ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แหม่วันนี้คุณJohnCM จัดหนักเลย :mellow: (ข่าวสาร+บทความ) รับทองพุ่งเลยค่ะ :rolleyes: ตอนนี้เต็มพอร์ตรอ 24000 เลยแล้วกัน ขอบคุณค่ะ :rolleyes:

ถูกแก้ไข โดย น้ำใส

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากบทความ "ธรรมชาติตลาดกระทิง" เมื่อ 6 มกราคม 2554

:excl: ธรรมชาติข้อที่ 3 : “เซอร์ไพรส์” ทองขึ้น !

"หลายปีที่ผมเฝ้าติดตาม ตลาดทองคำ หลายต่อหลายครั้งทองขึ้นในช่วงเวลาที่เราคาดไม่ถึง

ทำให้เราประหลาดใจและซื้อไม่ทันอยู่บ่อยๆ การไม่มีทองคำติดพอร์ทเลยทำให้เราพลาดโอกาสแบบนี้"

!_087 !_087 !_087

ราคา 1,650$/oz

นี้ขอคารวะ Jim Sinclair ที่คาดการณ์ไว้เมื่อ 3 ปีที่แล้ว

แม้จะคลาดเคลื่อนไป 7 เดือนแต่ก็มาภายในปีเดียวกัน

3 ปีที่แล้วราคานี้ฟังดูเหมือนเพ้อฝันและเป็นไปไม่ได้

แต่วันนี้มันเป็น "จริง" แล้วครับ

Update เล็กน้อย

Dow/gold ratio ลดลงเหลือ 7.17:1 ยังมุ่งหน้าสู่ 1:1 ต่อไป

การร่วงลงของดาวน์โจนส์แบบนี้ (ยิ่งถ้าเทียบกับทองคำถือว่าลงเละเทะ)

ยิ่งบีบให้ FED ต้องงัด QE3 ออกมาใช้ครับ :rolleyes:

ขอบคุณ

:excl: กราฟเทคนิค สวยๆจากคุณ Kunghdy

:excl: ข่าวสารจากคุณส้มโอมือและหมอเล็ก

:excl: บทความจากคุณ JohnCm ด้วยนะครับ (ต่อไป..ช่วยผมเขียนด้วยน้า) :lol:

เจอคุณเน็กซ์พอดีสวัสดีค่ะ ทักทายหน่อย ต้องขอขอบคุณคุณเน็กซ์อีกครั้งค่ะ ถ้าไม่ได้บทความดีดี ป่านนี้ทองขึ้นนิดหน่อยคงตัดสินใจขายหมูไปแล้ว ตอนนี้ทองขึ้นมีเราตามสโลแกนค่ะ :rolleyes: :wub:

สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากผมได้ข้อมูลอันเป็นประโยชน์อย่างยิ่งจากกระทู้นี้มามาก แต่ด้วยความรู้ด้านนี้เท่าหางอึ่งก็เลยไม่เคยโพสบทความอะไรเลย จึงอยากจะแบ่งปันประสบการณ์เล็กน้อยๆของผมบ้าง หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อท่านทั้งหลาย(โดยเฉพาะมือใหม่แบบผม)ไม่มากก็น้อย

ตัวผมได้เริ่มเข้ามาอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เดือนมีนาคมของปีนี้ โดยตามลิ้งค์มาจากเว็บอื่นแต่จำไม่ได้แล้วจริงๆว่าจากที่ไหนและใครเป็นคนโพส ยังไงขอขอบคุณท่านนั้นจากใจจริง !01

หลังจากตามอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรก(ใช้เวลาเป็นสัปดาห์)และก็สั่งหนังสือคุณเน็กซ์มาอ่านอีกรอบ ก็เกิดความมั่นใจในแนวทางของคุณเน็กซ์เลยเริ่มสนใจมาลงทุนในทองคำ

