ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณส้มโอมือ... เนื้อๆ จิงๆ (โโโสงกาสัยยยย...จะเป็นก๋วยเตี๋ยวแห้ง 55555)

post-1438-062417900 1293206054.gif กลัวติดคอ...เลยเอาน้ำมาฝาก (ล้อเล่นนะคะ...)

แซวกัน ล้อเล่นกัน ผมว่าดีครับบรรยากาศในเวปเหมือนอยู่ในกลุ่มเพื่อนๆ สนุกสนานดีครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ธปท.ลดเสี่ยงดอลลาร์ผันผวน หันลงทุนพันธบัตรจีนแทน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 ธันวาคม 2553 13:45 น.

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น

ธปท.ลดถือดอลลาร์ โดยหันมาลงทุนในพันธบัตรจีนแทน เพื่อลดความเสี่ยงของการผันผวน

วันนี้ (24 ธ.ค.) นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) เปิดเผยว่า ธปท.อยู่ระหว่างประสานงานทางการจีนเพื่อนำเงินทุนสำรองไปลงทุนในพันธบัตร หรือหลักทรัพย์ในรูปเงินหยวน ในปี 2554 เพื่อลดความเสี่ยงการผันผวนของค่าเงินดอลลาร์

ทั้งนี้ ในช่วงที่ผ่านมา ธปท.ได้ลดสัดส่วนเงินสกุลดอลลาร์ในตะกร้าทุนสำรองลง โดยปัจจุบันเหลือสัดส่วนไม่ถึง 50% ของเงินทุนสำรองทั้งมหด เพื่อลดความเสี่ยง และกระจายการลงทุนมากขึ้น

ส่วนการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในช่วง 2-3 สัปดาห์ถือว่าค่อนข้างมีเสถียรภาพ และในช่วงที่ผ่านมาเงินทุนสำรองก็ไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก

อย่างไรก็ตาม แนวโน้มค่าเงินบาทในปี 2554 ยังคงต้องจับตามอง และยังไม่สามารถคาดการณ์ได้ว่าค่าเงินบาทที่เหมาะสมควรจะอยู่ที่ระดับใด

ความจริง ธปท เราก็ไม่เลวเหมือนกันนะครับเนี่ย เริ่มทยอยชิงทิ้งดอลล่าก่อนจีนซะแล้วตอนนี้...แอบทิ้งเงียบๆด้วย

em0009.gif ขออาราธนาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อำนวยพรให้แก่ผู้ให้ คือคุณ nexttonothing จงพบความสุขตลอดไปครับ

ความจริง ธปท เราก็ไม่เลวเหมือนกันนะครับเนี่ย เริ่มทยอยชิงทิ้งดอลล่าก่อนจีนซะแล้วตอนนี้...แอบทิ้งเงียบๆด้วย

จีนไม่โง่ดอกครับ จีนประกาศอุ้มยุโรป ก็คือการทิ้งดอลล์ด้วยวิธีที่แยบยลนั่นเอง (เงินยูโรยังมีพอทองค้ำ ดอลล์แทบไม่มีแล้วเมื่อเทียบกับปริมาณที่พิมพ์ออกมา)และยังเป็นการแผ่อิทธิพลไปทางยุโรปด้วย ได้ 2 เด้งเลยครับ

http://www.activistpost.com/2010/12/communist-china-to-bailout-cartel.html?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed:+ActivistPost+(Activist+Post)&utm_content=FaceBook

จีนไม่โง่ดอกครับ จีนประกาศอุ้มยุโรป ก็คือการทิ้งดอลล์ด้วยวิธีที่แยบยลนั่นเอง (เงินยูโรยังมีพอทองค้ำ ดอลล์แทบไม่มีแล้วเมื่อเทียบกับปริมาณที่พิมพ์ออกมา)และยังเป็นการแผ่อิทธิพลไปทางยุโรปด้วย ได้ 2 เด้งเลยครับ

http://www.activistpost.com/2010/12/communist-china-to-bailout-cartel.html?utm_source=feedburner&utm_medium=feed&utm_campaign=Feed:+ActivistPost+(Activist+Post)&utm_content=FaceBook

