ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ไอ้ที่เห็นก่อนหน้าก็แค่ barter ระดับรัฐชนรัฐ

มาดูสุดยอด barter ระดับรายย่อยครับ มันขึ้นอยู่กับฝืมือคนต่อรอง ถ้าต่อรองไม่เป็นก็ไม่ได้ของดีแบบนี้หรอก

สุดยอด! หนุ่ม 17 นำมือถือเก่าแลกรถสปอร์ต !57

http://www.click2member.com/viewthread.php?tid=18869

http://www.thairath.co.th/content/oversea/101473

ส่วนนี่ระดับรัฐชนรัฐ ข้าวแลกน้ำมัน (หนีภาษีหรอ) <_<

Thais to barter rice for oil with Iran

http://www.asiannews.in/article.php/ThaistobarterriceforoilwithIran

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

For the latest Peter Schiff, go to http://PeterSchiffBlog.com

The non-farm payroll report was released, and it came in below expectations. Of the jobs that were created, most of them were service sector jobs, not manufacturing jobs. The politicians are making a big deal about the unemployment number dropping. However, this drop mostly reflects the people who no longer qualify for unemployment benefits dropping out of the system.

Currencies around the world continue to remain weak. The dollar probably would have lost more value, but other countries around the world are having difficulties as well.

The politicians and economists are applauding themselves because the United States has recovered from the recession. However, there is no recovery. There is no such thing as a "jobless recovery". The reason that it is jobless is that it isn't really a recovery. It's short term. The GDP numbers look like they are fine because of all the continued borrowing and spending. That is completely unsustainable.

The new Republican Congress was sworn in last week. One interesting thing that they did was to read aloud the constitution.

ถูกแก้ไข โดย ee16053

ผมอ่านหลายความเห็นแล้วอยากให้พวกเราลองถามตัวเองดูนะครับ

1.กระทู้นี้เหมือนเป็นบ้านของคุณเน็ก เราเข้ามาในบ้านเขาเพื่ออะไร

2.เราเข้ามาในบ้านเขา เขายอมให้เราแสดงความคิดเห็นอะไรก็ได้เพราะเจ้าของบ้านเขาใจดี ตอนนี้เราเสนอความคิดเห็นเพื่ออะไร

3.สิ่งที่เราเสนอความคิดเห็นให้เกียรติเจ้าของบ้านหรือไม่

4.สิ่งที่เราเสนอความคิดเห็นก่อให้เกิดปัญญาหรือปัญหา

5.เราได้ไตร่ตรองสิ่งที่เรานำเสนอดีแล้วหรือยัง

ผมรักบ้านหลังนี้ และรักเจ้าของบ้านครับ ที่เขายอมให้เราเข้ามาเก็บเกี่ยวปัญญาในบ้านเขาครับ

ผมขอตอบหน่อยนะครับ

1 เข้ามาอ่านหาความรู้แล้วก็ถกกันครับ (ในกรณีที่ความเห็นไม่ตรงกัน)

2 ถ้าเข้ามาอ่านความเห็นตรงกันก็แล้วไปครับ แต่ถ้าความเห็นไม่ตรงกัน แล้วไม่เสนอข้อมูลอีกด้าน คุณคิดว่าถูกต้องหรือเปล่า

3 ผมคิดว่าให้ครับ ถ้าเอาแต่เงียบ แม้ไม่เห็นด้วย ผมว่าเป็นการทำลายคุณเน็กครับ

4ปัญญาเกิดมาจากปัญหาครับ เพียงแต่เราต้องไม่ทะเลาะกัน แค่เสนอข้อมูลมาหักล้างกัน

5 ทุกคนที่นำเสนอล้วนไตร่ตรองแล้วทั้งนั้นครับ เพียงแต่ไม่เป็นที่ถูกใจของคนทุกคน(แม้แต่ข้อเขียนของคุณเน็ก บางท่านก็อาจไม่เห็นด้วย)

เกือบทุกบ้านในเว็ปนี้ ยอมให้คนอื่นๆเข้าไปแสดงความเห็นทั้งนั้นครับ

คือว่า.... ขอเวลาพักยกหน่อยนะคะ post-1438-033222600 1294592833.jpg ฉลองให้กับเฮียกัม (เจ้าของบ้าน) .......

