ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอตอบอีกคนcool.gif ดูจากรูปเอาเลยนะครับ

ใกล้มากเลยนะนั่น อิ อิ :wub: :wub:

ถูกแก้ไข โดย JohnCM

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใจเย็นครับ พอดีเห็นเพิ่งสมัครใหม่ ขอเดาว่ายังไม่เคยลงทุนในทองนะครับ

แนะนำให้อ่านกระทู้นี้แหละครับ ค่อยๆ อ่านจากหน้าแรกมาเรื่อยๆ น่าจะอาจจบภายใน 10 วัน :D :D

ถึงตอนนั้นน่าจะตัดสินใจ ตอบตัวเองได้ว่า จะลงทุนอย่างไร ที่จะเหมาะสมกับสภาพความเสี่ยงที่ตัวเองยอมรับได้

อยากบอกว่าเราเชื่อว่าทองจะยังขึ้นไปอีกอย่างน้อยก็ 10 ปี

ดังนั้นซื้อช้าไป 10 วันไม่สายไปหรอกครับ มีโอกาสให้ซื้อให้ทำกำไรอีกเยอะ

แต่หากผลีผลามเข้าไปซื้อด้วยความโลภ ซื้อทีเดียวเต็มเหนี่ยว หากราคาทองไม่เป็นไปตามคาด

แล้วจะทนแบกรับความเครียดไม่ไหว

คนที่แนะนำไปด้วยความหวังดี จะกลายเป็นไปทำกรรมกับคุณไปเสียเปล่าๆ

ขออภัยนะครับ ที่ไม่ได้ตอบคำถามที่คุณอยากได้คำตอบ

แต่เชื่อว่าเป็นคำตอบที่น่าจะถูกต้องทีสุดครับ

ขอบคุณมากครับ

เทียบกันดูครับ คล้ายกันไหม

กราฟนี้

กับกราฟนี้

ขออภัยครับวันนี้โพสท์บ่อย เพราะอารมณ์ดีเป็นพิเศษ อิ อิ

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆๆๆๆเลยนะคะ ที่ช่วยอธิบาย....บ้านหลังนี้อบอุ๊น..อบอุ่นเสมอเลยค่ะ

คือกำลังพยายามศึกษาและทำความเข้าใจตามที่ท่านกูรูแต่ละท่านแนะนำตามไปด้วยอ่ะค่ะ

เผื่อต่อไปจะได้ดูกราฟเป็นกะเขามั่งอ่ะค่ะ.. อิอิ

ขอขอบคุณคุณNext.เป็นอย่างยิ่งค่ะ อ่านบทความคุณNext.ครั้งใดก็ยิ่งมั่นใจว่าการลงทุนในทองคำเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดจริงๆ

xBT> IMF:ไอเอ็มเอฟเผยไทยถือทองคำสำรองเพิ่ม 18 ตันในเดือนมิ.ย.

ลอนดอน--3 ส.ค.--รอยเตอร์

กองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) เปิดเผยว่า ธนาคารแห่ง

ประเทศไทย (ธปท.) เป็นธนาคารกลางเอเชียแห่งล่าสุดที่เพิ่มการถือครองทองคำ

สำรองในเดือนมิ.ย. ขณะที่ราคาทองพุ่งทำสถิติสูงสุดเป็นประวัติการณ์จากความวิตก

ของนักลงทุนเกี่ยวกับภาวะเศรษฐกิจชะลอตัว รวมทั้งวิกฤติหนี้ในยุโรปและสหรัฐ

ทั้งนี้ ข้อมูลสถิติการคลังระหว่างประเทศของไอเอ็มเอฟพบว่า ไทยมี

ทองคำสำรองเพิ่มขึ้น 18.66 ตันในเดือนมิ.ย. ส่งผลให้ไทยมีทองคำสำรอง

จำนวนทั้งสิ้น 127.524 ตัน

ในช่วงต้นสัปดาห์นี้ ทางการเกาหลีใต้ระบุว่า ได้ซื้อทอง 25 ตันในเดือน

มิ.ย.และก.ค. ซึ่งทำให้ทองคำสำรองของประเทศเพิ่มขึ้นเป็นครั้งแรกในรอบกว่า

10 ปี

นอกจากนี้ รัสเซียได้เพิ่มการถือครองทอง 5.85 ตัน ส่งผลให้ทองคำ

สำรองเพิ่มเป็น 836.715 ตัน ส่วนทองคำสำรองของคาซัคสถานเพิ่มขึ้น 3.11

ตัน สู่ระดับ 70.434 ตัน, ทาจิกิสถานเพิ่มขึ้น 0.04 ตัน สู่ระดับ 3.036 ตัน

ขณะที่กรีซและยูเครนมีทองคำสำรองเพิ่มขึ้นประเทศละ 0.03 ตัน ส่งผลให้

ทองคำสำรองทั้งหมดเพิ่มขึ้นเป็น 111.506 ตัน และ 27.744 ตันตามลำดับ

ณ เวลา 14.51 น.ตามเวลาไทย ราคาทองสปอตอยู่ที่ 1,668.89

ดอลลาร์/ออนซ์ เพิ่มขึ้น 0.6% หลังจากพุ่งแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่

1,672.65 ดอลลาร์/ออนซ์ในช่วงแรก--จบ--

(รอยเตอร์ โดย เสาวณีย์ เอกปัญญาชัย แปล; ก้องเกียรติ กอวีรกิติ เรียบเรียง)

