ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

นั่นสิคุณ johnCm กับ คุณ wcg ไม่มาซะนานคิดถึงอยู่เหมือนกัน :Hi ที่บ้านท่วมมั๊ยคะ น้ำลดยัง

ว่าแต่ว่ามีใครเห็นคุณ next บ้างป่าว หายไปไหนก็ไม่รู้ ไม่ได้ข่าวเลย :38

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีทุกท่านครับ

ผมไม่ได้เข้ามานานเลย

ส่วนหนึ่งก็เพราะช่วงที่ผ่านมายุ่งมากครับ ทำงานไม่ค่อยทัน

อีกส่วนก็ บอบช้ำกับการที่ราคาลงรอบก่อนไปพอสมควร หุ หุ :D :D

เลยหยุดการเทรดไปเลย ข่าวคราวก็ไม่ได้ตาม เพราะราคาทองก็พักตัวด้วย ถือโอกาสเลิกนอนดึกเพราะตามราคาทองรอบดึกไปในตัว 555

ไม่รู้เห็นบทความจากเว็บลุงจิมอันนี้กันหรือยังนะครับ

http://www.jsmineset...1-by-alf-field/

ลุงจมิอ้างถึงบทความของ Alf Field ที่ลุงจิมยกย่องอย่างสูง ถึงความแม่นยำในการคาดการณ์ราคาทองคำ

สรุปคร่าวๆ ดังนี้ครับ

เป้าหมายตามลุง Alf Field คือจบการปรับตัวรอบนี้ (ซึ่งยังไม่แน่ว่าจบหรือยัง เพราะ low ที่ทำไปคราวที่แล้วยังไม่ค่อยต่ำเท่าไหร่ แต่ก็พออลุ้มอล่วยว่าเข้าเกณฑ์ได้แล้ว ตอนนี้ก็ลุ้นว่า 1531 จะเป็น Low หรือยัง แต่ก็ยังมี โอกาสทำ low ต่ำกว่านั้นได้อยู่) แล้วจะเป็นการขึ้นรอบใหญ่สุด ยาวสุด เพราะเป็นคลื่น 3 ของ major wave 3 ให้พวกเราได้เสียวกันครับ เพราะจะพาทองไปถึง 4500 เหรียญ โดยมีการปรับเล็กๆ ประมาณ 13% เพียงสองครั้ง (หลังจากนั้นยังมีเวฟ 5 ของ major wave 3 และ major wave 5 อีก ที่ลุง Alf คาดว่ายอดคลื่นจะสูงกว่า 6000 เหรียญครับ

------

เห็นบทความนี้เลย อดเข้ามาบอกต่อไม่ได้ครับ

ตอนนี้ราคาทองอาจ side way ขึ้นๆ ลง ก็ให้อดทนไว้ครับ

แต่อย่าพลาดโอกาสลงทุน ครั้งสำคัญที่สุดของคน Generation เราครับ

ใกล้จะมาถึงแล้ว ปรับตัวรอบนี้เสร็จ (อาจอีกไม่กี่สัปดาห์ หรืออีกหลายเดือน) โอกาสก็จะมาถึงแล้วครับ

เตรียมวางแผนการลงทุนกันไว้ให้ดีครับ

หากยึดตามจุดซื้อขายของ Martin Armstrong จะเอาชัวร์ การกลับตัวเป็นขาขึ้น ราคาทองจะต้องผ่าน 188x ไปก่อนครับ (ยังอีกไกลเลย)

ใครเอาชัวร์รอขึ้นรถตอนที่ราคาปิดทะลุตรงนั้นไปก่อนก็ได้ครับ เพราะเป้าหมายเราไกล ขึ้นก่อนขึ้นหลัง ไม่ถูกไม่แพงกว่ากันเท่าไหร่ครับ

หรือใครไม่อยากรอ จะขึ้นรถไปเลยก็ได้ แต่ต้องรับควาามเสี่ยงว่าราคาอาจยังลงไปได้อีก

เพราะยังไม่แน่ว่า 1531 จุดต่ำสุดของการปรับตัวที่ผ่านมา เป็นจุดต่ำสุดจริงๆ ของรอบหรือยัง

หรือจะยึดจุดซื้อขายตามหลักอื่นๆ ก็ไม่ว่ากันครับ

ที่สำคัญเตรียมให้พร้อม อย่าปล่อยโอกาสหลุดมือครับ

แงๆๆๆ กด like ไม่ได้แล้วค่ะ คิดถึงคุณ Johncm มากๆๆเน้อเจ้า สงสัยอยู๋ว่าหายไปไหน เพราะเชียงใหม่เราน้ำไม่ท่วม

หวังว่าช่วงนี้ คงได้เจอคุณ John ทุ้กวันๆๆนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกระทู้ :57

