ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ก็อปมาฝากครับ เรื่องที่ทองโดนทุบ(จริงหรือเปล่าไม่รู้นะครับ เพียงแต่อ่านแล้วเห็นด้วยเลยเอามาฝาก)

คุณ Jimmy นั่งลุ้นกับลุงจิมด้วยหรือเปล่าคับ อีกสัปดาห์กว่า ๆ เอง 1650 จะมามั้ยเนี่ย?

Jimmy Siriตอบ

โอย สงสัยจะแห้วครับ ทุบกระจายแบบนี้ มันมีประเด็นร้อนๆเรื่อง CFCT เข้ามาเมื่อ 1-2 วันที่ผ่านมาครับ ทำให้เค้าเปลี่ยนข้างมาเร่งทุบ เพื่อ

1.ส่งมอบทองคำและเงินล๊อตใหญ่มากเมื่อวันที่ 4 ที่ผ่านมา และ

2.เรื่องคดีบิดเบือนราคาเงิน ที่คากันอยู่ในศาล มีการซูเอี๋ยกันระหว่าง CFTC ที่จะออกกฏมาควบคุมปริมาณสัญญาหรือ Position Limit ที่จะออกมาใหม่ แต่จะไปออกอีก 2 เดือนหลังจากนี้

ตรงนี้คือประเด็นครับ ก็คือจะให้ไปมีผลหลังจากที่พวกขาใหญ่ปิดสัญญาช๊อตปลายเดือนกุมภาแล้วนั่นเอง

สรุปว่าเล่นกันเป็นขบวนการ เพราะฉะนั้นพวกธนาคารขาใหญ่เหล่านี้จะมีเวลาเกือบ 2 เดือนเต็มในการไล่ปิดสัญญาช๊อตมหาศาลที่ทำกันไว้ ทั้งทองคำและเงิน

ดังนั้นคงต้องแดงเดือดกันไปเป็นระยะๆ จนถึงปลายกุมภาครับ ดูเมื่อคืน ถ้า 1364 เอาไม่อยู่ สงสัยจะได้หนาวอยู่ที่บ้านไม่ต้องไปดอยไหนๆ กันเลย เพราะเราจะได้มีดอย "ทองคำ" เป็นของตัวไงครับ 555

พี่หมอคราวนี้เป็นการเป็นงานหน่อยนะคะ (คือเห็นหมอ คุยกับ วิศวะ น่ะค่ะ อิอิ)

ถ้ากองทุนไล่ปิดสัญญา short จิง ทอง กับ เงิน มันน่าจะลงได้ไม่มากไม่ใช่เหรอคะ

คือหนูเทียบจาก GF ถ้าเรา short ไว้ที่ราคาสูง แล้ว ถ้าจะไม่ให้ขาดทุนมาก เราก็ต้องปิดที่ราคาไม่ต่ำมากไม่ใช่เหรอคะ

อย่างนี้ขาใหญ่คงต้องรอทยอยปล่อยตอนรายย่อยเริ่มซื้อจนราคาเริ่มกลับขึ้นมา แล้วค่อยเทขาย

คิดแบบนี้ได้หรือเปล่าคะ แล้วคุณเน็กซ์ หรือ กูรูท่านอื่นคิดยังไงบ้างคะ (หนูไม่ค่อยเข้าใจ)

ถูกแก้ไข โดย tiny

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พี่หมอคราวนี้เป็นการเป็นงานหน่อยนะคะ (คือเห็นหมอ คุยกับ วิศวะ น่ะค่ะ อิอิ)

ถ้ากองทุนไล่ปิดสัญญา short จิง ทอง กับ เงิน มันน่าจะลงได้ไม่มากไม่ใช่เหรอคะ

คือหนูเทียบจาก GF ถ้าเรา short ไว้ที่ราคาสูง แล้ว ถ้าจะไม่ให้ขาดทุนมาก เราก็ต้องปิดที่ราคาไม่ต่ำมากไม่ใช่เหรอคะ