คุณเน็กซ์ พี่หมอ พี่แมวโจ พี่เด็กขายของ และพี่ๆ กูรู ทุกท่าน (หนูมือใหม่แปลได้ประมาณนี้)[/color)

ขอบคุณ คุณ tiny. คุณน้า Mor Lek. & เด็กขายของ ถกปราศรัยแลกเปลี่ยนควาคิดเห็นกันเฉยๆ. ไม่ได้ทะเลาะเบาะแว้งกัน เอาเหตุและการคาดอนาคตมาคุยกัน เรื่องอนาคตไม่มีใครทราบ แค่นั้นจริงๆ ครับ ยังมีความเข้าใจกันดีครับ ไม่โต้ตอบกันไม่เถียงกัน จะได้ความรู้เหรอ ขอแค่ฝ่ายใดมีความเข้าใจ และคนอื่นๆ นำไปคิดต่อ ก็เพียงพอแล้วครับ ขอบคุณ คุณ tiny. ที่เขียนครับ

ฝากนึงจะอิงทอง (เงินที่แท้จริง) กับปัจจัยพื้นฐาน (อันนี้ไม่คำนึงถึงตัวเลขที่ใครก็ไม่รู้กำหนด) ตัวเลขจะล่ม หรือ ไม่ล่ม (ไม่สนใจ...)

ซึ่งถ้าเก็บเงินที่แท้จริงก็จะไม่ด้อยค่า (ร้านข้าวที่อ้างถึงน่าจะเป็นร้านเดียวกัน แต่เวลาต่างกัน 20-30 ปี)

อีกฝากนึงอิงเงินกระดาษ (เป็นมาตรฐาน) กับปัจจัยพื้นฐาน (ทองน่าจะเป็นการลงทุนที่น่าเสี่ยงกับผลตอบแทน)

ประเทศไทยไม่น่าล่มสลายทางระบบเงินตรา (คิดว่าตัวเลขต่างๆ ไม่น่าล่มสลาย)

แต่ทั้งสองฝั่งก็ยังเห็นเหมือนกัน คือ ทองเป็นอะไรที่ควรมีติดไว้....

ประมาณนี้หรือเปล่า คนสมองน้อย คิดได้เท่านี้ค่ะ (เข้ามาช้าวันเดียวแทบไม่ได้นอนแน๊ะ 55555)

ผมอ่านหลายความเห็นแล้วอยากให้พวกเราลองถามตัวเองดูนะครับ

1.กระทู้นี้เหมือนเป็นบ้านของคุณเน็ก เราเข้ามาในบ้านเขาเพื่ออะไร

2.เราเข้ามาในบ้านเขา เขายอมให้เราแสดงความคิดเห็นอะไรก็ได้เพราะเจ้าของบ้านเขาใจดี ตอนนี้เราเสนอความคิดเห็นเพื่ออะไร

3.สิ่งที่เราเสนอความคิดเห็นให้เกียรติเจ้าของบ้านหรือไม่

4.สิ่งที่เราเสนอความคิดเห็นก่อให้เกิดปัญญาหรือปัญหา

5.เราได้ไตร่ตรองสิ่งที่เรานำเสนอดีแล้วหรือยัง

ผมรักบ้านหลังนี้ และรักเจ้าของบ้านครับ ที่เขายอมให้เราเข้ามาเก็บเกี่ยวปัญญาในบ้านเขาครับ

