ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:wub: :wub: เตรียมพร้อมและขอลายเช็นต์ด้วยนะคะ !thk !thk !thk

ดีใจจังที่รวมเล่ม จะได้มีของขวัญแจกปีใหม่ที่ถูกใจทั้งผู้ให้และผู้รับ

และขอบพระคุณหลายยยยยย มายังกูรูทุกท่านที่ให้ความรู้เสมอมา

รอหนังสือของ คุณ Nexttonothing ครับ

ติดตามอ่านมานานแล้ว ขอรายงานตัวคับคุณ Next ถ้าหนังสือวางขายแล้ว ขอจองเล่มนึงพร้อมลายเซ็นด้วยนะคับ

โห...คุณเน็ก เรียกน้ำย่อยแล้ว ตื่นเต้นๆๆๆ :ph34r: :lol:

ต้นปีมีให้จองไหมครับ จะเอาไปแจกเป็นของขวัญปีใหม่มั่งครับ !_Rd

รอหนังสือคุณnext พร้อมลายเซ็นต์ด้วยคนค่ะ

จาเปิดให้จองได้เมื่อไรครับ รออออ ครับ :rolleyes: B) :) :P

ต่อคิวจองพร้อมลายเซ็นต์ด้วยคนคะ !57 และ !thk กับบทความที่นำเสนอมาโดยตลอดคะ

ถ้าพิมพ์ออกมารับรองอุดหนุนแน่นอนครับ รออยู่ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

:) สวัสดีค่ะคุณเน็กซ์ มิสเคขออนุญาต ออกความเห็นเรื่องกระดาษที่ใช้พิมพ์หนังสือค่ะ

จะเป็นไปได้ไหมคะหากหนังสือเล่มที่ กำลังจะออกนี้จะใช้ " กระดาษถนอมสายตา " :lol:

ขอความกรุณา คุณเน็กซ์พิจารณาด้วยค่ะ , ขอบคุณค่ะ:rolleyes:

ปล. :wub: แค่เห็นแบบร่างก็น่าสนใจแล้วค่ะ :wub:

:) ขอบพระคุณค่ะสำหรับแนวทางคำแนะนำต่างๆ :wub: :wub:

:rolleyes: ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพและได้พักผ่อนเต็มที่นะคะคุณเน็กซ์ :wub:

หากไม่เป็นการรบกวน :mellow: ขอภาพสวยๆมาเป็นของฝากสำหรับคนอยากไปบ้างได้ไหมคะ :wub:

ได้สิครับ ทั้งรูปสวยๆหลังจากกลับมา และ กระดาษถนอมสายตา จัดให้เลยครับ :rolleyes:

:rolleyes:ขอบคุณ คุณ next มากค่ะ เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้และเข้าใจง่ายมากเลย เป็นน้องใหม่ขอจองหนังสือด้วยคนนะคะ !thk

ยินดีต้อนรับน้องใหม่ และขอบคุณมากนะครับ :rolleyes:

ปล. หยุดยาวแล้วครับ 3-4 วันจากนี้จะไป "ติดดอย" ครับ

ใครไปเที่ยวภูชี้ฟ้า วัดร่องขุ่นหรือ ดอยตุง แถวนั้น ไม่แน่ครับ เราอาจจะเดินสวนกัน

โชคดีมีความสุขMerry Christmas ล่วงหน้าทุกคนครับ

ผมจาไปเที่ยวแถวนั้นพอดี อยากรบกวนขอเบอร์ อ.แน๊ก ได้เปล่า เผื่อจะได้โทรหาจะขอโอกาสเลี้ยงข้าง+กาแฟ สักมื้อนึง เป็นการขอบคุณ

และจะได้ไปเจอตัวเป็น ๆ ด้วย หากไม่สะดวกลงในเว๊ป ส่ง PM ก็ได้ครับ E-mail : thoney87@hotmail.com หรือเบอร์โทร

ของผม 080-5350573 ครับ แล้วจารอจากคนใต้ ไปเจอกันที่เหนือ ฮิ ฮิ ๆ ๆ :blink: :wacko: :rolleyes: B)

จะไม่ไปเพราะ เลี้ยงข้าวผม เนี่ยแหละ :lol:

