ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณข่าวสาร ของ คุณหมอเล็ก ด้วยครับผม มีประโยชน์มาก ๆ ครับ ตามอ่านทุกวันเหมืือนกันครับ

ส่วนคำถามต่าง ๆ นั่น ถ้าเป็นคำถามที่ ขอความรู้เพิ่ม ก็ถือว่า เป็น คำถามที่ดีมาก ๆ ครับ เห็นด้วย ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เข้ามาช้าหน่อยเกือบตกข่าวซะแล้ว . เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์นะคะ (ยังงัยหนังสือเล่มแรกต้องหมดแผงแน่ เชื่อหนูดิ)

ส่วนหนูรอเล่มต่อไป ฮิฮิ . อ้อคุณเน็กซ์คะขออนุญาตจับตัวพี่หมอกลับห้องหน่อยนะคะ (แอบมาจัดข้อมูลหนักแถวนี้เอง)

ถ้าหนูจำไม่ผิดคุณเน็กซ์เคยบอกว่า "ผมไม่ได้ให้มาเชื่อข้อมูลผม ผมบอกเพื่อให้ทุกท่านศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติม"

น่าจะราวๆ นี้ (ไว้ว่างๆ หนูจะ copy คำพูดคุณเน็กซ์มาแปะไว้ให้ดูอีกที) แฟนพันธุ์แท้คุณเน็กซ์ !031

เข้ามาช้าหน่อยเกือบตกข่าวซะแล้ว . เป็นกำลังใจให้คุณเน็กซ์นะคะ (ยังงัยหนังสือเล่มแรกต้องหมดแผงแน่ เชื่อหนูดิ)

ส่วนหนูรอเล่มต่อไป ฮิฮิ . อ้อคุณเน็กซ์คะขออนุญาตจับตัวพี่หมอกลับห้องหน่อยนะคะ (แอบมาจัดข้อมูลหนักแถวนี้เอง)

ถ้าหนูจำไม่ผิดคุณเน็กซ์เคยบอกว่า "ผมไม่ได้ให้มาเชื่อข้อมูลผม ผมบอกเพื่อให้ทุกท่านศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติม"

น่าจะราวๆ นี้ (ไว้ว่างๆ หนูจะ copy คำพูดคุณเน็กซ์มาแปะไว้ให้ดูอีกที) แฟนพันธุ์แท้คุณเน็กซ์ 04a97f13.gif

อิอิ จะไม่ยอมเสียตังค์ซื้อก็มาบอกว่ารอเล่มหน้า ซื้อตอนพิมพ์ครั้งที่2 ก็ได้นี่นา 555

โห ไอ้น้องคนนี้มันจับจริงๆซะด้วย เอาแบบนี้เลยเหรอ

%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD.jpg

ตั้งแต่เข้ามาอ่าน บทความของอาจารย์ NextToNothing แล้ว ก็กลัวจริงๆ กลัวจะตกรถ ก็พยายามหาเปลี่ยนตั๋วกระดาษ ให้เป็นแท่ง (ได้ทีละหนวดกุ้ง) แต่เก็บทีไร ขึ้นดอยทูกที แต่ก็ช่างเถอะ เพราะเราคงอยู่ดอยได้ไม่นาน เพราะเชื่อมั่นว่า ทองแท้ ย่อมไม่แพ้ไฟ

ขอบคุณ อาจารย์ NextToNothing ครับ และขอให้กำลังใจอาจารย์ NextToNothing ครับ ในกรณีที่บางครั้ง จะมีคำถาม ที่ฟังดูเหมือนจะเป็นการทดสอบ ลองภูมิ บ้าง (ถึงแม้นจะไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้น) ผมว่าเป็นเรื่องดีสะอีก เพราะ คำตอบของอาจารย์ NextToNothing แต่ละครั้ง ยิ่งสร้างความเชื่อมั่น ความน่าเชื่อถือ ในสิ่งที่ อาจารย์ เขียนมาแล้วมากยิ่งขึ้น

คนเราไม่ว่าจะทำดีขนาดไหน ก็ยังมีคนติฉินนินทาได้ตลอดครับ

ห้ามเพลิงไว้อย่าให้ มีควัน

ห้ามสุริยแสงจันทร์ ส่องไซร้

ห้ามอายุให้หัน คืนเล่า

ห้ามดังนี้ไว้ได้ จึ่งห้ามนินทา๚ะ๛

อันนินทากาเลเหมือนเทน้ำ ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน

แม้องพระปฏิมายังราคิน มนุษย์เดินดินหรือจะสิ้นคนนินทา

เหล็กกล้าต้องผ่านการตี เพชรดีต้องผ่านการเจรนัย

ทองแท้หรือจะกลัวไฟ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ผมไม่กลัวทองลงครับ เพราะความรู้สึกของผมตอนนี้ทองมีแต่จะขึ้นเพราะ

คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน คน...รอจังหวะซื้อทองกันมากมายจริงๆ แล้วจะต้องมีคนจำนวนมากซื้อไม่ทัน

ความคืบหน้าของหนังสือ โอกาสทอง(จริงๆ) ตอนนี้ฉบับต้นแบบ อยู่ในมือผมแ้ล้วครับ ขอแก้ไขการจัดวางหน้าอีกนิดครับ

ปลื้มใจมากๆ ที่มีคนสนใจ ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะครับ :rolleyes:

จองหนังสือคุณเน็กซ์ 1 เล่มค่ะ

เพราะมีคุณเน็กซ์ ทำให้มีกำลังใจที่จะอยู่ดอย ขอบคุณ คุณเน็กซ์มากค่ะ !thk

ผมเคยอ่านเจอของฝรั่งอันนึงครับ(จำลิ้งค์ไม่ได้)เขียนไว้ว่า ราคาทองไกล้เข้าสู่อินฟินิตี้(มากจนประเมิณไม่ได้ 555)

เขาบอกว่าถ้าเอาราคาทองตั้งแล้วหารด้วยค่าของเงินดอลล์ ผลลัพท์จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพราะดอลล์มีค่าลดลง

และจะเข้าสู่อินฟินิตี้เมื่อดอลล์ไม่มีค่า (คือศูนย์ไปหารอะไรแล้วได้เท่ากันอินฟินิตี้)

อิอิ คนเขียนคนนี้น่าจะเป็นญาติผู้ใหญ่ของ Ben Davies ครับ กร๊าก แต่ผมกอดทองรอวันนั้นครับ

เห็น น้า Mor Lek เม้นท์ข้างบน ไม่ค่อยเข้าใจ ความหมายของ Infinity สักเท่าไหร่ครับ

เพราะ ราคาทองเราผูกไว้กับ US Dollar น้า Mor Lek กล่าวว่า ศูนย์ไปหารอะไรแล้วได้เท่ากับ อินฟินิตี้

แล้ว ถ้าเอามาคูณ กลับไปหา ราคาทองที่แท้จริง มันก็ กลายเป็น ศูนย์ ไม่ใช่เหรอ ไม่เข้าใจ งง !

โครงการสู่ดวงจันทร์(Go to the moon)

:excl: ปล. เช่นเคยนะครับ ผมไม่ได้การันตีในสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต รวมถึงไม่ได้มีเจตนาให้หลงเชื่อ

แต่ อยากให้เกิดความสงสัยแล้วศึกษาเพิ่มเติมให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

นอกจากจะได้ความรู้เพิ่มแล้ว อาจจะทำให้อ่านบทความผมสนุกมากขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ

ไชโยยยยย ในที่สุดหนูก็หาเจอ . ยืนยันคำพูดคุณเน็กซ์ (บทความที่ 24 หน้า 59 #882) post-1438-003325500 1294415544.gif

ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น (คือหนูว่างในขณะที่กำลังงง . กับพวกขาใหญ่ว่าจะทุบลง หรือ ลากขึ้น)

post-1438-017125200 1294415830.gif

ถูกแก้ไข โดย tiny

เห็น น้า Mor Lek เม้นท์ข้างบน ไม่ค่อยเข้าใจ ความหมายของ Infinity สักเท่าไหร่ครับ

เพราะ ราคาทองเราผูกไว้กับ US Dollar น้า Mor Lek กล่าวว่า ศูนย์ไปหารอะไรแล้วได้เท่ากับ อินฟินิตี้

แล้ว ถ้าเอามาคูณ กลับไปหา ราคาทองที่แท้จริง มันก็ กลายเป็น ศูนย์ ไม่ใช่เหรอ ไม่เข้าใจ งง !

ที่บ้านหนูเน็ทล่ม พบกด enter ได้ . งงกับน้องทองไม่พอ . เจอพี่เด็กขายของ กับ พี่หมอของหนู

post-1438-054822700 1294416512.gif + post-1438-069967400 1294416540.jpg งั้นคืนนี้ราตรีสวัสดิ์นะคะ post-1438-077758300 1294416742.gif

ครับ อย่าง ที่คุณ tiny อุตส่าห์หามาจนเจอ ครับ ผมขอยกมือเสนอความเห็น ต่อ อ เน็กซ์ ครับ ว่า อ นำเอาข้อความ

" ปล. เช่นเคยนะครับ ผมไม่ได้การันตีในสิ่งที่จะเกิดขึ้นในอนาคต รวมถึงไม่ได้มีเจตนาให้หลงเชื่อ

แต่ อยากให้เกิดความสงสัยแล้วศึกษาเพิ่มเติมให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ

นอกจากจะได้ความรู้เพิ่มแล้ว อาจจะทำให้อ่านบทความผมสนุกมากขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ"

มาแปะไว้ข้างท้ายของทุกบทความ ดีมั้ยครับ จะได้ทราบกัน เพราะบางคน ก็เพิ่งจะเข้ามาไม่ได้ อ่านตั้งแต่แรก รึอ่านแล้วจำไม่ได้ จะได้ไม่เข้าใจผิดประเด็น ว่า อ. พูดเพื่อสื่ออะไร

ขอบคุณครับ

ความเห็นส่วนตัวนะคะ.. ผู้รู้แต่ละท่านต่างก็มีเจตนาดีอยากแบ่งปันข้อมูลดี ๆ ให้กับพี่ ๆ น้อง ๆ ชาวไทยโกลด์ที่มาชุมนุมกันอยู่ในเวปนี้กันทั้งนั้น อยากให้มองที่ผลลัพธ์มากกว่าตัวหนังสือบางคำที่อาจจะสื่อสารกันไม่ลงตัวจะดีกว่านะคะ พวกเราทุกคนที่เข้ามารวมกลุ่มกันในเวปนี้ล้วนแต่มีจุดมุ่งหมายเดียวกันไม่ใช่เหรอคะ ยังไงก็... รักกันไว้เถอะนะคะ :)

ตอบเล่นๆนะคับ

จากที่ คุณ หมอเล็ก พูดจริงๆแล้ว มันคือ สมการที่มีฟังก์ชั่นลิมิตว่า

Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] = อินฟินิตี้ {เมื่อ X มีค่าเข้าใกล้ 0}--(1)

{ปกติคำว่า เมื่อ X มีค่าเข้าใกล้ 0 จะเขียนแทนด้วย X->0 และเขียนอยู่ใต้คำว่า Lim เป็นการเปรียบเทียบว่า Xมีค่าน้อยมากๆ จนใกล้เคียงค่า ศูนย์}

-แล้วทำไม Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] {เมื่อ X->0} ถึงเท่ากับ อินฟินิตี้ หรือ มีค่าไม่จำกัด --(2)

จาก สมการตัวเลขทั่วไป การหารตัวเลขใดๆ ที่มีค่าอยู่ระหว่าง -1 ถึง 1 ยกเว้น 0 {ย้ำว่า"ระหว่าง" }

การหารด้วยเลขดังกล่าว จะทำให้มีค่าเพิ่มขึ้น ยิ่งค่าใกล้ศูนย์ ยิ่งมีค่าเพิ่มขึ้น ทั้งทิศ (+) หรือ (-) ขึ้นกับเครื่องหมายของตัวเลขที่นำเป็นตัวตั้งและตัวหาร

เช่น

1/ 0.1 = 10

1/0.01 = 100

1/0.001= 1,000 เป็นต้น คราวนี้สมมุตฐานเดียวกันนำกลับไปที่สมการที่ (1) ก็จะได้คำตอบมาเป็น อินฟินิตี้หรือมีค่าไม่จำกัดนั้นเอง

แต่ส่วนใหญ่คนทั่วไปมักเข้าใจผิดว่าคือ

(ตัวเลขใดๆ)/0 = อินฟินิตี้

ซึ่งความจริงแล้วไม่มีนิยามนี้ในสมการคณิตศาสตร์ เพราะมันมีนิยามสักอย่างกำหนดไว้อยู่ที่ทำให้ในทางคณิตแล้วมันคือค่า error ไม่ใช่ อินฟินิตี้

กลับมามาที่ คุณเด็กขายของที่ว่า "ถ้าเอามาคูณ กลับไปหา ราคาทองที่แท้จริง" นำมาใช้ในสมการที่ถูกต้อง

จากสมการ Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] = อินฟินิตี้ {เมื่อ X->0}

ค่าทองที่แท้จริงก็จะไม่เท่ากับ ศูนย์ เพราะ ว่าตัว X ที่นำกลับไปคูณเมื่อย้ายข้างสมการ นั้นแท้จริงไม่ได้มีค่าเท่ากับ ศูนย์ แต่เป็นเพราะมีค่าใกล้เคียง ศูนย์ เท่านั้น เช่น เป็นต้น

เผื่อใครสงสัยว่า แล้วแบบนี้ ค่าทองมันไม่มีค่าน้อยมากๆๆเหรอ เพราะ มัน คูณด้วย 0.00000000001

คำตอบคือ ไม่ครับ เพราะตัวที่เรานำไปคูณด้วย มีค่า อินฟินิตี้ ย้อนกลับไปอ่านที่ (2)ได้

