ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณ Meaw_Joe กองทุนที่ว่าคือธนชาติค่ะ

Q1: เขาบอกว่าค่าธรรมเนียมเสนอซื้อหรือขายไม่เกินร้อยละ 1 ปัจจุบันร้อยละ 0.10 แสดงว่าอนาคตอาจจะขึ้นเป็นร้อยละ 1 ก็ได้ใช่ไหมคะ

A1:มันก็แล้วแต่ว่าคนใช้บริการมากแค่ไหน ถ้าใช้บริการมากต้นทุนจัดการก็จะถูกลง แต่ถ้าน้อยลงก็ต้องเฉลี่ยค่าใช้จ่ายแพงขึ้น

เหมือนๆกับกรณีกองทุน K-Gold ที่คนใช้บริการมากขึ้น ทำให้ค่าจัดการถูกลง ค่าธรรมเนียมซื้อขายก็ลดลงจาก 0.5% มาเป็น 0.25, 0.15, และ 0.10 ตัวล่าสุด

จะมาถามเราทำไมกันหว่า ไม่ใช่ผจก.มรดก เอ้ย ผจก.กองทุน สักหน่อย

Q2: การซื้อขายอ้างอิงราคาจากตลาดลอนดอนไม่ใช่สิงคโปร์

A2: มันก็แหงอยู่แล้ว เพราะไม่ไปลงทุน ETF ในสิงคโปรเหมือน K-Gold

แต่ไปลงทุนทองคำแท่งจริงๆ (จริงอะเปล่า? ขอไปดูกับตาเพื่อจิ๊กสักก้อน) แล้วไปซุกในเซฟฮ่องกง

ถ้าเป็นไปได้ ศึกษาเอกสารแผ่นพับเท่าที่ทางธนชาติให้มาก่อนดีกว่า

วันนี้ลองเจิม ทั้งสองแบบ ทั้ง Hedge ค่าเงิน กะ UnHedge ด้วยขั้นต่ำอย่างละพัน

แต่ กองทุน ธนชาติ นี้ซื้อขายผ่านออนไลน์ไม่ได้ อ้าาาก อะไรกันนี่ !ahh

ได้แต่ซื้อขายผ่าน เคาว์เตอร์ ซึ่งคิวลูกค้าก็เยอะอยู่แล้ว ถ้าซื้อขายไม่ทันก็ชวดนะสิ !ahh

เอาเข้าจริง ไปซบกองทุนกสิกร หรือไม่ก็ KTAM เดิมดีก่า เพราะซื้อขายได้หลายช่องทาง !065

ระหว่างที่เปิดกองทุน ได้ขอเอกสารแผ่นพับ ไปอ่านศึกษาดู

1 .พบว่า เวลาทำการซื้อขายก่อน 14.00 น. เท่านั้น

2. NAV กองทุน อิงกับ ราคาทอง London Fixing A.M. Index

3. ขายไถ่ถอนเพื่อเพื่อเข้าบช.ใช้เวลา T+1 แต่บางสถานการณ์ฉุกเฉิน อาจจะไม่ได้ไปตามที่ระบุ อาจต้องเลื่อนไปอีก

4. ช่องทางซื้อขายเพิ่มเติมที่ชัดๆก็ คือ ผ่านเคาวน์เตอร์ ธ.นครหลวงไทย ไม่มีอะไรอย่างอื่นอีกเลย ซื้อขายผ่าน internet ATM ก็ไม่ได้ <_<

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วันนี้ลองเจิม ทั้งสองแบบ ทั้ง Hedge ค่าเงิน กะ UnHedge ด้วยขั้นต่ำอย่างละพัน

แต่ กองทุน ธนชาติ นี้ซื้อขายผ่านออนไลน์ไม่ได้ อ้าาาก อะไรกันนี่ e111de78.gif

ได้แต่ซื้อขายผ่าน เคาว์เตอร์ ซึ่งคิวลูกค้าก็เยอะอยู่แล้ว ถ้าซื้อขายไม่ทันก็ชวดนะสิ e111de78.gif