อย่างนี้ขาใหญ่คงต้องรอทยอยปล่อยตอนรายย่อยเริ่มซื้อจนราคาเริ่มกลับขึ้นมา แล้วค่อยเทขาย

คิดแบบนี้ได้หรือเปล่าคะ แล้วคุณเน็กซ์ หรือ กูรูท่านอื่นคิดยังไงบ้างคะ (หนูไม่ค่อยเข้าใจ)

เขา S ไว้ที่ราคาต่ำๆครับ(เพราะเขาตั้งใจกดราคาทอง) ดังนั้นถ้าจะให้เขาขาดทุนน้อยที่สุด(หรือเท่าทุนหรือได้กำไร) เขาต้องทุบให้มากที่สุดมังครับcool.gif

น้องใหม่ขอร่วมแจมครับ

เอาบทความมาแชร์ทุกท่านด้วย

http://www.kitco.com/ind/Turk/turk_jan052011.html

เขาเชื่อว่าปัญหาหนี้สินของ อังกฤษ กำลังจะบีบให้อังกฤษต้องทำ QE อีกประเทศ

ดูเหมือนว่าประเทศ / กลุ่มเศรษฐกิจ ใหญ่ๆ กำลังชิงโอกาส แสวงความร่ำรวมแบบเอาเปรียบประเทศอื่นๆ ด้วยการพิมพ์แบงค์ออกมากันเป็นว่าเล่น

ต้นแบบก็ USA ตามมาด้วย EU และ ญี่ปุ่น หากเป็นตามบทความข้างบน อังกฤษก็จะตามมา

ประเทศเล็กๆ กำลังถูกปล้น wealth ของประเทศแบบไม่รู้ตัว

แต่ถูกหลอกให้หลงระเริงจากการถือครอง US$ ในทุนสำรองเงินตราต่างประเทศ ที่เหมือนมีปริมาณเพิ่มสูงขึ้น แต่กลับด้อยในมูลค่า

สงสัยหลีกเลี่ยง hyperinflation ในระยะเวลาอันสั้นลำบากกันเสียแล้ว ทองคำน่าจะเป็น safe heaven ที่จะช่วยให้รอดจากวิกฤตครั้งนี้

วิกฤตที่เฃื่อว่าบรรดาประเทศต่างๆ มองเห็น แต่ด้วยความโลภและเห็นแก่ตัว ทุกคนจึงคิดเพียงตักตวง และ ตัดช่องน้อยแต่พอตัว หวังเพียงตัวเองรอดเท่านั้น

ผู้เขียนคือ Jame Turk ผู้ริเริ่มระบบ Gold money (ใช้ทองคำแทนเงิน)ไว้ใช้ซื้อขายของแบบ e-commerce ครับ

ตามไปเยี่ยมชมกันได้ที่ Goldmoney.com

ขอบคุณคุณJohnCM ด้วยนะครับสำหรับข่าว น่าเป็นห่วงจริงๆครับสำหรับอังกฤษ

และขอยินดีต้อนรับสู่โอกาสทอง"จริงๆ"ครับ

คนเราไม่ว่าจะทำดีขนาดไหน ก็ยังมีคนติฉินนินทาได้ตลอดครับ

ห้ามเพลิงไว้อย่าให้ มีควัน

ห้ามสุริยแสงจันทร์ ส่องไซร้

ห้ามอายุให้หัน คืนเล่า

ห้ามดังนี้ไว้ได้ จึ่งห้ามนินทา๚ะ๛

อันนินทากาเลเหมือนเทน้ำ ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน

แม้องพระปฏิมายังราคิน มนุษย์เดินดินหรือจะสิ้นคนนินทา

เหล็กกล้าต้องผ่านการตี เพชรดีต้องผ่านการเจรนัย

ทองแท้หรือจะกลัวไฟ

ผมไม่กลัวทองลงครับ เพราะความรู้สึกของผมตอนนี้ทองมีแต่จะขึ้นเพราะ

คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน...รอจังหวะซื้อทองกันมากมายจริงๆ แล้วจะต้องมีคนจำนวนมากซื้อไม่ทัน