เด็กขายของ ขอตอบมั่งครับว่า ใครๆ ทุกๆคน ก็รักบ้าน Thai gold ทุกคนก็เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน และกระทู้ของคุณ Nexttonothing ก็เปิดให้ทุกฝ่ายทั้งเห็นด้วยไม่เห็นด้วยเข้ามาให้ข้อคิด ถามหาเหตุที่มาที่ไปกัน ในหน้า 1 ของกระทู้นี้ คุณ nextฯ เขาก็เขียนแบบนั้น และการที่เด็กขายของเขียนก็อยู่ในหัวข้อเนื้อหาที่สอดคล้องกัน คือ เงินเฟ้อ currency. ถูกลดค่าความน่าเชื่อถือ

ถามว่าให้เกียรติเคารพไหม ถูกต้องแน่นอนอยู่แล้วครับ ทุกคนย่อมมีคำถามได้ ถ้าสงสัย ไม่ใช่เป็นการสร้างปัญหา แต่มุ่งเน้นในการสร้างปัญญาให้รอบรู้ และรอบด้านมากกว่า ถ้ามีความรู้แต่แนวรุกแต่ไม่รู้การตั้งรับ ผลของมันจะเป็นอย่างไร ก็ไม่มีใครคาดคิดได้

ยิ่งถามมาก ยิ่งถกเถียงมาก เป็นเหมือนการสร้างคำถามเพื่อหาคำตอบมาหักล้าง แล้วหาเหตุ และการป้องกัน เป็นการสร้างปัญญา ไม่ได้สร้างปัญหา แต่การที่รับฟังฝ่ายเดียว แล้วพยายามปิดกั้นคนอื่น นี่แหละ ปัญหา ครับ

ขอเรียนว่า การแลกเปลี่ยนข้อมูลเป็นสิ่งที่ทำให้ ทุกๆคน เป็นคนรอบรู้ ทันต่อเหตุการณ์ คุณ nextฯ เขาก็ต้องเปิดใจรับข้อมูลมาก่อน แล้วเขาก็มาวิเคราะห์แล้วมาเขียนสำนวนง่ายๆ ให้เพื่อนๆ ได้อ่านกัน และการรับข้อมูลเข้า ก็คงไม่ได้รับจากแหล่งเดียว มาจากหลายๆ ที่ แล้วใส่เครื่องปั่นอีก ถึงออกมาเป็นบทความ หวังว่าเพื่อนๆทุกคนเข้าใจ ความตั้งใจของเด็กขายของนะครับ

แล้วการสร้างคำถามปัญหาเพื่อมาหาคำตอบร่วมกัน ดีกว่าการเป็น

องครักษ์พิทักษ์ คุณ nexttonothing. ที่จะทำให้เป็นจุดเสื่อม นะครับ

แล้วการสร้างคำถามปัญหาเพื่อมาหาคำตอบร่วมกัน ดีกว่าการเป็น

องครักษ์พิทักษ์ คุณ nexttonothing. ที่จะทำให้เป็นจุดเสื่อม นะครับ

ข้อความนี้น้องเล็กขอรับไว้เองแล้วกันนะคะ (จาได้ไม่เกิดอะไรขึ้นอีก) บรรยากาศกำลังดีแล้วค่ะ นะนะพี่เด็กขายของ

ผมคิดไปเองปะครับช่วงนี้ว่า

spdr เทขายทองอย่างต่อเนื่อง แต่ราคาทองแม้จะตกลงมาบ้างก็ตามก็ยังทะยอยขึ้นเรื่อยๆ ทีปีก่อนแค่เฮียเค้ากระดิกครึ่งตันตลาดก็เฮโลตามแล้ว ตอนนี้เป็นตันยังวิ่งส่วนเฉยเลย

เศรษฐกิจเมกาเขาว่าค่อยๆพื้น ค่าเงิน US Index ก็แข็งขึ้น แต่ราคาน้ำมันกลับไ่ม่ขึ้น ปรกติเห็นพอเศรษจกิจดีน้ำมันมักค่อยๆขยับตามมะใช่หรอครับ ไหงตอนนี้ค่อยๆลง