เอาเข้าจริง ไปซบกองทุนกสิกร หรือไม่ก็ KTAM เดิมดีก่า เพราะซื้อขายได้หลายช่องทาง f60952e1.gif

ระหว่างที่เปิดกองทุน ได้ขอเอกสารแผ่นพับ ไปอ่านศึกษาดู

1 .พบว่า เวลาทำการซื้อขายก่อน 14.00 น. เท่านั้น

2. NAV กองทุน อิงกับ ราคาทอง London Fixing A.M. Index

3. ขายไถ่ถอนเพื่อเพื่อเข้าบช.ใช้เวลา T+1 แต่บางสถานการณ์ฉุกเฉิน อาจจะไม่ได้ไปตามที่ระบุ อาจต้องเลื่อนไปอีก

4. ช่องทางซื้อขายเพิ่มเติมที่ชัดๆก็ คือ ผ่านเคาวน์เตอร์ ธ.นครหลวงไทย ไม่มีอะไรอย่างอื่นอีกเลย ซื้อขายผ่าน internet ATM ก็ไม่ได้ <_<

ซื้อขายผ่านเนตได้ค่ะ คุณ เหมียวโจ้ พี่ปุณณ์ก็ซื้อขายสับเปลี่ยนผ่าน T Online มาหลายปีแล้ว

แต่ต้องสมัครใช้บริการผ่านหน้าเวบหรือที่สาขาก็ได้ ทั้งนครหลวงและธนชาต

ถ้ามี e payment ของ SCB , AYB ก็จ่ายค่าซื้อหน่วยผ่าน online ได้

ตัดบัญชีต่างจังหวัด (ธนชาต นครหลวง กสิกร )ได้ด้วย รับค่าขายคืนผ่านได้หลายธนาคารในกรุงเทพด้วยค่ะ

เปิดกองทุนทั้งสองกอง ( H 50% UH 30% ) เหมือนกัน เพราะเล่นกองทุนธนชาตมักจะถือยาวมาก(หลายปี)

เวลาทำการซื้อขายที่ปิดเร็ว เพราะส่งคำสั่งซื้อขายผ่านตลาดฮ่องกงซึ่งปิดราวๆ 3 โมง 15 ค่ะ

แต่เมื่อเป็นทองแท่งเลยใช้ราคาปิด London AM Fix price ไม่ได้ใช้ราคาปิดของกองทุน SPDR (ในฮ่องกง ) เหมือนกองทุนอื่นๆ

เวลารับเงินค่าขายคืนเร็วดีค่ะ เพราะส่งคำสั่งขายทองแท่งเองไม่ต้องรอกองทุนหลักค่ะ

ถ้าเป็นกองทุน สถานการณ์ฉุกเฉิน จะมีระบุใจความทำนองนี้อยู่ในหัวข้อความเสี่ยงทั้งนั้น ค่ะ

ถูกแก้ไข โดย ปุณณ์

ประเมินใหม่แบบไหนคะ น้องส้มโอมือ ข้อ ทองลง หรือยึดทอง blink.gif

พี่ปุณณ์จะได้มองเล็งๆหาที่ในสวนขุดหลุมฝังสมบัติ เดี๋ยวจำหลุมไม่แม่นละขุดหาแย่เลย smile.gif

ขอโทษด้วยครับพี่ปุณณ์ที่ทำให้เข้าใจผิด ผมแซวคุณSeizethedayตามข้อความสีแดงของคุณSeizetheday

แต่พี่ปุณณ์ถามความเห็นเรื่องราคาทองกับการยึดทอง ผมเลยออกความเห็นตามความคิดผมนะ

ที่พี่ปุณณ์ถามเรื่องราคาทอง ผมมองว่าทองใกล้ขึ้นแรงอีกครั้ง(มั่ว เดา ความรู้สึก) คิดว่าก่อน31เมษายนทองต้องมีขึ้นแรงสักรอบนึง