ขอแสดง ความคิดเห็นบ้าง ครับ

ในการพิมพ์เงินเพิ่ม ของ เมกา มีความเสี่ยง ของ ความน่าเชื่อถือ ต่อ สกุลเงิน นี้ แต่เป็น ความตั้งใจ ของ เมกา ครับ

1.ให้ค่าเงิน ดอล อ่อน ค่าลง เพื่อประโยชน์ ในการ ค้าขาย กับ ต่างประเทศ(ยกตัวอย่าง บริษัท ๆ ตอนนี้ ซื้ออุปกรณ์ ด้าน ไฮ เทคโนโลยี กับ เมกา เนื่องจาก ถูกกว่า ญี่ปุ่น

2. เปิดโอกาศ ให้ นักลงทุน ของ ตัวเอง นำเงิน มาลงทุน ต่างประเทศ และ หอบ กำไร กลับ

3. ทองคำ ของตัวเอง ก็ยัง มีมูลค่าเพิ่ม แม้เงินดอล อ่อน ค่าลง

4. เงิน ที่เพิ่ม นำ ไป จัดสรร ด้านอื่นๆ ได้อีกมาก ทาง งบประมาณ

5. ประเทศ อื่น ที่ถือ เงินดอล มีค่าน้อย ลง( จนลง) แต่ เมกา อาจจะ คงที่ เมื่อบวกลบ คูณหาร

ขอฟันธง ปี 2011 ทองคำ มุ่งไปที่ 1650 :D

:excl: :excl: :excl: :excl: :excl: :excl: ถูกแก้ไข โดย Maye Maye ja

ขอแสดง ความคิดเห็นบ้าง ครับ

ในการพิมพ์เงินเพิ่ม ของ เมกา มีความเสี่ยง ของ ความน่าเชื่อถือ ต่อ สกุลเงิน นี้ แต่เป็น ความตั้งใจ ของ เมกา ครับ

1.ให้ค่าเงิน ดอล อ่อน ค่าลง เพื่อประโยชน์ ในการ ค้าขาย กับ ต่างประเทศ(ยกตัวอย่าง บริษัท ๆ ตอนนี้ ซื้ออุปกรณ์ ด้าน ไฮ เทคโนโลยี กับ เมกา เนื่องจาก ถูกกว่า ญี่ปุ่น

2. เปิดโอกาศ ให้ นักลงทุน ของ ตัวเอง นำเงิน มาลงทุน ต่างประเทศ และ หอบ กำไร กลับ

3. ทองคำ ของตัวเอง ก็ยัง มีมูลค่าเพิ่ม แม้เงินดอล อ่อน ค่าลง

4. เงิน ที่เพิ่ม นำ ไป จัดสรร ด้านอื่นๆ ได้อีกมาก ทาง งบประมาณ

5. ประเทศ อื่น ที่ถือ เงินดอล มีค่าน้อย ลง( จนลง) แต่ เมกา อาจจะ คงที่ เมื่อบวกลบ คูณหาร

ขอฟันธง ปี 2011 ทองคำ มุ่งไปที่ 1650 :D

อเมริกาตั้งใจลดค่าเงินของตัวเองก็เป็นที่รู้กันทั่วโลกครับ

จากข้อ1 การขาดดุลย์การค้าก็ยังเพิ่มขี้นตลอด ไม่ได้ลดลงเลย

จากข้อ2 กลุ่มที่นำเงินออกนอกประเทศส่วนใหญ่เป็นกลุ่มธนาคารและกองทุนที่เอาไปทำกำไรจากส่วนต่างดอกเบี้ยและค่าเงิน ไม่ได้ทำให้เศรษฐกินในเมกาดีขึ้นเลย การตกงานเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แต่ละรัฐเจ๊งขึ้นเรื่อยๆ เมืองเล็กๆบางเมืองไม่มีเงินจ่ายบำนาญคนที่เกษียณแล้ว (เมืองใหญ่และรัฐก็กำลังจะเป็นแบบนั้น)

จากข้อ3 ทองที่มีอยู่ปัจจุบันถือว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับกระดาษที่พิมพ์ออกมา(แล้วไม่รู้ว่าจริงๆนั้นมีทองอยู่หรือเปล่า)