สาธุ เจ้าพระคูณขอให้เป็นจริงเถอะ 4500 จะกอดน้องทองแน่นๆเลย

ท่วมแล้ว ลดแล้วครับคุณกุ้ง

ปีนี้เลยได้เป็นผู้อพยพอยู่สามอาทิตย์กว่าๆ

กลับบ้านมาทำความสะอาด/จัดการน้ำขัง เหนื่อยเลยครับ

นี่พอเข้าที่หน่อยถึงค่อยกลับมาทำงานต่อได้แบบสบายใจๆ

ไม่รู้ว่าตอนนี้ที่ร้านคุณ next ลดหรือยัง ถ้าลดแล้วคงได้เหนื่อยเหมือนกัน

เอาใจช่วยคุณ next และทุกท่านที่ยังไม่จบกับน้องน้ำครับ

ถูกแก้ไข โดย wcg

ลดแล้วครับคุณกุ้ง

ปีนี้เลยได้เป็นผู้อพยพอยู่สามอาทิตย์กว่าๆ

กลับบ้านมาทำความสะอาด/จัดการน้ำขัง เหนื่อยเลยครับ

นี่พอเข้าที่หน่อยถึงค่อยกลับมาทำงานต่อได้แบบสบายใจๆ

ไม่รู้ว่าตอนนี้ที่ร้านคุณ next ลดหรือยัง ถ้าลดแล้วคงได้เหนื่อยเหมือนกัน

เอาใจช่วยครับ

นั่นสิ ที่สงขลาท่วม 2-3 วันก็จะแย่ น้ำสะอาดกว่าที่ กท ด้วย สงสารคนปทุม นน ที่น้ำยังขังไม่เลิกจริงๆ ถ้าเราเป็นเค้าก็จะรื้อ big bag เหมือนกัน น้ำจะได้หมดๆ จะได้เข้าบ้านได้ซะที อยากเป็นคนดีก็อยากอ่ะนะ แต่ทำไมเราต้องเสียสละนานขนาดนั้น น่าเห็นใจจริงๆ ค่ะ

ไม่ได้เข้ามาโพสเสียนาน แต่ยังติดตามอ่านตลอดค่ะ สงสารคนที่บ้านถูกน้ำท่วมมากเลย คุณกุ้งได้ข่าวว่าสงขลามีพายุเข้าน้ำเริ่มท่วมบางแห่งแล้วใช่ไหมคะ คุณ next เป็นอย่างไรบ้างไม่รู้ไม่ได้ข่าวเลย เป็นห่วงขอให้น้ำลดไวๆนะคะ

ว่าจะขายทองไปซื้อบ้านหลังแรกสักหน่อยทองก็ลงเอาลงเอา คุณหมอเล็กสนใจบ้านหลังแรกเฟสหนึ่งไหมคะ

ไม่ได้เข้ามาโพสเสียนาน แต่ยังติดตามอ่านตลอดค่ะ สงสารคนที่บ้านถูกน้ำท่วมมากเลย คุณกุ้งได้ข่าวว่าสงขลามีพายุเข้าน้ำเริ่มท่วมบางแห่งแล้วใช่ไหมคะ คุณ next เป็นอย่างไรบ้างไม่รู้ไม่ได้ข่าวเลย เป็นห่วงขอให้น้ำลดไวๆนะคะ

ว่าจะขายทองไปซื้อบ้านหลังแรกสักหน่อยทองก็ลงเอาลงเอา คุณหมอเล็กสนใจบ้านหลังแรกเฟสหนึ่งไหมคะ

555 เพิ่งรู้ว่าเมืองไทยก็มีมนุษย์ท่อระบายน้ำเหมือนอเมริกา ที่โน่นมีเยอะมากเลยครับโดยเฉพาะที่ลาสเวกัสเพียงแต่มันไม่มีน้ำอย่างบ้านเราเท่านั้นเอง :53

น่าสงสารจริงๆจะเจ๊งก็ไม่เจ๊งซักที ดอกพันธบัตรอายุ 1 ปีของกรีซล่อเข้าไปถึง 310.36% แล้ว

555 เพิ่งรู้ว่าเมืองไทยก็มีมนุษย์ท่อระบายน้ำเหมือนอเมริกา ที่โน่นมีเยอะมากเลยครับโดยเฉพาะที่ลาสเวกัสเพียงแต่มันไม่มีน้ำอย่างบ้านเราเท่านั้นเอง :53

ของเราท่อระบายน้ำรุ่นพัฒนาแล้วใช่มั้ยครับ เป็นคอนโดเลย >_<

ในที่สุด......ทั้งคุณ JohnCM และคุณ wcg ก็ได้กลับมาเสียทีนะครับ ยินดีต้อนรับกลับมาครับ คิดถึงมากมาย >_<