ไม่เคยมี "คน" เข้ากระทู้เยอะขนาดนี้เลยนะครับเนี่ย :lol: :lol:

ขอบคุณคุณส้มโอมือสำหรับ กลอนด้วยครับ

ไชโยยยยย ในที่สุดหนูก็หาเจอ . ยืนยันคำพูดคุณเน็กซ์ (บทความที่ 24 หน้า 59 #882) post-1438-003325500 1294415544.gif

ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น (คือหนูว่างในขณะที่กำลังงง . กับพวกขาใหญ่ว่าจะทุบลง หรือ ลากขึ้น)

post-1438-017125200 1294415830.gif

แฟนพันธ์ุแท้จริงๆครับ ขอบคุณนะครับ

ผมเคยอ่านเจอของฝรั่งอันนึงครับ(จำลิ้งค์ไม่ได้)เขียนไว้ว่า ราคาทองไกล้เข้าสู่อินฟินิตี้(มากจนประเมิณไม่ได้ 555)

เขาบอกว่าถ้าเอาราคาทองตั้งแล้วหารด้วยค่าของเงินดอลล์ ผลลัพท์จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพราะดอลล์มีค่าลดลง

และจะเข้าสู่อินฟินิตี้เมื่อดอลล์ไม่มีค่า (คือศูนย์ไปหารอะไรแล้วได้เท่ากันอินฟินิตี้)

อิอิ คนเขียนคนนี้น่าจะเป็นญาติผู้ใหญ่ของ Ben Davies ครับ กร๊าก แต่ผมกอดทองรอวันนั้นครับ

เห็น น้า Mor Lek เม้นท์ข้างบน ไม่ค่อยเข้าใจ ความหมายของ Infinity สักเท่าไหร่ครับ

เพราะ ราคาทองเราผูกไว้กับ US Dollar น้า Mor Lek กล่าวว่า ศูนย์ไปหารอะไรแล้วได้เท่ากับ อินฟินิตี้

แล้ว ถ้าเอามาคูณ กลับไปหา ราคาทองที่แท้จริง มันก็ กลายเป็น ศูนย์ ไม่ใช่เหรอ ไม่เข้าใจ งง !

ตอบเล่นๆนะคับ

จากที่ คุณ หมอเล็ก พูดจริงๆแล้ว มันคือ สมการที่มีฟังก์ชั่นลิมิตว่า

Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] = อินฟินิตี้ {เมื่อ X มีค่าเข้าใกล้ 0}--(1)

{ปกติคำว่า เมื่อ X มีค่าเข้าใกล้ 0 จะเขียนแทนด้วย X->0 และเขียนอยู่ใต้คำว่า Lim เป็นการเปรียบเทียบว่า Xมีค่าน้อยมากๆ จนใกล้เคียงค่า ศูนย์}

-แล้วทำไม Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] {เมื่อ X->0} ถึงเท่ากับ อินฟินิตี้ หรือ มีค่าไม่จำกัด --(2)

จาก สมการตัวเลขทั่วไป การหารตัวเลขใดๆ ที่มีค่าอยู่ระหว่าง -1 ถึง 1 ยกเว้น 0 {ย้ำว่า"ระหว่าง" }

การหารด้วยเลขดังกล่าว จะทำให้มีค่าเพิ่มขึ้น ยิ่งค่าใกล้ศูนย์ ยิ่งมีค่าเพิ่มขึ้น ทั้งทิศ (+) หรือ (-) ขึ้นกับเครื่องหมายของตัวเลขที่นำเป็นตัวตั้งและตัวหาร

เช่น

1/ 0.1 = 10

1/0.01 = 100

1/0.001= 1,000 เป็นต้น คราวนี้สมมุตฐานเดียวกันนำกลับไปที่สมการที่ (1) ก็จะได้คำตอบมาเป็น อินฟินิตี้หรือมีค่าไม่จำกัดนั้นเอง