ตอบเล่นๆนะคับ จากที่พอจำได้

ไปนอนละคับ

ปล.ขอบคุณ คุณเน็กซ์นะคับ สำหรับข้อมูลข่าวสารต่างๆ ขอเป็นกำลังใจให้คับ

ปล.2 ถ้าส่วนไหนที่ผมอธิบายนิยามผิด ก็ขออภัยด้วยนะคับ อธิบายได้เท่าที่นึกนิยามออก

ถูกแก้ไข โดย shinning

ตอบเล่นๆนะคับ

จากที่ คุณ หมอเล็ก พูดจริงๆแล้ว มันคือ สมการที่มีฟังก์ชั่นลิมิตว่า

Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] = อินฟินิตี้ {เมื่อ X มีค่าเข้าใกล้ 0}--(1)

{ปกติคำว่า เมื่อ X มีค่าเข้าใกล้ 0 จะเขียนแทนด้วย X->0 และเขียนอยู่ใต้คำว่า Lim เป็นการเปรียบเทียบว่า Xมีค่าน้อยมากๆ จนใกล้เคียงค่า ศูนย์}

-แล้วทำไม Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] {เมื่อ X->0} ถึงเท่ากับ อินฟินิตี้ หรือ มีค่าไม่จำกัด --(2)

จาก สมการตัวเลขทั่วไป การหารตัวเลขใดๆ ที่มีค่าอยู่ระหว่าง -1 ถึง 1 ยกเว้น 0 {ย้ำว่า"ระหว่าง" }

การหารด้วยเลขดังกล่าว จะทำให้มีค่าเพิ่มขึ้น ยิ่งค่าใกล้ศูนย์ ยิ่งมีค่าเพิ่มขึ้น ทั้งทิศ (+) หรือ (-) ขึ้นกับเครื่องหมายของตัวเลขที่นำเป็นตัวตั้งและตัวหาร

เช่น

1/ 0.1 = 10

1/0.01 = 100

1/0.001= 1,000 เป็นต้น คราวนี้สมมุตฐานเดียวกันนำกลับไปที่สมการที่ (1) ก็จะได้คำตอบมาเป็น อินฟินิตี้หรือมีค่าไม่จำกัดนั้นเอง

แต่ส่วนใหญ่คนทั่วไปมักเข้าใจผิดว่าคือ

(ตัวเลขใดๆ)/0 = อินฟินิตี้

ซึ่งความจริงแล้วไม่มีนิยามนี้ในสมการคณิตศาสตร์ เพราะมันมีนิยามสักอย่างกำหนดไว้อยู่ที่ทำให้ในทางคณิตแล้วมันคือค่า error ไม่ใช่ อินฟินิตี้

กลับมามาที่ คุณเด็กขายของที่ว่า "ถ้าเอามาคูณ กลับไปหา ราคาทองที่แท้จริง" นำมาใช้ในสมการที่ถูกต้อง

จากสมการ Lim[(ตัวเลขใดๆ)/X] = อินฟินิตี้ {เมื่อ X->0}

ค่าทองที่แท้จริงก็จะไม่เท่ากับ ศูนย์ เพราะ ว่าตัว X ที่นำกลับไปคูณเมื่อย้ายข้างสมการ นั้นแท้จริงไม่ได้มีค่าเท่ากับ ศูนย์ แต่เป็นเพราะมีค่าใกล้เคียง ศูนย์ เท่านั้น เช่น เป็นต้น

เผื่อใครสงสัยว่า แล้วแบบนี้ ค่าทองมันไม่มีค่าน้อยมากๆๆเหรอ เพราะ มัน คูณด้วย 0.00000000001

คำตอบคือ ไม่ครับ เพราะตัวที่เรานำไปคูณด้วย มีค่า อินฟินิตี้ ย้อนกลับไปอ่านที่ (2)ได้

ตอบเล่นๆนะคับ จากที่พอจำได้

ไปนอนละคับ

ปล.ขอบคุณ คุณเน็กซ์นะคับ สำหรับข้อมูลข่าวสารต่างๆ ขอเป็นกำลังใจให้คับ

ขอบคุณมากครับที่ชอบตอบแบบกระจ่างจริงๆ อ่านแล้วพอเดาได้เลยว่าคุณ shinning เรียนอะไรมา(ผมคิดว่าไม่ใช่คณิตศาสตร์แต่น่าจะเป็นวิศวะมากกว่า ถูกป่าวครับ)biggrin.gif

ขอบคุณมากครับที่ชอบตอบแบบกระจ่างจริงๆ อ่านแล้วพอเดาได้เลยว่าคุณ shinning เรียนอะไรมา(ผมคิดว่าไม่ใช่คณิตศาสตร์แต่น่าจะเป็นวิศวะมากกว่า ถูกป่าวครับ)biggrin.gif

:P :P แหะๆ ใช่แล้วละคับ