สบายดีครับ ช่วงที่ผ่านมาได้เป็น "ผู้อพยพ" เกาะกระแสกับเขาบ้าง

ตอนนี้กลับมารีบปั่นกระดาษก่อนสิ้นปีครับ ขาใหญ่เค้าอุตส่าห์ช่วยกดไว้

ต้องทยอยแลกกระดาษเป็นทองคำ เรื่อยๆ เรื่อยๆ ^_^

คุณตังเมก็สบายดีเหมือนกันนะครับ :)

ตังเม สบายดี ขอบคุณคะ

ขอทักทายคุณ john cm ด้วยคะ และขอบคุณข่าวที่เอามาฝากนะคะ

ช่วงนั้นน้ำท่วมพอดี ก็เห็นทองอยู่ที่ 1600 ราคาไทยสัก 24000......

แหม...ห่างกันตั้งพัน...อยากลุยน้ำบ้างจังเลย....

คุณคนหลงอ่าง เป็นไงบ้าง น้ำท่วมบ้านหรือเปล่าคะ

เรื่อง Position Limit ที่เริ่มมีข่าวตอนกลางเดือนตุลาคม ซึ่ง CFTC ขอใช้เวลา 60 วันสำหรับการตีความหมาย ซึ่งเค้าก็ไม่ได้บอกว่าหลัง 60 วันถ้าตีความไม่เสร็จจะมีความผิดอะไร อาจจะดึงเรื่องไปเรื่อยๆจนกว่า พวก Bankers ขาใหญ่ปลด Short จำนวนมหาศาลของเค้าให้เหลือจำนวนน้อยๆครับ

แต่ในความเห็นผม ส่วนตัวล้วนๆ ผมเห็นว่า ตราบใดที่ ตาราง COT ที่ทางฝั่ง Commercial หรือ Banker รายใหญ่ยังมีจำนวน Short จำนวนมากกว่าทาง Long การพุ่งขึ้นของราคาทองคำอย่าง Parabolic ก็จะเป็นไปได้ยาก คือจะมีการพุ่งขึ้นครับ แต่จะมีการพุ่งขึ้นอย่างมีการควบคุมในกรอบที่พวก Bankers เหล่านี้เค้ากำหนดไว้ครับ ใครมีความเห็นต่างในประเด็นนี้ก็ยินดีครับ

วันนี้ได้ลองอ่าน Speech ที่นาย Alf Field ที่พูดเกี่ยวกับทองที่ Sydney ซึ่งเป็นบุคคลที่ลุง Jim Sinclair นับถือมากโดยเฉพาะอย่างยิ่งการใช้ Elliot Wave ในการทำนายราคาทองครับ ลองอ่านดูครับจาก www.jsmineset.com (ถ้าผมมีเวลาจะแปลให้อ่านครับ)

ขอก๊อปความเห็นคุณ Jimmy Siri ในเรื่อง Position Limit มาอัพเดตนะครับ

แก้ไขข้อมูลหน่อยนะครับ เพราะประเด็นเรื่อง Position Limit ถูกงุบงิบ ทำกันอย่างเงียบๆจากฝ่ายที่เกี่ยวข้อง โดยเฉพาะ CFTC นี่ตัวดีเลยละครับ ทำให้ติดตามความเคลื่อนไหวได้ยากมาก

สรุปว่า CFTC เพิ่งจะฉลาดแล้วคิดออกมาได้ว่า SWAP คืออะไร เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายนที่ผ่านมา แล้วมีการออกประกาศอย่างเป็นทางการมาแล้ว

http://www.cftc.gov/PressRoom/PressReleases/pr6144-11

ดังนั้น เค้าดึงเวลาไปแล้ว 30 วันเต็มๆครับ การนับ 60 วันต่อมาที่จะมีผลบังคับใช้กฏ Position Limit ก็จะเริ่มนับจาก 18 พฤศจิกายนที่ผ่านมาเช่นกัน ไม่ใช่นับจากวันที่ 1 พฤศจิกายน อย่างที่พูดไว้ในที่ประชุมตอนโหวต(18 ตุลาคม)

ดังนั้น คาดหวังว่าราคาคอมโมทั้งกลุ่ม โดยเฉพาะทองคำและเงิน ก็จะซวิงขึ้นลงเป็นรถไฟเหาะไปอีกอ ย่างน้อย 7 สัปดาห์ หรือประมาณ 18 มกราคม 2012 ก็คือจะถูกทุบแล้วไล่ซื้อปิด S (Short Covering) สลับกันไปอีกหลายคลื่นในอีก 7 สัปดาห์ข้างหน้านั่นเองครับ

Economic Free Fall: The CFTC Knows What A Swap Is!www.economicfreefall.com