ส่วนเรื่องอเมริกายึดทองจากประชาชนผมมองว่าไม่เกิดขึ้นครับ ต่อให้อเมริกายึดทองจากประชาชนของเขาทั้งประเทศก็ช่วยดอลลาร์ไม่ได้ ปริมาณเงินที่อเมริกาพิมพ์ออกมาทั้งหมดมากกว่าราคาทองคำณปัจจุบันของทั้งโลกรวมกันมาก อีกอย่างกฎหมายในปัจจุบันคุ้มครองประชาชนมากมาย

รัฐทำอะไรไม่ชอบธรรมมีสิทธิถูกฟ้องได้

สมัยที่อเมริกายึดทองจากประชาชน ณตอนนั้นทุกประเทศต้องมีทองคำหนุนหลังในการพิมพ์ธนบัตร อเมริกาอยากยิ่งใหญ่อยากให้เงินดอลลาร์เป็นเงินตราอันดับ1 ถ้าอเมริกาอยากยิ่งใหญ่ก็ต้องมีทองสำรองมากๆ การยึดทองจากประชาชนในสมัยนั้นก็ต้องมีกุศโลบายเพื่อลดทอนการต่อต้าน

คงมีการโฆษณาชวนเชื่อว่ารักประเทศอยากให้ประเทศยิ่งใหญ่ อยากให้อเมริกาเป็นเจ้าโลกต้องเอาทองมาแลกกับรัฐบาล ใครเอาทองมาแลกถือว่าเป็นคนรักชาติ ใครไม่เอาทองมาแลกผิดกฎหมายและถือว่าไม่รักชาติ ไทยเราเองหลวงตาถือธงนำว่าบริจาคทองช่วยชาติเท่านั้น ทองยังไหลมามากมาย

อเมริกาไม่ได้บริจาคแต่นำทองมาแลกดอลล่าร์ ปัจจุบันนี้อเมริกาจะเอาเหตุผลอะไรมายึดทองจากประชาชน

สมัยที่อเมริกยึดทองจากประชาชน ประเทศอื่นก็ไม่ได้ยึดทองจากประชาชนเหมือนอเมริกา

ตอนนี้ประเทศที่มาแรงสุดน่าจะเป็นจีน ส่วนตัวผมมองว่าถ้าจะมีการยึดทองจากประชาชนประเทศที่น่าจะเกิดมากสุดคือจีน แต่น่าจะเป็นไปได้น้อยเพราะปัจจุบันนี้การถือทองเป็นทุนสำรองไม่จำเป็นมากเหมือนในอดีต(จำเป็นแต่จำเป็นน้อยลง) ปัจจุบันประเทศที่จะยิ่งใหญ่น่าจะดูจากโอกาสทางธุรกิจ

1)ได้ดุลการค้าจำนวนมาก(ยังมองหาทางที่อเมริกาจะไม่ขาดดุลการค้าไม่เจอเลย)

2)มีการจดสิทธิบัตรใหม่ในอัตราที่เพิ่มขึ้น(จีนมีอัตราที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ อเมริกามีอัตราที่ค่อยๆลดลง)

3)มีงบใช้พัฒนาและวิจัยในอัตราที่เพิ่มขึ้น(จีนมีอัตราที่เพิ่มขึ้น อเมริกามีอัตราที่ค่อยๆลดลง)

จริงอยู่เราอาจไม่ได้รับผลกระทบอะไรมากจากสถานการณ์ตอนนี้ แต่ว่า ถือ physical gold & silver ตามรอยคุณเน๊กซ์ดูท่าจะเป็นทางออกที่เซฟสุดๆเเล้วเนอะ ไอ้เราก็เบี้ยน้อยหอยน้อย คงต้องค่อยๆทยอยสอยมาเรื่อยๆ ตามยถากรรม ดีกว่ามาเสี่ยงโดนยึดกลางอากาศ ปล้นเเสกหน้ากันง่ายๆ ถ้าที่เค้าว่ามันจะเป็นจริงนะ

ถ้าเมกามีโอกาสที่่ปชช.อาจโดนยึดทอง พี่ไทยเราจะยังไง เค้าจะปล่อยให้ปชช อย่างเราลอยนวลหรือ...