แต่ส่วนใหญ่คนทั่วไปมักเข้าใจผิดว่าคือ

(ตัวเลขใดๆ)/0 = อินฟินิตี้

ซึ่งความจริงแล้วไม่มีนิยามนี้ในสมการคณิตศาสตร์ เพราะมันมีนิยามสักอย่างกำหนดไว้อยู่ที่ทำให้ในทางคณิตแล้วมันคือค่า error ไม่ใช่ อินฟินิตี้

กลับมามาที่ คุณเด็กขายของที่ว่า "ถ้าเอามาคูณ กลับไปหา ราคาทองที่แท้จริง" นำมาใช้ในสมการที่ถูกต้อง

จากสมการ Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] = อินฟินิตี้ {เมื่อ X->0}

ค่าทองที่แท้จริงก็จะไม่เท่ากับ ศูนย์ เพราะ ว่าตัว X ที่นำกลับไปคูณเมื่อย้ายข้างสมการ นั้นแท้จริงไม่ได้มีค่าเท่ากับ ศูนย์ แต่เป็นเพราะมีค่าใกล้เคียง ศูนย์ เท่านั้น เช่น เป็นต้น

เผื่อใครสงสัยว่า แล้วแบบนี้ ค่าทองมันไม่มีค่าน้อยมากๆๆเหรอ เพราะ มัน คูณด้วย 0.00000000001

คำตอบคือ ไม่ครับ เพราะตัวที่เรานำไปคูณด้วย มีค่า อินฟินิตี้ ย้อนกลับไปอ่านที่ (2)ได้

ตอบเล่นๆนะคับ จากที่พอจำได้

ไปนอนละคับ

ปล.ขอบคุณ คุณเน็กซ์นะคับ สำหรับข้อมูลข่าวสารต่างๆ ขอเป็นกำลังใจให้คับ

ปล.2 ถ้าส่วนไหนที่ผมอธิบายนิยามผิด ก็ขออภัยด้วยนะคับ อธิบายได้เท่าที่นึกนิยามออก

ประเด็นที่ คุณMOR LEK คุณเด็กขายของและคุณ shinningพูดคุยกัน

อยากจะขออนุญาตเสริมให้ สำหรับคนที่คืนความรู้คณิตศาสตร์ให้อาจารย์ไปหมดแล้วอย่างนี้ครับ(ผมก็คนนึงล่ะ) :lol:

ดอลล่าห์มีค่าเท่ากับศูนย์ ก็คือ "ดอลล่าห์ = กระดาษ 1 แผ่น" นั่นเอง

คำถาม : หากคุณถือทองคำอยู่ในมือ คุณต้องการกระดาษกี่แผ่นถึงจะยอมแลกกับทองคำในมือคุณ ??

คำตอบก็คือ : จะเอามากี่แผ่นก็ไม่แลกใช่มั๊ยครับ? (Infinity)

ก็ใครจะเอาทองคำแท้ๆไปแลกกับกระดาษที่ตอนนั้นไม่มีใครเชื่อถือแล้ว(Dollar Collapse)

เหมือนอย่างซิมบับเว ที่เด็กคนนึงเอาธนบัตรใบละ 500 ล้านมาใช้ทำหน้าที่แค่ห่อเศษผงทองคำหนักแค่ไม่กี่มิลลิกรัม นั่นแหละครับ

เหลือเวลาอีกไม่ถึง 6 เดือนดี ก่อนที่จะมีการถกกันถึง QE3 QE4 พายุ Hyperinflation กำลังก่อตัวครับ

เมื่อวานเย็นได้รับ โทรศัพท์ จาก Mr.Bullish โทรมาบอกว่า สังหรณ์ใจคืนนี้จะดีดขึ้น

ปรากฎปรับขึ้นจริงๆ ขอบคุณ Mr. Bullish สำหรับข้อมูลด้วยนะครับ

ไว้โฟนอินเข้ามาอีกจะนำข่าวมาแจ้งครับ :rolleyes:

สุบสันต์วันเด็กทุกท่านครับ สอนเด็กให้รู้จัก "เก็บออมและรู้คุณค่าของเงินที่แท้จริง" กันด้วยนะครับ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

สุขสันต์วันเด็ก ๆ คะ (หมายถึงรุ่นเราน่ะ) กราบขอบคุณนะคะคูณบูและคุณเน็กซ์ อีกคนน้อง tiny เธอน่ารักจริ..จริง... เมื่อคืนไม่เห็นราคา 1352เลย มัวไปทำอะไรไม่รุ....ได้ที่ 1358 (ต้องขยายปอดเหล็กแล้ว เหลืออีกนิดหน่อยไว้รอตำ่กว่า1350)ตอนนี้สัดส่วน เก็บ-ทำกำไร=50-50%แล้วทุ่มหมดตัวเจง ๆ ติดตามต่อปาย...คะ

ถูกแก้ไข โดย raty

สวัสดีครับคุณ NEXT และสมาชิกท่านอื่นๆ ผมอ่านข้อเขียนคุณ NEXT มาตั้งแต่ต้นครับ เห็นด้วยบ้าง ไม่เห็นด้วยบ้าง แต่ก็ชอบมากทั้งข้อมูล ความเห็น และลีลาการเขียน

ที่สมัครเป็นสมาชิกใหม่เพราะคิดว่าควรต้องเข้ามาแนะนำตัว ขอบคุณ และให้กำลังใจคุณ NEXT ครับ (รวมทั้งกูรูท่านอื่นๆ ทุกท่านด้วย) ข้อเขียนคุณNEXT มีประโยชน์มากแก่ทุกๆคนที่สนใจครับ ทำต่อไปนะครับ ผมติดตามอ่านเสมอครับ

คุณnext ค่ะ วันนี้ไปซื้อทองแท่งมาเพิ่มค่ะ ไปที่ร้านแถวเยาวราชมีคนมาซื้อทองแท่งเยอะเลยและวันนี้ก็ไม่ได้ทองด้วย ได้เป็นกระดาษไปก่อนต้องรอทองอีกหลายวันเลย (เพิ่งเคยเจอแบบนี้ครั้งแรกค่ะ แต่ทองรูปพรรณยังมีเต็มตู้นะคะ)

ทางร้านหลอมไม่ทันค่ะ คงเพราะคนไปซื้อกันมาก ก็เลยขอถามคุณnext นิดนุงค่ะ ว่าถ้าวิกฤตมาถึง เป็นไปได้มั๊ยค่ะที่....

:huh: ถึงมีตังก็ซื้อทองทองไม่ได้ ทองมีไม่พอขาย หรือไม่มีใครอยากขาย

:huh: มีโอกาสมั๊ยค่ะ ที่ร้านทองจะไม่ขายทอง เพราะทางร้านก็คงจะอยากเก็บเงินจริงๆเหมือนกัน

การที่ต้องรอทองหลายวันขนาดร้านหลอมไม่ทัน แสดงว่าคนตื่นตัวที่จะเก็บทองกันมากขึ้น แอบตื่นเต้นเลยค่ะ ว่าวิกฤตคงเข้ามาใกล้มากๆแล้ว ขอบคุณคุณnextมากนะคะ

สวัสดี คุณ Nexttonothing ครับ

เด็กขายของเคยแต่เข้ามาอ่านบทความในกระทู้ของ คุณ Nextฯ เท่านั้น วันก่อน เห็นคุณน้า Mor Lek เม้นต์เรื่อง คูณ หาร

ด้วยตัวเลข 0 ก็เลยควักเครื่องคิดเลขที่คาดเอว มาลองกดดู แล้วก็เห็นคำตอบ แบบที่คุณ Shining กล่าว คือ

