ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ คุณเน็กที่ตอบให้ความกระจ่างคราวนี้จะสมมุตติว่าคุณเน็กอยู่ในรายการ"WOODYเกิดมาคุย" และถูกสัมภาษณ์โดยคุณวู้ดดี้ ลองตอบดูเล่นๆ นะครับ (1 )คุณคิดว่าคุณเป็นคนสุดโต่งไหมครับ ดูคุณเหมือนมั่นใจในข้อมูลของคุณมาก ? ( 2)คุณกล้ามากที่ออกมาแสดงความคิดเห็นอย่างฟันธง โดยไม่มีกั๊ก( แบบนักวิชาการ)ต้องขอชมเชย แต่ถ้าผลลัพธ์ไม่เป็นดั่งที่คุณคาดไว้คุณจะทำอย่างไร? แล้วคุณจะบอกประชาชนที่เชื่อคุณอย่างไร? เครียดไปป่าว 2 ข้อ ก่อนก้อแล้วกัน ครับ !ee

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เออ "The bigger sell off The bigger buying opportunity" ที่คุณเน็กซ์ ทิ้งไว้ ความหมายภาษาไทยสวยๆของประโยคนี้คืออะไรดีครับ >_< คือแปลเองแล้วมันรู้สึกแหม่งๆ ยังไงไม่รู้ พอมีใครทราบประโยคสวยๆมั้ยครับ

......พยายามเปลี่ยนกระทู้ทองให้กลายเป็นกระทู้สอนภาษาด้วย(ฮ่า) :lol: :lol: :lol:

"จงกล้า ในเวลาที่คนอื่นกลัว" วอเรน บัฟเฟท์

น่าจะใกล้เคียง ในด้านความหมายครับ

ขอบคุณ คุณเน็กที่ตอบให้ความกระจ่างคราวนี้จะสมมุตติว่าคุณเน็กอยู่ในรายการ"WOODYเกิดมาคุย" และถูกสัมภาษณ์โดยคุณวู้ดดี้ ลองตอบดูเล่นๆ นะครับ (1 )คุณคิดว่าคุณเป็นคนสุดโต่งไหมครับ ดูคุณเหมือนมั่นใจในข้อมูลของคุณมาก ? ( 2)คุณกล้ามากที่ออกมาแสดงความคิดเห็นอย่างฟันธง โดยไม่มีกั๊ก( แบบนักวิชาการ)ต้องขอชมเชย แต่ถ้าผลลัพธ์ไม่เป็นดั่งที่คุณคาดไว้คุณจะทำอย่างไร? แล้วคุณจะบอกประชาชนที่เชื่อคุณอย่างไร? อยากฟังคำตอบของคุณ Next ค่ะ ทั้งที่มั่นใจในสิ่งที่คุณ Next เคยให้ความรู้มา แต่อยากฟังคำตอบค่ะ แบบว่าอยากให้คอนเฟิร์มง่ะ เครียดไปป่าว 2 ข้อ ก่อนก้อแล้วกัน ครับ !ee

ถูกแก้ไข โดย jee

ขอบพระคุณ คุณNexttonothingมากๆๆครับ ผมขอจองหนังสือด้วยครับ

!01 !01 !01 !gd !gd !gd !10 !10 !10

post-929-018143900 1294333625.gif

ขอโทษค่ะคุณ Koa ที่จริงอยากอ้างถึงเม้นท์ ของคุณเท่านั้นแต่ไหงเป็นงี้ไปได้ ขอโทษค่ะ

ขอบคุณ คุณเน็กที่ตอบให้ความกระจ่างคราวนี้จะสมมุตติว่าคุณเน็กอยู่ในรายการ"WOODYเกิดมาคุย" และถูกสัมภาษณ์โดยคุณวู้ดดี้ ลองตอบดูเล่นๆ นะครับ (1 )คุณคิดว่าคุณเป็นคนสุดโต่งไหมครับ ดูคุณเหมือนมั่นใจในข้อมูลของคุณมาก ? ( 2)คุณกล้ามากที่ออกมาแสดงความคิดเห็นอย่างฟันธง โดยไม่มีกั๊ก( แบบนักวิชาการ)ต้องขอชมเชย แต่ถ้าผลลัพธ์ไม่เป็นดั่งที่คุณคาดไว้คุณจะทำอย่างไร? แล้วคุณจะบอกประชาชนที่เชื่อคุณอย่างไร? เครียดไปป่าว 2 ข้อ ก่อนก้อแล้วกัน ครับ !ee

หากผลลัพธ์ถ้าไม่ได้เป็นอย่างที่คาด สำหรับผม(ประชาชน) ก็ต้องรับผิดชอบการตัดสินใจของตัวผมเอง 100% ไม่เกี่ยวกับคุณเน็กหรอกครับ :ph34r: :lol:

คุณเน็ก ได้ให้ข้อมูลเอามาให้อ่าน จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ผมว่าอยู่ที่แต่ละท่านจะเลือกใช้วิจารณานของตนเอง ตัดสินใจมากกว่านะครับ B)

ขอบคุณคุณ Next ขอลงชื่อจองหนังสือด้วยนะคะ ตามอ่านตลอดค่ะ ตอนนี้เก็บสะสมทองได้ 60%แล้วค่ะ ราคาย่อมาก็เก็บสะสมไปเรื่อยๆ ขอบคุณมากๆค่ะ

กำลังจะเข้านอน จู่ๆได้ออก "รายการ WOODY เกิดมาคุย" ซะอย่างงั้น :lol:

ถูกแก้ไข โดย Nexttonothing

หากผลลัพธ์ถ้าไม่ได้เป็นอย่างที่คาด สำหรับผม(ประชาชน) ก็ต้องรับผิดชอบการตัดสินใจของตัวผมเอง 100% ไม่เกี่ยวกับคุณเน็กหรอกครับ :ph34r: :lol:

คุณเน็ก ได้ให้ข้อมูลเอามาให้อ่าน จะเชื่อหรือไม่เชื่อ ผมว่าอยู่ที่แต่ละท่านจะเลือกใช้วิจารณานของตนเอง ตัดสินใจมากกว่านะครับ B)

ที่ คุณItums บอกก็ชัดเจนเลยครับ

ตอบ คุณวู้ดดี้

ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่า สุดโต่ง เท่าไหร่ แต่หากว่า

การเชื่อมั่นใจในข้อมูลที่ตัวเองมี = สุดโต่ง

ผมน้อมรับเลยแล้วกันครับว่า “ผมเป็นคนสุดโต่ง”

แต่หากผมไม่มั่นใจในข้อมูลที่ผมมี ผมจะไม่ดื้อ คิดเข้าข้างตัวเองเด็ดขาดเพราะถ้าทำแบบนั้นจะทำให้ผม “เสียตังค์” ครับ :lol:

ผมพร้อมเปลี่ยนความคิด หากสถานการณ์เปลี่ยน แต่ สิ่งที่ผมเชื่อมั่นมานาน นับวันมีแต่จะชัดขึ้นๆ

ผมเลยขออนุญาตยังไม่เปลี่ยนความคิดนะครับ

การคาดการณ์ของผม หลักๆก็มี เรื่องเดียวแหละครับ คือเรื่อง “ทองคำ”

ผมอยากบอกว่า ข้อมูลที่ผมรู้นั้น แน่นอนไม่ได้มีผมคนเดียวครับที่รู้

ที่น่าตกใจก็คือ คนที่รู้ข้อมูลคล้ายๆกับที่ผมรู้นั้น คาดการณ์ราคาทองคำ แพง กว่าผมเยอะเลยครับ

เยอะจนขนาดผมเองก็ยังตกใจ !!

โอกาสทอง (จริงๆ) มีคนให้ราคาไว้แพงสุด เท่าที่ผมเคยได้ยินมาคือ 36,000$/oz ครับ !!

เค้าผู้นั้นคือ BEN DAVIES (CEO ของ Hinde Capital) คนผู้นี้ “สุดโต่งตัวพ่อ” เลยครับ

ยังมีอีกมากมายหลายคนครับ ที่กล้าฟันธง กล้าให้ราคา ชนิดที่ว่าฟังแล้ว สิ่งที่ผมคาดการณ์นั้นดูหน่อมแน้มไปเลย

หากวันนึงโลกหมุนกลับตาลปัตร ที่ผมคาดการณ์ ผลลัพธ์มันไม่เป็นอย่างนั้น ผมยินดีน้อมรับคำวิจารณ์

ในทุกกรณีและแน่นอนว่าต้องมีคำอธิบายให้แน่นอนครับ

นั่นทำให้ผมบอกอยู่เสมอว่า ผมไม่ได้ต้องการให้เชื่อ

แต่ผมต้องการให้เกิดความสงสัย จนไปศึกษา + หาข้อมูลต่อ เพื่อประกอบการตัดสินใจของตนเอง

:excl: หากว่าคุณหาข้อมูลที่มาหักล้างข้อมูลของผมได้ จะเป็นประโยชน์มากๆ ยินดีพูดคุยกันได้ครับ

:excl: แต่หากยิ่งค้นยิ่งศึกษา กลับพบว่าสอดคล้องกับข้อมูลที่ผมเคยพูดถึง สิทธิ์ที่จะเชื่อหรือไม่เชื่อนั้น ก็ยังเป็นของคุณอยู่ดีที่จะเลือกได้ครับ

ขอบคุณคุณ Koa นะครับที่ทำให้ผมได้มีโอกาสอธิบาย

ราตรีสวัสดิ์ครับพี่น้องชาวไทย :D

สุดโต่งตัวพ่อ BEN DAVIES ครับ

คลิ๊ก--- Gold at $36,000 Not as Ridiculous as It Sounds?