ป.ล. K-Gold นี่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะไปลงทุนใน SPDR ที่สิงคโปร์กะเมืองมะกันมั้ง ไม่แน่ใจแฮะ คงจะรอดหรอกนะ เฮียซิงค์แกก็ลูกกา......(แป๋ง) พี่กันเค้า

ขอขอบคุณอาเฮีย อาซ้อ อาอึ้ม อาเจ๊ เจ้าสัว เจ๊สัว (ถูกมั้ยเนี่ย) ในห้องนี้ทุกทุ๊กคนค่า ที่หาข้อมูลดีๆ และเป็นประโยชน์มาอัพเดทอยู่เรื่อย ตามอ่านมาสองเดือนได้ข้อมูลพรึ่บพั่บละลานตามากมาย จากไม่รู้อะไรเลยตอนนี้ อดเข้ามาอ่านข้อมูล ข่าว และการวิเคราะห์เจ๋งๆ ทุกวันไม่ได้เลยเชียว (ระหว่างรอหนังสือคุณเน๊กซ์ก็ได้อ่านบทความทั้งหมดของท่านซะจนเหี้ยนกระทู้ รวมทั้งข่าวที่คุณหมอเล็ก คุณส้มโอมือ คุณmdaddy คุณเหมียวโจ และท่านอื่นๆ ทุกคนในเว็บนี้ จนได้รู้ว่าความรู้ของเรามันช่างเท่ากะหางอึ่งตอนยังเป็นเซลล์ไข่เจงๆ)

Keep up your good work happy.gif

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ซื้อขายผ่านเนตได้ค่ะ คุณ เหมียวโจ้ พี่ปุณณ์ก็ซื้อขายสับเปลี่ยนผ่าน T Online มาหลายปีแล้ว

แต่ต้องสมัครใช้บริการผ่านหน้าเวบหรือที่สาขาก็ได้ ทั้งนครหลวงและธนชาต

ถ้ามี e payment ของ SCB , AYB ก็จ่ายค่าซื้อหน่วยผ่าน online ได้

ตัดบัญชีต่างจังหวัด (ธนชาต นครหลวง กสิกร )ได้ด้วย รับค่าขายคืนผ่านได้หลายธนาคารในกรุงเทพด้วยค่ะ

เปิดกองทุนทั้งสองกอง ( H 50% UH 30% ) เหมือนกัน เพราะเล่นกองทุนธนชาตมักจะถือยาวมาก(หลายปี)

เวลาทำการซื้อขายที่ปิดเร็ว เพราะส่งคำสั่งซื้อขายผ่านตลาดฮ่องกงซึ่งปิดราวๆ 3 โมง 15 ค่ะ

แต่เมื่อเป็นทองแท่งเลยใช้ราคาปิด London AM Fix price ไม่ได้ใช้ราคาปิดของกองทุน SPDR (ในฮ่องกง ) เหมือนกองทุนอื่นๆ

เวลารับเงินค่าขายคืนเร็วดีค่ะ เพราะส่งคำสั่งขายทองแท่งเองไม่ต้องรอกองทุนหลักค่ะ

ถ้าเป็นกองทุน สถานการณ์ฉุกเฉิน จะมีระบุใจความทำนองนี้อยู่ในหัวข้อความเสี่ยงทั้งนั้น ค่ะ

รู้เรื่องกองทุนอย่างละเอียด ต้องพี่ปุณณ์คร๊าบ

เข้ามาอีกทีประเด็นเยอะมากๆ

ขอบคุณทุกท่านที่นำข้อมูลมาแชร์กันนะครับ ทั้งข่าวจากคุณหมอเล็ก และ คุณส้มโอมือ

รายละเอียดเรื่องกองทุนจาก คุณเหมียวและคุณปุณณ์

คุณเน็กกะคุณจิมมี่ คนละคนแน่ๆครับๆ ส่วนอีกคนผมไม่รู้จัก เอ (แล้วชื่อคุณ peing นี่จะแปลว่าอะไรน๊อ ) tongue.gif

