ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

1.ขายทิ้ง (Sell)

2.หรือถือต่อดี (Hold)

คำตอบของผมคือผิดทั้งคู่ สิ่งที่คุณควรทำคือ “ซื้อเพิ่ม”(Buy) ครับ คนสมัยก่อนเค้าวัดความมั่งคั่งกันที่ ปริมาณทองคำที่ถือครอง

ไม่ใช่ราคาที่แกว่งขึ้นหรือลง

----------------------------------------------------------------------------------------

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอจองหนังสือครับ 3 เล่มครับ (ยังไม่รู้เลยครับจะจ่ายค่าหนังสืออย่างไร รับหนังสือที่ไหนอะครับ)blink.gif

ขอจองหนังสือด้วยคะ 2 เล่ม

พร้อมลายเซ็นต์ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

ถูกแก้ไข โดย minicooper

ขอบคุณค่ะ รอเมื่อไรจะชิดซะที เมกาเล่นกลหลอกลวงชาวโลกอยู่ คืนนี้จอมลวงโลกก็จะออกมาลวงโลกอีก อ.ว่าอย่างนี้ชาวโลกจะถูกตุ๋นจนเหลือแต่กระดูกไม๊ น่าฉงฉานจัง จองหนังสือทางPM แล้ว 1 เล่ม ห้ามลืมนะคะ !_09 !_09 !_09

1.ขายทิ้ง (Sell)

2.หรือถือต่อดี (Hold)

คำตอบของผมคือผิดทั้งคู่ สิ่งที่คุณควรทำคือ “ซื้อเพิ่ม”(Buy) ครับ คนสมัยก่อนเค้าวัดความมั่งคั่งกันที่ ปริมาณทองคำที่ถือครอง

ไม่ใช่ราคาที่แกว่งขึ้นหรือลง

3e5fcd190e1205563276bcc077a8a9e2.gifถึงบางอ้อแล้วครับคุณเน็กซ์3e5fcd190e1205563276bcc077a8a9e2.gif

ต้องยกมือไหว้ ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับว่า คงไม่มีรูปผมในหนังสือ (ผมขี้อายครับ) :blush:

อีกอย่าง ผมคิดเอาเองว่า การที่เราเห็นหน้าตากันอาจทำให้เกิด Bias(อคติ) ได้ ณ.ตอนนี้สิ่งที่ผมให้คือ

ข้อมูลล้วนๆ มีน้ำหนักหรือไม่มีน้ำหนัก ตัดสินกันที่เหตุและผลอย่างเดียวเลยครับ

ลองคิดดูนะครับว่า ภาพลักษณ์มีผลหรือไม่

:excl: หากความจริงแล้ว ผมเป็นผู้หญิง

:excl: หากความจริงแล้วผมเป็นแค่เด็กอายุ 15

:excl: หากความจริงแล้ว ผมไว้หนวดเครา ผมหงอกขาวโพลนดูแล้วราวกับกูรู

ผมไม่รู้ว่าคุณจะคิดกันยังไง หรือ ผมคิดมากไปหรือเปล่า? วัตถุประสงค์คือเพื่อมอบความรู้และความเข้าใจ

ให้เป็นวิทยาทานเท่านั้นครับ เงินทองหรือชื่อเสียงไม่ใช่ประเด็นเลย การให้นั้น สนุกและมีความสุข อย่างน่าประหลาด

ยิ่งให้ คนที่ได้กลับเป็นผมเอง ที่อิ่มใจและคิดว่าเป็นการทำบุญโดยอ้อม

หากทำให้ผิดหวังต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ

สวัสดีคะคุณเน๊กซ์ เข้ามารายงานตัวคะ เมื่อวานลงชื่อขอจองหนังสือด้วย 1 เล่ม

ต้องแจ้งชื่อที่อยู่จัดส่งอย่างไรคะ การโอนเงินด้วยคะ ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่มอบให้

มีความรู้เกี่ยวกับการบริหารเงินขึ้นมาเลย :lol: Mooh :lol:

ดิฉันขอจองหนังสือ 1 เล่มด้วยคนค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมจองด้วย 1 เล่ม ขอบณมากๆๆๆๆ

ถูกแก้ไข โดย foo

ต้องยกมือไหว้ ขออภัยล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะครับว่า คงไม่มีรูปผมในหนังสือ (ผมขี้อายครับ) :blush:

อีกอย่าง ผมคิดเอาเองว่า การที่เราเห็นหน้าตากันอาจทำให้เกิด Bias(อคติ) ได้ ณ.ตอนนี้สิ่งที่ผมให้คือ

ข้อมูลล้วนๆ มีน้ำหนักหรือไม่มีน้ำหนัก ตัดสินกันที่เหตุและผลอย่างเดียวเลยครับ

ลองคิดดูนะครับว่า ภาพลักษณ์มีผลหรือไม่

:excl: หากความจริงแล้ว ผมเป็นผู้หญิง

:excl: หากความจริงแล้วผมเป็นแค่เด็กอายุ 15

:excl: หากความจริงแล้ว ผมไว้หนวดเครา ผมหงอกขาวโพลนดูแล้วราวกับกูรู

ผมไม่รู้ว่าคุณจะคิดกันยังไง หรือ ผมคิดมากไปหรือเปล่า? วัตถุประสงค์คือเพื่อมอบความรู้และความเข้าใจ

ให้เป็นวิทยาทานเท่านั้นครับ เงินทองหรือชื่อเสียงไม่ใช่ประเด็นเลย การให้นั้น สนุกและมีความสุข อย่างน่าประหลาด

ยิ่งให้ คนที่ได้กลับเป็นผมเอง ที่อิ่มใจและคิดว่าเป็นการทำบุญโดยอ้อม

หากทำให้ผิดหวังต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ

- ถ้างั้นผมก็คงขอตีสนิทครับ :wub: :wub:

- ส่วนอันนี้ผมคงยกมือไหว้งามๆ ครับ เด็ก 15 เขียนหนังสือดีตีพิมพ์ เขียนบทความได้ข้อมูลขนาดนี้ :lol: :lol:

- อันนี้ผมก็จะย่องเดินตามข้างหลัง เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด !La !La

ด้านบนล้อเล่นครับ(ฮ่า)

- จากบทความนี้และบนความตอนเปิดปีใหม่ โลหะมีค่าอย่างพวกเงิน(Silver) นี่ตอนนี้โดนกดราคาอย่างมากมายจากทางกลุมประเทศอุตสาหกรรม แล้ววันนึงถ้าเกิดกดไม่ไหวขึ้นมาคุณเน็กซ์คิดว่าราคาที่แท้จริงมันคือเท่าไหร่กันแน่ครับ(แบบกะประมาณ)

- แล้วกรณีที่คนกดราคาหลักที่คืออเมริกาล้มไปแล้ว มีความเป็นไปได้ไม้ครับว่าจะมีการส่งไม้ผลัดให้พี่ใหญ่คนใหม่กดราคาแทนต่อ เช่น จีน เป็นต้น ข้อนี้มีความเป็นไปได้มากแค่ไหนครับ

-ตอนนี้ก็เริ่มสนใจพวก silver อยู่เหมือนกันเพราะบทความของคุณเน็กซ์(กราบขอบคุณงามๆก่อนหนึ่งที) แต่ปัจจัยที่ทำให้ราคา silver ขึ้นหรือลงในตลาดตอนนี้ยิ่งอ่านยิ่งงงครับ !_Rd

-ข่าวเศรษฐกิจช่วงนี้เค้าเริ่มออกข่าวกันว่าเห็นอาการที่ดีขึ้นของการฟื้นตัวของฝั่งอเมริกา และยุโรป แต่จากบทความที่ผ่านๆมาของคุณเน็กซ์จับใจความได้ว่ามันเป็นภาพลวงตา.....ซึ่งตรงนี้มันเป็นภาพลวงตาอย่างไรครับ มันคือลมสงบก่อนภายุใหญ่จะมา มันเป็นทะเลคลื่นสงบก่อนซูนามิจะซัดฝั่งหรือไม่ อะไีรคือสิงแจ้งเตือนครับนอกจาก เงินเฟ้อด้านอาหารและพลังงานในขณะนี้