แต่นอกจากกระทู้นี้ที่เน้นในเรื่องปัจจัยพื้นฐาน ก็ได้ค้นคว้าข้อมูลทางด้านเทคนิคเพิ่มเติมทั้งจากกูรูทั้งหลายในเว็บนี้และเว็บอื่น จิตใจก็เริ่มว่อกแว่ก

เรื่องบางอย่างต่่อให้มีข้อมูลน่าเชื่อถือขนาดไหนแต่ถ้าไม่ได้ลองกับตัวเองก็คงยังไม่รู้ซึ้ง จึงได้ทดลองแบ่งพอร์ทเป็นสองส่วนถือยาว,เล่นสั้นๆ

มาถึงวันนี้ผ่านมา 4 เดือนกว่าๆ เห็นได้ชัดเลยว่าพอร์ทที่ถือยาวได้กำไรมากกว่ามาก ส่วนตัวที่เล่นสั้นๆ(ออนไลน์)กำไรน้อยกว่าเยอะเพราะขายแล้วส่วนใหญ่จะต้องซื้อแพงกว่าเดิม ต้องคอยมาเฝ้าราคาช่วงๆดึกๆดื่นๆอีก เสียสุขภาพไปพอสมควร

ถึงตอนนี้ผมมั่นใจแล้วครับว่าถือยาวๆ ลงก็เก็บเพิ่ม (buy the dip) เป็นแนวทางที่ดีที่สุด อย่างน้อยก็สำหรับผม !gd

ตอนนี้ใครมีของก็กอดไว้แน่นๆนะครับ ส่วนตัวผมพอร์ทส่วนที่เล่นสั้นนี่ขายหมูไปหมดตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว :P รอย่อหรือปรับฐานแรงๆหน่อยก็จะทยอยสะสมเพิ่มครับ

!gd !gd ตามถนัดเลยครับ สไตล์การลงทุนบางคนก็ชอบเทรด

ผมเองก็ยังแอบนอกลู่นอกทาง เทรดบ้างแต่เป็นส่วนน้อย ประมาณ 5% ของพอร์ท

(และมักเป็น 5 % ทีผมทำได้ไม่ดีเลย) :wacko: :wacko:

เจอคุณเน็กซ์พอดีสวัสดีค่ะ ทักทายหน่อย ต้องขอขอบคุณคุณเน็กซ์อีกครั้งค่ะ ถ้าไม่ได้บทความดีดี ป่านนี้ทองขึ้นนิดหน่อยคงตัดสินใจขายหมูไปแล้ว ตอนนี้ทองขึ้นมีเราตามสโลแกนค่ะ :rolleyes: :wub:

ใช่ครับ "ทองขึ้นครั้งนี้มีเรา" และหวังว่าต่อไปในอนาคตจะยังเป็นเช่นนั้น :lol:

ราคาทองคำวันนี้ "เตะตา" คนทั้งโลก .. ให้เริ่ม "เอ๊ะ"

และหันมามองทองแล้วครับ

หากมีการปรับฐานเมื่อไหร่แล้วดีดกลับมาได้เร็ว เหมือนช่วงที่ผ่านมา Mania Phase ใกล้มาเยือนเต็มแก่แล้วครับ ....

สวัสดีครับคุณ next ตามคุณ next ครับ ที่มีอยู่ถือต่อไป หาโอกาสซื้้อเพิ่ม หนับหนุนๆ

สวัสดีครับคุณเน็ก ช่วงนี้ไม่หนีเที่ยวกลับมาเขียนบทความให้อ่านแล้วใช่มั้ยครับ :rolleyes:

น้องเงินตามพี่ไม่ทันเลยครับ เหมือนมันรอให้เก็บกันอยู่เลยนะครับ :lol:

อยากจะ Buy the Dip แต่ติดตรงที่มัน ไม่ยอม Dip ให้ Buy เลยครับ

!_08

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ขอบคุณค่ะคุณเน็กซ์ คุณ Kunghdy คุณส้มโอมือ คุณหมอเล็ก และคุณ JohnCm

