ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

จะไม่ไปเพราะ เลี้ยงข้าวผม เนี่ยแหละ :lol:

หากมีโอกาสได้เจอ ผมขออนุญาตเป็นเจ้ามือเองครับ

แต่ทริปนี้เนื่องจากไปกันหลายคนอาจจะไม่สะดวกนะครับ ไว้โอกาสหน้า

คนใต้มีน้ำใจจริงๆ แค่นี้ก็ปลื้มใจแล้วครับ

ปล. เหมือนเดิม : หากยังไม่มีโอกาสได้เจอกัน อยากจะขอบคุณไม่ยากเลย

กำไรบางส่วนที่ได้จากการลงทุนไปทำบุญเล็กๆน้อยๆ ตามกำลังศรัทธา

หากทำเช่นนั้นผมเองด้วยซ้ำที่ต้องเป็นฝ่ายขอบคุณ เพราะทำให้เราได้มีโอกาสทำบุญร่วมกัน

ขอบคุณมาก ๆ ในน้ำใจของคุณ NEXT ไม่ยอมรบกวนแม้กระทั่งข้าวมื้อนึง ช่างเป็นผู้ที่ล้ำลึกจริง ๆ ผมคิดว่ามันมีความหมายมากเลยเกิน เกินกว่าที่ความคิดผิวเผินจะเข้าใจได้

นี่แหละยอดคน นับถือ ๆ ด้วยใจจริง ขอคารวะด้วยน้ำใจ :) :P :wub: :rolleyes:

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เห็นแล้วอยากแจม

ก่อนอื่นต้อง ชื่นชมคุณ Next นะครับ เขียนอะไรได้เข้าใจง่ายดี แม้ผมไม่ได้เข้ามาพูดอะไร แต่ก็รู้สึกขอบคุณกับบทความดีๆที่นำเสนอมาอย่างต่อเนื่อง

เรื่องการนำทองมาใช้เป็นเงินจริง ผมก็เชื่อว่าเป็นไปได้ยากครับ เพราะไม่มีทางขุดมาไ้ด้พอ ทุกวันนี้ เงินสด นำมาแทนมูลค่าสินทรัพย์หลายๆอย่าง ที่มนุษย์อุปโลก ตีตราเป็นเจ้าของไว้ และแถมด้วยอีกอย่างคือเครดิตประเทศที่พิมพ์เงินนั้น เหมือนอย่างที่อเมริกา กำลังใช้เครดิต ที่น่าจะเรียกว่ากินบุญเก่าอยู่ในตอนนี้ และปัจจุบัน มันน่าจะเกินขีดจำกัดไปแล้ว

อเมริกาเติมเงินเข้าระบบ เศรษฐกิจไม่เดิน มันก็ต้องบวมออกไปทางใดทางหนึีง รวมถึงทองคำแน่นอน

ส่วนหนูเห็นแล้วอยากรู้คะ... (วันนี้ขอเป็นวิชาการสักหน่อย. :P :P :P )

จีนมีประชากรคิดเป็น 1 ใน 5 ของโลก ส่วนอินเดียน้อยกว่าหน่อย รวม 2 ประเทศนี้ก็เกือบครึ่งโลกแล้ว !!! และจีนมีเงินเมกาสำรองมากที่สุดในโลก

เหมือนที่เคยถาม...

1. จีนจะยอมรับไ้ด้หรือคะ...ถ้าวันนึงเงินเมกากลายเป็นแบ้งค์กงเต็ก เพราะจีนขายทรัพยากรที่มีอยู่ในประเทศเพื่อแลกกับกระดาษที่ไม่มีค่า

ถ้าเป็นหนู...แล้วคิดว่ากระดาษที่มีค่าอยู่ตอนนี้จะสูญค่า!!! หนูจะซื้อทุกอย่างที่คิดว่าจะสามารถใช้ได้ในภายหลัง (ไม่ว่ามันจะแพง หรือ ถูก) เพื่อป้องกันความเสี่ยง

2. ทั่วโลกจะไม่โกลาหลหรือคะ แล้วถ้าถึงตอนนั้นเมกาจะยอมเหรอคะ... เมกาจะไม่ขนอาวุธออกมาขู่เหรอคะ...ว่าห้ามยกเลิกแบ้งค์กงเต็กของเค้านะ (ในความคิดหนู.)

ถึงเมกาจะเอาเปรียบคนทั้งโลก แต่ไม่มีใครคิดทันเค้าตั้งแต่แรก มันอาจกลายเป็นว่าคนทั้งโลกยอมรับโดยปริยาย... (สุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้.ได้แต่ค่อยๆ ลดค่าเงินเมกา.)