หาร 0 ก็ได้ error แต่พอ คูณ 0 ก็ได้ 0 ก็เลย เขียนกระทุ้งคุณน้า Mor Lek ครับ

สำหรับวันเด็กแห่งชาติ วันเสาร์ที่ 2 ของทุกเดือนมกราคม คำขวัญ รอบคอบ รอบรู้ จิตสาธารณะ พอดีเห็นคำถามของคุณ aomsin

ก็เลยอยากถามในแง่ตรงกันข้าม กับที่ คุณ aomsin เขียน เพื่อการ รอบคอบ ( ในการลงทุนทองคำ ) รอบรู้ ( มีทางออกในการแก้

ไขปัญหา ) จิตสาธารณะ ( เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ หาความร่วมมือกระทำการ ) ครับ ตามคำถาม ดังนี้

.......ไปขายทองแท่งมาครับ ไปที่ร้านแถวเยาวราชมีคนมาขายทองแท่งเยอะเลยและวันนี้ก็ไม่ได้เงินบาทด้วย ได้เป็นกระดาษไปก่อนต้องรอเงินบาทอีกหลายวันเลย

ทางร้านหมุนเงินไม่ทันครับ คงเพราะคนไปขายกันมาก ก็เลยขอถามคุณnext นิดหนึ่งครับ ว่าถ้าวิกฤตมาถึง เป็นไปได้มั๊ยครับที่..

1. ถึงมีทองก็ขายทองไม่ได้ เงินมีไม่พอซื้อ หรือไม่มีใครอยากซื้อ

2. มีโอกาสมั๊ยครับ ที่ร้านทองจะไม่ซื้อทอง เพราะทางร้านก็คงจะอยากเก็บเงินบาทจริงๆเหมือนกัน การที่ต้องรอเงินหลายวัน

ขนาดร้านฯ หมุนเงิน ไม่ทัน แสดงว่าคนตื่นตัวที่จะเก็บเงินบาทกันมากขึ้น

จากคำถามข้างต้น ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่อะไรทั้งสิ้น เพียงแต่คิดว่า ทุกวันนี้ การซื้อ-ขาย ทอง ต้องผ่านร้านทองไม่กี่ร้าน

จากคนไม่กี่ตระกูล จากกลุ่มของสมาคมค้าทองคำแห่งประเทศไทย เพียงเท่านั้น ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา อาจจะมีการรวมตัว

ของนักลงทุนหรือไม่ ในการรวบรวมทองคำแท่งที่ถืออยู่ และนำออกไปขายในต่างประเทศ เป็นไปได้หรือไม่ เพราะคุณภาพ

กับตลาดการค้า ระหว่าง ไทย กับต่างประเทศ คนละมาตราฐาน %

สิ่งใดๆ ในโลกนี้ ล้วนไม่เที่ยงแท้ ไม่แน่นอน อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา นะครับ

สวัสดี คุณ Nexttonothing ครับ

เด็กขายของเคยแต่เข้ามาอ่านบทความในกระทู้ของ คุณ Nextฯ เท่านั้น วันก่อน เห็นคุณน้า Mor Lek เม้นต์เรื่อง คูณ หาร

ด้วยตัวเลข 0 ก็เลยควักเครื่องคิดเลขที่คาดเอว มาลองกดดู แล้วก็เห็นคำตอบ แบบที่คุณ Shining กล่าว คือ

หาร 0 ก็ได้ error แต่พอ คูณ 0 ก็ได้ 0 ก็เลย เขียนกระทุ้งคุณน้า Mor Lek ครับ

สำหรับวันเด็กแห่งชาติ วันเสาร์ที่ 2 ของทุกเดือนมกราคม คำขวัญ รอบคอบ รอบรู้ จิตสาธารณะ พอดีเห็นคำถามของคุณ aomsin

ก็เลยอยากถามในแง่ตรงกันข้าม กับที่ คุณ aomsin เขียน เพื่อการ รอบคอบ ( ในการลงทุนทองคำ ) รอบรู้ ( มีทางออกในการแก้