-เรื่องการขึ้นดอกเบี้ยที่ว่า ทำมัยถึงบอกว่าเกิดขึ้นได้ยากครับ ในเมื่อการขึ้นดอกเบี้ยกับเงินเฟ้อเป็นวิธีปรับตัวตามมาตรฐานตามตำรามานาน

-แล้วถ้าเกิดวันดีคืนดี เบเนเกอร์กับโอบาม่า เกิดคึกกินยาลืมเขย่าขวดขึ้นมา เปลี่ยนนโยบายกันดื้อๆ ขึ้นดอกเบียเป็น 20 เหมือนปี 80 เกิดผลอะไรขึ้นมาครับ นอกจากผลกระทบกับราคาทองที่เรารู้ๆกันอยู่แล้ว

รู้สึกว่าจะถามมากไปหน่อย คำถามไหนดูด้อยความรู้ขออภัยล่วงหน้าครับ

ขออนุญาติทำตัวเป็นทรายกำลังรอดูดน้ำ(ความรู้)จากคุณเน็กซ์ครับ !10

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

สหรัฐฯ ยึดบ้านหลุดจำนองทะลุล้านยูนิตเป็นครั้งแรกในปี 2010

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 13 มกราคม 2554 14:14 น.

ในปี 2010 อสังหาริมทรัพย์ในสหรัฐฯ ถูกยึดมากกว่า 1 ล้านยูนิตภายในเวลา 1 ปี

เอเจนซี - บริษัทวิจัยข้อมูลด้านอสังหาริมทรัพย์เผย ปี 2010 ที่ผ่านมา ธนาคารในสหรัฐฯ ยึดบ้านหลุดจำนองได้มากกว่า 1 ล้านหลัง ภายในปีเดียวเป็นครั้งแรก แม้จะมีการหยุดชะงักในช่วง 2-3 เดือนสุดท้าย เนื่องจากเกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับกระบวนการในการยึดทรัพย์มากขึ้น

ข้อมูลจากเรียลตี แทร็ก บริษัทวิจัยด้านอสังหาริมทรัพย์ของสหรัฐฯ ระบุว่า ในเดือนธันวาคม ธนาคารได้ยึดทรัพย์สินหลุดจำนอง 69,847 ยูนิต ทำให้ยอดรวมของปีที่ผ่านมาเป็น 1.05 ล้านยูนิต ล้มสถิติเดิม 918,000 ยูนิตในปีก่อนหน้า

สำหรับจำนวนการยื่นฟ้องเพื่อขอยึดทรัพย์ ซึ่งรวมถึงหมายแจ้งผิดสัญญา การขายทอดตลาด และการถือครองทรัพย์สิน ก็ทำสถิติใหม่ในปีที่แล้ว ถึง 2.9 ล้านยูนิต เป็นการฟ้องร้องในเดือนธันวาคม 257,747 ยูนิต

เจมส์ เจ แซกคาซิโอ ผู้บริหารระดับสูงของเรียลตี แทร็ก ชี้ว่า จำนวนทรัพย์สินที่ถูกยื่นฟ้องเพื่อขอยึดในปี 2010 อาจเกิน 3 ล้านยูนิตได้อย่างง่ายดาย ถ้าการยึดทรัพย์หลุดจำนองในช่วงไตรมาสที่ 4 ไม่ลดลง อันเป็นผลมาจากข้อกังขาเกี่ยวกับเอกสาร และกระบวนการในการยึดทรัพย์ จนทำให้ธนาคารใหญ่หลายแห่งระงับการดำเนินการไว้ชั่วคราว

การขออำนาจศาลเพื่อยึดอสังหาริมทรัพย์ในเดือนธันวาคมปี 2010 นั้นมีจำนวนต่ำกว่าในเดือนพฤศจิกายน 2% และน้อยกว่าในเดือนธันวาคมของปี 2009 ถึง 26%