จากข้อ4 เงินที่เล็กลงของตัวเองทำให้ตัวเองยิ่งจนลง เพราะของเกือบทุกอย่างล้วนแล้วแต่ต้องนำเข้าทั้งนั้น เงินที่จะไปจัดสรรไม่เพียงพอในแทบทุกรัฐ(เกือบจะล้มละลายหมดแล้ว)

จากข้อ5 เงินตัวเองเล็กลง เป็นไปไม่ได้ครับที่จะคงที่ ประเทศอื่นๆพากันทิ้งดอลล์แล้วซื้อทองกัน จึงทำให้ราคาทองไม่ลงไงครับ

ลิ้งค์ต่างๆที่ผมพูดถึงผมเอาไปแปะไว้หลายที่หาตามอ่านได้ครับ(ที่ร้านกาแฟมั่วทองกะน้องรี,หัวบ้านของผม,ในกระทู้นี้)

ช่วงที่คุณเน็กซ์แอบเก็บตัว... post-1438-094404400 1293369850.gif (คงแอบไปติดต่อโรงพิมพ์แน่ๆ เลย อิอิอิ...)

กูรูหลายๆ ท่านเข้ามาให้ความรู้ และข้อมูล (นี่ขนาดหยุดยาวววว...นะนี่) post-1438-073304000 1293370055.gif

สวัสดีครับ แฟนๆคุณเน็กทุกท่าน วันนี้ ผมขออนุญาติเป็นแขกรับเชิญ

เนื่องจากได้มีโอกาสไปติดดอยร่วมกับคุณเน็กที่เชียงราย เลยขอแชร์ประสพการณ์เที่ยวเมืองไทยด้วยคน

เริ่มต้นด้วยที่พักแนวล้านนา บรรยากาศดีมาก หากใครยังไม่รู้ว่า ปีใหม่นี้ จะไปเที่ยวที่ไหน แนะนำภาคเหนือครับ หลุดจากความรีบร้อนในเมือง ไปเจออากาศดีๆเย็นๆ บ้านไม้ที่มีแค่หลังคา กับโต๊ะและหมอนอิง สาวเหนือพูดจาเนิบๆ ทำให้ผมใจเย็นขึ้นมาก

และแน่นอนว่า ถ้าได้ไปเชียงราย ก็ต้องไปวัดร่องขุ่น ของอาจารย์เฉลิมชัย คิดว่าหลายๆท่านคงได้ยินชื่อเสียงว่าวัดนี้อลังการงานสร้างขนาดไหน ผมรู้สึดีทุกครั้งที่เห็นบุคคลที่ประสพความสำเร็จแล้วมาทำงานเพื่อสังคม รู้สึกอิ่มใจ ที่ได้ไปเห็นผลงานอาจารย์เฉลิมชัย

ถัดมา ได้มีโอกาสไปชม ม.แม่ฟ้าหลวง ม.ที่ได้ชื่อว่าสวยที่สุดในเมืองไทย ในรูป เป็นสวนจีนของภาควิชาภาษาจีน ทางด้านหน้า มีดอกไม้ชนิดนึงมีชื่อว่า "หอมเจ็ดลี้" เสียดาย ที่ถ่ายกลิ่นมาฝากไม่ได้ :P

เช้าวันที่ 3 พวกผมได้มีโอกาสขึ้นไปภูชี้ฟ้า กอดบรรยากาศทะเลหมอก ต้องขอบอกเลยว่า สวยมากๆ วันที่ผมไปอุณหภูมิอยู่ราวๆ 10-15c ลมแรง ใครอยากกอดเมืองไทย, กอดทะเลหมอก แนะนำให้เตรียมชุดกันหนาวที่กันลมไปเผื่อ ระยะทางเดินขึ้นยอดดอย ราว 1กม

ต้องขอแนะนำตัวก่อนเลยว่าผมทำงานด้าน IT เมื่อก่อนผมไม่เคยสนใจเงินในบัญชีเลยว่ามีกี่บาท รู้แต่ว่ามันพอใช้ พอจ่ายบัตรเครดิต แล้วเหลือเก็บก็พอ พวกเรื่องทองขึ้นทองลงยิ่งไม่เคยอยู่ในหัว ส่วนเรื่องเศรษฐกิจ พองูๆปลาๆบ้าง จนกระทั่ง ผมไปเจอ ธนบัตรที่ระลึกใบนี้ที่สนามบิน Washington DC เมื่อต้นปี 2010

เห็นครั้งแรก อดขำไม่ได้ที่เค้าพิมมาประชดนโยบาย QE ทำให้ผมรู้ว่า ศก เมกา อาการไม่ดี

ต่อมา ได้สนทนาทอง + ศก กับคุณเน็ก ทำให้ผมอยากรู้และเริ่มศึกษาเพิ่ม ว่าทำไม ทองถึงเกี่ยวกับ ศก ทำไมเงินปอนด์ ถึงตกจาก 70บาท ไปอยู่ที่ 60 บาท และต่ำกว่า 50 บาทได้อย่างรวดเร็ว และ ศก เมกา จะอาการหนักขนาดไหน เพราะอะไร และทำไมทองถึงเป็นทางออก

ศก ในขณะนี้ โลกเรา ยึดเงิน USD เป็นสื่อกลางในการแลกเปลี่ยน ถ้าเกิดวันใดวันนึง ศก เมกามีปัญหาและเงินดอลไม่มีสเถียรภาพพอ จะเกิดอะไรขึ้น?

หรือโลกเราจะหันไปใช้ยูโรเป็นสื่อกลาง? ซึ่งก็เป็นไปไม่ได้ เหตุผลที่เห็นชัดเจนคือ อังกฤษเองก็ปฏิเสธยูโร และยังคงใช้เงินปอนด์ และประเทศที่ใช้ค่าเงินยูโรหลายๆประเทศเริ่มทะยอยเกิดปัญหา ศก กันทั่วหน้า

หรือจะหันมามองเอเชีย มองว่า ใช้เงินหยวนเป็นสื่อกลาง แต่จีนเป็นคอมมิวนิส นั่นแปลว่าการกำหนดเงินจะขึ้นกับกลุ่มคนเพียงกลุ่มเดียว ซึ่งก็คงยากที่ประชาคมตะวันตกจะยอม

สื่อกลางในการแลกเปลี่ยนเดียวที่เหลืออยู่ ...คือทอง

สุดท้ายนี้ ฝากคลิปเสียดสี ศก ของประเทศอังกฤษได้ดีมากๆ

Bird & fortune - Financial crisis - Silly Money, Nov 08

Part 1/2

Part 2/2

อยากให้คนไทย รู้เท่าทันวิกฤต และเตรียมรับมือได้ทัน

ปล รูปจากกล้อง iPhone 3G แล้ว resize ลงครึ่งนึงครับ

ขอบคุณคุณ next สำหรับบทความดีๆ ครับ เมื่อวานผมนั่งเจอสมบัติเก่าๆ ของผมก็คือ แบงค์สมัยเก่าๆ ที่เคยเก็บมา ปัจจุบันนี้มูลค่ามันลดลง จริงๆ

แต่ถ้าผมเปลี่ยนมันเป็นทองเมื่อประมาณ 30 ปีที่แล้วละก็ หุหุ รวยเลยครับ

ตอนนี้ผมปรับพอร์ตใหม่แล้วครับ ว่าจะซื้อทองเก็บอย่างเดียว เมื่อก่อนซื้อๆ ขายๆ ตอนนี้พอมาอ่านบทความของคุณ next แล้วโดนใจมาก

ขอแอบเป็นแฟนคลับด้วยครับ อ้อ ผมเห็นด้วยกับคุณ next เรื่องอเมริกาครับ ผมคิดว่าผมคนเดียวซะอีกที่ไม่ชอบอเมริกา เพราะมันโกงหน้าด้านๆจริงๆ ประเทศนี้ เอาเปรียบเขาไปทั่ว

:rolleyes: :rolleyes: ตอนนี้ผมเชียร์จีนเต็มที่ครับ เพราะผมก็เป็นลูกคนจีนเหมือนกัน 555