เข้ามาอ่านกระทู้คุณnextก่อนเข้านอนค่ะ คราวนี้อ่านเจอ 36,000$/oz จ๊ากเลยค่ะ :D

ต้องกอดทองไว้แน่นยิ่งกว่าเดิม ขอตัวไปนอนหลับฝันดีเรื่องทองก่อนนะคะ ราตรีสวัสดิ์ค่ะคุณnext ขอบคุณมากนะคะ ^_^

อ เน็กซ์ ครับ สู้ต่อไป ข้อสงสัย ก็คือข้อสงสัย แต่ยังไงก็ยังมีคน ที่รอคอย และ มีความเชื่อ ในทางเดียวกับ อ อีกมากมายครับ ทุกอย่างทุกสังคม ทุก ๆ เรืิ่อง ล้วนต้องมีคนเห็นขัดแย้ง พระพุทธเจ้า ถึงได้เรียกมนุษย์ ว่า "คน" ไง ครับไม่ตกตะกอนซักที คนนั้นเอาอย่างงั้น คนนี้เอาอย่างงี้ ติเพื่อก่อ เป็นสิ่งที่ดี แต่ติเพื่อ หยัน หรือว่า มองว่า คนอื่น ๆ ไม่่มีความคิดเป็นของตัวเอง ไม่ดีครับ สังคม ควรมีคำถาม เป็นสิ่งสำคัญ อยู่ที่ เจตนาในการถาม ๆ เพื่อรู้ รึว่า ถามเพื่อ ลอง ผมเอาใจช่วย อ เน็กซ์ ครับ ช่วงที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ตอบกระ้ทู้ แต่เข้ามาติดตามทุกวัน ๆ ละหลาย ๆ ครั้งครับ

สุดท้ายนี้ผม ขอยก เอาคำสอน ของพระอาจารย์ผม (อิฏฐ์ ภัทจาโร) มาเป็นกำลังใจ ให้ อ นะครับ

"ในสังคมเรานั้น คนชั่วก็มี คนดีมีก็มาก แต่ที่หาได้ยาก คือ...คนที่เสียสละ" อ ถือเป็นคนที่เสียสละ ครับ ทั้งเวลา และความรู้ มาให้พวกเราได้อ่านกัน ได้รู้กัน สำหรับ ผมถ้า เหตุการณ์ ไม่เป็นไปอย่างที่ อ คาดไว้ผมก็ไม่โทษใคร เพราะ ผมเชื่อในวิจารณญาณของผมเอง ถึงมันจะผิดมันก็ไม่แปลก เพราะไม่มีใครที่เกิดมาไม่เคยผิด แต่ถ้าถูก...ก็ได้เฮ กันครับ

ขอบคุณ อ.เน็กซ์ แล้วก็สวัสดีปีใหม่ ปีกระต่ายด้วยนะคะ ขอให้คุณเน็กซ์และเพื่อนๆๆทุกๆๆคนมีความสุขในทุกๆๆเรื่อง ที่ทำ และมีสุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัยอันตรายต่างๆๆ ตลอดไปด้วยเทอญ

สองเดือนหลังที่งานเข้า ก็จะไม่ได้มาอ่าน เลยไม่แน่ใจค่ะว่า ขอจองหนังสือที่คุณเน็กซ์เขียนด้วยค่ะ 3 เล่มค่ะ (กลัวว่าไม่เขียนจองไว้ เดี๋ยวจะไม่ได้หนังสือค่ะ)

บทความต่างๆที่คุณเน็กซ์เขียน อ่านแล้วเห็นภาพค่ะ ส่วนเรื่องการลงทุนอยู่ที่ตัวเราอยู่แล้วค่ะ(สโลแกน การลงทุนคือความเสี่ยง ถ้าไม่อยากเสี่ยงต้องฝากแบงค์ค่ะ แต่ฝากแบงค์ดอกเบี้ยที่ได้สู้กับเงินเฟ้อไม่ไหว ยังงัยก็ลงทุนอยู่แล้วค่ะ(ไม่ได้ต้องการกระทบถึงผู้ใดนะคะ)คิดแค่ว่าลงทุนอะไรก็ได้ที่ได้ผลตอบแทนมากกว่าเงินเฟ้อค่ะ)

ยังติดตามอ่านผลงานการเขียนขั้นเทพของ อ.เน็กซ์ ตลอดไปนะคะ

ขอบคุณที่เสียสละในการเขียนสิ่งดีๆๆที่เข้าใจง่ายๆๆ ให้พวกเราอ่านกันค่ะ