พอดีไปอ่านบทความของคุณ jimmy แล้วเจอว่าบทความบางบทความเขียนเหมือนคุณ next มากๆๆๆๆ เลยค่ะ และเจอสัญลักษณ์ คล้ายที่คุณ next ใช้ (แปลว่าหมื่นหรือป่าวคะ)แต่เป็นของคุณ peing (ผิง) ก็เลยสงสัย คิคิคิ ก็ไม่มีอะไรหรอกค่ะ ขนาดเรายังใช้ต้องหลาย user name เลย ไม่แปลกหรอกค่ะ :wub:

คุยประเด็นนี้แล้วกัน ตอบง่ายหน่อย :lol:

คุณ kunghdy เห็นคุณผิง ใช้สัญลักษณ์เหมือนผม ที่ Blog คุณจิมมี่

เดาได้ง่ายๆเลยครับ "คุณผิง กับ Nexttonothing คือคนคนเดียวกัน"

(ผิงคือชื่อจริงๆ Nexttonothing คือนามแฝง)

ผมรู้จักและได้มีโอกาสพูดคุยกับคุณจิมมี่มานานแล้วครับ นับถือในแนวความคิดของเค้า

ได้มีโอกาสคุยกันบ้าง แต่พอคุณจิมมี่ย้ายไปอยู่ในFacebook(ซึ่งผมไม่ได้เล่น)

เลยห่างหายกันไป หากบางบทความรู้สึกว่ามีเนื้อหาไปในทิศทางเดียวกัน (รวมถึงของลุงโฉลกบางบทความด้วย)

ก็ไม่แปลกหรอกครับ อย่างที่เคยบอก

ความจริงมีอยู่อย่างเดียว เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ :rolleyes:

เท่าที่ผมเข้าใจราคาLondon Fixingจะมีแบบกลางวันบ้านเรา(AM) กับแบบกลางคืนบ้านเรา(PM) ตามลิ้ง http://www.lbma.org.uk/pages/index.cfm?page_id=53&title=gold_fixings&show=2011&type=daily ซึ่งในหนังสือชี้ชวนของธนชาตก็บอกว่าจะยึดราคาAM ซึ่งก็จะประมาณบ่าย4โมงบ้านเรา

ผิดถูกยังไงรบกวนแก้ทีนะคับ

ปล.เราน่าไปคุยกันในกระทู้คุณเหมียวโจดีไหม เกรงใจคุณเน๊กจัง

แล้วกัน วันนี้พึ่งเปิดบช ทุกอย่าง กะจะเปิดonline อีกด้วย

สอบถามเจ้าหน้าที่มา บอกว่า "ไม่มี ให้สั่งซื้อทางเคาวเตอร์อย่างเดียวเท่านั้น"

ดังนั้น น่าจะมีอยู่สองกรณี

1. พนักงานไม่รู้จริงๆ แบ๊วๆ !45

กับ

2. พนักงานเจ้าเล่ห์ อยากจะรู้ว่า ตานี่จะลงทุนอะไร ขอเจอหน้า รับทราบข้อมูลด้วย ขอดูดข้อมูล !19

ถ้ากรณีหลังนี้นับว่าแผนสูง :blink:

แล้วกัน วันนี้พึ่งเปิดบช ทุกอย่าง กะจะเปิดonline อีกด้วย

สอบถามเจ้าหน้าที่มา บอกว่า "ไม่มี ให้สั่งซื้อทางเคาวเตอร์อย่างเดียวเท่านั้น"

ดังนั้น น่าจะมีอยู่สองกรณี

1. พนักงานไม่รู้จริงๆ แบ๊วๆ !45

กับ

2. พนักงานเจ้าเล่ห์ อยากจะรู้ว่า ตานี่จะลงทุนอะไร ขอเจอหน้า รับทราบข้อมูลด้วย ขอดูดข้อมูล !19