ทองราคา 23300 ยังมีเรา กอดทองแน่นๆค่ะคุณเน็กซ์

ถูกแก้ไข โดย goldgold

วันไหนได้อ่านบทความใหม่จากคุณ next มักจะได้เจอ new high ทุกๆครั้งไป

มาเขียนบทความบ่อยๆนะครับ biggrin.gif

เมื่อเช้าตื่นมา เห็นทอง new high ไปที่ 1660 นึกถึงลุงจิม คุณ next และสมาชิก thaigold ทันทีเลย

ขอบคุณมากครับ คุณ NEXT สำหรับบทความดี ๆ

ตอนนี้เงิน QE2 ก็หมดแล้วเพดานหนี้ก็ผ่านแล้ว

อเมริกาใช้เงินเดือนละ 3 แสนล้านเหรียญ ได้เงินจากการประมูลพันธบัตร

ตอนนี้จะมีใครกล้าไปประมูลอีก ย่อมขายไม่ออกแน่ ๆ

QE#3 สงสัยกำลังจะมาจริง ๆ

........

วันนี้ขอดัดจริต เขียนบทความขึ้นมา หัวข้อเป็นภาษาอังกฤษนะครับ

Butterfly Effect of US Debt Ceiling Drama

หัวข้อไทย

ปาหี่เจรจาเพิ่มเพดานหนี้สหรัฐ..เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว

....

ชื่อบทความเขียนได้ตรงใจมาก โดยเฉพาะภาษาไทย

ตอนนี้โควตากด + หมดแล้ว มาช่วย + ให้ใน comment ละกัน

รออ่านบทความดีๆต่อไปครับ

:excl: บทความจากคุณ JohnCm ด้วยนะครับ (ต่อไป..ช่วยผมเขียนด้วยน้า) :lol:

มิบังอาจครับ

พอดีทองขึ้นด้วยมั้งครับอารมณ์เลยดีเป็นพิเศษ

ประกอบกับยิ่งอ่าน ยิ่งดูข่าว ยิ่งหมั่นใส้พวกไอ้กัน

เลยจัดซะหน่อยก็แค่นั้นครับ :lol: :lol:

จริงๆ แล้วอยากย้ำให้พวกเรามั่นใจหนะครับ

ส่วนตัวผมเชื่อว่าเราเข้าใกล้ Parabolic Phase เข้าไปทุกทีแล้ว

เวลาเข้าช่วงนี้ราคาจะไปเร็ว แต่เวลาจะสั้น ตกขบวนแล้ว จะตกเลยหนะครับ มันจะไม่ค่อยกลับมารับ หุหุ

ไม่อยากให้ขายตอนตีนดอยครับ

เห็นราคาขึ้นกลัวพวกเรารีบขายทำกำไรกัน แล้วพอเข้า Parabolic Phase จะไม่เหลือทองติดพอร์ตกัน เพราะเชื่อว่าดอยลูกนี้ไม่ใช่แค่ดอยสุเทพ แต่เป็นเขา Everest ครับ :D :D

ปล. เกิดไปไล่ซื้อบนยอดดอยละก็ หนาวหละครับ :lol: :lol:

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

หุ้น+ เกือบ 2% Spdr เลยเอาเข้าปอดอีก 2% กว่าเหมือนกัน

http://af.reuters.com/article/metalsNews/idAFL3E7J24J920110803?sp=true

Moody ยัง"ฝืน" ให้ AAA แต่ outlook เปลี่ยนเป็น Negative

http://www.cnbc.com/id/43992752

พญามังกรเจ้าหนี้รายใหญ่ก็ออกมาแสดงความยินดีกับละครขยายเพดานหนี้ แต่เตือนว่า Yeild ของพันธบัตรที่เปลี่ยนไว จะกระทบต่อการฟื้นตัวของศก.เมกา ต้องดูแลดีๆนะ (เมื่อคืนพันธบัตรผันผวนมากจริงๆ จาก low สู่ high ในวันเดียว)

http://www.reuters.com/article/2011/08/03/us-china-treasury-idUSTRE7720BP20110803