เมือวานแปลบทความเกี่ยกับ Banking Crisis ของยุโรป

วันนี้มีภาพนี้มาเพิ่มครับ

ค่าประกันความเสี่ยง ของ 3 ธนาคารในอิตาลี เพิ่มสูงขึ้นทำสถิติใหม่

แสดงถึงความเสี่ยงในระบบธนาคารของอิตาลีที่เพิ่มสูงขึ้น

อยากทราบมีผลอย่างไงต่อราคาทอง คำตอบอยู่ที่หน้า 491 นะครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%94/page__st__7350

อีกข่าวจาก Zerohedge ครับ

http://www.zerohedge.com/news/snb-intervenes-lower-massively-overvalued-franc-leaves-gold-only-safe-haven-currency

ธนาคารกลางสวิซเข้าแทรกแซงค่าเงิน ทำให้ค่าเงินสวิซฟรังอ่อนค่าลง

นอกจากนี้ยังจะลดอัตราดอกเบี้ยลงอีก (ทำให้เงนิไหลเข้าช้าลง)

ทำให้ความสวิซฟรัง ที่นักลงทุนเคยใช้เป็น Safe Heaven ลดความน่าสนใจลง

ทำให้ ณ ปัจจุบัน มีแต่ทองคำเท่านั้น ที่เป็น Safe Heaven เดียวที่เหลืออยู่

เมือวานแปลบทความเกี่ยกับ Banking Crisis ของยุโรป

วันนี้มีภาพนี้มาเพิ่มครับ

ค่าประกันความเสี่ยง ของ 3 ธนาคารในอิตาลี เพิ่มสูงขึ้นทำสถิติใหม่

แสดงถึงความเสี่ยงในระบบธนาคารของอิตาลีที่เพิ่มสูงขึ้น

อยากทราบมีผลอย่างไงต่อราคาทอง คำตอบอยู่ที่หน้า 491 นะครับ

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/383-%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%86-%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A2%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%94/page__st__7350

อีกข่าวจาก Zerohedge ครับ

http://www.zerohedge.com/news/snb-intervenes-lower-massively-overvalued-franc-leaves-gold-only-safe-haven-currency

ธนาคารกลางสวิซเข้าแทรกแซงค่าเงิน ทำให้ค่าเงินสวิซฟรังอ่อนค่าลง

นอกจากนี้ยังจะลดอัตราดอกเบี้ยลงอีก (ทำให้เงนิไหลเข้าช้าลง)

ทำให้ความสวิซฟรัง ที่นักลงทุนเคยใช้เป็น Safe Heaven ลดความน่าสนใจลง

ทำให้ ณ ปัจจุบัน มีแต่ทองคำเท่านั้น ที่เป็น Safe Heaven เดียวที่เหลืออยู่

วันนี้ธนาคารใหญ่อันดับ 2 ของฝรั่งเศสก็ประกาศผลกำไรน้อยกว่าคาดการณ์ + คาดการณ์ไตรมาสหน้าก็น่าจะลดลงอีก

แถม ตัวเลข US Job Cuts : Planned to Rose to 66414 in July from 41432 in June

มิกล้าครับ พอดีพอร์ตเล็กพอร์ตน้อยหนะครับ 55

ไว้พวกเราช่วยกันเรื่องกองทุนบริจาคหนังสือคุณ Next เข้าห้องสมุดด้วยกันนะครับ

ยินดีและเต็มใจครับ

สงสัยว่าสถานการณ์เรื่อง วิกฤตธนาคาร และ การเงินในยุโรปคงเปราะบางมากขึ้นเรื่อยๆ แล้วครับ

บ่ายนี้ (เวลายุโรป) จะมีการแถลงการของ EU เรื่อง “situation in the financial markets” "สถานการณ์ของตลาดเงิน"

หวังเพื่อจะทำให้ตลาดสงบลง ไม่ตื่นตระหนกครับ

คงต้องติดตามกันต่อไปว่าจะแถลงอะไรออกมาบ้าง เพราะอาจมีผลต่อราคาทองได้ทั้งขาขึ้นและลงครับ

EU To Issue Statement On Situation In Markets This Afternoon

จะได้เห็น 1800 ภายในเดือนนี้ไหมครับคุณ JohnCM

:excl: :excl: Germany Is Conducting Preliminary Work To Begin Trading The Old Deutschmark Currency In Parallel With The Failing Euro Currency. :excl: :excl:

เยอรมันเตรียมระบบที่จะทำการเทรดเงิน ดอยช์มาร์ค (สกุลเก่าของเยอรมันก่อนใช้ยูโร) ควบคู่กับการเทรดยูโร

:blink: :blink: สงสัยเยอรมันเตรียมตัวหละครับ เรือจะล่มเมื่อไหร่ พร้อมโดดทันที :ph34r: :ph34r:

อ้างอิงจาก blog ของ Mr. Roger Wiegand ครับ

http://traderrog.wordpress.com/2011/08/03/news-flash-from-german-website-written-in-english/

จะได้เห็น 1800 ภายในเดือนนี้ไหมครับคุณ JohnCM

ขออภัยครับไม่ทราบจริงๆ ติดตามสถานการณ์ไปเรื่อยๆ ดีกว่าครับ

ขั้นแรกให้ทะลุแนวต้านแถวๆ 1685-1700 ก่อน

หากผ่านได้ ก็ไม่น่ายากแล้วหละครับ