ไขปัญหา ) จิตสาธารณะ ( เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ หาความร่วมมือกระทำการ ) ครับ ตามคำถาม ดังนี้

.......ไปขายทองแท่งมาครับ ไปที่ร้านแถวเยาวราชมีคนมาขายทองแท่งเยอะเลยและวันนี้ก็ไม่ได้เงินบาทด้วย ได้เป็นกระดาษไปก่อนต้องรอเงินบาทอีกหลายวันเลย

ทางร้านหมุนเงินไม่ทันครับ คงเพราะคนไปขายกันมาก ก็เลยขอถามคุณnext นิดหนึ่งครับ ว่าถ้าวิกฤตมาถึง เป็นไปได้มั๊ยครับที่..

1. ถึงมีทองก็ขายทองไม่ได้ เงินมีไม่พอซื้อ หรือไม่มีใครอยากซื้อ

2. มีโอกาสมั๊ยครับ ที่ร้านทองจะไม่ซื้อทอง เพราะทางร้านก็คงจะอยากเก็บเงินบาทจริงๆเหมือนกัน การที่ต้องรอเงินหลายวัน

ขนาดร้านฯ หมุนเงิน ไม่ทัน แสดงว่าคนตื่นตัวที่จะเก็บเงินบาทกันมากขึ้น

จากคำถามข้างต้น ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่อะไรทั้งสิ้น เพียงแต่คิดว่า ทุกวันนี้ การซื้อ-ขาย ทอง ต้องผ่านร้านทองไม่กี่ร้าน

จากคนไม่กี่ตระกูล จากกลุ่มของสมาคมค้าทองคำแห่งประเทศไทย เพียงเท่านั้น ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา อาจจะมีการรวมตัว

ของนักลงทุนหรือไม่ ในการรวบรวมทองคำแท่งที่ถืออยู่ และนำออกไปขายในต่างประเทศ เป็นไปได้หรือไม่ เพราะคุณภาพ

กับตลาดการค้า ระหว่าง ไทย กับต่างประเทศ คนละมาตราฐาน %

สิ่งใดๆ ในโลกนี้ ล้วนไม่เที่ยงแท้ ไม่แน่นอน อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา นะครับ

เท่าที่สังเกตมาว่า ตั้งแต่มีกฏหมายฟอกเงิน ทำให้กระบวนการแลกออกมาเป็นเงินยุ่งยากมากขึ้น

นั่นคือ ถ้าใครทำธุรกรรมมากกว่า 2 ล้านบาท ต้องแจ้ง ปปง

http://www.ranthong.com/smf/index.php?topic=27536.0

ดังนั้น จึงขอไม่เอ่ยนอกเหนือจากนี้ เดี๋ยวพวกสายสืบทางการดักฟังครับ

เอาเป็นว่าสมมุติว่า ถ้านักลงทุนทองเป็นนักการเมือง อยากจะแลกทองออกมาเป็นเงิน จะัรับเงินมาเป็นเช็ค หรือจะซุกเงินไว้ที่แบงค์ให้เป็นหลักฐานหรือเปล่า อิอิอิ

ไปดีก่า !La

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

อ่านที่คุณเด็กขายของตั้งคำถามมาอีกมุมนึงก็น่าคิดเหมือนกันนะคะ -_- เรื่องมาตรฐานของไทยกับต่างประเทศด้วยค่ะ

ทอง96.5%อาจขึ้นลวดลายทำทองรูปพรรณได้ง่ายกว่าใช่มั๊ยค่ะ (เหมือนเคยอ่านเจอค่ะ) ทองรูปพรรณก็เลยอาจต้องใช้ 96.5 อย่างกรอบพระก็ใช้เป็นทอง 90% แล้วทำไมทองแท่งบ้านเราไม่ขายเป็น 99.99% เลยค่ะ

ขาอ่อนรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ :lol: