ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคะคุMorlex สำหรับข้อมูลข่าวสาร น่าสนใจมาก ๆ But แฮะแฮะ ช่วยสรุปว่าสุดท้ายคือ อาจได้เห็น ราคาที่ต่ำกว่า1300 ฤ ไร ไม่เป็นไรดอยที่บ้านอบอุ่นค่ะ...จะติดตามต่อปาย...

ถ้าให้ผมเดา ผมว่าน่าจะทุบไม่ลงไปถึงขนาดนั้น เพราะทุกๆสถาบันที่ไม่ได้เป็นคนทุบ(ขาเล็ก ขาใหญ่ ขาน้อย กองทุน ธนาคารกลาง จากทั่วโลก) ก็จ้องซื้อ เมื่อราคาลงพอสมควร ก็คงต้องติดตามต่อปาย อิอิ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สุดโต่งตัวพ่อ BEN DAVIES ครับ

คลิ๊ก--- Gold at $36,000 Not as Ridiculous as It Sounds?

ผมเคยอ่านเจอของฝรั่งอันนึงครับ(จำลิ้งค์ไม่ได้)เขียนไว้ว่า ราคาทองไกล้เข้าสู่อินฟินิตี้(มากจนประเมิณไม่ได้ 555)

เขาบอกว่าถ้าเอาราคาทองตั้งแล้วหารด้วยค่าของเงินดอลล์ ผลลัพท์จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพราะดอลล์มีค่าลดลง

และจะเข้าสู่อินฟินิตี้เมื่อดอลล์ไม่มีค่า (คือศูนย์ไปหารอะไรแล้วได้เท่ากันอินฟินิตี้)

อิอิ คนเขียนคนนี้น่าจะเป็นญาติผู้ใหญ่ของ Ben Davies ครับ กร๊าก แต่ผมกอดทองรอวันนั้นครับ

ขอบคุณคุณMorlek นะครับ ปีใหม่มาพร้อมกับข่าวเพียบเลย :rolleyes:

อ เน็กซ์ ครับ สู้ต่อไป ข้อสงสัย ก็คือข้อสงสัย แต่ยังไงก็ยังมีคน ที่รอคอย และ มีความเชื่อ ในทางเดียวกับ อ อีกมากมายครับ ทุกอย่างทุกสังคม ทุก ๆ เรืิ่อง ล้วนต้องมีคนเห็นขัดแย้ง พระพุทธเจ้า ถึงได้เรียกมนุษย์ ว่า "คน" ไง ครับไม่ตกตะกอนซักที คนนั้นเอาอย่างงั้น คนนี้เอาอย่างงี้ ติเพื่อก่อ เป็นสิ่งที่ดี แต่ติเพื่อ หยัน หรือว่า มองว่า คนอื่น ๆ ไม่่มีความคิดเป็นของตัวเอง ไม่ดีครับ สังคม ควรมีคำถาม เป็นสิ่งสำคัญ อยู่ที่ เจตนาในการถาม ๆ เพื่อรู้ รึว่า ถามเพื่อ ลอง ผมเอาใจช่วย อ เน็กซ์ ครับ ช่วงที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ตอบกระ้ทู้ แต่เข้ามาติดตามทุกวัน ๆ ละหลาย ๆ ครั้งครับ

สุดท้ายนี้ผม ขอยก เอาคำสอน ของพระอาจารย์ผม (อิฏฐ์ ภัทจาโร) มาเป็นกำลังใจ ให้ อ นะครับ

"ในสังคมเรานั้น คนชั่วก็มี คนดีมีก็มาก แต่ที่หาได้ยาก คือ...คนที่เสียสละ" อ ถือเป็นคนที่เสียสละ ครับ ทั้งเวลา และความรู้ มาให้พวกเราได้อ่านกัน ได้รู้กัน สำหรับ ผมถ้า เหตุการณ์ ไม่เป็นไปอย่างที่ อ คาดไว้ผมก็ไม่โทษใคร เพราะ ผมเชื่อในวิจารณญาณของผมเอง ถึงมันจะผิดมันก็ไม่แปลก เพราะไม่มีใครที่เกิดมาไม่เคยผิด แต่ถ้าถูก...ก็ได้เฮ กันครับ

คนที่ไม่เคย ให้ความรู้ รึว่า ไม่มีน้ำใจ หรือ ไม่มีจิตใจ ที่จิดใจที่จะให้เลย นี่สิ (ติไม่ก่อ) มีมากมายในสังคม

สู้ ๆ ครับ ตามอ่าน เสมอ ครับ

เชื่อไม่เชื่อ อยู่ที่ผมและทุก ๆ คน แต่ ที่ผมมองเห็น จาก อ คือ การ "ให้" ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบพระคุณมาก ซึ้งในรสพระธรรมเลยครับคุณ AUU22

ขอบคุณพระอาจารย์ท่าน อิฏฐ์ ภัทจาโร ด้วยครับ เป็นข้อคิดที่ดีมากๆ

ถ้าให้ผมเดา ผมว่าน่าจะทุบไม่ลงไปถึงขนาดนั้น เพราะทุกๆสถาบันที่ไม่ได้เป็นคนทุบ(ขาเล็ก ขาใหญ่ ขาน้อย กองทุน ธนาคารกลาง จากทั่วโลก) ก็จ้องซื้อ เมื่อราคาลงพอสมควร ก็คงต้องติดตามต่อปาย อิอิ

เห็นด้วยฮับคุณMorlex .....ติดตามต่อปายจ้ะ....

เข้ามาทักทาย และเป็นกำลังใจค่ะ คุณ next

แหม ชอบใจคำว่า สุดโต่งตัวพ่อ จริงๆ

เผอิญผมเป็นคนเชื่อคนยาก แต่ผมก็เชื้อเชื่อข้อมูลคุณเน็กซ์

ส่วนการตัดสินใจซื้อขายเป็นของผมเอง จะไปโทษใครคงไม่ได้

ขอบคุณ คุณ Mor lek สำหรับข้อมูลดีๆ ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณ คุณ Mor lek สำหรับข้อมูลดีๆ ด้วยนะค่ะ

!thk สวัสดีปีใหม่ย้อนหลังค่ะคุณ NEX ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลและข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับนักลงทุน ต่อไปนี้มาร่วมฝึกจิตร่วมกันค่ะ อดทนมากรวยมาก อดทนน้อยรวยน้อย ของแถมสำหรับผู้อดทนน้อยคือ ขาดทุนเพราะขายขาดทุน อิอิ วิชาฝึกจิตต้องให้คุณหมอเล็กแนะนะเพราะมีทองตั้งแต่ 4,000 บาท 5555 !uu

:) สวัสดียามสายค่ะคุณเน็กซ์ มิสเคขอขอบพระคุณที่คุณเน็กซ์ในความเอื้อเฟื้อ ที่จะแบ่งปัน

ความรู้ซึ่งต้องอาศัยทั้งความทุ่มเทแรงกายแรงใจ ทั้งเวลาส่วนตัว ความเสียสละเพื่อให้ความรู้

ข้อมูล เพื่อให้พวกเราได้รู้จักกับ โอกาส"ทอง"(จริงๆ):ระยะประชิด

การรับข้อมูล ข่าวสารนั้น มิสเคเชื่อว่าด้วยวุฒิภาวะของคนแต่คนละย่อมต่างกันไป

แต่ที่แน่ๆการที่จะเชื่อในข้อมูลนั้นๆ ย่อมต้องมีการไตร่ตรองเสียก่อนโดยละเอียด ที่นี่ไม่มีใคร

จะบังคับใครให้ต้องเชื่อในสิ่งใด โดยไม่คิด ไม่หาข้อมูล

แม้แต่บทความของคุณเน็กซ์เองก็เขียนว่า บทความเหล่านี้มีเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่า

ข้อมูลเหล่านี้จะเป็นจริงมากน้อยเพียงไร มิสเคเป็นคนนึงที่ขอรออ่านบทความใหม่ๆของคุณเน็กซ์

และเตรียมตัวรอพิสูจน์วันที่ โอกาส "ทอง"จะมาเยือนอย่างเต็มตัวคะ :wub: :wub:

ชอบคำพูดคุณ a-dang จัง ร่วมฝึกจิตด้วยคนนะคะ "อดทนมากรวยมาก อดทนน้อยรวยน้อย " (เราต้องไม่หวั่นไหวท่องไว้ ๆ อิ อิ)

น้องใหม่ขอร่วมแจมครับ

เอาบทความมาแชร์ทุกท่านด้วย

http://www.kitco.com/ind/Turk/turk_jan052011.html

เขาเชื่อว่าปัญหาหนี้สินของ อังกฤษ กำลังจะบีบให้อังกฤษต้องทำ QE อีกประเทศ

ดูเหมือนว่าประเทศ / กลุ่มเศรษฐกิจ ใหญ่ๆ กำลังชิงโอกาส แสวงความร่ำรวมแบบเอาเปรียบประเทศอื่นๆ ด้วยการพิมพ์แบงค์ออกมากันเป็นว่าเล่น

ต้นแบบก็ USA ตามมาด้วย EU และ ญี่ปุ่น หากเป็นตามบทความข้างบน อังกฤษก็จะตามมา

ประเทศเล็กๆ กำลังถูกปล้น wealth ของประเทศแบบไม่รู้ตัว

แต่ถูกหลอกให้หลงระเริงจากการถือครอง US$ ในทุนสำรองเงินตราต่างประเทศ ที่เหมือนมีปริมาณเพิ่มสูงขึ้น แต่กลับด้อยในมูลค่า

สงสัยหลีกเลี่ยง hyperinflation ในระยะเวลาอันสั้นลำบากกันเสียแล้ว ทองคำน่าจะเป็น safe heaven ที่จะช่วยให้รอดจากวิกฤตครั้งนี้

วิกฤตที่เฃื่อว่าบรรดาประเทศต่างๆ มองเห็น แต่ด้วยความโลภและเห็นแก่ตัว ทุกคนจึงคิดเพียงตักตวง และ ตัดช่องน้อยแต่พอตัว หวังเพียงตัวเองรอดเท่านั้น

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.ซื้อหรือขาย คิดเองซิ อย่าโทษใคร คิดง่ายๆ ถ้ากำไรก็เงินคุณคนเดียว แต่ถ้าขาดทุนจะมาหารคนอื่น คนไม่เห็นด้วยเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

อยากได้หนังสืออ่ะค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้าง ลงชื่อจอง?