หรือแม้แต่บ้านเราว่ามีฐานทางเศรษฐกิจที่แข็งแกร่ง แต่กต่างชาติ และสถาบันการเงินกลับเทขาย.....มันเกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย

หรือว่ามันก็เป็นแค่กลไกตลาดเท่านั้น หลายๆท่านคิดว่าไงกันบ้างครับ

ผมขอตอบหน่อยนะครับ

1 เข้ามาอ่านหาความรู้แล้วก็ถกกันครับ (ในกรณีที่ความเห็นไม่ตรงกัน)

2 ถ้าเข้ามาอ่านความเห็นตรงกันก็แล้วไปครับ แต่ถ้าความเห็นไม่ตรงกัน แล้วไม่เสนอข้อมูลอีกด้าน คุณคิดว่าถูกต้องหรือเปล่า

3 ผมคิดว่าให้ครับ ถ้าเอาแต่เงียบ แม้ไม่เห็นด้วย ผมว่าเป็นการทำลายคุณเน็กครับ

4ปัญญาเกิดมาจากปัญหาครับ เพียงแต่เราต้องไม่ทะเลาะกัน แค่เสนอข้อมูลมาหักล้างกัน

5 ทุกคนที่นำเสนอล้วนไตร่ตรองแล้วทั้งนั้นครับ เพียงแต่ไม่เป็นที่ถูกใจของคนทุกคน(แม้แต่ข้อเขียนของคุณเน็ก บางท่านก็อาจไม่เห็นด้วย)

เกือบทุกบ้านในเว็ปนี้ ยอมให้คนอื่นๆเข้าไปแสดงความเห็นทั้งนั้นครับ

เห็นด้วยควับคุณ morlex คะ ก่อนนี้ก็แอบอ่านแต่พอเราแสดงตนก็ดีทั้งเจ้าของบ้านและตัวเราเอง เหมือนมีเพื่อนคู่คิดเลย ไม่เหงา ทุกคนช่วยกัน ดีมาก ๆ สมาชิกที่คุยกัน แซวกันก็น่ารักทุกคน เหมือนเป็นบ้านหลังใหญ่จริง สมาชิกเข้าออกทุกห้องได้ทุกคนต้อนรับ กันเองดีคะ ...ติดตามต่อปาย

เห็นด้วยกับคำถาม ต่าง ๆ ในเชิง วิชาการ ที่เอามาถกกันครับ อ่านแล้วได้ประโยชน์ดี แล้วยังสร้างความมั่นใจในโอกาส และ ได้คิดในแง่ที่เราไม่ทันคิด ด้วยครับ ผมชอบมาก กับคำถามต่าง ๆ ที่เป็นการหาความรู้ แก้ข้อสงสัย และเป็นคำถาม ที่ ถามอย่างให้เกียรติ ซึ่งกันและกัน ไม่ใช่ ถามในทางที่ ติ ในโอกาส แล้วไม่ได้ก่ออะไรที่ดีขึ้นมา หรือว่า ถาม เพื่อให้ตัวเองดูฉลาด แล้วดูเหมือนคนอื่น โง่.... (เหมือนบางคำถามครับ)

ความจริงก็เพราะคำถาม ต่าง ๆ ที่ดี ๆ ที่ผ่าน ๆ มานี่แหละครับ ทำให้เราได้ความรู้กัน เพิ่ม!!! เห็นด้วยครับ และ ติดตามต่อไปครับ

ขอบคุณ อ.เน็กซ์ คุณหมอเล็ก คุณ เด็กขายของ แล้ว ท่านอื่น ๆ ที่ช่วยกัน ค้นคว้า ให้ผมได้เห็นทุกซอกทุกมุม ทุกแง่ ที่มากขึ้นครับ

ถ้าถึงเวลาดอกเบี้ยหลักสิบ เงินเฟ้อมากๆ ทองก็ทะลุฟ้าไปแล้วสิครับ เป็นเวลาขายนะครับตอนนั้น

เรื่องซาแล้ว พวกเราออกมากันเร็ว !17