จิงๆๆๆ หนูมีคำถามอีกเยอะ แต่ยังเรียบเรียงไม่ค่อยได้ วันนี้อาศัยอานิสงฆ์ เฮียกัม กับ คุณ nawakkap เลยถามตามพี่ๆ เค้าไป

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความคิดเห็นที่ร่วมกันแชร์post-1438-063940400 1293114594.gif

ทำไมช่วงนี้ราคาทองไม่ขยับเลยค่ะเนี่ย

วันที่รอคอยใกล้จะมาถึงแล้ว 14 มกราคม 2554 ช่วงนี้ทะเลนิ่งสงบจนรู้สึกถึงความผิดปกติ รอโอกาสทองจริงๆ จะมาซะที

ส่วนหนูเห็นแล้วอยากรู้คะ... (วันนี้ขอเป็นวิชาการสักหน่อย. :P :P :P )

จีนมีประชากรคิดเป็น 1 ใน 5 ของโลก ส่วนอินเดียน้อยกว่าหน่อย รวม 2 ประเทศนี้ก็เกือบครึ่งโลกแล้ว !!! และจีนมีเงินเมกาสำรองมากที่สุดในโลก

เหมือนที่เคยถาม...

1. จีนจะยอมรับไ้ด้หรือคะ...ถ้าวันนึงเงินเมกากลายเป็นแบ้งค์กงเต็ก เพราะจีนขายทรัพยากรที่มีอยู่ในประเทศเพื่อแลกกับกระดาษที่ไม่มีค่า

ถ้าเป็นหนู...แล้วคิดว่ากระดาษที่มีค่าอยู่ตอนนี้จะสูญค่า!!! หนูจะซื้อทุกอย่างที่คิดว่าจะสามารถใช้ได้ในภายหลัง (ไม่ว่ามันจะแพง หรือ ถูก) เพื่อป้องกันความเสี่ยง

2. ทั่วโลกจะไม่โกลาหลหรือคะ แล้วถ้าถึงตอนนั้นเมกาจะยอมเหรอคะ... เมกาจะไม่ขนอาวุธออกมาขู่เหรอคะ...ว่าห้ามยกเลิกแบ้งค์กงเต็กของเค้านะ (ในความคิดหนู.)

ถึงเมกาจะเอาเปรียบคนทั้งโลก แต่ไม่มีใครคิดทันเค้าตั้งแต่แรก มันอาจกลายเป็นว่าคนทั้งโลกยอมรับโดยปริยาย... (สุดท้ายก็ทำอะไรไม่ได้.ได้แต่ค่อยๆ ลดค่าเงินเมกา.)

จิงๆๆๆ หนูมีคำถามอีกเยอะ แต่ยังเรียบเรียงไม่ค่อยได้ วันนี้อาศัยอานิสงฆ์ เฮียกัม กับ คุณ nawakkap เลยถามตามพี่ๆ เค้าไป

จีนไม่โง่หรอกครับ เขาต้องการพัฒนาประเทศ ก็ต้องลงทุนบ้าง ปัจจุบัน ทรัพยากรบางอย่างก็เริ่มไม่ยอมส่งออกแล้ว วันก่อนอ่านแว๊บๆ อย่างสารบางตัวที่ใช้ทำจอ LCD มีที่จีนเยอะ ที่อื่นหายาก ตอนนี้ เกาหลีใต้ ญี่ปุ่น ต้องยอมงอ เข้าไปลงทุนทำจอ LCD แบบเทคโนโลยีขั้นสูง เสี่ยงให้จีนลอก ซึ่งคงไม่ต้องบอก ว่าเร็วแค่ไหน 555

ทุกวันนี้ จีนก็แอบซื้อ (แอบไม่มิดหรอก) ไปทั่วโลกแล้วนะครับ ผมว่าจีนใช้เงินเป็น และมีกลยุทธค่อนข้างดี แอบใช้แบงค์กงเต็กซื้อของมานาน แต่ค่าเงินกงเต็กไม่ยักตก ทั้งที่เจ้าของ อยากให้มันตกจะตาย

อเมริกา ไม่กล้าหือจีนมากหรอกครับ เคยอ่านข่าว คงเห็นวิวาทะระหว่างจีนกับอเมริกาประจำ ตั้งแต่เรื่องนิวเคลียร์ ที่อเมริกา ไม่ยอมให้คนอื่นมี แต่ตัวเองแอบพัฒนาอยู่เองเหมือนกัน หมาดๆนี่ ผมอ่านเรื่อง รางวัลโนเบล ที่มีการเมืองมะกันเข้าแทรก มอบรางวัลให้คนมือเปื้อนเลือดบ่อยๆ หรืออย่างองค์กรที่วัดความน่าเชื่อถือของประเทศต่างๆ อย่างมูดี้ส์ ก็ดูเหมือนว่า จีนจะตั้งด้วยเหมือนกัน งัดกันแบบตาต่อตา ฟันต่อฟัน ทำสิ่งที่มะกันเคยทำมาแล้วทั้งนั้น มะกันจะพูดออกเหรอ

จะเกเร ทำสงครามกับจีน ก็ต้องคิดหนัก เพราะจีนไม่ใช่หมูให้เคี้ยวเหมือนสมัยก่อนแล้ว

ขอบคุณนะคะเฮียกัม... !thk

งั้นเฮียก็คิดว่าราคาไม่นาจะขยับถึง 3000 นะซิคะ... แล้ว 1650 ก่อนตรุษจีนจาถึงไหมคะ (ขยับเวลาให้ลุงจิมหน่อย...) !10

