Spot เท่านั้น จึงทำให้ราคาสินค้าในตลาด Spot หรือสินค้าในเดือนใกล้จะปรับตัวสูงขึ้นเมื่อเทียบกับราคาล่วงหน้าในสัญญา เดือนไกล เนื่องจากผู้ประกอบการมองว่าสินค้าที่สามารถนำไปใช้ได้ทันทีย่อมมีมูลค่า มากกว่าสินค้าที่จะถูกนำมาส่งมอบในอนาคต ในกรณีนี้ ราคาล่วงหน้าของสินค้าโดยรวมจะมีทิศทางเป็นขาขึ้นเสมอ

อย่างไรก็ตาม ในบางกรณี Backwardation ในตลาดล่วงหน้าอาจจะเกิดขึ้นได้ในช่วงที่ราคาสินค้าโดยรวมปรับตัวลดลงอย่าง รวดเร็ว เนื่องจากนักลงทุนในตลาดมองว่าสัญญาที่ยิ่งมีอายุมากขึ้นก็ยิ่งมีโอกาสที่จะ ปรับตัวลดลงมากขึ้นเช่นกัน แต่สภาวะตลาดในลักษณะนี้มักจะเป็น Backwardation เพียงช่วงสั้นๆ และจะมี basis ระหว่างเดือนส่งมอบค่อนข้างแคบ

จะเห็นได้ว่า ในบางครั้งสัญญาณที่บ่งบอกถึงการเปลี่ยนแปลงของปัจจัยพื้นฐานของสินค้านั้นๆ อาจไม่ได้มาจากการวิเคราะห์ความเคลื่อนไหวของราคาสินค้าเท่านั้น แต่ยังสามารถพบได้จากการศึกษาลักษณะและรูปแบบของตลาดอีกด้วย ใน ปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นราคายางแผ่นรมควันชั้น3 หรือราคาน้ำมันดิบ NYMEX ที่อยู่ในระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ต่างก็มีรูปแบบราคาเป็น Backwardation ทั้งสองชนิด

ที่มา : ฝ่ายวิจัยและพัฒนา AFET

เพิ่มเติม***

อ่านของ AFET แล้วงงๆ ครับ สรุปง่ายๆ ก็คือ ภาวะที่สัญญาตัวสั้นมันแพงกว่าสัญญาตัวยาว ซึ่งปรกติการซื้อขายสัญญาล่วงหน้า สัญญาตัวยาวจะต้องแพงกว่าสัญญาตัวสั้นครับ เมื่อไหร่ที่เกิด Backwardation นั่นก็เพราะนักลงทุนต้องการของ Nowwww หรือเดี๋ยวนี้เลยหรือโดยด่วนที่สุด แล้วยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อได้ของโดยเร็ว หรือที่กำลังเกิดขึ้นแล้วกับตลาดแร่เงิน หรือ Physical Silver ณ เวลานี้นั่นเองครับ ส่วนเหตุผลของการเกิดก็แตกต่างกันไปแล้วแต่กรณี แล้วถ้ายิ่งเกิด Backwardation ไปถึงสัญญาตัวที่ยาวๆ ขึ้นไป หรือก็คือสัญญายาวกลับราคาถูกลงเรื่อยๆ หรือถูกกว่าตัวสั้นมากๆ นั่นก็ยิ่งแสดงถึงความไม่ปรกติอย่างรุนแรงของตลาดนั้นๆ ก็คือเกิดการ Run หรือ Rush หรือแตกตื่นแย่งกันซื้อของแล้วนั่นเองครับ.......นี่ก็คือที่มาของราคา Silver ณ เวลานี้นั่นเองครับ :)

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

ข่าวจากห้องของ อ.มาโนช ว่า The U.S. gov't is planning to confiscate gold (อเมริกาอาจจะให้ประชาชนเอาทองไปเวนคืน แบบอดีตที่เคยทำ)

http://beforeitsnews...scate_gold.html !ahh !45 !_cd !_10

ถูกแก้ไข โดย Euphorbia

ข่าวจากห้องของ อ.มาโนช ว่า The U.S. gov't is planning to confiscate gold (อเมริกาอาจจะให้ประชาชนเอาทองไปเวนคืน แบบอดีตที่เคยทำ)

http://beforeitsnews...scate_gold.html e111de78.gif 5c745924.gif afd371da.gif 8c460310.gif

ข่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้ผมอ่านเจอมาหลายวันก่อน แต่ผมไม่ค่อยเชื่อว่าปัจจุบันจะทำได้ เพราะคงจะเกิดการจราจลแน่ๆ

สมัยนี้ใครจะไปยอม ยิ่งถ้าก่อนเลือกตั้งยิ่งเป็นไปไม่ได้เลยครับ เพราะนักการเมืองต้องหาเสียงสุดๆ

แต่ถ้ายึดจริงๆ ผมว่า น่าจะมีผลดีกับพวกเราที่มีทองนะครับ (เมืองไทยคงไม่ยึดตาม อิอิ) เพราะถ้าเมกาเขาจะยึดก็แสดงว่าดอลล์มันจะต้องล้ม

เขาต้องการทองไปค้ำค่าเงินของเขา ดังนั้นเขาต้องทำให้ทองราคาแพงที่สุดเท่าที่เขาจะทำได้เพื่อทำให้เงินของเขามีค่ามากๆหรือพิมพ์เงินได้เยอะๆแล้วแต่กรณี

สมัยก่อนยึดมาในราคา 20 แล้วตั้งเป็น 35 ดอลล์/ออนซ์ ขึ้นกี่เปอร์เซ็นต์นับไม่ถูกแระ กร๊ากเตรียมตัวรวยเละ cool.gif คราวนี้ผมจะเปลี่ยนจากเสี่ยเล็ก มาเป็น เจ้าสัวเล็ก 555

ถ้าใครยังไม่มีทองอ่านข่าวนี้แล้วคาดว่ามีโอกาสเป็นไปได้ละก็ วันจันทร์ให้รีบไปซื้อทองครับ tongue.gif

วันจันทร์ เงินเดือนออก ซื้ออีกหน่อยครับ...

ซื้อกองทุน นี้ก็ดีอย่างเสียอย่าง ยังไงช่วยวิจาร์หน่อยครับว่ายังไงดี ไม่ดียัง ครับ

ซื้อแล้วนอนกอด นอนลูบคล้ำ ผมก็ว่าน่าจะ โอเค อยู่ครับ

ถูกแก้ไข โดย VikingsX