เรียลตี แทร็ก ระบุว่า รัฐเนวาดา แอริโซนา และฟลอริดา ยังคงมียอดการยึดบ้านสูงสุดในประเทศเช่นเดียวกับในปีก่อนหน้านั้น และมีเพียง 5 รัฐ คือ แคลิฟอร์เนีย ฟลอริดา แอริโซนา อิลลินอยส์ และมิชิแกน ที่การยึดทรัพย์หลุดจำนองมากกว่าครึ่งหนึ่งของทั้งหมด

อย่างไรก็ตาม เมื่อเทียบกับปี 2005 ก่อนที่จะราคาบ้านจะตกต่ำ ธนาคารเคยยึดทรัพย์สินหลุดจำนองเพียง 100,000 ยูนิตเท่านั้น

จีนประสบปัญหาพิมพ์ธนบัตรหยวนไม่ทัน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 13 มกราคม 2554 13:50 น.

เอเอฟพี - ธนาคารกลางจีนพิมพ์ธนบัตรหยวนไม่ทันใช้ในภาวะที่มีการปล่อยเงินกู้กันครึกโครมและการซื้อขายเงินตราต่างประเทศ ที่ล้นทะลักแดนมังกร

นายหม่า เต๋อหลุน รองผู้ว่าการธนาคารกลางจีนระบุในเว็บไซต์ของธนาคารกลางเมื่อวันอังคาร (11 ม.ค.) ว่า แม้จีนเป็นชาติที่มีการพิมพ์ธนบัตรมากที่สุดในโลก แต่ธนบัตรหยวนก็ยังมีไม่เพียงพอกับความต้องการ ทั้งที่ได้จ้างคนพิมพ์ธนบัตรหยวนกว่า 3 หมื่นคน ซึ่งทำงานล่วงเวลาด้วยซ้ำ โดยความต้องการธนบัตรหยวนโตถึงร้อยละ20ในแต่ละปี นอกจากนั้น ธนาคารกลางยังแบกรับภาระกวาดล้างธนบัตรปลอม ซึ่งปลอมได้แนบเนียนมากขึ้นทุกที

ถ้อยแถลงดังกล่าวบ่งชี้ถึงปัญหาท้าทาย ที่รัฐบาลจีนกำลังเผชิญในขณะที่พยายามควบคุมค่าเงินหยวน และลดปริมาณเงิน ที่หมุนเวียนในระบบเศรษฐกิจ

ทั้งนี้ จีนมีเงินหยวนหมุนเวียนในระบบจำนวน 4.23 ล้านล้านหยวน (640,000 ล้านดอลลาร์) ซึ่งไม่รวมเงินฝากในธนาคารเมื่อสิ้นเดือนพ.ย. ซึ่งเพิ่มเกือบร้อยละ 80 จากจำนวน 2.4 ล้านล้านหยวนเมื่อสิ้นปี 2548 นายหม่าระบุ

การขยายตัวของปริมาณเงินเกิดขึ้นในช่วงเดียวกับที่การส่งออกของจีนโตขึ้น การเข้ามาลงทุนโดยตรงของต่างชาติเพิ่มขึ้น รัฐบาลจีนมีการใช้จ่ายเงินจำนวนมหาศาล และธนาคารพาณิชย์ระดมปล่อยกู้ในช่วงวิกฤตการเงินโลก

อย่างไรก็ตาม เมื่อเงินสกุลต่างชาติเข้ามาในจีน ธนาคารกลางกำหนดให้ต้องแปลงเป็นเงินหยวนทันที ซึ่งทำให้ควบคุมค่าเงินหยวนได้ แต่ชาติคู่ค้าวิจารณ์ว่าทำให้เงินหยวนอ่อนค่าเกินจริงโดยระเบียบปฏิบัตินี้ทำให้ทุนสำรองเงินตราต่างประเทศของจีนเพิ่มสูง และเพิ่มปริมาณเงินหยวนในระบบเศรษฐกิจในประเทศ อันเป็นการเร่งเงินเฟ้อ ซึ่งแตะระดับสูงสุดในรอบกว่า 2 ปีในขณะนี้