ขอถามด้วยค่ะ ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้จริงจะมีผลต่อประเทศไทยอย่างไรบ้างคะ รวมทั้งประเทศในแถบเอเชียด้วย เพราะส่วนใหญ่ก็ถือเงินดอลล่าร์เป็นเงินสำรองทั้งนั้น !38

Merry Christmas @ Happy New Year ชาวโลกเอ้ย ชาวไทยโกล์ด ขอพระผู้เป็นเจ้าประธานพรศักดิ์สิทธิ์ให้พวกเราสมปรารถนาด้วยเถิ้ด [ !57 !57 !57 1650 1650 1650 1650 1650 !gvme !gvme !gvme

ขอบคุณค่ะเฮียกัมพล +1 ค่ะ

Merry Christmas & Happy New Year คุณ Next และ ชาวไทยโกลด์ทุกท่านค่ะ

ธปท.ลดเสี่ยงดอลลาร์ผันผวน หันลงทุนพันธบัตรจีนแทน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 ธันวาคม 2553 13:45 น.

คลิกที่ภาพเพื่อดูขนาดใหญ่ขึ้น

ธปท.ลดถือดอลลาร์ โดยหันมาลงทุนในพันธบัตรจีนแทน เพื่อลดความเสี่ยงของการผันผวน

วันนี้ (24 ธ.ค.) นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) เปิดเผยว่า ธปท.อยู่ระหว่างประสานงานทางการจีนเพื่อนำเงินทุนสำรองไปลงทุนในพันธบัตร หรือหลักทรัพย์ในรูปเงินหยวน ในปี 2554 เพื่อลดความเสี่ยงการผันผวนของค่าเงินดอลลาร์

ทั้งนี้ ในช่วงที่ผ่านมา ธปท.ได้ลดสัดส่วนเงินสกุลดอลลาร์ในตะกร้าทุนสำรองลง โดยปัจจุบันเหลือสัดส่วนไม่ถึง 50% ของเงินทุนสำรองทั้งมหด เพื่อลดความเสี่ยง และกระจายการลงทุนมากขึ้น

ส่วนการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในช่วง 2-3 สัปดาห์ถือว่าค่อนข้างมีเสถียรภาพ และในช่วงที่ผ่านมาเงินทุนสำรองก็ไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก

อย่างไรก็ตาม แนวโน้มค่าเงินบาทในปี 2554 ยังคงต้องจับตามอง และยังไม่สามารถคาดการณ์ได้ว่าค่าเงินบาทที่เหมาะสมควรจะอยู่ที่ระดับใด

ขอบคุณ คุณnawakkap เฮียกัมฯ ครับ แลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็นที่บางทีอาจจะต่างกัน แต่ทำให้ความรู้ที่ได้มายิ่งแตกยอดออกไปครับ ชอบ..ชอบ

ขอบคุณคุณส้มโอมือสำหรับข่าวครับ .. สุขสันต์วันคริสต์มาส และ ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่สมาชิกไทยโกลด์ทุกคนครับ

ข้อมูลเพียบเลย ไม่รู้จะขอบคุณท่านใดดี ขอเหมาขอบคุณทุกท่านเลยนะครับ !01 !01 !01

ธปท.ลดเสี่ยงดอลลาร์ผันผวน หันลงทุนพันธบัตรจีนแทน

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 24 ธันวาคม 2553 13:45 น.

ธปท.ลดถือดอลลาร์ โดยหันมาลงทุนในพันธบัตรจีนแทน เพื่อลดความเสี่ยงของการผันผวน

วันนี้ (24 ธ.ค.) นายประสาร ไตรรัตน์วรกุล ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) เปิดเผยว่า ธปท.อยู่ระหว่างประสานงานทางการจีนเพื่อนำเงินทุนสำรองไปลงทุนในพันธบัตร หรือหลักทรัพย์ในรูปเงินหยวน ในปี 2554 เพื่อลดความเสี่ยงการผันผวนของค่าเงินดอลลาร์

ทั้งนี้ ในช่วงที่ผ่านมา ธปท.ได้ลดสัดส่วนเงินสกุลดอลลาร์ในตะกร้าทุนสำรองลง โดยปัจจุบันเหลือสัดส่วนไม่ถึง 50% ของเงินทุนสำรองทั้งมหด เพื่อลดความเสี่ยง และกระจายการลงทุนมากขึ้น

ส่วนการเคลื่อนไหวค่าเงินบาทในช่วง 2-3 สัปดาห์ถือว่าค่อนข้างมีเสถียรภาพ และในช่วงที่ผ่านมาเงินทุนสำรองก็ไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก

อย่างไรก็ตาม แนวโน้มค่าเงินบาทในปี 2554 ยังคงต้องจับตามอง และยังไม่สามารถคาดการณ์ได้ว่าค่าเงินบาทที่เหมาะสมควรจะอยู่ที่ระดับใด

คุณส้มโอมือ... เนื้อๆ จิงๆ (โโโสงกาสัยยยย...จะเป็นก๋วยเตี๋ยวแห้ง 55555)

post-1438-062417900 1293206054.gif กลัวติดคอ...เลยเอาน้ำมาฝาก (ล้อเล่นนะคะ...)