หากมีโอกาสได้เจอ ผมขออนุญาตเป็นเจ้ามือเองครับ

แต่ทริปนี้เนื่องจากไปกันหลายคนอาจจะไม่สะดวกนะครับ ไว้โอกาสหน้า

คนใต้มีน้ำใจจริงๆ แค่นี้ก็ปลื้มใจแล้วครับ

ปล. เหมือนเดิม : หากยังไม่มีโอกาสได้เจอกัน อยากจะขอบคุณไม่ยากเลย

กำไรบางส่วนที่ได้จากการลงทุนไปทำบุญเล็กๆน้อยๆ ตามกำลังศรัทธา

หากทำเช่นนั้นผมเองด้วยซ้ำที่ต้องเป็นฝ่ายขอบคุณ เพราะทำให้เราได้มีโอกาสทำบุญร่วมกัน

ขอบคุณคุณ Next มากครับที่สละเวลามาให้ความรู้

ส่วนโครงการทำเอกสารเผยแพร่ความรู้นับว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ

แต่ลึกๆผมคิดว่าคงไม่ค่อยมีคนสนใจข้อมูลนี้เท่าไร เพราะผมลองเอาข้อมูลนี้ไปคุยกับคนรอบข้าง ส่วนใหญ่ก็จะฟังแบบผ่านๆ เพราะมักคิดว่าเดี๋ยวอเมริกาก็แก้ปัญหาได้, เงินดอลลาร์ ไม่มีวันล้มหรอกเดี๋ยวมันก็มีทางออก, ทองคำราคามันผันผวนเป็นปกติ ไม่มีใครรู้ล่วงหน้าหรอกว่ามันจะขึ้นหรือลง

อาจจะเป็นเพราะคนเรามีความกลัวในใจก็ได้ครับ จึงปฏิเสธความกลัวนั้นด้วยการคิดแบบ think positive ไว้ก่อน

งานนี้คงต้องปล่อยไปตามบุญตามกรรมกันแล้วครับ

ทีแรกก่อนจะมาเริ่มเขียนกระทู้นี้ก็คิดเหมือนกันเลยครับ แต่ผิดคาดตรงที่สมาชิกที่นี่ เปิดใจรับข้อมูล

แถมยังสละเวลาติดตามอ่านโดยตลอด

ต้องขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้อีกครั้งด้วยครับ

เรื่องหนังสือ คงพิมพ์จำนวนไม่มากน่ะครับ เพราะเกรงว่าจะเป็นอย่าง คุณ goldcross

ว่าอยู่เหมือนกัน ก็ได้แต่หวังว่าผมจะสื่อสารได้ดีพอและมีคนยอมที่่จะเปิดใจรับฟัง

ความจริงที่เกิดขึ้นบนโลกการเงินของเราในขณะนี้ครับ

หนังสือคุณ next ก่อนพิมพ์จองกันที่ thaigold กันก่อนดีมั๊ย

จะได้รู้ยอดคร่าวๆ ว่าจะจัดพิมพ์เท่าไหร่

ไปเล่าให้เพื่อนๆที่ office ฟัง

หลายคนสนใจอยากได้หนังสือ

ถ้าทราบราคาก็จะดีมาก จะได้บอกกับเพื่อนๆ

แล้วรวบรวมมาบอกจำนวนอีกที

หนังสือคุณ next ก่อนพิมพ์จองกันที่ thaigold กันก่อนดีมั๊ย

จะได้รู้ยอดคร่าวๆ ว่าจะจัดพิมพ์เท่าไหร่

ไปเล่าให้เพื่อนๆที่ office ฟัง

หลายคนสนใจอยากได้หนังสือ

ถ้าทราบราคาก็จะดีมาก จะได้บอกกับเพื่อนๆ

แล้วรวบรวมมาบอกจำนวนอีกที

ได้ครับ หากทราบราคาแล้วจะมาแจ้ง เพื่อเช็คเรทติ้งใน Thaigold ดู

ก่อนที่จะสั่งจำนวนพิมพ์ ก็ดีเหมือนกันครับ :rolleyes:

ตามบทความคุณเน็กมาตั้งแต่หน้าแรก ขอบคุณที่อุตส่าสละเวลาเอาข้อมูลดีๆมาฝากเสมอครับ หลังจากอ่านบทความคุณเน็กถึงได้ซื้อเรื่องเมกา แต่คนรอบๆผมยังเชื่ออยู่เลยครับว่าเมกานี่ดีจังพิมพ์เงินใช้เองก็ได้.....ยากจริงครับที่จะทำให้เขาฟังข้อมูล....แค่ฟังก็ยังดีครับจะเชื่อไม่เชือก็อีกเรื่อง....แต่นี่เห็นท่าก็รู้เลยว่า ไม่รับข้อมูลนี้แน่....เนื่อยมากมาย

ตอนนี้ต้องทนเอาเงินเก็บไปเลี่ยนสภาพเป็นทองคนเดียวไปก่อน ToT

ลงชื่อจองหนังสือด้วยคนครับ

ทีแรกก่อนจะมาเริ่มเขียนกระทู้นี้ก็คิดเหมือนกันเลยครับ แต่ผิดคาดตรงที่สมาชิกที่นี่ เปิดใจรับข้อมูล

แถมยังสละเวลาติดตามอ่านโดยตลอด

ต้องขอบคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้อีกครั้งด้วยครับ

เรื่องหนังสือ คงพิมพ์จำนวนไม่มากน่ะครับ เพราะเกรงว่าจะเป็นอย่าง คุณ goldcross

ว่าอยู่เหมือนกัน ก็ได้แต่หวังว่าผมจะสื่อสารได้ดีพอและมีคนยอมที่่จะเปิดใจรับฟัง

ความจริงที่เกิดขึ้นบนโลกการเงินของเราในขณะนี้ครับ

สมาชิกที่นี่ส่วนมากคือกลุ่มคนที่สนใจการลงทุนอยู่แล้วครับ ต้นทุนความชอบและความสนใจมีมากกว่าคนกลุ่มอื่นครับ การเปลี่ยนใจคนให้มาสนใจในสิ่งที่เขาไม่สนใจไม่ง่ายครับ แต่การเติมข้อมูลที่ถูกต้องลงไปบ่อยๆอย่างไม่ย่อท้อสุดท้าย จะเปลี่ยนให้เขาเกิดความสนใจได้ ถ้าเขาเริ่มสนใจที่จะเปิดใจรับข้อมูลทุกอย่างจะง่ายครับ อีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับบุญกรรมของแต่ละคนด้วยครับ

เสาศิลาแปดศอกตอกเป็นหลัก ไปมาผลักบ่อยเข้าเสายังไหว

ข้อมูลของคุณNextเยี่ยมยอดสุดๆ แต่สำหรับคนที่ไม่ยอมเปิดใจรับก็ไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าเมื่อไหร่เขาเปิดใจรับเขาจะรู้ว่าข้อมูลดีๆแบบนี้ทำไมไม่สนใจแต่แรก

สมาชิกที่นี่ส่วนมากคือกลุ่มคนที่สนใจการลงทุนอยู่แล้วครับ ต้นทุนความชอบและความสนใจมีมากกว่าคนกลุ่มอื่นครับ การเปลี่ยนใจคนให้มาสนใจในสิ่งที่เขาไม่สนใจไม่ง่ายครับ แต่การเติมข้อมูลที่ถูกต้องลงไปบ่อยๆอย่างไม่ย่อท้อสุดท้าย จะเปลี่ยนให้เขาเกิดความสนใจได้ ถ้าเขาเริ่มสนใจที่จะเปิดใจรับข้อมูลทุกอย่างจะง่ายครับ อีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับบุญกรรมของแต่ละคนด้วยครับ

เสาศิลาแปดศอกตอกเป็นหลัก ไปมาผลักบ่อยเข้าเสายังไหว

ข้อมูลของคุณNextเยี่ยมยอดสุดๆ แต่สำหรับคนที่ไม่ยอมเปิดใจรับก็ไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าเมื่อไหร่เขาเปิดใจรับเขาจะรู้ว่าข้อมูลดีๆแบบนี้ทำไมไม่สนใจแต่แรก

เห็นด้วยกับคุณส้มโอมือคะ...

วันนี้ใช้สอยตัวหนังสือประหยัด แต่คมมากกกก... (แซวเล่นนะคะ...อย่าโกรธนะ...)

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน (ติดภาระกิจ...) เป็นอีกคนที่อยากได้หนังสือค่ะ... !031

มีคำถามครับ

เคยได้ยินข้อโต้แย้งหนึ่งของฝั่งที่สนับสนุบ ระบบ Fiat currency นะครับ เค้าบอกว่า...