ถ้ากรณีหลังนี้นับว่าแผนสูง :blink:

ที่ผ่านมาผมเจอกรณีที่1บ่อยมาก ถ้าเป็นเรื่องกองทุนโทรถามก่อนทุนเจ้าหน้าที่กองทุนโดยตรงดีกว่าครับ หลายครั้งผมต้องชี้แจงให้เจ้าหน้าที่ธนาคารเข้าใจสิ่งที่ถูกเกี่ยวกับกองทุน แม้แต่เรื่องเกี่ยวกับธนาคารโดนตรงมีหลายครั้งเจ้าหน้าที่ธนาคารก็ให้ข้อมูลผิด ที่ผมเคยเจอ

1)กองทุนน้ำมันเพิ่งเปืดเป็นครั้งแรก ผมไปจองแต่เจ้าหน้าที่บอกว่าเต็มแล้ว ผมมาโพสบอกเพื่อนๆในWEBนี้ มีคนไปจองหลังผมที่ธนาคารเดียวกันแต่ต่างสาขาแล้วได้ สุดท้ายผมโทรไปกองทุนปรากฎว่ายังมีให้จองอีกมากเลย

2)คนรู้จักฝากประจำสินเคหะ เจ้าหน้าที่ชี้แจงการผิดเงื่อนไขการฝากผิด(เจ้าหน้าที่ไม่รู้จริง) ผมรู้เรื่องเลยบอกเขาว่ากลับไปหาข้อมูลใหม่เพราะไม่ตรงกับที่ผมเคยอ่านเงื่อนไข ผมบอกว่าเมื่อครบกำหนดจะยุ่ง หนังสือที่เขาประกาศเงื่อนไขต่างๆคือหลักฐานที่ดีที่สุด สุดท้ายข้อมูลที่เจ้าหน้าที่ให้ผิด

3)ลูกน้องผมไปฝากประจำแล้วเกิดสงสัยในข้อมูลที่เจ้าหน้าที่ชี้แจง เลยเอาสิ่งที่ทราบมาถามผม ตอนแรกเขาบอกว่าผมน่าจะเข้าใจผิดเพราะเจ้าหน้าที่ชี้แจงไม่ตรงกับผม หลายวันต่อมาเขาบอกว่าเจ้าหน้าที่ธนาคารชี้แจงผิด

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

เคยซื้อ กองทุน ที่เคาเตอร์ธนาคารกสิกร พนักงานแย่งกันบริการเรา และแอบกระซิบว่า เค้ามีคะแนนจากยอดที่เราซื้อด้วยค่ะ

ไม่รู้ว่า มีคะแนน เหมือนกันทุกธนาคาร หรือป่าว

ก็อปมาฝากครับ

รายชื่อธนาคารที่จ่อล้มละลาย อีก 960 แห่ง(อย่างไม่เป็นทางการ)ในสหรัฐ

ความจริงมีอยู่อย่างเดียว เป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ :rolleyes:

ขอบคุณครับ เยี่ยมครับคุณเน็กซ์

ก็อปมาฝากครับ

รายชื่อธนาคารที่จ่อล้มละลาย อีก 960 แห่ง(อย่างไม่เป็นทางการ)ในสหรัฐ

ตื่นขึ้นมาตกใจเลยคุณหมอ... หนึ่งใน 960 เป็นแบงค์ที่ผมใช้บริการอยู่ด้วยsad.gifsad.gif

ตื่นขึ้นมาตกใจเลยคุณหมอ... หนึ่งใน 960 เป็นแบงค์ที่ผมใช้บริการอยู่ด้วยsad.gifsad.gif

ยังดีครับที่มันยังไม่ล้ม ไปถอนออกมาทั้งหมดก็ยังทันlaugh.gif

ถ้าคนแห่ไปถอนเยอะละก็ จากมีโอกาสล้มกลายเป็นล้มชัวร์และเร็วขึ้น รีบถอนน่าจะดีสุดครับ