1) supply ของทองในปัจจุบันไม่เพียงพอกับการแลกเปลี่ยนซื้อขายในโลกปัจจุบัน ในฐานะสิ่งที่ทำหน้าที่แทนเงิน การที่ส่ิงมีค่าที่มีอยู่ในโลกไม่ว่าจะเป็นที่ดิน น้ำมัน บ้าน คอนโด ข้าว software ถูกตีค่าเป็น ทองคำทั้งหมดเหมือนระบบ Gold standard เหมือนเดิมดูเหมือนจะทำไม่ได้ ในทางปฎิบัติ

ยกตัวอย่างถ้าบอกว่าระบบ Gold standard ดีที่สุด สมมุติว่าทองในโลกมีค่า 1,000 ล้านบาท แต่สินทรัพย์ทั้งหมดมีอยู่ 10,000 ล้านบาท ระบบนี้จะอยู่ได้อย่างไร

พี่มีความคิดเห็นว่ายังไงกับเรื่องนี้ครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้ไม่เห็นด้วยนะครับ ว่าตอนนี้ currency ถูกใช้อย่างไม่มีระเบียบและเฟ้อเกินไป แต่ข้อโต้แย้งว่า ทองจะมีค่าเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เพราะมันมีคุณสมบัติเป็นเงินตราแล้ว อาจจะไม่แม่นยำหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

มีคำถามครับ

เคยได้ยินข้อโต้แย้งหนึ่งของฝั่งที่สนับสนุบ ระบบ Fiat currency นะครับ เค้าบอกว่า...

1) supply ของทองในปัจจุบันไม่เพียงพอกับการแลกเปลี่ยนซื้อขายในโลกปัจจุบัน ในฐานะสิ่งที่ทำหน้าที่แทนเงิน การที่ส่ิงมีค่าที่มีอยู่ในโลกไม่ว่าจะเป็นที่ดิน น้ำมัน บ้าน คอนโด ข้าว software ถูกตีค่าเป็น ทองคำทั้งหมดเหมือนระบบ Gold standard เหมือนเดิมดูเหมือนจะทำไม่ได้ ในทางปฎิบัติ

ยกตัวอย่างถ้าบอกว่าระบบ Gold standard ดีที่สุด สมมุติว่าทองในโลกมีค่า 1,000 ล้านบาท แต่สินทรัพย์ทั้งหมดมีอยู่ 10,000 ล้านบาท ระบบนี้จะอยู่ได้อย่างไร

พี่มีความคิดเห็นว่ายังไงกับเรื่องนี้ครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้ไม่เห็นด้วยนะครับ ว่าตอนนี้ currency ถูกใช้อย่างไม่มีระเบียบและเฟ้อเกินไป แต่ข้อโต้แย้งว่า ทองจะมีค่าเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เพราะมันมีคุณสมบัติเป็นเงินตราแล้ว อาจจะไม่แม่นยำหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

เห็นแล้วอยากแจม

ก่อนอื่นต้อง ชื่นชมคุณ Next นะครับ เขียนอะไรได้เข้าใจง่ายดี แม้ผมไม่ได้เข้ามาพูดอะไร แต่ก็รู้สึกขอบคุณกับบทความดีๆที่นำเสนอมาอย่างต่อเนื่อง

เรื่องการนำทองมาใช้เป็นเงินจริง ผมก็เชื่อว่าเป็นไปได้ยากครับ เพราะไม่มีทางขุดมาไ้ด้พอ ทุกวันนี้ เงินสด นำมาแทนมูลค่าสินทรัพย์หลายๆอย่าง ที่มนุษย์อุปโลก ตีตราเป็นเจ้าของไว้ และแถมด้วยอีกอย่างคือเครดิตประเทศที่พิมพ์เงินนั้น เหมือนอย่างที่อเมริกา กำลังใช้เครดิต ที่น่าจะเรียกว่ากินบุญเก่าอยู่ในตอนนี้ และปัจจุบัน มันน่าจะเกินขีดจำกัดไปแล้ว

อเมริกาเติมเงินเข้าระบบ เศรษฐกิจไม่เดิน มันก็ต้องบวมออกไปทางใดทางหนึีง รวมถึงทองคำแน่นอน

จะไม่ไปเพราะ เลี้ยงข้าวผม เนี่ยแหละ :lol:

หากมีโอกาสได้เจอ ผมขออนุญาตเป็นเจ้ามือเองครับ

แต่ทริปนี้เนื่องจากไปกันหลายคนอาจจะไม่สะดวกนะครับ ไว้โอกาสหน้า

คนใต้มีน้ำใจจริงๆ แค่นี้ก็ปลื้มใจแล้วครับ

แฮะ แฮะ...อยากถูกเลี้ยงมั่งอ่ะค่ะ

สุขสันต์วันคริสมาสต์ และสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้านะคะ

เที่ยวให้สนุกนะคะ....

:lol: :lol:

ยังไงก็ขอบคุณคุณ NEXT ค่ะที่มาให้ข้อมูลดีดี ว่าแต่ออกหนังสือแล้ว จะไม่มาเข้มข้นก่อนนอนรึเปล่า? ขอบอกว่าจะคิดถึงมากน้า